PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : โช๊คเป็นแบบนี้มันรั่วหรือเปล่าครับ

off_tp
29-06-2013, 14:17
211185

ถามน้าๆเรื่องโช๊คครับ
วันก่อนผมขับรถไปสลับยางมาเห็นโช๊คหน้าข้างขวา
มีคราบน้ำมันไหลออกมาแต่ไม่มาก ไม่แน่ใจว่ารั่วหรือเปล่า

วันนี้ผมก็เลยเข้าไปเช็คที่ศูนย์จะเคลม ศูนย์บอกว่าไม่รั่วแค่ซึมๆ
ผมก็ถามว่าซึมกับรั่วมันไม่เหมือนกันเหรอ
ศูนย์บอกว่า ถ้ารั่วน้ำมันมันต้องไหลออกมาเยอะกว่านี้
ตอนแรกที่ผมเห็นมันเป็นข้างเดียว ผมก็บอกศูนย์ว่ามันเป็นข้างเดียว
แต่พอมุดลงไปดู ตอนนี้มันเป็นทั้ง 2 ข้าง
ศูนย์บอกว่า เห็นไหมข้างนี้ก็เป็น ยังไงก็เคลมไม่ได้
ผมมีธุระไม่อยากเถียงมากก็เลยกลับก่อน

อยากรู้ว่าตกลงมันรั่วหรือไม่รั่วกันแน่ครับ

MPV
29-06-2013, 14:23
รถวิ่งมากี่ กม. แล้วครับ

off_tp
29-06-2013, 14:28
รถวิ่งมากี่ กม. แล้วครับประมาณ 32000 กม.ครับ

rmd
29-06-2013, 14:34
ไม่ว่าจะ"รั่ว" หรือ "ซึม" น้ำมันก็เยิ้มอย่างที่เห็นค่ะ แล้วแต่จะนิยาม
.
ถ้างั๊น ต็งถามกลับศูนย์ว่า แบบนี้ อาการที่เห็นนี้ สภาพที่เป็นแบบนี้ มันปกติหรือไม่
.
ถเาปกติ รถทุกคันต้องเป็น
.
ถ้าไม่เป็นอะไร หรือ ใช้งานได้ปกติ ต้องไม่มีผลข้างเคียง เช่น เด้ง โยน ร่อน ยางสึกไม่เสมอผิวหน้า มีเสียงการทำงานที่ผิดปกติ
.
แนะนำ ทำเรื่องขอเคลมสืนค้าค่ะ "ถ้าอยู่ในเงื่อนไขรับประกัน" อยู่นะ
......ระยะทาง หรือ เวลาที่ใช้งาน
......เงื่อนไขคุ้มครอง
......อุปกร์ควบไม่ส่งผลต่ออุปกร์หรือสินค้าที่รับประกัน
.
เอาใจช่วยนะคะ สภาพที่เห็นมองอย่างไรก็คิดว่ามีสิ่งผิดปกติเกิดขึ้น จะมากหรือน้อย ต้องตรวจสอบโดยผู้เชี่ยวชาญอีกที ขอให้มความสุขในการใช้รถค่ะ

aotoday
29-06-2013, 14:46
น้ำมันที่อยู่ในโช๊คจะเป็นระบบปิด ถ้ามีน้ำมันออกมาข้างนอกไม่ว่าจะมากหรือน้อยก็คือโช๊ครั่วแน่นอนครับ

Somkieat.c
29-06-2013, 15:36
น้ำมันที่อยู่ในโช๊คจะเป็นระบบปิด ถ้ามีน้ำมันออกมาข้างนอกไม่ว่าจะมากหรือน้อยก็คือโช๊ครั่วแน่นอนครับ

ถูกต้องครับน้า สนับสนุนอีก 1เสียง
ถามอีกนิดนึงครับ ศูนย์ใหนครับที่ตอบแบบนี้ "ไม่รั่ว แค่ซึม" แล้วถ้าลองสมมุติว่าเป็นลมยางล่ะจะตอบเหมือนกันมั้ย ไม่ว่าจะรั่วหรือซึมสุดท้ายมันก็คือของที่เสียไปแล้ว...

off_tp
29-06-2013, 16:20
ไม่ว่าจะ"รั่ว" หรือ "ซึม" น้ำมันก็เยิ้มอย่างที่เห็นค่ะ แล้วแต่จะนิยาม
.
ถ้างั๊น ต็งถามกลับศูนย์ว่า แบบนี้ อาการที่เห็นนี้ สภาพที่เป็นแบบนี้ มันปกติหรือไม่
.
ถเาปกติ รถทุกคันต้องเป็น
.
ถ้าไม่เป็นอะไร หรือ ใช้งานได้ปกติ ต้องไม่มีผลข้างเคียง เช่น เด้ง โยน ร่อน ยางสึกไม่เสมอผิวหน้า มีเสียงการทำงานที่ผิดปกติ
.
แนะนำ ทำเรื่องขอเคลมสืนค้าค่ะ "ถ้าอยู่ในเงื่อนไขรับประกัน" อยู่นะ
......ระยะทาง หรือ เวลาที่ใช้งาน
......เงื่อนไขคุ้มครอง
......อุปกร์ควบไม่ส่งผลต่ออุปกร์หรือสินค้าที่รับประกัน
.
เอาใจช่วยนะคะ สภาพที่เห็นมองอย่างไรก็คิดว่ามีสิ่งผิดปกติเกิดขึ้น จะมากหรือน้อย ต้องตรวจสอบโดยผู้เชี่ยวชาญอีกที ขอให้มความสุขในการใช้รถค่ะ

เพิ่งเข้าศูนย์ตอน30000โลมาครับ น่าจะยังอยู่ในประกันนะ
ขอบคุณครับสำหรับคำแนะนำดีๆ

off_tp
29-06-2013, 16:22
ช่างที่ศูนย์อีกคนบอกว่ามันเป็นจารบีที่ละลายตอนใช้งานโช๊คมันร้อน
ผมก็ยังงงว่า โช๊คมันใช้จารบีด้วยเหรอ แต่ด้วยความรีบเลยไม่ได้ถามให้รู้เรื่องครับ

off_tp
29-06-2013, 16:23
ถูกต้องครับน้า สนับสนุนอีก 1เสียง
ถามอีกนิดนึงครับ ศูนย์ใหนครับที่ตอบแบบนี้ "ไม่รั่ว แค่ซึม" แล้วถ้าลองสมมุติว่าเป็นลมยางล่ะจะตอบเหมือนกันมั้ย ไม่ว่าจะรั่วหรือซึมสุดท้ายมันก็คือของที่เสียไปแล้ว...
รุ่ง...เทพารักษ์ครับ

MUNIC
29-06-2013, 16:27
ขี้เกียจทำเรื่องเครมให้อะดิ ปกติเวลาไปเข้าศูนย์ จะมีเจ้าหน้าที่ซึ่งเป็นผู้รับรถเรา ลองติดต่อเจ้าหน้าที่ท่านนั้นเลย
สามารถให้คำปรึกษาตัดสินใจได้ แต่ถ้าเป็นช่างคนที่ทำรถเราเค้าจะไม่สามารถตัดสินใจทำเครมให้เราได้
เคสนี้น่าจะ รั่วแน่นอน ลองเข้าไปเครมดูใหม่ครับ แต่ระวัง ช่างจะเช็ดออกก่อนเดี๋ยวจะไม่มีหลักฐานยืนยันครับ

ไก่มวกเหล็ก
29-06-2013, 16:39
ไม่ยากเอาน้ำมันเครื่องหยอดให้มันเยิ้มๆไหลเลอะๆ คราวนี้คราบเพียบ ดูซิจะเถียงว่าซึมไหม แล้วก็เครมเลย

off_tp
29-06-2013, 16:40
ขี้เกียจทำเรื่องเครมให้อะดิ ปกติเวลาไปเข้าศูนย์ จะมีเจ้าหน้าที่ซึ่งเป็นผู้รับรถเรา ลองติดต่อเจ้าหน้าที่ท่านนั้นเลย
สามารถให้คำปรึกษาตัดสินใจได้ แต่ถ้าเป็นช่างคนที่ทำรถเราเค้าจะไม่สามารถตัดสินใจทำเครมให้เราได้
เคสนี้น่าจะ รั่วแน่นอน ลองเข้าไปเครมดูใหม่ครับ แต่ระวัง ช่างจะเช็ดออกก่อนเดี๋ยวจะไม่มีหลักฐานยืนยันครับ
หัวหน้าคนที่รับรถมาดูเองเลยครับ ช่างมาดูแต่แป๊บเดียว ยังไม่ได้ขึ้นฮ้อยเลยครับ
เห็นบอกว่ามันมีคู่มือดูจากศูนย์ใหญ่ดูด้วยว่าเคสไหนเคลมได้หรือไม่ได้ แต่ผมก็ไม่ได้ขอดูว่าเป็นแบบไหน
มันผิดตรงที่ผมรีบด้วยหละเลยไม่ได้ถามให้รู้เรื่อง เดี่ยวจะลองเปลี่ยนศูนย์ดูครับ

off_tp
29-06-2013, 16:42
ไม่ยากเอาน้ำมันเครื่องหยอดให้มันเยิ้มๆไหลเลอะๆ คราวนี้คราบเพียบ ดูซิจะเถียงว่าซึมไหม แล้วก็เครมเลย
วิธีนี้น่าสนแฮะ ขอบคุณครับน้าไก่

rmd
29-06-2013, 16:50
น้ำมันเกียร์ เหมาะกว่ามั๊งคะ กลิ่นได้ สถานะโอเค......เนียน

AKNet
29-06-2013, 17:41
รุ่ง...เทพารักษ์ครับ
ศูนย์นี้เห็นเด็กที่อพาร์ทเมนท์ที่ผมเคยอยู่เค้าบอกว่าเคลมยากมาก ย้ายศูนย์ไปเคลมที่ศูนย์อื่นง่ายกว่าครับ

อีกอย่างให้มันผ่าโช้คให้ดูหน่อยอยากรู้ว่าจาระบีมันอยู่ส่วนไหนของโช้ค ช่างพูดจาได้ฟายๆจริงๆ

Auto_Bot
30-06-2013, 23:47
คันผมก็เป็นครับเมื่อวานไปเปลี่ยนยางมาเลยเห็นว่าเริ่มซึมแล้วแต่เป็นที่ล้อหลังครับ ฝากถามน้าๆหน่อยนะครับถ้าซื้อโช้คหลังมาเอง เราสามารถเปลี่ยนเองได้รึเปล่าครับถ้าเครื่องมือมีแค่แม่แรงกับประแจ วิ่งมา 106,800 โลแล้ว

off_tp
01-07-2013, 07:26
ศูนย์นี้เห็นเด็กที่อพาร์ทเมนท์ที่ผมเคยอยู่เค้าบอกว่าเคลมยากมาก ย้ายศูนย์ไปเคลมที่ศูนย์อื่นง่ายกว่าครับ

อีกอย่างให้มันผ่าโช้คให้ดูหน่อยอยากรู้ว่าจาระบีมันอยู่ส่วนไหนของโช้ค ช่างพูดจาได้ฟายๆจริงๆ

เดี่ยวผมจะลองเปลี่ยนศูนย์ดูก่อนครับ

Joe043
01-07-2013, 07:39
ย้ายมาศูนย์ข้างโรงบาลเปาโลดีกว่าครับ ส่วนมาไตรตันสมุทรปราการจะเข้าศูนย์นี้

off_tp
01-07-2013, 07:48
ย้ายมาศูนย์ข้างโรงบาลเปาโลดีกว่าครับ ส่วนมาไตรตันสมุทรปราการจะเข้าศูนย์นี้
ขอบคุณครับ ผมจะลองไปดู

rmd
01-07-2013, 20:20
คันผมก็เป็นครับเมื่อวานไปเปลี่ยนยางมาเลยเห็นว่าเริ่มซึมแล้วแต่เป็นที่ล้อหลังครับ ฝากถามน้าๆหน่อยนะครับถ้าซื้อโช้คหลังมาเอง เราสามารถเปลี่ยนเองได้รึเปล่าครับถ้าเครื่องมือมีแค่แม่แรงกับประแจ วิ่งมา 106,800 โลแล้ว

สเป็คเดิมติดรถ แค่กุญแจปากตาย กะแผ่นรองหลังเวลานอนใต้ท้องรถแค่นี้ก็ ได้หนุกหนานด้วยตัวเองแล้วค่ะ.....แม่แรง ไม่ต้อง อิ อิ

exnamebank
01-07-2013, 20:32
เคยเป็นโชคหลัง จะไปเคมศูนย์ก็บอกไม่รั่ววไม่ให้เคม ผมเลยต้องไปซื้อมือ 2 มาใส่ เซงเป็ด

vela
03-07-2013, 05:16
ผมเคยเป็นครับ.... 0 ให้เปลี่ยนครับ แต่เคยถาม0 ข้างละ 800 บาทครับ

Odd76
14-09-2013, 23:15
สเป็คเดิมติดรถ แค่กุญแจปากตาย กะแผ่นรองหลังเวลานอนใต้ท้องรถแค่นี้ก็ ได้หนุกหนานด้วยตัวเองแล้วค่ะ.....แม่แรง ไม่ต้อง อิ อิ

เปลี่ยนโช้คหลังเอง ต้องนำรถไปตั้ง 0 ไหมครับ

rmd
14-09-2013, 23:33
เปลี่ยนโช้คหลังเอง ต้องนำรถไปตั้ง 0 ไหมครับ
จะให้เพื่อนช่วยเปลี่ยน
.
จะจ้างเด็กแถวบ้านเปลี่ยนให้
.
จะหลอกให้น้องเมียเปลี่ยนแทนตัวเอง
.
จะจ้างช่างศูนย์มาทำให้ข้างนอก
.
จะเอารถเข้าไปเปลี่ยนที่ศูนย์
.
จะออกแรงให้พอได้เหงื่อทำด้วยตัวเอง
.
สำหรับช๊อคอัพหลังเมื่อเปลี่ยนแล้วไม่จำเป็นต้องตั้งศูนย์ค่ะ

Sinplug
15-09-2013, 10:09
รั่วแล้วครับ...คู่หน้ามักไปก่อนตลอด

Odd76
15-09-2013, 14:17
จะให้เพื่อนช่วยเปลี่ยน
.
จะจ้างเด็กแถวบ้านเปลี่ยนให้
.
จะหลอกให้น้องเมียเปลี่ยนแทนตัวเอง
.
จะจ้างช่างศูนย์มาทำให้ข้างนอก
.
จะเอารถเข้าไปเปลี่ยนที่ศูนย์
.
จะออกแรงให้พอได้เหงื่อทำด้วยตัวเอง
.
สำหรับช๊อคอัพหลังเมื่อเปลี่ยนแล้วไม่จำเป็นต้องตั้งศูนย์ค่ะ

ขอบคุณครับ
พอดีได้ Rancho rs9000Xl มือ 2 จากน้าในคลับมาครับ น้าเค้าใจดีจะมุดเปลี่ยนให้ด้วย

rmd
15-09-2013, 17:26
ขอบคุณครับ
พอดีได้ Rancho rs9000Xl มือ 2 จากน้าในคลับมาครับ น้าเค้าใจดีจะมุดเปลี่ยนให้ด้วย
อ๊ะ..........มีน้าใจดีมาเปลี่ยนให้แบบนี้
.
สามีหนูย้ำว่า"จำเป็นต้องตั้ง ศูนย์ ค่ะ....... 0 3 7

Odd76
15-09-2013, 18:24
อ๊ะ..........มีน้าใจดีมาเปลี่ยนให้แบบนี้
.
สามีหนูย้ำว่า"จำเป็นต้องตั้ง ศูนย์ ค่ะ....... 0 3 7

ขอบคุณมากอีกครั้งครับผม