PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : รถผมตอนนี้ทำไมควันดำจัง สาเหตุอะไรบ้าง

rangsun
25-06-2013, 20:44
รถผมตัวเตี้ย 116 ปี 2006 เพิ่งเปลี่ยน scv เมื่อต้นปีนี้ โดยนิสัยชอบออกรถเกียร์ 2 แต่ไม่ค่อยกดหรือลากยาวนัก สังเกตกระจกหลังบ่อย ๆ ว่าควันดำไหม ก็ไม่เคยเห็น แต่วันสองวันมานี้ สังเกตอาการออกรถเกียร์ 2 ไม่ค่อยมีแรงพอกดมากขึ้นก็เจอเลยควันดำมาก จนเกิดอาการอับอายเพื่อนร่วมทางไงไม่รู้ ความรู้สึกไม่อยากให้ใครเห็นว่า มิตซูไมควันดำจัง และสังเกตอีกอย่างกลิ่นท่อไอเสียก็แรงและเหม็นมากกว่าเดิม ทั้ง ๆ ที่ไม่เคยแตะต้องมันเลยตั้งแต่ซื้อมา ขอคำแนะนำหน่อยว่าสาเหตุจากอะไรบ้างอาการนี้

LuftWaffe
25-06-2013, 20:48
นมค
กรอง นมค
กรองอากาศ
ท่อตัน

และสุดท้าย น้าอาจจะเผลอไปเติม ปตท
(ล้อเล่นนะครับ)

ดันรอน้าๆ มาตอบ

kong22
25-06-2013, 20:54
น้าหน่อยไม่ค่อยขับรถเร็วด้วยใช้ใหมครับ ลองกระแทกคันเร่งแรงๆให้รอบขึ้นสัก3000-4000รอบ สัก สองสามครับดู ถอดกรองอากาศมาเป่า ล้างแอร์โพร์ ดูครับ

rangsun
25-06-2013, 21:04
นมค
กรอง นมค
กรองอากาศ
ท่อตัน

และสุดท้าย น้าอาจจะเผลอไปเติม ปตท

ครับ น้าหมี พรุ่งนี้เข้าศูนย์ เช็คตามนี้ละกัน แต่ นมค กับ กรอง เปลี่ยนได้ 5000 โลล่ะ ส่วนท่อไม่เคยดูแลมันเลยอ่ะ สำหรับ ปตท.ไม่เคยเติมเข้าปีที่ 3 แล้วจ้า ขอบคุณครับ น้าหมี

น้าหน่อยไม่ค่อยขับรถเร็วด้วยใช้ใหมครับ ลองกระแทกคันเร่งแรงๆให้รอบขึ้นสัก3000-4000รอบ สัก สองสามครับดู ถอดกรองอากาศมาเป่า ล้างแอร์โพร์ ดูครับ
จริงด้วย น้าก๋อง ผมไม่ค่อยขับเร็ว จะลองกระแทกดูบ้างแต่ต้องฝนหยุดก่อนนะ ระยะนี้ฝนตกแทบทุกวันเลย ถอดกรองออกมาเป่าเดี๋ยวพรุ่งนี้จัดการเลยแต่เช้า แต่แอร์โฟลคงต้องศึกษาขั้นตอนก่อนไม่ค่อยถนัดเทคนิคตรงนี้ ขอบคุณครับ น้าก๋อง

kong22
25-06-2013, 21:17
ครับ น้าหมี พรุ่งนี้เข้าศูนย์ เช็คตามนี้ละกัน แต่ นมค กับ กรอง เปลี่ยนได้ 5000 โลล่ะ ส่วนท่อไม่เคยดูแลมันเลยอ่ะ สำหรับ ปตท.ไม่เคยเติมเข้าปีที่ 3 แล้วจ้า ขอบคุณครับ น้าหมี

จริงด้วย น้าก๋อง ผมไม่ค่อยขับเร็ว จะลองกระแทกดูบ้างแต่ต้องฝนหยุดก่อนนะ ระยะนี้ฝนตกแทบทุกวันเลย ถอดกรองออกมาเป่าเดี๋ยวพรุ่งนี้จัดการเลยแต่เช้า แต่แอร์โฟลคงต้องศึกษาขั้นตอนก่อนไม่ค่อยถนัดเทคนิคตรงนี้ ขอบคุณครับ น้าก๋อง

น้ำมันเครื่องสำหรับผมคิดว่าไม่ค่อยมีผลเท่าไร เพราะตอนนี้ผมลากยาวมาหมื่นสอง( กรอบจัดทำอะไรก็ขาดทุนไปหมด)แล้วเมื่อเช้าเหยียบดูก็ปกติ ส่วนท่อก็มีส่วนน้าถอดแคต หรือใส่แทนแคตยังครับ

rangsun
25-06-2013, 21:30
น้ำมันเครื่องสำหรับผมคิดว่าไม่ค่อยมีผลเท่าไร เพราะตอนนี้ผมลากยาวมาหมื่นสอง( กรอบจัดทำอะไรก็ขาดทุนไปหมด)แล้วเมื่อเช้าเหยียบดูก็ปกติ ส่วนท่อก็มีส่วนน้าถอดแคต หรือใส่แทนแคตยังครับ
ไม่ได้ยุ่งกับแคตเลยเดิม ๆ น้าก๋อง นมค ปกติเลยก็ หมื่นโลครับ สงสัยเพราะรอบนี้ใช้มาแค่ 5 พันเอง

bee2033
26-06-2013, 11:46
นมค
กรอง นมค
กรองอากาศ
ท่อตัน

+1 สุดยอดครับข้อสุดท้าย

LuftWaffe
26-06-2013, 12:05
สรุปเป็นไงครับ

rangsun
26-06-2013, 14:40
ตอนนี้ยังคลานอยู่เลย น้าหมี พรุ่งนี้ถึงจะเข้าศูนย์ เดี๋ยวจะรายงานให้ทราบครับ

rangsun
26-06-2013, 21:19
คุยกับ น้าหมี ว่าจะเข้าเช็คที่ ศูนย์ปราณบุรี พรีเมียร์ซัพพลาย วันนี้ไปหัวหินเกือบจะกลับไม่ถึงบ้าน เร่งไม่ขึ้น ทั้งเกียร์ 1 หรือ 2 ควันเขียวปี๋เลย ค่อย ๆ ประคองมาจนถึงบ้าน อาการเดิมที่เพิ่งเปลี่ยน scv เมื่อต้นปี ได้ 6 เดือนเอง

kong22
26-06-2013, 21:33
คุยกับ น้าหมี ว่าจะเข้าเช็คที่ ศูนย์ปราณบุรี พรีเมียร์ซัพพลาย วันนี้ไปหัวหินเกือบจะกลับไม่ถึงบ้าน เร่งไม่ขึ้น ทั้งเกียร์ 1 หรือ 2 ควันเขียวปี๋เลย ค่อย ๆ ประคองมาจนถึงบ้าน อาการเดิมที่เพิ่งเปลี่ยน scv เมื่อต้นปี ได้ 6 เดือนเองอันดับแรกเลย กรองโซล่า ใช้มานานยังครับ(ผ่านมากีหมื่นโลแล้ว) ต่อมาล้างแอร์โฟร์ กับกระทุ้งแคต หรือว่าถอดเก็บไว้ขายให้น้าโต้งผมว่าแค่นี่ก็จบแล้วไม่ต้องเข้าศูนย์ประหยัดไปมาเลยที่เดียว

LuftWaffe
26-06-2013, 22:01
ดันๆๆ รอคำตอบครับผม

rangsun
26-06-2013, 22:06
อันดับแรกเลย กรองโซล่า ใช้มานานยังครับ(ผ่านมากีหมื่นโลแล้ว) ต่อมาล้างแอร์โฟร์ กับกระทุ้งแคต หรือว่าถอดเก็บไว้ขายให้น้าโต้งผมว่าแค่นี่ก็จบแล้วไม่ต้องเข้าศูนย์ประหยัดไปมาเลยที่เดียว
scv กับกรองโซล่า เปลี่ยนเมื่อ 1 ธ.ค.55 ที่ผ่านมา 7 เดือนใช้มาประมาณ 27,000 โล พรุ่งนี้ก็คงโดน 2 ตัวนี้แน่ ๆ ส่วนแคตกับแอร์โฟร์ ไม่มีความรู้เลย หาแหล่งที่ทำไม่ได้ด้วยที่ศูนย์คงไม่ทำให้แน่ แล้วอีกอย่างไม่มีข้อมูลส่วนนี้เลย

kob294
27-06-2013, 07:46
ลองเช็กบูชเทอร์โบด้วยก็ดีครับว่ายังขึ้นปกติป่าว

kong22
27-06-2013, 08:33
scv กับกรองโซล่า เปลี่ยนเมื่อ 1 ธ.ค.55 ที่ผ่านมา 7 เดือนใช้มาประมาณ 27,000 โล พรุ่งนี้ก็คงโดน 2 ตัวนี้แน่ ๆ ส่วนแคตกับแอร์โฟร์ ไม่มีความรู้เลย หาแหล่งที่ทำไม่ได้ด้วยที่ศูนย์คงไม่ทำให้แน่ แล้วอีกอย่างไม่มีข้อมูลส่วนนี้เลย
210988
http://www.thaitritonclub.com/forum/showthread.php?t=30678

ตั้ม ลาดหลุมแก้ว
27-06-2013, 08:47
ของผมเคยเป็นครับน้าจ่า เอาเข้าศูนย์เลินนิ่งใหม่ แล้วเห็นเค้าเอาเข็มหมุดจิ้มเข้าไปที่ปลั๊กเซ็นเซอร์แอร์โฟล หายแล้วครับ ทีแรกผมนึกว่าเขม่าในหม้อพักเลย แต่ลากรอบสูงๆดูหลายครั้งไม่หาย เลยเอาเข้าศูนย์ (คันตอนเดียว 128แรง)

rangsun
27-06-2013, 09:51
ตอนนี้กำลังอยู่ที่ศูนย์ ผจก.ดูเองเลย บอกคอมเช็คเจอล่ะ egr เป็นผู้ร้ายครับ งานนี้ เห็นว่าจะอุดให้ด้วยครับ น้าตั้ม รอลุ้นอยู่ว่าจะมีส่วนไหนมาแจมอีกบ้าง

MUNIC
27-06-2013, 09:54
แซตตตบ่อยๆครับพี่จ่า ไล่ควันออกบ้างครับ อิอิ
เดาว่าเขม่าที่วนเข้าทาง egr คงไปสะสมแถวคอท่อไอดีเต็มไปหมดแล้วอะครับ

kong22
27-06-2013, 09:59
ตอนนี้กำลังอยู่ที่ศูนย์ ผจก.ดูเองเลย บอกคอมเช็คเจอล่ะ egr เป็นผู้ร้ายครับ งานนี้ เห็นว่าจะอุดให้ด้วยครับ น้าตั้ม รอลุ้นอยู่ว่าจะมีส่วนไหนมาแจมอีกบ้าง

แซตตตบ่อยๆครับพี่จ่า ไล่ควันออกบ้างครับ อิอิ
เดาว่าเขม่าที่วนเข้าทาง egr คงไปสะสมแถวคอท่อไอดีเต็มไปหมดแล้วอะครับ

ที่แรกผมละคิดว่าน้าหน่อยอุดไปนานแล้ว แบบนี้ถ้าเอาให้หมดจดจริงๆก็ล้างท่อร่วมไอดีด้วย ดูด้วยนะครับว่าที่ศูนย์ใช้แผ่นแบบใหนอุดให้ เพราะถ้าไม่ใช้ เลส หรือ อลูมิเนียม ต้องหมั่นดูไม่งั้นมีทะลุ

rangsun
27-06-2013, 10:04
แหม น้าเชษ สว.อ่ะไม่ค่อยกดสักเท่าไรเลย มันก็เลยตันมั๊ง ขอบคุณ น้าเชษ

ที่แรกผมละคิดว่าน้าหน่อยอุดไปนานแล้ว แบบนี้ถ้าเอาให้หมดจดจริงๆก็ล้างท่อร่วมไอดีด้วย ดูด้วยนะครับว่าที่ศูนย์ใช้แผ่นแบบใหนอุดให้ เพราะถ้าไม่ใช้ เลส หรือ อลูมิเนียม ต้องหมั่นดูไม่งั้นมีทะลุ
สรุปต้องเน้น เลส เลยใช่ไหม น้าก๋อง เออเดี๋ยวติดต่อช่างดูให้ใช้เลสเท่านั้น ขอบคุณ น้าก๋อง

kong22
27-06-2013, 10:44
แหม น้าเชษ สว.อ่ะไม่ค่อยกดสักเท่าไรเลย มันก็เลยตันมั๊ง ขอบคุณ น้าเชษ

สรุปต้องเน้น เลส เลยใช่ไหม น้าก๋อง เออเดี๋ยวติดต่อช่างดูให้ใช้เลสเท่านั้น ขอบคุณ น้าก๋อง
ครับผมใช้แบบไม่ต้องกังวน

rangsun
27-06-2013, 10:45
อุด egr ไปเรียบร้อยแล้ว แต่ช่างบอกว่าดูจากคอม egr ยังเพี้ยน ๆ อยู่ ตอนนี้กำลังออกไปลองรถ โล่งใจขึ้นมานิดนึงที่ยังไม่ถึงเวลา scv ตัวที่ 3 จากนี้ไปคงต้องศึกษาข้อมูลอื่น ๆ ที่เกี่ยวข้องอีกขับอย่างเดียวไม่ได้แล้ว

kong22
27-06-2013, 11:09
อุด egr ไปเรียบร้อยแล้ว แต่ช่างบอกว่าดูจากคอม egr ยังเพี้ยน ๆ อยู่ ตอนนี้กำลังออกไปลองรถ โล่งใจขึ้นมานิดนึงที่ยังไม่ถึงเวลา scv ตัวที่ 3 จากนี้ไปคงต้องศึกษาข้อมูลอื่น ๆ ที่เกี่ยวข้องอีกขับอย่างเดียวไม่ได้แล้ว
รถวิงมากีโลแล้วครับ

rangsun
27-06-2013, 13:32
รถวิงมากีโลแล้วครับ
177,349 กม.ครับ น้าก๋อง ขอแก้ข่าว ยังไม่อุด egr ช่างบอกว่าแผ่นอุดไม่มี แต่ล้างทำความสะอาดให้แล้ว พร้อมเลินนิ่้งให้ใช้ไปก่อนหากมีอาการนี้อีกคงต้องเปลี่ยนยกชุด เพราะมันมีอาการบ้างแล้ว เอ้าลองดู แต่ตอนนี้สั่งแผ่นอุด egr เลสไว้แล้ว

madamx
27-06-2013, 13:54
น้าจ่าหน่อยต้องลองซัดมั่งนะ ในช่วงที่ถนนโล่ง ๆ อ่ะ :2 3:

rangsun
27-06-2013, 13:58
น้าจ่าหน่อยต้องลองซัดมั่งนะ ในช่วงที่ถนนโล่ง ๆ อ่ะ :2 3:
น้าแหม่ม มียุอีกอ่ะ ไม่แน่เดี๋ยวเจอถนนโล่ง ๆ จะลองปล่อยแก่ดูบ้าง

madamx
27-06-2013, 14:07
น้าแหม่ม มียุอีกอ่ะ ไม่แน่เดี๋ยวเจอถนนโล่ง ๆ จะลองปล่อยแก่ดูบ้าง

งั้นหลังจากซัดแล้ว น้าจ่าหน่อยจะต้องหนุ่มขึ้นแน่ ๆ เรย.......ก็เล่นปล่อยแก่ไปซะแล้วนี่นา 555+:kapook-17196-7812:

coppy42
27-06-2013, 14:20
177,349 กม.ครับ น้าก๋อง ขอแก้ข่าว ยังไม่อุด egr ช่างบอกว่าแผ่นอุดไม่มี แต่ล้างทำความสะอาดให้แล้ว พร้อมเลินนิ่้งให้ใช้ไปก่อนหากมีอาการนี้อีกคงต้องเปลี่ยนยกชุด เพราะมันมีอาการบ้างแล้ว เอ้าลองดู แต่ตอนนี้สั่งแผ่นอุด egr เลสไว้แล้ว
ช่วงที่ใช้มาไม่ได้อุดEGr ท่อแคทฯด้วยคงใกล้ม้วย กิโลเดินไปขนาดนั้น ท่อร่วมไอดีคงเหลือรูกะเปี๊ยกเดียวแล้วละครับน้า เข้าไปในศูนย์น่าจะให้เค้าเปิดออกมาล้วงล้างให้ซะเลยครับ

rangsun
27-06-2013, 14:23
ช่วงที่ใช้มาไม่ได้อุดEGr ท่อแคทฯด้วยคงใกล้ม้วย กิโลเดินไปขนาดนั้น ท่อร่วมไอดีคงเหลือรูกะเปี๊ยกเดียวแล้วละครับน้า เข้าไปในศูนย์น่าจะให้เค้าเปิดออกมาล้วงล้างให้ซะเลยครับ
ป๋าติ๊ก หมายถึงทุกอย่างที่ว่ามาเนี่ย ศูนย์ทำให้เราได้ใช่ไหมครับ ถ้างั้นเปลี่ยนของเหลวคราวหน้าจะได้จัดการ ขอบคุณ ป๋าติ๊ก ที่แนะนำ

coppy42
27-06-2013, 15:16
ป๋าติ๊ก หมายถึงทุกอย่างที่ว่ามาเนี่ย ศูนย์ทำให้เราได้ใช่ไหมครับ ถ้างั้นเปลี่ยนของเหลวคราวหน้าจะได้จัดการ ขอบคุณ ป๋าติ๊ก ที่แนะนำ
สั่งได้ครับให้ทำแค่ที่เราต้องการ ไม่เอาแบบรายการที่เค้าจัดให้ ยัดเยียดรายการเราไม่เอายาวเป็นหางว่าวแต่คงโดนค่าประเก็นก็ต้องยอมเค้าบ้าง (ผมทำเองไม่ได้เปลี่ยนใช้ทาซิลิโคนเอาได้)
(กระซิบช่างหน่อยว่าให้ล้างแอร์โฟร+(เช็คสายแวคคั่ม*หรือลองทำเอง*ด้วยว่าใกล้ตันมั้ย)+เลินนิ่งโปรแกรมอันนี้0คงทำไปแล้ว)
ท่อแคทไม่ต้องสั่งศูนย์ครับ ถ้าไม่อยากทะลวงมัน(ไม่ชอบเหม็น)เราก็สั่งตาโต้งหาให้แล้วได้ของค่อยหิ้วไปศูนย์ เอาลูกเก่าของเราที่ตันกลับมา ขายคืนจาโต้งไปก็ยังไม่เสียเงินมาก สั่งไปไว้ก่อนแล้วให้ช่างในศูนย์ใส่เลยวันที่เข้าเสียค่าแรงทีเดียวครับน้าจ่า

kong22
27-06-2013, 15:19

ศูนย์ทำให้ได้ครับแต่ถ้ามีอู่นอกที่พอไว้ใจทำให้จะถูกว่าศูนย์มาก เพราะใช้เวลาทำจริงประมาณ3-5 ชั่วโมงก็เสร็จ ส่วนแผ่นอุดสั่งจากน้าในเวปไปอุดเองไม่ยากครับ ส่วนล้างท่อร่วมก็ตามลิงค์ครับผมก็ศึกษาในเวปเรานี้ละครับแล้วลุยเองเลย
http://www.thaitritonclub.com/forum/showthread.php?t=39285

kong22
27-06-2013, 15:30
แผ่นอุดสั่งจากน้าคนนี้ก็ได้ครับ http://www.thaitritonclub.com/forum/showthread.php?t=54379

chanchung
27-06-2013, 18:07
เอาใจช่วยครับน้า

badbhoom
27-06-2013, 18:17
ยกเครื่องเสียงลงให้หมด แค่เนี๊ยะรถก็วิ่งฉิวแล้วน้าจ่า เชื่อโผมมมมมมมมมมม!!!!

rangsun
27-06-2013, 18:22
ยกเครื่องเสียงลงให้หมด แค่เนี๊ยะรถก็วิ่งฉิวแล้วน้าจ่า เชื่อโผมมมมมมมมมมม!!!!
แหะ แหะ น้าวุฒิก้อ...........