สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 9 จากทั้งหมด 9

1ing
    ผู้เยี่ยมชม

Talking การขับขึ้นทางชันและลงทางลาด

การขับขึ้นทางชันและลงทางลาดขนาดไหนถึงต้องเปลี่ยนเกียรคับ เปลี่ยนตอนไหนถึงจะดีคับ ขอบคุณคับ

BLACK HIPPO
    ผู้เยี่ยมชม

มาตรฐาน Re: การขับขึ้นทางชันและลงทางลาด

เข้ามารอคำตอบครับ เกียร์อะไรครับ A/t(ออโต้) หรือ M/t (ธรรมดา) ผมก็อยากรู้เทคนิคเหมือนกัน

TTC-00363 TTC-Member
    User ID
    2031
    Status
    โพส
    4,108

มาตรฐาน Re: การขับขึ้นทางชันและลงทางลาด

...เทคนิคผมไม่ชอบผมขออาชีวะ ดั้ยป่ะน้า อิอิ...

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    1766
    Status
    โพส
    559

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ dsign ดูโพส
    ...เทคนิคผมไม่ชอบผมขออาชีวะ ดั้ยป่ะน้า อิอิ...
    แต่ผมชอบพาณิชย์มากกว่าครับ น่ารักดี....

User ID
    3584
    Status
    โพส
    884

มารอด้วยครับ ฝากคำถามนึงนะท่าน จขกท
    คือว่า เซนเซอร์ถอยหลังผม มันยังไงไม่รู้เวลา ถอยยาวๆๆ พอไปถึงที่ๆมีอะไรกีดขวาง
    มันจะไม่ร้อง แต่ถ้าลองใส่เกียร์ถอยใหม่มันจะร้องครับ

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

มาตามคำขอครับ ทั้งเกียร์ธรรมดาและออโต้

เอาขึ้นเนินก่อนนะครับ ควรเปลี่ยนเกียร์ก่อนที่ แรงบิดจะหมด เช่น

เมื่อรอบแรงบิดเราใกล้หมด (2000 รตน) ควรเปลี่ยนเกียร์ขึ้นทันที 1 จังหวะ

ไม่ว่าจะขับที่ความเร็วเท่าใดก็ตาม ให้แรงบิดรักษากำลังในการขับขี่ตามเท้าเรา

เมื่อส่งไม่ไหวอีกก็ให้ทำตามนั้นครับ ไปเรื่อยๆ จนถ้าชันมาก ควรใช้เกียร์ 1

ส่วนทางลงเนิน รักษาให้อยู่ในรอบแรงบิดเหมือนกัน

แรงบิดจะรักษาเอนจิ้นเบรคได้ดี ส่วนการใช้เกียร์

ขึ้นอยู่กับเนิน และความเร็วที่เหมาะสม

การเข้าโค้งขณะลงเนิน แนะนำให้ใช้เบรคมือช่วยนิดหน่อย

โดยใช้เบรคเท้าให้น้อยที่สุด จะลดอาการ เบรคเฟด ได้ดีมากครับ

เมื่อปีใหม่ที่ผ่านมา ไปขึ้นดอยผ้าห่มปก ขาขึ้น เกียร์ 2 กับ L

ตอนลง ก็ L กับ 2 ครับ เป็นขับสองออโต้ ที่ขึ้นได้เนียนไม่แพ้ขับสี่ครับ

หยอดลงหลุม ขึ้นจากหลุมได้แบบเนียนๆครับ ไม่ต้องส่ง ไม่ต้องกระแทกใดๆ

ส่วนเพื่อนอีกคัน สปอร์ตไรเดอร์ ขับสี่ สามพันออโต้ คอมมอนเรล

น้ำมันเกียร์ออโต้เดือดครับ กลิ่นไหม้หึ่งเลย

ต้องใช้ขับสี่ความเร็วต่ำ ถึงขึ้นได้ครับ

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

อ่อ ผมบรรทุกของอีกประมาณ 600 โลด้วยครับ

รักษารถรักษารอบ ไม่ต้องรอรอบ รถแรงได้ดั่งใจครับ

การขับรถบางครั้ง รอบต่ำ ไม่ได้ประหยัดเสมอไปครับ

ใช้แรงบิดให้เหมาะสม ใช้แรงม้าเมื่อต้องการ

แรงบิดที่เหมาะสม คือ แรงบิดระดับ 80% จะช่วยให้รถประหยัดที่สุดครับ รถเรา 1800 รตน

แรงม้าที่เหมาะสม คือ รอบสูงสุดที่ไม่เกินรอบแรงม้าสูงสุดครับ รถเรา 3500-4000 รตน

คำว่ารถเรา แปลว่า ไทรทัน นะครับ

BLACK HIPPO
    ผู้เยี่ยมชม

ขอบคุณครับที่มาสอนเทคนิคดีๆแบบนี้แล้วตกลงน้าNUK Black Tritonชอบพานิชย์หรืออาชีวะครับ...........

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

ชอบ สาวออฟฟิศครับ (มาหื่นเชียว)

ข้อมูลกระทู้