หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 20 จากทั้งหมด 28

สมาชิกถาวร : TTC-02824 TTC-Member
    User ID
    32271
    Status
    โพส
    431

มาตรฐาน โช๊คเป็นแบบนี้มันรั่วหรือเปล่าครับ

ชื่อ:  IMG20130526001 - R1.JPG
ครั้ง: 1144
ขนาด:  61.5 กิโลไบต์

ถามน้าๆเรื่องโช๊คครับ
    วันก่อนผมขับรถไปสลับยางมาเห็นโช๊คหน้าข้างขวา
    มีคราบน้ำมันไหลออกมาแต่ไม่มาก ไม่แน่ใจว่ารั่วหรือเปล่า

วันนี้ผมก็เลยเข้าไปเช็คที่ศูนย์จะเคลม ศูนย์บอกว่าไม่รั่วแค่ซึมๆ
    ผมก็ถามว่าซึมกับรั่วมันไม่เหมือนกันเหรอ
    ศูนย์บอกว่า ถ้ารั่วน้ำมันมันต้องไหลออกมาเยอะกว่านี้
    ตอนแรกที่ผมเห็นมันเป็นข้างเดียว ผมก็บอกศูนย์ว่ามันเป็นข้างเดียว
    แต่พอมุดลงไปดู ตอนนี้มันเป็นทั้ง 2 ข้าง
    ศูนย์บอกว่า เห็นไหมข้างนี้ก็เป็น ยังไงก็เคลมไม่ได้
    ผมมีธุระไม่อยากเถียงมากก็เลยกลับก่อน

อยากรู้ว่าตกลงมันรั่วหรือไม่รั่วกันแน่ครับ

ttc-265 TTC-Member
    User ID
    163
    Status
    โพส
    3,086

มาตรฐาน ตอบ: โช๊คเป็นแบบนี้มันรั่วหรือเปล่าครับ

รถวิ่งมากี่ กม. แล้วครับ

สมาชิกถาวร : TTC-02824 TTC-Member
    User ID
    32271
    Status
    โพส
    431

มาตรฐาน ตอบ: โช๊คเป็นแบบนี้มันรั่วหรือเปล่าครับ

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ MPV ดูโพส
    รถวิ่งมากี่ กม. แล้วครับ
    ประมาณ 32000 กม.ครับ

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    19137
    Status
    โพส
    1,443

ไม่ว่าจะ"รั่ว" หรือ "ซึม" น้ำมันก็เยิ้มอย่างที่เห็นค่ะ แล้วแต่จะนิยาม
    .
    ถ้างั๊น ต็งถามกลับศูนย์ว่า แบบนี้ อาการที่เห็นนี้ สภาพที่เป็นแบบนี้ มันปกติหรือไม่
    .
    ถเาปกติ รถทุกคันต้องเป็น
    .
    ถ้าไม่เป็นอะไร หรือ ใช้งานได้ปกติ ต้องไม่มีผลข้างเคียง เช่น เด้ง โยน ร่อน ยางสึกไม่เสมอผิวหน้า มีเสียงการทำงานที่ผิดปกติ
    .
    แนะนำ ทำเรื่องขอเคลมสืนค้าค่ะ "ถ้าอยู่ในเงื่อนไขรับประกัน" อยู่นะ
    ......ระยะทาง หรือ เวลาที่ใช้งาน
    ......เงื่อนไขคุ้มครอง
    ......อุปกร์ควบไม่ส่งผลต่ออุปกร์หรือสินค้าที่รับประกัน
    .
    เอาใจช่วยนะคะ สภาพที่เห็นมองอย่างไรก็คิดว่ามีสิ่งผิดปกติเกิดขึ้น จะมากหรือน้อย ต้องตรวจสอบโดยผู้เชี่ยวชาญอีกที ขอให้มความสุขในการใช้รถค่ะ

User ID
    43554
    Status
    โพส
    258

น้ำมันที่อยู่ในโช๊คจะเป็นระบบปิด ถ้ามีน้ำมันออกมาข้างนอกไม่ว่าจะมากหรือน้อยก็คือโช๊ครั่วแน่นอนครับ

สมาชิกถาวร TTC:03098 TTC-Member
    User ID
    18591
    Status
    โพส
    280

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ aotoday ดูโพส
    น้ำมันที่อยู่ในโช๊คจะเป็นระบบปิด ถ้ามีน้ำมันออกมาข้างนอกไม่ว่าจะมากหรือน้อยก็คือโช๊ครั่วแน่นอนครับ
    ถูกต้องครับน้า สนับสนุนอีก 1เสียง
    ถามอีกนิดนึงครับ ศูนย์ใหนครับที่ตอบแบบนี้ "ไม่รั่ว แค่ซึม" แล้วถ้าลองสมมุติว่าเป็นลมยางล่ะจะตอบเหมือนกันมั้ย ไม่ว่าจะรั่วหรือซึมสุดท้ายมันก็คือของที่เสียไปแล้ว...

User ID
    32271
    Status
    โพส
    431

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ rmd ดูโพส
    ไม่ว่าจะ"รั่ว" หรือ "ซึม" น้ำมันก็เยิ้มอย่างที่เห็นค่ะ แล้วแต่จะนิยาม
    .
    ถ้างั๊น ต็งถามกลับศูนย์ว่า แบบนี้ อาการที่เห็นนี้ สภาพที่เป็นแบบนี้ มันปกติหรือไม่
    .
    ถเาปกติ รถทุกคันต้องเป็น
    .
    ถ้าไม่เป็นอะไร หรือ ใช้งานได้ปกติ ต้องไม่มีผลข้างเคียง เช่น เด้ง โยน ร่อน ยางสึกไม่เสมอผิวหน้า มีเสียงการทำงานที่ผิดปกติ
    .
    แนะนำ ทำเรื่องขอเคลมสืนค้าค่ะ "ถ้าอยู่ในเงื่อนไขรับประกัน" อยู่นะ
    ......ระยะทาง หรือ เวลาที่ใช้งาน
    ......เงื่อนไขคุ้มครอง
    ......อุปกร์ควบไม่ส่งผลต่ออุปกร์หรือสินค้าที่รับประกัน
    .
    เอาใจช่วยนะคะ สภาพที่เห็นมองอย่างไรก็คิดว่ามีสิ่งผิดปกติเกิดขึ้น จะมากหรือน้อย ต้องตรวจสอบโดยผู้เชี่ยวชาญอีกที ขอให้มความสุขในการใช้รถค่ะ
    เพิ่งเข้าศูนย์ตอน30000โลมาครับ น่าจะยังอยู่ในประกันนะ
    ขอบคุณครับสำหรับคำแนะนำดีๆ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย off_tp : 29-06-2013 เมื่อ 16:25

User ID
    32271
    Status
    โพส
    431

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ aotoday ดูโพส
    ช่างที่ศูนย์อีกคนบอกว่ามันเป็นจารบีที่ละลายตอนใช้งานโช๊คมันร้อน
    ผมก็ยังงงว่า โช๊คมันใช้จารบีด้วยเหรอ แต่ด้วยความรีบเลยไม่ได้ถามให้รู้เรื่องครับ

User ID
    32271
    Status
    โพส
    431

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Somkieat.c ดูโพส
    ถูกต้องครับน้า สนับสนุนอีก 1เสียง
    ถามอีกนิดนึงครับ ศูนย์ใหนครับที่ตอบแบบนี้ "ไม่รั่ว แค่ซึม" แล้วถ้าลองสมมุติว่าเป็นลมยางล่ะจะตอบเหมือนกันมั้ย ไม่ว่าจะรั่วหรือซึมสุดท้ายมันก็คือของที่เสียไปแล้ว...
    รุ่ง...เทพารักษ์ครับ

User ID
    6
    Status
    โพส
    2,852

ขี้เกียจทำเรื่องเครมให้อะดิ ปกติเวลาไปเข้าศูนย์ จะมีเจ้าหน้าที่ซึ่งเป็นผู้รับรถเรา ลองติดต่อเจ้าหน้าที่ท่านนั้นเลย
    สามารถให้คำปรึกษาตัดสินใจได้ แต่ถ้าเป็นช่างคนที่ทำรถเราเค้าจะไม่สามารถตัดสินใจทำเครมให้เราได้
    เคสนี้น่าจะ รั่วแน่นอน ลองเข้าไปเครมดูใหม่ครับ แต่ระวัง ช่างจะเช็ดออกก่อนเดี๋ยวจะไม่มีหลักฐานยืนยันครับ

User ID
    16795
    Status
    โพส
    521

ไม่ยากเอาน้ำมันเครื่องหยอดให้มันเยิ้มๆไหลเลอะๆ คราวนี้คราบเพียบ ดูซิจะเถียงว่าซึมไหม แล้วก็เครมเลย

User ID
    32271
    Status
    โพส
    431

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ MUNIC ดูโพส
    ขี้เกียจทำเรื่องเครมให้อะดิ ปกติเวลาไปเข้าศูนย์ จะมีเจ้าหน้าที่ซึ่งเป็นผู้รับรถเรา ลองติดต่อเจ้าหน้าที่ท่านนั้นเลย
    สามารถให้คำปรึกษาตัดสินใจได้ แต่ถ้าเป็นช่างคนที่ทำรถเราเค้าจะไม่สามารถตัดสินใจทำเครมให้เราได้
    เคสนี้น่าจะ รั่วแน่นอน ลองเข้าไปเครมดูใหม่ครับ แต่ระวัง ช่างจะเช็ดออกก่อนเดี๋ยวจะไม่มีหลักฐานยืนยันครับ
    หัวหน้าคนที่รับรถมาดูเองเลยครับ ช่างมาดูแต่แป๊บเดียว ยังไม่ได้ขึ้นฮ้อยเลยครับ
    เห็นบอกว่ามันมีคู่มือดูจากศูนย์ใหญ่ดูด้วยว่าเคสไหนเคลมได้หรือไม่ได้ แต่ผมก็ไม่ได้ขอดูว่าเป็นแบบไหน
    มันผิดตรงที่ผมรีบด้วยหละเลยไม่ได้ถามให้รู้เรื่อง เดี่ยวจะลองเปลี่ยนศูนย์ดูครับ

User ID
    32271
    Status
    โพส
    431

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ ไก่มวกเหล็ก ดูโพส
    ไม่ยากเอาน้ำมันเครื่องหยอดให้มันเยิ้มๆไหลเลอะๆ คราวนี้คราบเพียบ ดูซิจะเถียงว่าซึมไหม แล้วก็เครมเลย
    วิธีนี้น่าสนแฮะ ขอบคุณครับน้าไก่

User ID
    19137
    Status
    โพส
    1,443

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ ไก่มวกเหล็ก ดูโพส
    น้ำมันเกียร์ เหมาะกว่ามั๊งคะ กลิ่นได้ สถานะโอเค......เนียน

TTC-02122 TTC-Member
    User ID
    14160
    Status
    โพส
    4,187

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ off_tp ดูโพส
    รุ่ง...เทพารักษ์ครับ
    ศูนย์นี้เห็นเด็กที่อพาร์ทเมนท์ที่ผมเคยอยู่เค้าบอกว่าเคลมยากมาก ย้ายศูนย์ไปเคลมที่ศูนย์อื่นง่ายกว่าครับ

อีกอย่างให้มันผ่าโช้คให้ดูหน่อยอยากรู้ว่าจาระบีมันอยู่ส่วนไหนของโช้ค ช่างพูดจาได้ฟายๆจริงๆ

User ID
    39810
    Status
    โพส
    216

คันผมก็เป็นครับเมื่อวานไปเปลี่ยนยางมาเลยเห็นว่าเริ่มซึมแล้วแต่เป็นที่ล้อหลังครับ ฝากถามน้าๆหน่อยนะครับถ้าซื้อโช้คหลังมาเอง เราสามารถเปลี่ยนเองได้รึเปล่าครับถ้าเครื่องมือมีแค่แม่แรงกับประแจ วิ่งมา 106,800 โลแล้ว

User ID
    32271
    Status
    โพส
    431

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ AKNet ดูโพส
    ศูนย์นี้เห็นเด็กที่อพาร์ทเมนท์ที่ผมเคยอยู่เค้าบอกว่าเคลมยากมาก ย้ายศูนย์ไปเคลมที่ศูนย์อื่นง่ายกว่าครับ

อีกอย่างให้มันผ่าโช้คให้ดูหน่อยอยากรู้ว่าจาระบีมันอยู่ส่วนไหนของโช้ค ช่างพูดจาได้ฟายๆจริงๆ
    เดี่ยวผมจะลองเปลี่ยนศูนย์ดูก่อนครับ

TTC-00043 TTC-Member
    User ID
    224
    Status
    โพส
    2,203

ย้ายมาศูนย์ข้างโรงบาลเปาโลดีกว่าครับ ส่วนมาไตรตันสมุทรปราการจะเข้าศูนย์นี้

User ID
    32271
    Status
    โพส
    431

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Joe043 ดูโพส
    ย้ายมาศูนย์ข้างโรงบาลเปาโลดีกว่าครับ ส่วนมาไตรตันสมุทรปราการจะเข้าศูนย์นี้
    ขอบคุณครับ ผมจะลองไปดู

User ID
    19137
    Status
    โพส
    1,443

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Auto_Bot ดูโพส
    คันผมก็เป็นครับเมื่อวานไปเปลี่ยนยางมาเลยเห็นว่าเริ่มซึมแล้วแต่เป็นที่ล้อหลังครับ ฝากถามน้าๆหน่อยนะครับถ้าซื้อโช้คหลังมาเอง เราสามารถเปลี่ยนเองได้รึเปล่าครับถ้าเครื่องมือมีแค่แม่แรงกับประแจ วิ่งมา 106,800 โลแล้ว
    สเป็คเดิมติดรถ แค่กุญแจปากตาย กะแผ่นรองหลังเวลานอนใต้ท้องรถแค่นี้ก็ ได้หนุกหนานด้วยตัวเองแล้วค่ะ.....แม่แรง ไม่ต้อง อิ อิ

หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้