หน้า 2 จากทั้งหมด 2 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2
สรุปผลการค้นหา 21 ถึง 37 จากทั้งหมด 37

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

มาตรฐาน Re: เกจ์วัดบูสต์

ส่วนตัว เกจราคานี้ ก็แพงแล้วครับ สำหรับผม

สมัยก่อนขับรถเก๋ง ซื้อใหม่ออโต้เกจ ราคา 400 บาทเอง

มาเจออันนี้ อันละพัน ก็ต้องต่อให้มันอยู่นานหน่อย

ถ้าการติดตั้ง ไว้ตำแหน่งที่ผมวาง สายไฟจะยาวพอดีถึงจุดที่ต่อไฟครับ

ถ้าวางไว้ตรงกลาง อาจต้องต่อสายไฟเพิ่มครับ

คุณจ๊อบอย่าลืมไปแก้ไขนะครับ

สมาชิกถาวร: TTC-00254 TTC-Member
    User ID
    61
    Status
    โพส
    4,677

แนะนิดนึงครับ เกจ์ RACETECH ผมก็ใช้อยู่แต่ผมเป็นรุ่นใหม่ที่สามารถตั้งค่า peak ได้ เวลาถึงจุดที่เราตั้งมันจะมีเสียงร้องเตือนอ่ะครับ

สายจะมีมาให้สองสีขาวกับส้ม คือ สายไฟหน้าปัทม์ที่สามารถเลือกได้สองสีครับ ระหว่างส้มกับขาว(ซีนอน)ครับ...

ตามรูปด้านล่างเนี่ยครับ ของจ๊อบเป็นรุ่นนี้ป่ะครับ สังเกตุตรงกลางเกจ์จะมีปุ่มให้เราเอาไว้กดตั้งค่าได้ครับ

ขอบคุณ nuk blackที่มาตอบนะคับ

ของผมรุ่น warning อะ รุ่นก่อนใหม่ ไปสอยแถวคลองถมมา แต่มันก็มี ร้องเตือน+มีไฟ แดงขึ้นนะ เหมือนกันนะ เวลาตั้งค่าไว้

รู้สึกของ พี่ปองจะเป็นรุ่นใหม่สุดนะ รุ่นpeak

เออพี่ปองไปติด ซีนอลยัง ผมว่า ไม่มีปัญหานะเรื่องรถที่สวนทางแล้วเข้าตาอะ เพราะ ตอนนี้ผมลองไป ไขหมุนปรับให้ไฟส่งพื้นลงมา ได้ผลมากอะ ไฟส่องแต่พื้น ไม่เห็นรถที่ขับสวนทางเลย ข้อเสียคือระยะของไฟแถบไม่ต่างจากไฟเหลืองเดิมๆจากศูนย์เลยเห็นแค่พื้นหน้ารถ - -
    แล้วยิ่ง ซีนอลรุ่นใหม่ มันแถมหมวกให้อีก สบายใจได้นะผมว่า

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

ผมก็ใช้รุ่น Warning ครับ

karnno7
    ผู้เยี่ยมชม

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ AeA ดูโพส
    น้าๆ ใครติดเกจ์วัดบูสต์มั่งครับ ผมสนใจจะไปติดบ้างอะครับ แล้วมีเกจ์อะไรเพิ่มเติมที่น่าสนใจและมีประโยชน์อีกบ้างครับ
    - ติดตั้งที่ไหน ราคาเท่าไหร่ ใช้ยี่ห้ออะไรดีครับ
    - แถวพูนทรัพย์ ปทุมพอมีร้านแนะนำมั้ยครับ
    - ใครติดแล้วรบกวนช่วยโชว์ให้ดูหน่อยครับ เพื่อเป็นแนวทาง
    วัดบูสต์ทำไมอ่ะครับ คืออะไรช่วยบอกด้วยครับ

User ID
    1766
    Status
    โพส
    559

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ karnno7 ดูโพส
    วัดบูสต์ทำไมอ่ะครับ คืออะไรช่วยบอกด้วยครับ
    Copy เค้ามาให้ดูอ่ะครับ

วัดแรงดันอากาศ ในท่อรวมไอดี ที่ได้หลังผ่านการอัดออกมาจากเทอร์โบนะครับ เอาไว้แสดงว่าที่ความเร็วรอบเครืองต่าง เทอร์โบของเราเริ่มทำงานอัดอากาศ เข้าเครื่องหรือยัง เพราะเทอร์โบแต่ละลูกแต่ละสูตร มีอัตราการอัดอากาศ ที่แตกต่างกัน อธิบายง่ายๆ ก็เหมือน ที่วัดความดันลมยางนั้นและครับ แต่เปลี่ยนจากแรงดันลมในล้อรถ เป็นแรงดันลมในท่อไอดี // การเลือกใช้ก็ตามแต่สะดวก ถูกแพง ก็แล้วแต่ความแม่นยำในการวัด แต่ถ้าไม่ยึดติดกับยี่ห้อดังๆ ผมว่าของราคากลางๆ แถว วรจักร ก็พอวัดได้ครับ แต่ว่าทนหรือไม่ ต้องลองดูครับ / หรือบางคน ก็ไปซื้อเกจท์วัดแรงดันอากาศ ที่ใช้ทางอุตสาหกรรมมาประยุกต์ใช้ก็ได้เหมือนราคาไม่กี่ร้อย

ประโยชน์ของเกจ์วัดบูสท์อีกอย่างหนึ่งก็คือ เอาไว้คอยตรวจเช็คการทำงานของ "เวสเกต"

เวสเกต จะทำหน้าที่คายไอเสียส่วนเกินที่จะเข้าไปปั่นใบเทอร์โบ เพื่อไม่ให้อัตราบูสท์เกินจากที่ตั้งเอาไว้ . . .

ตัวอย่างเช่นถ้าตั้งบูสท์ไว้ที่ 10 ปอนด์ เมื่อแรงดันในท่อร่วมไอดีแรงดันถึง 10 ปอนด์เมื่อไหร่ เวสเกตก็จะเริ่มทำงานโดยการคายไอเสียส่วนเกินออกไปเพื่อให้บูสท์สูงสุดคงเอา ไวที่ 10 ปอนด์เท่านั้น แต่ถ้าเวสเกตมันไม่ทำหน้าที่ และเราก็ยังคงเหยียบคันเร่งเพื่อเพิ่มความเร็วต่อไปเรื่อยๆ สิ่งที่จะเกิดขึ้นก็คือ บูสท์ที่เราตั้งไว้ 10 ปอนด์ ก็จะไหลไปเรื่อยๆ 11 12 13 14 - - - - - จนเครื่องยนต์รับไม่ได้ หรือไม่ก็เทอร์โบพัง อาการอย่างนี้เรียกว่า "เวสเกตค้าง" ยังไงก็มองเกจ์วัดบูสท์ไว้บ้างน่ะครับเวลาเหยียบ. .

User ID
    853
    Status
    โพส
    1,704

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ AeA ดูโพส
    Copy เค้ามาให้ดูอ่ะครับ

วัดแรงดันอากาศ ในท่อรวมไอดี ที่ได้หลังผ่านการอัดออกมาจากเทอร์โบนะครับ เอาไว้แสดงว่าที่ความเร็วรอบเครืองต่าง เทอร์โบของเราเริ่มทำงานอัดอากาศ เข้าเครื่องหรือยัง เพราะเทอร์โบแต่ละลูกแต่ละสูตร มีอัตราการอัดอากาศ ที่แตกต่างกัน อธิบายง่ายๆ ก็เหมือน ที่วัดความดันลมยางนั้นและครับ แต่เปลี่ยนจากแรงดันลมในล้อรถ เป็นแรงดันลมในท่อไอดี // การเลือกใช้ก็ตามแต่สะดวก ถูกแพง ก็แล้วแต่ความแม่นยำในการวัด แต่ถ้าไม่ยึดติดกับยี่ห้อดังๆ ผมว่าของราคากลางๆ แถว วรจักร ก็พอวัดได้ครับ แต่ว่าทนหรือไม่ ต้องลองดูครับ / หรือบางคน ก็ไปซื้อเกจท์วัดแรงดันอากาศ ที่ใช้ทางอุตสาหกรรมมาประยุกต์ใช้ก็ได้เหมือนราคาไม่กี่ร้อย
    ประโยชน์ของเกจ์วัดบูสท์อีกอย่างหนึ่งก็คือ เอาไว้คอยตรวจเช็คการทำงานของ "เวสเกต"

เวสเกต จะทำหน้าที่คายไอเสียส่วนเกินที่จะเข้าไปปั่นใบเทอร์โบ เพื่อไม่ให้อัตราบูสท์เกินจากที่ตั้งเอาไว้ . . .

ตัวอย่างเช่นถ้าตั้งบูสท์ไว้ที่ 10 ปอนด์ เมื่อแรงดันในท่อร่วมไอดีแรงดันถึง 10 ปอนด์เมื่อไหร่ เวสเกตก็จะเริ่มทำงานโดยการคายไอเสียส่วนเกินออกไปเพื่อให้บูสท์สูงสุดคงเอา ไวที่ 10 ปอนด์เท่านั้น แต่ถ้าเวสเกตมันไม่ทำหน้าที่ และเราก็ยังคงเหยียบคันเร่งเพื่อเพิ่มความเร็วต่อไปเรื่อยๆ สิ่งที่จะเกิดขึ้นก็คือ บูสท์ที่เราตั้งไว้ 10 ปอนด์ ก็จะไหลไปเรื่อยๆ 11 12 13 14 - - - - - จนเครื่องยนต์รับไม่ได้ หรือไม่ก็เทอร์โบพัง อาการอย่างนี้เรียกว่า "เวสเกตค้าง" ยังไงก็มองเกจ์วัดบูสท์ไว้บ้างน่ะครับเวลาเหยียบ. .
    อธิบายเข้าใจง่ายดีครับ ขอบคุณมากมายครับ

User ID
    11159
    Status
    โพส
    2,829

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Nuk_Black-Triton ดูโพส
    ติดเองครับ ไม่ต้องหงุดหงิดใจในภายหลัง

เลือกสถานที่ได้ตามใจชอบ ค่อยๆทำ จิบวุ้นเย็นๆ

เรื่อยๆ วันนั้นผมนั่งทำ ห้าทุ่ม ยันตีสาม
    รบกวนหน่อยครับ ใครใช้ของเรสเทคอยู่ ของผมตัวใหม่มีวงแหวน อยากทราบตำแหน่งจั้มสายอะครับ ไม่รู้สายไหนของในรถเป็นสายไหน งง

User ID
    11159
    Status
    โพส
    2,829

มีใครใช้มั้ยครับ ผมละเชื่อเลยร้านแถวนี้หาคนติดไม่ได้เห่อๆ

User ID
    6711
    Status
    โพส
    1,905

ติดไปยังคับน้า..
    โทรคุยกันได้ครับ..ฟรี..

User ID
    8767
    Status
    โพส
    6,019

กระทู้นี้สองปีที่ผ่านมามันเร็วจริงๆเลย

User ID
    11159
    Status
    โพส
    2,829

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ chaiyasit ดูโพส
    งานยุ่งเลยยังไม่ได้จั้มสายซะทีครับ เดียวพรุ่งนี้ถ้าว่างรบกวนหน่อยนะครับ จะโทรไปปรึกษาครับ ท่อลมเรียบร้อยเหลือแค่จั้มสายครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

User ID
    11159
    Status
    โพส
    2,829

อีกคำถามครับ ของปากับของเราเหมือนกันมั้ยครับ ถ้าไม่เหมือนมีใครมีของไททั่นบ้างครับ ขอหน่อย

User ID
    15030
    Status
    โพส
    641

ของผมก็ติดมาแล้วครับเมื่อ3-4วันนี้เองของ Sardหน้าน้ำมัน60ปอนด์จ้า

สมาชิกถาวร TTC-00559 TTC-Member
    User ID
    3032
    Status
    โพส
    1,919

ขุดมา มีประโยชน์ดีครับ

User ID
    11159
    Status
    โพส
    2,829

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ chaiyasit ดูโพส
    ขอบคุณครับน้าชัยเรียบร้อยแล้วครับ

User ID
    4820
    Status
    โพส
    325

มาตรฐาน ตอบ: เกจ์วัดบูสต์

วันนี้ไปเชคราคามา มันมีหลายเกรดหนะครับ ถูกสุด700 กว่าบาท บูสทำธรรมดา ไม่กล้าซื้อ ไฟฟ้า 1300 ไฟฟ้ามีเลขดิจิตอลด้วย 1500 ราคาจะประมาณนี้ หน้าน้ำมัน 2000 ห่างกันแต่ละร้านไม่เกิน 200 บาทแต่ดูมันไม่ค่อยจะแข็งแรงเท่าไหร่เลยครับ เห็นเค้าบอกของไต้หวัน หรือเกาหลีอ่ะไรนี่แหละครับ ของดีๆคงต้องแพงกว่านี่แน่นอน แล้วบูสลมธรรมดามีไครไส่บ้างหรือป่าวครับ ยังไม่เคยเห็นเลย

หน้า 2 จากทั้งหมด 2 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2

ข้อมูลกระทู้