สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 17 จากทั้งหมด 17

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    3584
    Status
    โพส
    884

มาตรฐาน นี่คือปัญหาหรือป่าวครับ

คลัชรถผมดังแล้วหรือ 2000 โล นิดๆ เอง
    คือ เวลาเหยียบคลัชเสียงที่เครื่องจะเบาลงเล็กน้อยๆ
    ใช่อาการคลัชดังไหมครับ และ กลิ่นเหม็นของพัดลมแอถ้าไม่เปิดน้ำยาแอร์ เริ่ม
    เหม็นขึ้นเรื่อยๆ แม้แต่รถตากแดด
    รีโมทยี่ห้ออะไรไม่ทราบครับ ไม่ล็อกอัตโนมัติหากไม่มีการเปิดประตู
    และไม่ร้องหากเปิดประตูหลัง ลงจากรถแล้วไม่กดล็อก
    ใช้วิธี กด lock+unlock พร้อมกันไฟกระพริบ 1 ที และ 2 ที ไม่ทราบ
    อันไหนคือการทำงานปกติครับ เดี๋ยวจะหารูปรีโมทมาลงครับ งง

User ID
    24
    Status
    โพส
    5,004

มาตรฐาน Re: นี่คือปัญหาหรือป่าวครับ

เปิดแอร์แต่ไม่เปิดน้ำยาแอร์ ผมว่าต้องมีกลิ่น เป็นธรรมชาติของรถนะผมว่า เพราะใช้พัดลมผ่านคอมแอร์ที่ไม่ได้กะลังทำงาน ต้องมีความชื้นค้างอยู่
    ส่วนคลัชท์ เหยียบต้องเงียบกว่าไม่เหยียบอยู่แล้ว แต่ว่าคลัชท์ดัง เสียงมันจะดังแก๊กๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ แบบชัดเจน ฟังดูดีๆคับ อาจไม่เป็นอย่างอย่างที่คุณกะลังคิดอยู่ก้อได้

User ID
    3584
    Status
    โพส
    884

มาตรฐาน Re: นี่คือปัญหาหรือป่าวครับ

ขอบคุณครับ แต่แอร์ไม่น่าจะถึงขึ้นธรรมชาติครับ เพราะคันเก่าไม่มีกลิ่นเลย แม้พ่อผมขับ
    ดับเครื่องเเบบไม่เคยเปิดลมไล่ ตลอด 5 ปี ครับ

User ID
    24
    Status
    โพส
    5,004

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ scorpion_za ดูโพส
    ขอบคุณครับ แต่แอร์ไม่น่าจะถึงขึ้นธรรมชาติครับ เพราะคันเก่าไม่มีกลิ่นเลย แม้พ่อผมขับ
    ดับเครื่องเเบบไม่เคยเปิดลมไล่ ตลอด 5 ปี ครับ
    ผมใช้รถมาสามคันแล้ว ถ้าไม่เปิดคอมแอร์มีกลิ่นชื้นทุกคัน เหมือนเหม็นเปรี้ยว แต่ถ้ารถน้า มีกลิ่นรุนแรง ลองเอาไปศูนย์เช็คดูดีกว่าคับ

User ID
    6
    Status
    โพส
    2,852

เสริมเรื่องของรีโมท นะครับเข้าใจว่าน่าจะเป็น PLUS
    รีโมทของ PLUS เป็นแค่รีโมท ที่ใช้ LOCK กับ UNLOCK ประตูเท่านั้นเอง
    จะไม่มี Option อื่นๆนอกเหนือจากนี้ จะต้องติดเป็นชุด Upgrade ของระบบกันขโมยครับ
    ถึงจะมี Option ประเภท
    -Lock อัตโนมัตเมื่อเหยียบเบรค
    -Unlock อัตโนมัตเมื่อดับเครื่อง
    -ไฟกระพริบเตือนเวลา กดปุ่ม Lock หรือ Unlock
    -อื่นๆๆๆ

สมาชิกถาวร: TTC-00254 TTC-Member
    User ID
    61
    Status
    โพส
    4,677

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ MUNIC ดูโพส
    เสริมเรื่องของรีโมท นะครับเข้าใจว่าน่าจะเป็น PLUS
    รีโมทของ PLUS เป็นแค่รีโมท ที่ใช้ LOCK กับ UNLOCK ประตูเท่านั้นเอง
    จะไม่มี Option อื่นๆนอกเหนือจากนี้ จะต้องติดเป็นชุด Upgrade ของระบบกันขโมยครับ
    ถึงจะมี Option ประเภท
    -Lock อัตโนมัตเมื่อเหยียบเบรค
    -Unlock อัตโนมัตเมื่อดับเครื่อง
    -ไฟกระพริบเตือนเวลา กดปุ่ม Lock หรือ Unlock
    -อื่นๆๆๆ
    ตามนี้ครับ

User ID
    3584
    Status
    โพส
    884

ไม่ใช่รีโมทที่แถมมาครับ ศูนย์ให้รีโมทสัญญาณกันขโมยเพิ่มมาด้วยครับ
    แล้วเวลาเราบิดกุญแจไปที่ on แล้วรอ มองไปที่หน้าปัด เมื่อไฟอะไร ำไม่ได้ ดับ มันจะมีเสียง ตึ้ง
    อะไรมันทำงานหรือครับ

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

รีโมท ควรติดแยกกับของเดิมครับ จะได้ไม่ไปกวนกันเอง

รีโมทติดพลัสมา เป็นแค่รีโมทเซนทรัลล๊อกครับ ไม่ใช้สัญญาณกันขโมย

ส่วนไอ้เสียงติ้งๆ รถคุณติดไทเมอร์มาหรือเปล่า ถ้าติดมา คืออันนั้นแหละ

คลัตช์ดัง เตรียมเคลมเป็นเรื่องธรรมชาติ รถแรงปรับเครื่องมาจากโรงงาน
    แต่คลัตช์ไม่ได้ปรับปรุง เห็นเป็นทุกยี่ห้อครับ

แอร์เหม็น อยู่ที่การใช้รถครับ ไม่เกี่ยวกับเรื่องอื่นเลย รถผมเคยใช้รุ่นที่
    แอร์เหม็นที่สุด แต่ไม่เกิดขึ้นกับรถผมครับ

User ID
    3584
    Status
    โพส
    884

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Nuk_Black-Triton ดูโพส
    รีโมท ควรติดแยกกับของเดิมครับ จะได้ไม่ไปกวนกันเอง

รีโมทติดพลัสมา เป็นแค่รีโมทเซนทรัลล๊อกครับ ไม่ใช้สัญญาณกันขโมย

ส่วนไอ้เสียงติ้งๆ รถคุณติดไทเมอร์มาหรือเปล่า ถ้าติดมา คืออันนั้นแหละ

คลัตช์ดัง เตรียมเคลมเป็นเรื่องธรรมชาติ รถแรงปรับเครื่องมาจากโรงงาน
    แต่คลัตช์ไม่ได้ปรับปรุง เห็นเป็นทุกยี่ห้อครับ

แอร์เหม็น อยู่ที่การใช้รถครับ ไม่เกี่ยวกับเรื่องอื่นเลย รถผมเคยใช้รุ่นที่
    แอร์เหม็นที่สุด แต่ไม่เกิดขึ้นกับรถผมครับ
    ขอบคุณครับ รถไม่ได้ติดไทเมอร์ครับ แล้วสรุป คลัชผมมันดังไหมเนี่ยครับ
    ทีแรกก็แน่ใจแล้วว่าไม่ดัง พอบอกงี้เริ่มสงสัยอีกแล้วครับ แต่คงไม่ดังมั้งครับ
    เพราะเสียงต่างกันระหว่างเหยียบกับไม่เหยียบ ไม่มากเท่าไร

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

มันเริ่มดังครับ และจะดังมากขึ้นเรื่อยๆ จนทนไม่ไหว (น้องๆรถบรรทุก)

สาเหตุมาจากหวีคลัตช์ที่ไม่ได้คุณภาพ เตรียมทำเรื่องเคลมแต่เนิ่นๆครับ

เพราะว่าหลังจากนั้น ถ้าหวีกดไม่ดี จานสึกไม่เสมอ ก็แผ่นคลัตช์กลับบ้านเก่าอีก

ศูนย์ส่วนมาก จะผลักภาระให้เรารับผิดชอบค่าใช้จ่ายในการเปลี่ยนแผ่นคลัตช์

เสียเวลาอีกครับ ทางที่ดี ตอนเริ่มเป็น เข้าแต่เนิ่นๆ ดีกว่าครับ

เล่าเรื่องมาตรฐานให้ฟังละกัน เพื่อนรุ่นพี่ผมคนนึง ขับดีแมกซ์ ไฮแลนเดอร์ เครื่องคอมมอรเรล สามพัน ซีซี ก่อน แสนโล เคลมอาการคลัตช์ดัง ไปสามครั้ง ฟรีทั้งชุด ทั้งสามครั้ง

ทั้งๆที่เค้าออกรถรุนแรง แถมใช้เกียร์สองออกตัวทุกครั้ง ซึ่งก็เคลมได้ทุกครั้ง

เบรคอย่างรุนแรงจนคาลิปเปอร์เสีย ข้างนึง ก็เคลมฟรี พร้อมผ้าเบรคใหม่ทั้งคู่

เติมบีห้า ไปครั้งนึง เครื่องวูบ ดับกลางทาง เคลมซัพพลายปั๊ม ฟรี

คุยง่ายจัง รถค่ายนี้

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

ถ้ารถไม่ได้ติดอะไรมาเลย ไอ้เสียงตึ้งนั้น พอนึกออกแล้วครับ

มันคือเสียงรีเลย์หัวเผา ตัดการทำงาน เหมือนรถไซโคลนสมัยก่อนครับ

เผาหัวอยู่ โชว์ไฟแดง เผาเสร็จ รอไฟเขียว ไม่ยอมติดเครื่อง ตอนไฟเขียวดับ

มันจะดังตึ้งนี่แหละครับ ส่วนไทรทัน มันเผาเร็ว มันก็ตัดเร็วครับ

เพราะตัวหัวเผา ทานไฟ อร่อยมาก

แต่ต้องคนสังเกตุนะครับ ถึงได้ยิน แต่ถ้าดังไม่เหมือนเสียงรีเลย์

ก็จะมีพวก สัญญาณถอยหลัง เทอร์โบไทมเมอร์ ประมาณนี้

ถ้ารถเดิมๆ ก็เสียงนั้น ปกติดีคับ

User ID
    3584
    Status
    โพส
    884

ขอบคุณครับ ส่วนเซนเซอร์ถอย ติดครับ จะดังตี๊ดเลยครับ เวลาใส่เกียร์ r
    ก็คงหัวเผาละครับ ขอบคุณมากครับ

User ID
    3417
    Status
    โพส
    102

น้าNUK Black Triton มันเกี่ยวอะไรกับ ติดไทเมอร์และ คลัตซ์ดังครับ

User ID
    3417
    Status
    โพส
    102

น้าscorpion_za ลองว่ามันคือสัญลักษณ์อะไรกันแน่น จะได้รู้ว่ามันดังยังไง

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ PAE HOMSUWAN ดูโพส
    น้าNUK Black Triton มันเกี่ยวอะไรกับ ติดไทเมอร์และ คลัตซ์ดังครับ
    คลัตช์ดัง มันดังเป็นธรรมชาติ อยู่แล้วครับ ในรถคอมมอนเรลรุ่นใหม่ๆ

เพราะไม่ได้มาตรฐานในการผลิต

ส่วนไทเมอร์ ถ้าติดตั้งมาแบบออโต้ ตอนติดเครื่องมันจะทดสอบระบบ
    จึงดังตี๊ดๆ ไม่เกี่ยวกับคลัตช์ครับ

ส่วนเสียงตึ้ง มันดังมากจากรีเลย์ไฟเผาหัวมันตัดการทำงาน

ผมตอบหลายคำถามในกระทู้เดียวกันครับ

ขออภัยท่านผู้อ่านที่ทำให้งงครับ

User ID
    3584
    Status
    โพส
    884

ลองเหยียบคลัชดู ไม่มีอะไรเกิดขึ้นครับ เสียงเท่าเดิม แล้วซะงั้น
    ส่วนเสียงตึ้ง คงเป็นอย่างว่าครับ

User ID
    24
    Status
    โพส
    5,004

ผมว่าถึงเวลาตรวจเช็คตามระยะ น้าแจ้งอาการให้ทาง 0 ฟังดีกว่าคับ แล้วให้ช่างตรวจเช็คอีกครั้ง ยิ่งน้าฟังข้อมูลมากขึ้น จะยิ่งไม่สบายใจ และรถน้าผมว่าเป็นรุ่นที่เค้าใช้คลัชท์ตัวที่พัฒนาขึ้นมาใหม่แล้ว แถมเป็นรถใหม่ไม่น่าจะดังได้เร็วขนาดนั้น เพาระแค่การเล่าให้ฟังอย่างเดียว ไม่ได้ฟังด้วยตัวเองมันบอกได้ไม่ตรงแบบ 100% หรอกคับ ถ้าใช้ซัก 20000 โล แล้วเป็นคนที่ขับรถเร็วเล่นคลัชท์หนัก ก้ออาจเป็นไปได้ แต่ผมเชื่ออย่างว่า คนที่ออกรถมาใหม่ๆ ส่วนใหญ่ไม่ค่อยจะขับรถแบบกระชากเกียร์หรอกคับ ส่วนของแถม เซ็นทรัลล๊อคที่มีปัญหา ลองติดต่อเซลดูคับ น้าอย่าเพิ่งเครียดคับ เดี๋ยวใช้รถไม่มีความสุข

ข้อมูลกระทู้