หน้า 3 จากทั้งหมด 3 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3
สรุปผลการค้นหา 41 ถึง 47 จากทั้งหมด 47

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    17552
    Status
    โพส
    129

มาตรฐาน ตอบ: ขอความรู้เรื่องเครื่องเสียงด้วยครับ

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ its ดูโพส
    หนุ่มคาร์ออดิโอ สามแยกเทคโนปทุมครับ ระดับแซมป์ งานดี ดังแน่นอน ระดับ profressional ของแต้...ลองดู
    ข อ บ คุ ณ ค รั บ

User ID
    17984
    Status
    โพส
    222

มาตรฐาน ตอบ: ขอความรู้เรื่องเครื่องเสียงด้วยครับ

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ virun ดูโพส
    ไม่ทราบว่าพี่อยู่แถวไหนหรอครับ

ผมก็พึ่งเข้ามาเป็นสมาชิกในคลับนี้เหมือนกันครับ

พอดีผมเคยมีประสบการณ์เรื่องติดตั้งเครื่องเสียงนะครับ

ถ้าอยู่ไม่ไกลกัน ผมแนะนำให้พี่ ซื้อของมาเดี๋ยวผมติดตั้งให้ฟรีครับ

จะได้มีของดีๆ งบประหยัดๆ ใช้กันครับ

.......ที่ทำเพราะใจรักครับ.......
    น้า Viron พอที่จะมีวงจรการเดินระบบหรือเปล่าครับ จะมาลองติดตั้งเองคัพ ขอบคุณคัพ

User ID
    7522
    Status
    โพส
    464

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ its ดูโพส
    เรียน จขกท....อย่าเปลี่ยน font เด็ดขาดครับ alpine เป็น font แถวหน้าของเหล่า font ทั้งหลาย เลยครับ ผมว่าไปเปลี่ยนลำโพงคู่หน้าก็จบแล้ว งบ 7500 เหลือตั้งเกือบ 2 พันแนะ สนับสนุน JBL เสียงดี เสียงใส ราคาพอรับได้ ประมาณ 5000 + - แต่ให้เล่นรุ่น GTO แยกชิ้นนะครับ จะได้มิติดี....
    สนับสนุนเจบีแอลเช่นกันได้ยินมาแล้ว ครบครัน

User ID
    7522
    Status
    โพส
    464

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Tum_momo !! ดูโพส
    น้า Viron พอที่จะมีวงจรการเดินระบบหรือเปล่าครับ จะมาลองติดตั้งเองคัพ ขอบคุณคัพ
    ตามนี้เลยครับ
    ชื่อ:  V6306450-4.jpg
ครั้ง: 5491
ขนาด:  53.1 กิโลไบต์ชื่อ:  V6306450-3 (1).jpg
ครั้ง: 809
ขนาด:  47.2 กิโลไบต์

ทำเองง่าย """ แต่อย่าลืมถอดขั้วแบตทั้งหมดออกก่อนติดตั้งทั้งระบบนะครับ """" งั้นจะไม่จบ ยาวแน่นอนครับ

TTC-00243 TTC-Member
    User ID
    682
    Status
    โพส
    1,229

....อย่าให้ข้อจำกัดเรื่องงบประมาณมาทำให้ต้องจำใจ ติดตั้งระบบที่ไม่ถูกใจ..ครับ..

....สามารถแบ่งทำเพื่อสุดท้ายปลายทางได้ระบบที่ถูกใจไม่บานปลาย สร้างความพอใจและคุ้มค่าสูงสุด....

การติดตั้งตามงบอาจจะไม่สามารถสร้างความพึงพอใจได้แล้ว ก็จะต้องบานปลายในภายหลังเนื่องจากระบบ
    ไม่สามารถตอบสนองความต้องการได้ตรงใจ

...การจัดระบบโดยอ้างอิงจากความต้องการของเจ้าของรถสร้างความพึงพอใจได้มากกว่า...

..งบประมาณที่ต้องใช้ขึ้นอยู่กับตัวแปรความต้องการของเจ้าของรถ..

เช่นต้องการที่ใช้ฟังรอบๆรถ ควรเลือกใช้ลำโพงซับรุ่นกลางๆ
    ใช้รุ่นเล็กไปก็ไม่สามารถสร้างระดับความดังได้ตามต้องการ ถ้าใช้รุ่นใหญ่ไประดับความดังเกินความต้องการ
    ก็ทำให้สิ้นเปลืองงบโดยใช่เหตุ ไม่เกิดความคุ้มค่า

...ยังมีเทคนิคการจัดระบบอื่นๆอีกเพื่อสร้างความคุ้มค่า สูงสุด....ครับ

......ระบบสามารถยึดยุ่นได้ ไม่จำเป็นต้องมีงบประมาณมากๆก็สามารถติดตั้งได้ครับ...

....ค่อยๆอัพระบบ ตามงบประมาณแบบสบายๆ...สุดท้ายปลายทางก็จะได้ระบบที่ถูกใจ..จากการวางแผนเผื่ออนาคต..

...ดีกว่า..การจัดระบบตามงบ...ซึ่งไม่สามารถบอกได้เลยว่า"จะถูกใจเจ้าของรถหรือไม่"....

...พออกหัก.....ก็ต้องมาเริ่มกันใหม่....ซื้ออุปกรณ์ซ้ำๆ...แอมป์ซื้อแล้วซื้ออีก
    ลำโพงเปลี่ยนแล้วเปลี่ยนอีก...

....เหนื่อย...และเห็นใจ........จึงไม่อยากให้อกหักครับ.....

***ที่สามารถ...จบ..ได้ตรงใจ...ในงบประมาณปลายทาง...ที่เหมาะสมกับความต้องการ..ไม่มีบานปลาย.....***
    ขออนุญาตเอาบทความพี่หนุ่มมาลงครับ

TTC-00243 TTC-Member
    User ID
    682
    Status
    โพส
    1,229

หนุ่มคาร์ออดิโอ สามแยกเทคโนปทุมครับ ระดับแซมป์ งานดี ดังแน่นอน ระดับ profressional ของแต้...ลองดู
    ร้านทั้ง 5 นี้เค้าเป็นพันธมิตรกันครับ ดังๆกันทั้งนั้น
    Attached Images Attached Images  

User ID
    27149
    Status
    โพส
    20

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ ภูรีภัทร ดูโพส
    ลองแบบพื้นฐานก่อนก็ดีคับ แล้วค่อยขยายในอนาคต
    เปลี่ยนลำโพงคู่หน้าเป็นแบบแยกชิ้น พร้อมแด้มป์ ใช้สายลำโพงใหญ่หน่อย
    เปลี่ยนลำโพงคู่หลังเป็นแบบร่วมแกน(โคแอ๊กเชียน) พร้อมแด้มป์ ใช้สายลำโพงใหญ่หน่อย
    เปลี่ยนสายไฟเข้าฟร้อนท์ใหญ่ขึ้น
    ส่วนตัวชอบเสียงแนว Boston, Infinity (กลางแหลมชัดเจนเบสนุ่มลอย)จะเข้ากะฟร้อนท์ Alpine(พริ้วหวานเบสลึกแน่น)ได้ดี
    แต่ราคาไม่แน่ใจนะครับ อาจเกินงบนิดหน่อย
    ตามที่น้าเขาแนะนำนะครับ Front ของ Alpine ตัวนี้ค่อนข้างไม่จัดจ้าน หมายถึงทางเสียงสูงนะครับ ก็หาลำโพงที่ให้ทางเสียงสูงได้ดีหน่อยนะครับ สายก็หาสายที่เป็นทองแดงชุบเงินนะครับ หรืออย่างผมเคยซื้อใช้ก็สายของ Status ก็ได้ครับ ราคาที่เคยซื้อเมื่อก่อนประมาณเมตรละ 50-60 บาทมั้ง อย่าไปเอาสายเมตรละ 10-20 บาท ถ้าไม่คิดเปลี่ยนบ่อยๆ ก็พยายามลงทุนไปเลยทีเดียวครับ จะได้ของดีไปเลย จะให้รายละเอียดเสียงได้ดี ถ้าเป็นสายทองแดงอย่างเดียวจะได้ทางความถี่ต่ำนะครับ และก็มีโอกาสเกิดสนิมทองแดงได้ง่ายด้วยครับ นอกจากว่าเราไปซื้อสายทองแดงอย่างดีเลยนะครับ ถึงจะไม่เป็นสนิมทองแดง พอนานๆ แล้วเป็นสนิมแล้วทำให้ส่งสัญญาณได้ไม่ดี เสียงขุ่นมัวไม่ชัดเจนเหมือนตอนติดครั้งแรกครับ

หน้า 3 จากทั้งหมด 3 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3

ข้อมูลกระทู้