หน้า 17 จากทั้งหมด 28 หน้า หน้าแรกหน้าแรก ... 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 321 ถึง 340 จากทั้งหมด 553

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    833
    Status
    โพส
    5,389

มาตรฐาน ตอบ: Mcu ไมโครคอนโทรเลอร์ ทำอะไร ๆ ก็ทำได้ ถ้าทำเป็น

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Beer_bartov ดูโพส
    ]ลองรถผมก็ได้ อิอิอิอิ น้าาา
    รถน้าเบียร์ก่อนเลย เดี๋ยวทีมงานหมูกลิ้ง ซิ่งส่ายหน้าจัดให้

User ID
    6951
    Status
    โพส
    2,467

มาตรฐาน ตอบ: Mcu ไมโครคอนโทรเลอร์ ทำอะไร ๆ ก็ทำได้ ถ้าทำเป็น

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ noomnoijnet ดูโพส
    อยากช่วยแจมบ้างแล้วครับ ผมเป็นช่าง อิเล็กทรอนิกส์- คอมพิวเตอร์ครับ หากผมจะพอช่วยเหลืออะไรได้บ้างก็ยินดีครับ
    น้าพอจะเขียน VB interface MCU ได้มั้ยครับ ถ้าได้เขียนโปรแกรมปรับจูนดันรางแหล่มเลย อิอิ

User ID
    24519
    Status
    โพส
    78

ก็กำลังพยายามให้ interface ได้อยู๋เหมือนกันครับ เพราะเขียนเพื่อแนวนี้ อิอิ คงเร็วๆนี้ละครับ เพราะตอนนี้ทำติดต่อ sql อยู่ครับเพิ่งหัดน่ะครับ Interface Hardware ได้เมื่อไหร่มี ฮา ครับ

User ID
    6951
    Status
    โพส
    2,467

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ noomnoijnet ดูโพส
    ก็กำลังพยายามให้ interface ได้อยู๋เหมือนกันครับ เพราะเขียนเพื่อแนวนี้ อิอิ คงเร็วๆนี้ละครับ เพราะตอนนี้ทำติดต่อ sql อยู่ครับเพิ่งหัดน่ะครับ Interface Hardware ได้เมื่อไหร่มี ฮา ครับ
    เยี่ยมครับ ของพวกนี้ทำเล่นเองได้ครับไม่ต้องเสียตังไปซื้อเค้าแพงๆ ทดลองปรับทดลองจูนไปครับ

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ jee4x4 ดูโพส
    เยี่ยมครับ ของพวกนี้ทำเล่นเองได้ครับไม่ต้องเสียตังไปซื้อเค้าแพงๆ ทดลองปรับทดลองจูนไปครับ
    ถูกต้องครับท่านผู้โชมมมม

User ID
    10669
    Status
    โพส
    605

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ W-ut ดูโพส
    รถน้าเบียร์ก่อนเลย เดี๋ยวทีมงานหมูกลิ้ง ซิ่งส่ายหน้าจัดให้
    สวย เลย งี้

User ID
    833
    Status
    โพส
    5,389

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Beer_bartov ดูโพส
    สวย เลย งี้

สำเร็จแล้ว..อิอิ 78 บาท อ่ะนั่น มีปลั๊กอุด ไม่ใช้ก็ถอดออกได้

User ID
    17016
    Status
    โพส
    4,974

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ W-ut ดูโพส

สำเร็จแล้ว..อิอิ 78 บาท อ่ะนั่น มีปลั๊กอุด ไม่ใช้ก็ถอดออกได้
    น้าต่อยอดแบบทำมีปลั๊กอุดด้วยแจ่มจริง

User ID
    10669
    Status
    โพส
    605

จัดเลยมะ แต่ว่า มัน จะ แพง ไป ไหม ไม่ถึง ร้อย อิอิอิ

User ID
    833
    Status
    โพส
    5,389

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ kong22 ดูโพส
    ขา1 ของมอสเฟส เข้าสายสีเทา
    ขา2 เข้าสายเหลืองน้ำเงิน
    ขา3 เข้าลบ หรือตัวถังรถ ครับน้าวุฒิ

หลังจากวันนี้ลองดูหลายรอบ ยังไม่ค่อยเห็นความแตกต่างเท่าไหร่นัก แต่รู้สึกว่า สองพันกว่าจะดึงขึ้นนิดนึง ดูตามค่าแรงดันรู้สึกว่าไวขึ้นแต่ยังไม่แน่ใจนัก เพราะเปิดกล่องหมดทั้ง ดัน ยก แอร์โฟว์ และเจ้าscv
    ตอนนี้ไม่รู้ผมต่อผิดหรือเปล่าน้าก๊อง
    ขา 1 r 10k
    ขา 2 ว่าง ต่อเข้า-scv
    ขา 3 ลงกราวด์ 4.7 k
    อยากให้แต่ต่างกว่านี้ เราจะเพิ่มหรือลดอันไหนดีครับน้าแนะนำหน่อย คืนนี้จะลองดู

TTC - .... Wait.... TTC-Member
    User ID
    22939
    Status
    โพส
    135

หลังจากวันนี้ลองดูหลายรอบ ยังไม่ค่อยเห็นความแตกต่างเท่าไหร่นัก แต่รู้สึกว่า สองพันกว่าจะดึงขึ้นนิดนึง ดูตามค่าแรงดันรู้สึกว่าไวขึ้นแต่ยังไม่แน่ใจนัก เพราะเปิดกล่องหมดทั้ง ดัน ยก แอร์โฟว์ และเจ้าscv
    ตอนนี้ไม่รู้ผมต่อผิดหรือเปล่าน้าก๊อง
    ขา 1 r 10k
    อยากให้แต่ต่างกว่านี้ เราจะเพิ่มหรือลดอันไหนดีครับน้าแนะนำหน่อย คืนนี้จะลองดู
    น้าวุธ เล่นก่อนหน้าซะเยอะขนาด เพิ่มอันนี้ไปอาจเห็นผลน้อยครับ

User ID
    6951
    Status
    โพส
    2,467

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ pokneed ดูโพส
    น้าวุธ เล่นก่อนหน้าซะเยอะขนาด เพิ่มอันนี้ไปอาจเห็นผลน้อยครับ
    ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับผมว่า เอาสัญญาณ pulse มีมาปรับ duty cycle น่าจะเห็นผลมากกว่ามัยครับเพราะ SCV เปิดปิดเหมือน solenoild ความถี่สูงจะใช้แบบปรับกระแสเหมือน motor ไฟฟ้ากระแสตรงคงไม่เหมาะครับ
    ลองดูการทำงานของ SCV ช่วงกลางๆนะครับ http://www.youtube.com/watch?v=jWv5gYWvXaY
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย jee4x4 : 02-09-2012 เมื่อ 01:16

User ID
    17016
    Status
    โพส
    4,974

ขา 1 r 10k
    สงสัยตัวนี้มันจะเห็นผลมากในรถเดิมๆหรือเปล่า น้าเอาอาร์ที่ขา3 ออกแล้วลองต่อตรงดู หรือถ้ายังไม่แตกต่างมากเดี๋ยวน้ายงค์คงมีไอเดียร์วงจรใหม่มาให้ได้ลอง

TTC - .... Wait.... TTC-Member
    User ID
    22939
    Status
    โพส
    135

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ jee4x4 ดูโพส
    ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับผมว่า เอาสัญญาณ pulse มีมาปรับ duty cycle น่าจะเห็นผลมากกว่ามัยครับเพราะ scv เปิดปิดเหมือน solenoild ความถี่สูงจะใช้แบบปรับกระแสเหมือน motor ไฟฟ้ากระแสตรงคงไม่เหมาะครับ
    ลองดูการทำงานของ scv ช่วงกลางๆนะครับ http://www.youtube.com/watch?v=jwv5gywvxay
    ดูจากหลักการทำงาน มันเปิดแบบที่จาร์จีว่าอ่ะครับ มันน่าจเป็น ดวตี้ไซเคิลครับ แต่จะลองดูการทำงานจริงนี่สิ ต้องมีสโคบครับจาร์ย จะใด้รู้ว่ามันเปิดยังไงช่วงไหน แล้วเราก้อควบคุมมัน หรือจะให้จาร์ยงเขียนvb จูนคอมพ์ อ้างอิงจากรอบเครื่องเลยดีไหมครับจาร์ยจี

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

ขา 1 r 10k
    ขา 3 ลงกราวด์ 4.7 k อยากให้แต่ต่างกว่านี้ เราจะเพิ่มหรือลดอันไหนดีครับน้าแนะนำหน่อย คืนนี้จะลองดู
    ลอง 4.7 โอมส์ครับผ้ม
    ไม่ไช่ 4.7k นั่นมัน 4700 โอมส์ครับผ้ม
    ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับผมว่า เอาสัญญาณ pulse มีมาปรับ duty cycle น่าจะเห็นผลมากกว่ามัยครับเพราะ SCV เปิดปิดเหมือน solenoild ความถี่สูงจะใช้แบบปรับกระแสเหมือน motor ไฟฟ้ากระแสตรงคงไม่เหมาะครับ
    ลองดูการทำงานของ SCV ช่วงกลางๆนะครับ http://www.youtube.com/watch?v=jWv5gYWvXaY
    ผมดูไม่ได้ครับท่าน อาจารย์ Net บ.ษัท บล็อค เช็งเลยะ
    ว่าแต่ จารย์ จี เล่าต่อให้ฟังหน่อยครับ
    ว่าความถี่ มันเริ่มที่ ราว ๆ กี่ Hz ถึงกี่ Hz
    จะลองอีกวิธี
    **
    แต่น้า Wut ลอง ดูก่อนนะครับ
    ถ้ายังไงลอง ต่ำสุดที่ R 3.3 โอมส์ เพราะต่ำมาก ๆ เครื่องมันจะ สดุดถ้า กระชากออก แรง ๆ
    แต่ถ้าไล่ออกเรื่อย ๆ ผมลอง
    มันไปมากอยู่นา แต่ผมต่อกับ คันเร่งไฟฟ้าด้วย นะจ๊ะะะะะ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Yanyong : 03-09-2012 เมื่อ 07:41

User ID
    17016
    Status
    โพส
    4,974

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Yanyong ดูโพส
    ลอง 4.7 โอมส์ครับผ้ม
    ไม่ไช่ 4.7k นั่นมัน 4700 โอมส์ครับผ้ม

ผมดูไม่ได้ครับท่าน อาจารย์ Net บ.ษัท บล็อค เช็งเลยะ
    ว่าแต่ จารย์ จี เล่าต่อให้ฟังหน่อยครับ
    ว่าความถี่ มันเริ่มที่ ราว ๆ กี่ Hz ถึงกี่ Hz
    จะลองอีกวิธี
    **
    แต่น้า Wut ลอง ดูก่อนนะครับ
    ถ้ายังไงลอง ต่ำสุดที่ R 3.3 โอมส์ เพราะต่ำมาก ๆ เครื่องมันจะ สดุดถ้า กระชากออก แรง ๆ
    แต่ถ้าไล่ออกเรื่อย ๆ ผมลอง
    มันไปมากอยู่นา แต่ผมต่อกับ คันเร่งไฟฟ้าด้วย นะจ๊ะะะะะ
    ค่อยตามโปรเจ๊คต่อไปมีอะไรให้ซนแจ้งผมได้นะครับอิอิ คิดออกแบบวงจรไม่เป็นแต่ ซนเป็นเพื่อนได้ครับ

User ID
    833
    Status
    โพส
    5,389

หลังจากที่เอา เจ้า 4.7 โอ ออกแล้ว กดคันเร่งลึก เพื่อจะดูค่า แรงดันโวล์และค่า crp สดุด ครับ แรงดันกลับตกลง แต่ถ้ากรอคันเร่ง จะได้ 4.5 โวล์ เท่าๆของเดิม แต่ช่วงดึง เหมือนจะดีขึ้น
    ติดปัญหาอย่างเดียว กดลึกมันจะร่วงแทนครับ
    พักสักแป๊ป นึง เจ้า scv ผี ออกฤทธิ์ อยู่ช่วงนี้ กินน้ำมันน่าดูเลย

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

หลังจากที่เอา เจ้า 4.7 โอ ออกแล้ว กดคันเร่งลึก เพื่อจะดูค่า แรงดันโวล์และค่า crp สดุด ครับ แรงดันกลับตกลง แต่ถ้ากรอคันเร่ง จะได้ 4.5 โวล์ เท่าๆของเดิม แต่ช่วงดึง เหมือนจะดีขึ้น
    ติดปัญหาอย่างเดียว กดลึกมันจะร่วงแทนครับ
    พักสักแป๊ป นึง เจ้า scv ผี ออกฤทธิ์ อยู่ช่วงนี้ กินน้ำมันน่าดูเลย
    สงสัยต้องเปิดตำรา ที่น้า จี บอกครับน้า Wut
    รอข้อมูลเพิ่มซักครู่

User ID
    6951
    Status
    โพส
    2,467

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Yanyong ดูโพส
    สงสัยต้องเปิดตำรา ที่น้า จี บอกครับน้า Wut
    รอข้อมูลเพิ่มซักครู่

เดี๋ยวช่วยผมแปลตรงนี้หน่อยนะครับมันไม่น่าจะยากเท่าไร
    The suction control valve, which is a linear solenoid valve that operates under the duty-cycle rate, is mounted on the supply pump.
    The suction control valve controls the amount of fuel that flows from the feed pump to the high-pressure chamber, based on the actuation signals that are output by the engine-ECU.
    When the ON duty cycle ratio is lower, the valve opening increases. Then the amount of the fuel flowing into the common rail increases as well as the fuel pressure in the common rail.
    When the ON duty cycle ratio is higher, the valve opening decreases. Then the amount of the fuel flowing into the common rail decreases as well as the fuel pressure in the common rail.

ผมเข้าใจประมาณว่า SCV เป็นวาล์วควบคุมทางดูดของ supply ปั้มลักษณะการทำงานเหมือน solenoild เปิด-ปิด ตาม pulse duty cycle โดย ECUค่า% duty cycle มาควบคุมการทำงานของ SCV ถ้าต้องการให้น้ำมันเข้ามามากต้องส่ง pluse on(บวกหรือlogic"1") น้อยลง และเมื่อต้องการแรงดันน้ำมันลดลง ecu จะสั่งสัญญาณ pulse on ในช่วงเวลามาขึ้น วาล์วก็จะมีช่างเวลาเปิดสั้นๆแรงดันน้ำมันก็จะต่ำลง
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย jee4x4 : 03-09-2012 เมื่อ 19:07

User ID
    6951
    Status
    โพส
    2,467

แนวทางการเขียนโปรแกรมน้ายงลองดูนะครับ
    1) เอาสัญญาณจาก ECU ที่ส่งเข้า SCV มาลดค่าถ้าสัญญาณ pulse ที่มามีค่า 12V ลดลงเหลือ 5 V เพื่อส่งค่าเข้า ที่ MCU ได้โดยใช้อุปกณ์ทั่วไปหรือใช้วงจร voltage dividerก็น่าจะได้แต่ต้องเป็นอุปรณ์ที่สัญญาณวิ่งผ่านแล้วไม่เกิดการหน่วง
    2) เขียนโปรแกรมอ่านค่าสัญญาณ digital
    3) เขียนโปรแกรมรับค่าสัญญาณอนาล็อกจาก rail sensor เพื่อไว้เป็นตัวกำหนดเงื่อนไขช่วงที่เราต้องการจะปรับเปลี่ยนค่า
    4) กำหนดเงือนไขให้โปรแกรมเช่นถ้า rail sensor มีค่าแรงดันช่วง 2-3V เมื่อสัญญาณจาก SCV ที่เข้ามาเป็น 0 ให้ทำการ delay .....sec.ก่อนส่งออก output แต่ถ้าเป็น 1 ให้ส่งสัญญาณ 1 ออกไปเลย
    5) กำหนดเงื่อนไขถ้าสัญญาณจาก rail sensor ในช่วง >3V และ <4.5V ให้ส่งสัญญาณ Digital output ออกไปที่ SCV เป็น 0 ตลอด(เหมือน SCV ผี น้าวุฒิ) จะทำให้ SCV เปิดค้างน้ำมันไหลเข้าปั้มเต็มๆ
    6) ถ้าไม่อยู่ในช่วงแรงดันตามเงื่อนไขข้างบน สัญญาณที่ส่งไปที่ SCV จะเท่ากับ สัญญาณที่มาจาก ECU เพื่อไม่ให้กระทบในช่วงเดินเบาและช่วงที่แรงดันมากกว่า 4.5V เพราะจะเป็นอันตรายทำให้ปั้ม ราง หัวฉีดพังได้
    output จาก กล่องควบคุมต้องต่อเข้ากับวงจร transister หรือ FET drive เพราะต้องใช้กับไฟ 12V หลักการคร่าวก็ประมาณนี้ครับแต่จะเขียนได้รึเปล่าคงต้องทดลองกันต่อไป ในส่วน delay time ที่จะใส่ไปคงไม่ได้มากมากอะไรนะครับเพราะปั้มมีจังหวะดูดของมันถ้าเกินจังหวะดูดเรา delay ไปก็ไม่ได้ประโยชน์ในรอบต่ำๆแต่รอบสูงนี้ผมคิดว่าเห็นผลแน่ๆเพราะจังหวะดูดของปั้มจะถี่มากถ้าวาล์วเราเปิดรอไว้มีน้ำมันเท่าไรก็คงเข้าไปหมด

หน้า 17 จากทั้งหมด 28 หน้า หน้าแรกหน้าแรก ... 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้