หน้า 1 จากทั้งหมด 3 หน้า 1 2 3 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 20 จากทั้งหมด 41

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    7346
    Status
    โพส
    266

มาตรฐาน ข้อดีของการติดตั้งปั้มติ๊ก

อยากทราบว่าพี่ๆที่ใส่ปั้มติ๊กแล้วดีอย่างไร แล้วต้องใส่อะไรบ้างเช่น ปั้มติ๊ก ถัง a เร็กกูเรเตอร์

User ID
    10409
    Status
    โพส
    383

มาตรฐาน Re: ข้อดีของการติดตั้งปั้มติ๊ก

ดีขึ้นเยอะครับพี่ไก่ ใสติ๊กของ เบนซ์ e910 ถ้าผมจำไม่ผิดนะ มันของ บอสอ่ะครับแท้เลย แล้วใส่ถัง A ก็ได้ครับ รับรองดีขึ้นครับ ผมก็ว่าจะใส่อยุ่

User ID
    105
    Status
    โพส
    2,113

มาตรฐาน Re: ข้อดีของการติดตั้งปั้มติ๊ก

เอาเลยๆ พี่ไก่เชียร์ๆ อิอิ

User ID
    105
    Status
    โพส
    2,113

User ID
    7346
    Status
    โพส
    266

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ ball-TriTon ดูโพส
    ดีขึ้นเยอะครับพี่ไก่ ใสติ๊กของ เบนซ์ e910 ถ้าผมจำไม่ผิดนะ มันของ บอสอ่ะครับแท้เลย แล้วใส่ถัง A ก็ได้ครับ รับรองดีขึ้นครับ ผมก็ว่าจะใส่อยุ่
    แล้วต้องใส่อะไรเพิ่มอีกครับ

User ID
    6185
    Status
    โพส
    231

เก็บข้อมูลครับกำลัง ว่าจะทำพอดีเลยครับ

User ID
    6832
    Status
    โพส
    45

มันมีประโยขน์อะไรอะครับอยากรู้อะครับ

TTC-00485 TTC-Member
    User ID
    5001
    Status
    โพส
    443

ใส่เพื่ออะไรครับ
    อยากทราบข้อมูลครับ
    คือผมไม่ทราบว่ามันเอาไว้ทำอะไรอะครับ

User ID
    105
    Status
    โพส
    2,113

ใส่แล้วจะส่งผลดีต่อระบบเชื้อเพลิง เหมาะกับรถที่โมดิฟาย เช่น
    1. ใส่กล่องยกหัวฉีด กล่องดันดันราง
    2. ทำปั๊ม
    3. ทำหัวฉีด
    หากว่าทำข้อใด ใน 3 ข้อนี้มา ระบบน้ำมันเชื้อเพลิงเดิมๆจะส่งได้ไม่ทันครับ
    คือโดยปกติแล้ว ตัวปั๊มคอมมอนเรลของไทรทัน มันจะดูดน้ำมันเข้าปั๊มเองใช่ไหมครับ
    ทีนี้ พอรถเราแต่งเพิ่มความแรงเข้าไป น้ำมันมักจะดูดเข้าปั๊มไม่ทัน จึงจำเป็นต้อง
    ใส่ปั๊มติ๊ก เพิ่มเข้าไปช่วยป้อนน้ำมันไปรอที่ปั๊มคอมมอนเรลครับผม
    ขอดีของการใส่ปั๊มติ๊กในเครื่องไทรทัน อีกข้อนึงก็คือ เมื่อมีการปรับแต่งเข้าไปถึงระดับนึง
    ค่าจากเซนเซอร์ที่ส่งเข้ากล่องหลักจะผิดไปจากค่าเดิมมากๆ จึงทำให้บางครั้งในความเร็วรอบสูงๆ กล่องหลักมันจะสั่งดร็อปแรงดันคอมมอนเรลลงในรอบปลายครับ
    เลยทำให้รอบปลายวิ่งไม่ดี ก็เพราะจุดนี้แหละครับ ถ้าใส่ปั๊มติ๊กมันก็จะไปช่วยเสริมแรงดันในรอบปลายไม่ให้ตกไปมากไงครับ
    ถ้าถามว่าแรงดันที่แรงปลายจะเพิ่มมาอย่างไร ก็ได้จากเรกูเรทครับ เพราะเรกูเรทมันจะมีท่อไว้สำหรับต่อแรงดันบูสเทอร์โบ หากขับที่รอบความเร็วสูงๆ แรงบูสเทอร์โบก็จะไปดันเรกูเรท ทำให้สปริงภายในแข็งขึ้น แรงดันจึงได้เพิ่มมากยิ่งขึ้นครับ

แต่ถ้าจะให้ดียิ่งขึ้น เราต้องโม scv ด้วยครับ โดยการขยายช่องทางเดินทั้งตัว สไลด์วาล์ว และเสื้อของตัว scv ครับ
    ขออธิบายตามความเข้าใจอย่างนี้ครับ เมื่อในจังหวะที่กล่องหลักมันสั่งดร็อปแรงดัน มันก็จะไปสั่งให้สไลด์วาล์วเปิดช่องทางน้ำมันให้น้อยลง ทำให้น้ำมันเช้าปั๊มได้น้อย ดังนั้นหากเราไปขยายรู scv ก็จะทำให้เวลาที่กล่องหลักสั่งดร็อปแรงดัน มันก็ยังไม่ลดลงไปตามค่าเดิมแล้วครับทีนี้ เพราะว่าเราได้ไปขยายรูให้มันใหญ่ขึ้น

ส่วนประกอบหลักๆ ของชุดปั๊มติ๊ก

ก็จะมี ปั๊มติ๊ก +เรกูเรท + ถัง a ครับ

ปั๊มติ๊ก >>ช่วยดูดน้ำมันจากถังมารอ โดยที่ต้องบอกก่อนว่าปั๊มติ๊กที่เรานำมาใส่มันเป็นของเครื่องยนต์เบนซิน ซึ่งบางรุ่นจะมีแรงดันสูงเกินไปครับ

ถัง a >>คือถังพักน้ำมันใบนึงแหละครับ น้ำมันเชื้อเพลิงที่ส่งมาจากปั๊มติ๊กจะถูกพักในถัง a เพื่อรักษาแรงดันไว้ น้ำมันจะได้ไม่ขาดช่วงครับ

เรกูเรท >> มีหน้าที่ค่อยควบคุมแรงดันน้ำมันออกจากถัง a ให้ได้ความดัน
    ที่เราต้องการครับ สามารถปรับตั้งได้ว่าจะเอาแรงดันเชื้อเพลิง ไปรอที่ปั๊มคอมมอนเรล
    กี่ psi โดยดูจากเกจวัดแรงดันที่ตัวเรกูเรทครับ หากต้องการแรงดันสูงขึ้น ให้ขันสกรูที่หัวเรกูเรท ลงไปเพิ่มเพื่อค่าแรงสปริงภายใน ให้มันอั้นแรงดันไว้มากๆครับ ถ้าแรงดันสูงเกินไป
    ให้คลายออกมา แรงดันที่เกินก็จะถูกบายพาสมายังท่อไหลกลับครับ

^^ราคาพร้อมติดตั้งก็ขึ้นอยู่กับว่า ที่อู่จะจัดของยี่ห้ออะไร คุณภาพดีขนาดไหนครับ ก็แล้วแต่ร้าน ราคาพร้อมติดตั้งเสร็จ จบประมาณ 6500 -12000 ครับ

ทั้งหมดที่อธิบายมา ผมก็ไม่ได้เก่งอะไรหรอกครับ ก็แค่ศึกษาจากหนังสือต่างๆ และจากพี่ๆที่เล่นรถด้วยกัน พอเข้าใจหลักการบ้างก็เลยเอามาบอกกันไว้ครับ

User ID
    10409
    Status
    โพส
    383

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ romeoking ดูโพส
    ติ๊กของ เบนซ์ e910 พอจะทราบราคาป่าวคับ........
    ผมซื้อให้เพื่อนผมแท้ ตัวละ 2800 อ่ะครับ

User ID
    10409
    Status
    โพส
    383

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ kai triton 2009.com ดูโพส
    แล้วต้องใส่อะไรเพิ่มอีกครับ
    ใส่ติ๊กเบนซ์ E 910 และถัง A แค่นี้ก็ได้ครับพี่ไก่ ใส่ได้ครับแรงดันไม่มากเท่าไร ถ้าเอาของอื่นใส่ ต้องดูแรงดันด้วยครับ ไม่งั้นปั้มพังครับ

User ID
    6185
    Status
    โพส
    231

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ aj anucha ดูโพส
    ใส่แล้วจะส่งผลดีต่อระบบเชื้อเพลิง เหมาะกับรถที่โมดิฟาย เช่น
    1. ใส่กล่องยกหัวฉีด กล่องดันดันราง
    2. ทำปั๊ม
    3. ทำหัวฉีด
    หากว่าทำข้อใด ใน 3 ข้อนี้มา ระบบน้ำมันเชื้อเพลิงเดิมๆจะส่งได้ไม่ทันครับ
    คือโดยปกติแล้ว ตัวปั๊มคอมมอนเรลของไทรทัน มันจะดูดน้ำมันเข้าปั๊มเองใช่ไหมครับ
    ทีนี้ พอรถเราแต่งเพิ่มความแรงเข้าไป น้ำมันมักจะดูดเข้าปั๊มไม่ทัน จึงจำเป็นต้อง
    ใส่ปั๊มติ๊ก เพิ่มเข้าไปช่วยป้อนน้ำมันไปรอที่ปั๊มคอมมอนเรลครับผม
    ขอดีของการใส่ปั๊มติ๊กในเครื่องไทรทัน อีกข้อนึงก็คือ เมื่อมีการปรับแต่งเข้าไปถึงระดับนึง
    ค่าจากเซนเซอร์ที่ส่งเข้ากล่องหลักจะผิดไปจากค่าเดิมมากๆ จึงทำให้บางครั้งในความเร็วรอบสูงๆ กล่องหลักมันจะสั่งดร็อปแรงดันคอมมอนเรลลงในรอบปลายครับ
    เลยทำให้รอบปลายวิ่งไม่ดี ก็เพราะจุดนี้แหละครับ ถ้าใส่ปั๊มติ๊กมันก็จะไปช่วยเสริมแรงดันในรอบปลายไม่ให้ตกไปมากไงครับ
    ถ้าถามว่าแรงดันที่แรงปลายจะเพิ่มมาอย่างไร ก็ได้จากเรกูเรทครับ เพราะเรกูเรทมันจะมีท่อไว้สำหรับต่อแรงดันบูสเทอร์โบ หากขับที่รอบความเร็วสูงๆ แรงบูสเทอร์โบก็จะไปดันเรกูเรท ทำให้สปริงภายในแข็งขึ้น แรงดันจึงได้เพิ่มมากยิ่งขึ้นครับ

แต่ถ้าจะให้ดียิ่งขึ้น เราต้องโม scv ด้วยครับ โดยการขยายช่องทางเดินทั้งตัว สไลด์วาล์ว และเสื้อของตัว scv ครับ
    ขออธิบายตามความเข้าใจอย่างนี้ครับ เมื่อในจังหวะที่กล่องหลักมันสั่งดร็อปแรงดัน มันก็จะไปสั่งให้สไลด์วาล์วเปิดช่องทางน้ำมันให้น้อยลง ทำให้น้ำมันเช้าปั๊มได้น้อย ดังนั้นหากเราไปขยายรู scv ก็จะทำให้เวลาที่กล่องหลักสั่งดร็อปแรงดัน มันก็ยังไม่ลดลงไปตามค่าเดิมแล้วครับทีนี้ เพราะว่าเราได้ไปขยายรูให้มันใหญ่ขึ้น

ส่วนประกอบหลักๆ ของชุดปั๊มติ๊ก

ก็จะมี ปั๊มติ๊ก +เรกูเรท + ถัง a ครับ

ปั๊มติ๊ก >>ช่วยดูดน้ำมันจากถังมารอ โดยที่ต้องบอกก่อนว่าปั๊มติ๊กที่เรานำมาใส่มันเป็นของเครื่องยนต์เบนซิน ซึ่งบางรุ่นจะมีแรงดันสูงเกินไปครับ

ถัง a >>คือถังพักน้ำมันใบนึงแหละครับ น้ำมันเชื้อเพลิงที่ส่งมาจากปั๊มติ๊กจะถูกพักในถัง a เพื่อรักษาแรงดันไว้ น้ำมันจะได้ไม่ขาดช่วงครับ

เรกูเรท >> มีหน้าที่ค่อยควบคุมแรงดันน้ำมันออกจากถัง a ให้ได้ความดัน
    ที่เราต้องการครับ สามารถปรับตั้งได้ว่าจะเอาแรงดันเชื้อเพลิง ไปรอที่ปั๊มคอมมอนเรล
    กี่ psi โดยดูจากเกจวัดแรงดันที่ตัวเรกูเรทครับ หากต้องการแรงดันสูงขึ้น ให้ขันสกรูที่หัวเรกูเรท ลงไปเพิ่มเพื่อค่าแรงสปริงภายใน ให้มันอั้นแรงดันไว้มากๆครับ ถ้าแรงดันสูงเกินไป
    ให้คลายออกมา แรงดันที่เกินก็จะถูกบายพาสมายังท่อไหลกลับครับ

^^ราคาพร้อมติดตั้งก็ขึ้นอยู่กับว่า ที่อู่จะจัดของยี่ห้ออะไร คุณภาพดีขนาดไหนครับ ก็แล้วแต่ร้าน ราคาพร้อมติดตั้งเสร็จ จบประมาณ 6500 -12000 ครับ

ทั้งหมดที่อธิบายมา ผมก็ไม่ได้เก่งอะไรหรอกครับ ก็แค่ศึกษาจากหนังสือต่างๆ และจากพี่ๆที่เล่นรถด้วยกัน พอเข้าใจหลักการบ้างก็เลยเอามาบอกกันไว้ครับ

เก็บข้อมูลครับ รถผมใส่ดันรางมาเกียร์4-5น้ำมันมาไม่ทันส่งสัยต้องไปจัดปั้มสัก

ชุดอิอิ

ขอบคุนมากครับ

ขอถามอีกข้อครับ ถังAเป็นยังไงครับ

อยากเห็นกลัวไม่มีที่จะวาง

อิอิ

User ID
    5411
    Status
    โพส
    334

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ teevasabi ดูโพส
    เก็บข้อมูลครับ รถผมใส่ดันรางมาเกียร์4-5น้ำมันมาไม่ทันส่งสัยต้องไปจัดปั้มสัก

ชุดอิอิ

ขอบคุนมากครับ

ขอถามอีกข้อครับ ถังAเป็นยังไงครับ

อยากเห็นกลัวไม่มีที่จะวาง

อิอิ

ถังเอ ถ้าไม่ซีเรียสไรมาก ให้ร้านเดินท่ออินเตอร์ทำก็ได้ครับ ลักษณะคล้ายๆ ถังดักไอ ก็พอแล้ว ใหญ่หน่อยก็ดี

User ID
    5411
    Status
    โพส
    334

รูปถังเอ แบบง่ายๆนะคร้าบ ให้ร้านทำได้ สั่งขนาดให้พอดีกับที่ว่างของตัวรถ

เครดิต NONG_SCG เว็ป rcweb.net

User ID
    5411
    Status
    โพส
    334

แบบการต่อเต็มระบบ

เครดิต NONG_SCG เว็ป rcweb.net

User ID
    6185
    Status
    โพส
    231

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ binary ดูโพส
    แบบการต่อเต็มระบบ

เก็บข้อมูลครับ

ขอบคุณครับ

User ID
    5576
    Status
    โพส
    4,194

แบบว่า ผมเบื่่อชื่อนี้อ่ะคร้าบบบ อืดดดดด

User ID
    105
    Status
    โพส
    2,113

แต่ผมว่ามัน เพราะดีครับน้า อิอิ

สมาชิกถาวร: TTC-00464 TTC-Member
    User ID
    4080
    Status
    โพส
    423

มาเก็บข้อมูลน่าสนใจครับ ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ

User ID
    7346
    Status
    โพส
    266

น้องเล้งเห็นคุยกับพี่ตี๋ๆบอกถ้าใส่ปั้มติ้กแล้ว scv ใช้ของเดิมก็พอแถมไม่ติดอีกต่างหาก

หน้า 1 จากทั้งหมด 3 หน้า 1 2 3 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้