หน้า 2 จากทั้งหมด 2 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2
สรุปผลการค้นหา 21 ถึง 26 จากทั้งหมด 26

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    833
    Status
    โพส
    5,389

มาตรฐาน ตอบ: vg มีปัญหารอรอบกันมั้ยครับ

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ sedthawan ดูโพส
    กล่องค้นเร่งprospeed ราคาเท่าไหร่ครับน้า WUT ตอบทีครับ
    แพงกว่ายี่ฮ้อ ทั่วไปหลายบาทเลยครับ โทรมาดีก่าน้า......
    หรือห้องซื้อขายดีกว่าครับน้า

User ID
    105
    Status
    โพส
    2,113

มาตรฐาน ตอบ: vg มีปัญหารอรอบกันมั้ยครับ

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ GolFZ ดูโพส
    โมปั๊มนี่เห็นเยอะมั้ยครับ
    เห็นผลเยอะคับน้า ยิ่งตัว vg หัวฉีดมาใหญ่อยู่ด้วย หากสร้างแรงดันสูงได้ไวขึ้น การตอบสนองคันเร่งจะดีมากเหมือนคนล่ะคันเลยคับ
    ข้อเสียชัดๆเลยก็น่าจะทำให้้เครื่องยนต์ร้อนเร็วขึ้นคับ เปลืองน้ำมันเชื้อกว่าเก่านิดหน่อย

User ID
    105
    Status
    โพส
    2,113

กล่องดันรางหลอกค่าเพื่อเพิ่มแรงดันได้ก็จริงคับ... แต่ก็มีลิมิตที่ตัวปั๊มเดิมเพราะมันสร้างแรงดันได้ไวเท่าเดิม ยิ่งรถที่มีกล่องยกหัวฉีดหากเราจูนค่าระยะเวลา
    ในการฉีดเยอะๆ แรงดันน้ำมันในระบบจะดรอปอยู่แล้ว ทำให้การฉีดจ่ายเชื้อเพลิงไม่เป็นฝอยละอองการเผาไหม้จะไม่ค่อยดี แต่ถ้าโมปั๊มกันใหม่ก็จะมีการเปลี่ยน
    ฟิ๊ดปั๊ม เพลาปั๊ม และเต๋าดันน้ำมัน ที่มีองศาการผลักดันที่สูงขึ้นจะสามารถสร้างแรงดันไปเก็บที่รางหัวฉีดได้เร็วกว่าเดิม
    ซึ่งในการจุดระเบิดแต่ล่ะครั้งหากน้ำมันที่ถูกฉีดออกในจังหวะระเบิดมาได้มากและเป็นละอองฝอยเท่าไหร่
    การจุดระเบิดจะแรงขึ้นทำให้ลูกสูบแล่นด้วยความเร็วที่สูงขึ้น การตอบสนองคันเร่งจึงไว.....
    " แต่อย่าลืมว่าการเผาไหม้จะเกิดขึ้นไม่ได้เลยหากไร้อ๊อกซิเจน" จะไม่มีประโยชน์อะไรเลยหากเพิ่มน้ำมันและอากาศเท่าเดิม ดังนั้นเมื่อเรายัดน้ำมันเข้่าสู่ห้องเผาไหม้ได้เยอะขึ้นแล้ว อากาศ
    ก็ต้องมากขึ้นด้วย เพื่อให้เพียงพอต่อปริมาณน้ำมันที่ถูกฉีดเข้าไปในห้องเผาไหม้ สำหรับเครื่องเทอร์โบนั้นก็คือการเพิ่มบูสอากาศเข้าไปนั้นแหละคับ
    **ซึ่งเป็นการกระทำที่ง่ายที่สุด ให้ผลไวทันตา แต่มีความเสี่ยงขึ้นด้วยอย่างมาก**
    การเพิ่มออกซิเจนในระบบเพื่อให้เพียงพอต่อเชื้อเพลิงก็มีทางอื่นๆอีกนะเช่น เช่น การใส่อินเตอร์คลูเลอร์ที่มีใหญ่ขึ้นก็ช่วยลดความร้อนและทำให้ความหนาแน่นอากาศมีมากขึ้น
    หรือการฉีดแก๊สไนตรัส ในรถแข่ง5555

การดัดแปลงสภาพมีผลดีก็ต้องมีผลเสียคับ การสึกหรอเครื่องยนต์ ชิ้นส่วนทุกอย่าง พังเร็วกว่าปกติคับ.......แต่ทุกอย่างล้วนไม่เที่ยง ย่อมมีการเสื่อมสลายคับ ^^
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย aj anucha : 12-01-2012 เมื่อ 21:58

User ID
    21165
    Status
    โพส
    228

ขอบคุณมากครับน้า aj anucha สำหรับความรู้ว่าแต่ว่าทำปั๊มค่าใช้จ่ายเท่าไหร่ครับ

User ID
    20845
    Status
    โพส
    862

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ aj anucha ดูโพส
    กล่องดันรางหลอกค่าเพื่อเพิ่มแรงดันได้ก็จริงคับ... แต่ก็มีลิมิตที่ตัวปั๊มเดิมเพราะมันสร้างแรงดันได้ไวเท่าเดิม ยิ่งรถที่มีกล่องยกหัวฉีดหากเราจูนค่าระยะเวลา
    ในการฉีดเยอะๆ แรงดันน้ำมันในระบบจะดรอปอยู่แล้ว ทำให้การฉีดจ่ายเชื้อเพลิงไม่เป็นฝอยละอองการเผาไหม้จะไม่ค่อยดี แต่ถ้าโมปั๊มกันใหม่ก็จะมีการเปลี่ยน
    ฟิ๊ดปั๊ม เพลาปั๊ม และเต๋าดันน้ำมัน ที่มีองศาการผลักดันที่สูงขึ้นจะสามารถสร้างแรงดันไปเก็บที่รางหัวฉีดได้เร็วกว่าเดิม
    ซึ่งในการจุดระเบิดแต่ล่ะครั้งหากน้ำมันที่ถูกฉีดออกในจังหวะระเบิดมาได้มากและเป็นละอองฝอยเท่าไหร่
    การจุดระเบิดจะแรงขึ้นทำให้ลูกสูบแล่นด้วยความเร็วที่สูงขึ้น การตอบสนองคันเร่งจึงไว.....
    " แต่อย่าลืมว่าการเผาไหม้จะเกิดขึ้นไม่ได้เลยหากไร้อ๊อกซิเจน" จะไม่มีประโยชน์อะไรเลยหากเพิ่มน้ำมันและอากาศเท่าเดิม ดังนั้นเมื่อเรายัดน้ำมันเข้่าสู่ห้องเผาไหม้ได้เยอะขึ้นแล้ว อากาศ
    ก็ต้องมากขึ้นด้วย เพื่อให้เพียงพอต่อปริมาณน้ำมันที่ถูกฉีดเข้าไปในห้องเผาไหม้ สำหรับเครื่องเทอร์โบนั้นก็คือการเพิ่มบูสอากาศเข้าไปนั้นแหละคับ
    **ซึ่งเป็นการกระทำที่ง่ายที่สุด ให้ผลไวทันตา แต่มีความเสี่ยงขึ้นด้วยอย่างมาก**
    การเพิ่มออกซิเจนในระบบเพื่อให้เพียงพอต่อเชื้อเพลิงก็มีทางอื่นๆอีกนะเช่น เช่น การใส่อินเตอร์คลูเลอร์ที่มีใหญ่ขึ้นก็ช่วยลดความร้อนและทำให้ความหนาแน่นอากาศมีมากขึ้น
    หรือการฉีดแก๊สไนตรัส ในรถแข่ง5555

การดัดแปลงสภาพมีผลดีก็ต้องมีผลเสียคับ การสึกหรอเครื่องยนต์ ชิ้นส่วนทุกอย่าง พังเร็วกว่าปกติคับ.......แต่ทุกอย่างล้วนไม่เที่ยง ย่อมมีการเสื่อมสลายคับ ^^
    ผมเข้าใจละว่าทำไหมผมยกหัวฉีด ทำไหมควันจึงดำมาก
    แล้วทำไหมพวก โมปั้มทั้งแรงและควันไม่ค่อยดำ
    แบบนี้นี้เอง ขอบคุณคับ

User ID
    20935
    Status
    โพส
    203

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ โยชิ ดูโพส
    ตอนนี้ วีจีของผมสุดๆได้แค่ 180 เอง คันเร่งเหลืออีกเยอะแต่กดแล้วก็อยู่แค่นั้น
    ความเร็วรอบอยู่แค่สี่พันกว่าเอง เกียร์สี่ก็อยู่แค่สี่พันกว่าๆเหมือนกัน
    มันต้องทำไรบ้างครับ
    vg auto เดิมๆของผมทำได้ 195 มิดไม รอไหล ซัดกับ new camry มาแล้ว เจ๋งสุดๆ

หน้า 2 จากทั้งหมด 2 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2

ข้อมูลกระทู้