หน้า 6 จากทั้งหมด 36 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 101 ถึง 120 จากทั้งหมด 708

กระทู้: Triton 3200 + LPG มีคนเข้ามาชมเกิน 100,000 คนแล้วครับ

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    11715
    Status
    โพส
    549

มาตรฐาน Re: Triton 3.2 ตัวทอป + Lpg

สวัสดีครับทุกท่าน ตอนเย็นผมจะมานำเสนอข้อมูล ให้กับเพื่อนสมาชิกได้รับทราบกันครับ

User ID
    4611
    Status
    โพส
    717

มาตรฐาน Re: Triton 3.2 ตัวทอป + Lpg

ปูเสื่อรอคับ เก็บข้อมูลไปยื่น ครม ก่อนจร้าาาาา

User ID
    11715
    Status
    โพส
    549

สรุปว่าตอนเย็นก็ยังมาไม่ได้ติดตั้งให้วีโก้ยังไม่เสร็จ เอาตอนนี้แล้วกันครับ
    เริ่มเมื่อ 2 ปีกว่าเกือบจะ 3 ปีแล้วนำมันราคาแพงก็เลยหาหนทางที่จะเบาภาระค่าน้ำมันลงไป โดยปรึกษากับ อ.อนุชิต ที่เทคนิคดอนเมือง ในครั้งแรกท่านบอกว่าต้อง NGV ครับ แต่ผมอธิบายหลักการและความเป็นไปได้แบบพอดีๆจึงเป็นจุดเริ่มต้นสำหรับงานนี้
    หลักการ Gas LPG มีคุณสมบัติจุดติดไฟง่ายและได้ค่าพลังงานที่ดีมีความสะอาดกว่าน้ำมันดีเซล แต่สิ่งสำคัญคือเชื้อเพลิงกับอากาศต้องมีความเหมาะสมถึงจะเผาไหม้ได้สมบูรณ์ครับ
    สังเก็ตเตาแก๊สที่บ้านถ้าอากาศไม่พอจะเป็นสีส้มๆและมีควันดำ แต่ถ้าเปิดให้อากาศเข้าช่วยเปลวไหจะออกสีฟ้าๆ ควันดำจะหายไป เช่นเดียวกับเครื่องยนต์ที่เราใช้ ดังนั้นทำยังไงให้คุณสมบัติที่ดีเหล่านี้ไปเป็นประโยชน์ได้ในเครื่องยนต์ดีเซล ซึ่งคิดถึงผลดีและผลเสียครับ
    ผลดีก่อนแล้วกัน
    1.เอาราคา LPG ที่ถูกกว่าไปชดเชยกับราคาดีเซลที่แพงกว่ามาก คิดแบบขี้เหร่ประหยัดไปกิโลเมตรละ 50 สตางค์ ที่ราคาดีเซล 24-28 บาท และ LPG ราคา 11-12 บาท แต่ถ้าราคาดีเซลประมาณ 18 บาท และแก๊ส 11-12 บาท ก็จะมีค่าใช้จ่ายแบบเท่าทุน ซึ่งเป็นไปได้ยากเพราะราคาน้ำมันมีแต่แพงขึ้นครับ (รถผมใช้ร่วมดีเซลมาได้แสนกิโลแล้วครับ)
    2.พลังงานที่มากกว่าแม้เพียงนิดเดียวเท่านั้นก็สามารถเพิ่มม้าให้เพิ่มขึ้นระดับ 30 แรงขึ้น (คะเนจากความแรงของรถที่เพิ่มขึ้น)
    3.ความสะอาดของเครื่องยนต์มีมากขึ้น เขม่าดำลดลง ทำให้น้ำมันเครื่องใสได้นานกว่าและยืดระยะเวลาในการเปลี่ยนถ่ายออกไปมากกว่าเดิม(น้ำมันเครื่องครั้งที่แล้วใช้เซมิของบางจากใช้ไป 20000 โลเต็มๆพร้อมกรองก็ไม่ได้เปลี่ยน ถ่ายออกมาดูเด็กบอกว่าสภาพยังดีอยู่พี่ และตอนนี้เปลี่ยนใหม่ใช้มาเกือบ 5000 โลชักดูยังใสอยู่ครับ)
    4.เขม่าสะสมในแคตตาไล้ติกน้อยมากทำให้อายุการใช้งานนานขึ้นกว่าเดิม
    5.หลุดพ้นกับความรู้สึกเดิมๆกับเครื่องดีเซล (คันเร่งมันเบาขึ้น แตะเบาๆ ลดการปวดขาได้บ้างครับ)
    ข้อเสียกันบ้าง
    1.ทางด้านจิตใจก่อนเลย มันจะอันตรายไหม จะระเบิดหรึอเปล่า เครื่องจะพังไหมได้ข่าวว่าพังกันมาหลายคันแล้ว ประกันจะหมดหรือเปล่า ความสึกหรอล่ะ เมียจะกลัวไหม จะประหยัดได้จริงเหรอ
    2.ทางด้านเศรษฐกิจถ้าติดตั้งกันมากๆ จะทำให้บริษัทผู้ผลิตน้ำมันศูนย์เสียรายได้และกำไรจากการขายน้ำมันมากขึ้นครับ ซึ่งมันไม่แฟร์เลยกับคนไทยที่ใช้น้ำมันราคาขนาดนี้
    3.มีต้นทุนการติดตั้งเป็นหลักหมื่น
    4.มีการเจาะยึดต่อเติมจากรถคันงามของเรา
    5.มีกฏหมายเข้ามาเกี่ยวข้อง ต้องแจ้งขนส่ง และแจ้งประกัน

User ID
    11715
    Status
    โพส
    549

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Eszo ดูโพส
    ขอเพิ่มอีกเรื่องครับ เรื่องความประหยัดน้ำมัน

การใช้แก๊สร่วมดีเซล แน่นอนว่าจะใช้น้ำมันน้อยลง ทำให้เห็นอัตราการสิ้นเปลืองน้ำมันกิโลเมตรต่อลิตรน้อยลง

ที่ผมอย่างให้พิจารณาคือค่าใช้จ่ายต่อกิโลเมตรครับ อย่าลืมว่าแม้เราจะใช้น้ำมันน้อยลงแต่เราก็ต้องจ่ายเงินเติมแก๊สด้วยนะครับ

ขอยกตัวอย่างเช่น
    น้ำมันลิตรละ 28.96 บาท แก๊สแอลพีจีลิตรละ 12.00 บาท รถวิ่ง 850 กิโลเมตร
    -ใช้น้ำมันอย่างเดียว 65 ลิตร ดังนั้นคชจ./ลิตร คือ (65*28.96)/850 = 2.21 บาท
    -ใช้น้ำมัน+แก๊ส ใช้น้ำมัน 41 ลิตร ใช้แก๊ส 22 ลิตร ดังนั้นคชจ./ลิตร คือ ((41*28.96)+(22*12))/850 = 1.70 บาท
    จากตัวอย่างเมื่อใช้แก๊สร่วมดีเซลจะประหยัดได้ 18.66 %
    *อ้างอิงตัวเลขอัตราการสิ้นเปลืองน้ำมัน/แก๊ส จากกระทู้ http://www.thaitritonclub.com/forum/...ead.php?t=4220 ความเห็นที่ 19

หากราคาน้ำมันราคาลิตรละ 31.56 บาท ราคาแก๊สคงที่ จะประหยัดได้ 24.05%

ขอสรุปว่าการใช้ระบบร่วมจะมีผลประหยัดมากขึ้นเมื่อราคาน้ำมันมีราคาสูงขึ้นขณะที่ราคาแก๊สคงที่ เพราะฉะนั้นเมื่อเราใช้ระบบร่วมเราต้องมีตัวเลขต่างๆด้วยครับว่า เมื่อราคาน้ำมันราคาเท่าไหร่ที่เราไม่จำเป็นต้องเติมแก๊ส

ตอนนี้ความประหยัดที่ทำได้ดีที่สุด ที่ความเร็ว 100-110 ในระยะทางไกลๆ
    ได้ความประหยัดดีเซล 18.39 กม./ลิตร และแก๊ส LPG 28.3 กม./ลิตร
    ส่วนราคาต่อกิโลเมตรคิดเทียบได้เลยครับกับราคาที่แปรผันไปครับ
    ส่วนถ้าวิ่งในเมืองก็จะ 14.5-15 กม./ลิตรครับ
    สิ่งสำคัญขึ้นอยู่กับการติดตั้งและเทคนิควิธีการปรับจูนครับและยังมีรายระเอียดที่ต่างกันไปของรถแต่ระรุ่นครับ

User ID
    957
    Status
    โพส
    3,555

จัดไปครับถ้าใจรักความประหยัด อิอิ ขับเยอะยังไงติดมาก็คุ้มครับ รถผมถ้าต้องการประหยัดเหมือนเดิม สงสัยต้องหันกลับมาใช้ยางเดิมๆหน้าเล็กๆแก้มสูงๆกันละครับงานนี้ เหอะๆ

User ID
    9335
    Status
    โพส
    1,024

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Aong_Chelsea ดูโพส
    ปูเสื่อรอคับ เก็บข้อมูลไปยื่น ครม ก่อนจร้าาาาา
    อ้าวตาอ๋อง....ประกันเครื่องหมดหรือยังครับ
    ...แล้ว...ครม...จะอนุมัติค่านมน้อง....มีน....ให้ไหมครับ...คริ..คริ..

User ID
    4046
    Status
    โพส
    132

วันนี้ขอเข้ามารับทราบข้อมูลดีๆด้วยครับ ผมกำลังจะหาที่ติดแบบนี้
    จะใช้ชื่อน้ากาโม่อ้างอิงกับอาจารย์ต้นได้ไหมครับ
    แล้วมาตรฐานเป็นงัย เท่าเดิมมั้ยครับ
    ผมอยากทราบจริงๆ ตอนนี้วิ่งรถเติมน้ำมันวันละไม่ต่ำกว่า 8-900 บาท วิ่งทุกวัน
    ไม่มีวันหยุดเลยครับ

User ID
    4046
    Status
    โพส
    132

อยากติดแก๊สสสสสสสสสสสสสสสสสสสสส

User ID
    9735
    Status
    โพส
    66

ขอบคุณครับสำหรับข้อมูลดีๆ
    มีข้อสงสัยนิดนึงครับ
    ในการเติมน้ำมันเต็มถังแก๊สเต็มถังตามตัวอย่างนะครับ

ไม่ทราบว่ากว่าน้ำมันจะหมดถัง เราจะต้องเติมแก๊สกี่ถังครับ เนื่องจากอยากทราบว่า ในน้ำมันหนึ่งถังบวกกับแก๊สกี่รอบ รถจะวิ่งได่ระยะทางเท่าไร เอาความเร็วแบบบ้านๆ ประมาณร้อยเดียวครับ
    ขอบคุณครับ

Moderator TTC-Member รูปส่วนตัว Kamo_007
    User ID
    11
    Status
    โพส
    1,911

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ klongla ดูโพส
    วันนี้ขอเข้ามารับทราบข้อมูลดีๆด้วยครับ ผมกำลังจะหาที่ติดแบบนี้
    จะใช้ชื่อน้ากาโม่อ้างอิงกับอาจารย์ต้นได้ไหมครับ
    แล้วมาตรฐานเป็นงัย เท่าเดิมมั้ยครับ
    ผมอยากทราบจริงๆ ตอนนี้วิ่งรถเติมน้ำมันวันละไม่ต่ำกว่า 8-900 บาท วิ่งทุกวัน
    ไม่มีวันหยุดเลยครับ
    อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ klongla ดูโพส
    อยากติดแก๊สสสสสสสสสสสสสสสสสสสสส
    ติดต่อได้ที่เบอร์โทร ที่ลงไว้ได้เลยครับ บอกว่าจากเวปไทรตั้นน่ะครับ
    ตนจะดีตนจะชั่วอยู่ที่ตัวทำ ตนจะสูงตนจะต่ำอยู่ที่ทำตัว

User ID
    11715
    Status
    โพส
    549

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ stoof ดูโพส
    ขอบคุณครับสำหรับข้อมูลดีๆ
    มีข้อสงสัยนิดนึงครับ
    ในการเติมน้ำมันเต็มถังแก๊สเต็มถังตามตัวอย่างนะครับ

ไม่ทราบว่ากว่าน้ำมันจะหมดถัง เราจะต้องเติมแก๊สกี่ถังครับ เนื่องจากอยากทราบว่า ในน้ำมันหนึ่งถังบวกกับแก๊สกี่รอบ รถจะวิ่งได่ระยะทางเท่าไร เอาความเร็วแบบบ้านๆ ประมาณร้อยเดียวครับ
    ขอบคุณครับ
    ให้ข้อมูลครับ สำหรับไทรตั้นเติมเต็มถังจนไฟโชว์ มันจะเติมน้ำมันประมาณ 62 ลิตร ดังนั้นถ้าใช้ร่วม LPG ที่ 18 กม./ลิตร = 18X62 = 1116 กิโลเมตร เช่นเดียวกันกับ GAS 28 กม./ลิตร = 1116 หาร 28 เท่ากับใช้ GAS 39.85 ลิตร
    ความเร็วประมาณ 110 ได้ค่าที่ดีที่สุดเท่านี้นะตอนนี้ครับ จะเห็นได้ว่าถังแก๊สที่จะติดตั้งไม่จำเป็นต้องใหญ่มากเป็นการแบกน้ำหนักวิ่งตลอดเวลาครับ

User ID
    11715
    Status
    โพส
    549

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Kamo_007 ดูโพส
    ติดต่อได้ที่เบอร์โทร ที่ลงไว้ได้เลยครับ บอกว่าจากเวปไทรตั้นน่ะครับ
    ขอบคุณคุณกาโม่ครับที่ให้เบอร์เพื่อนๆ ผมเองไม่ได้ลงไว้ สำหรับเพื่อนสมาชิกท่านใดที่ต้องการข้อมูลโทรมาได้นะครับ หรือถ้ามีปัญหาอะไรก็ปรึกษาได้ ผมเองไม่ค่อยอมภูมิเท่าไหร่ จากการที่หมกมุ่นอยู่กับการหาทางประหยัดโดยใช้เชื้อเพลิงร่วมกับดีเซลมา 2 ปีกว่า ลองหลายต่อหลายสูตรแล้ว (คิดเองนะ) ประสบการที่มีก็สามารถถ่ายทอดพอได้บ้างครับ ตอนนี้ได้ใช้ร่วมทั้ง Oxy-Hydrogen + Lpg +Diesel จนได้ผลการใช้งานตามที่ให้ข้อมูลไว้ครับ ส่วนอนาคตจะใช้ Oxy-Hydrogen + Diesel ให้ได้คุ้มค่าที่สุดครับเพราะมีต้นทุนต่ำที่สุด ซึ่งตอนนี้ก็ใช้สูตรลดน้ำมันกันตั้งแต่เริ่มสตาร์ทเครื่องยนต์เลยครับ เราเอา Hydrogen ที่ผลิตได้ไปชดเชย แต่เมื่อใช้งานรอบเครื่องประมาณ 1500-1800 รอบ ในขณะที่ Hydrogen เริ่มน้อยลงในสัดส่วนของเชื้อเพลิง สวิทก็เริ่มทำงานโดย Lpg ค่อยๆเริ่มเข้าไปตามการจูนที่เราปรับไว้ กำลังเครื่องยนต์ก็จะเพิ่มขึ้นอีกมากครับ
    แต่เราจะเน้นประหยัดแบบพอเพียงครับ ถามว่าแรงเท่าพ่วงกล่องได้ไหม อันนี้ลองถามคุณกาโม่ดู แต่ประหยัดตังค์กว่าแน่ๆ (กำลังหาหนทางประหยัดให้ได้มากสำหรับรถที่ใช้ในเมืองที่การจราจรติดขัดเสียเป็นส่วนใหญ่) สำหรับคุณกาโม่...

Moderator TTC-Member รูปส่วนตัว Kamo_007
    User ID
    11
    Status
    โพส
    1,911

[QUOTE=TON_GAS;303718]
    อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ TON_GAS ดูโพส
    ขอบคุณคุณกาโม่ครับที่ให้เบอร์เพื่อนๆ ผมเองไม่ได้ลงไว้ สำหรับเพื่อนสมาชิกท่านใดที่ต้องการข้อมูลโทรมาได้นะครับ หรือถ้ามีปัญหาอะไรก็ปรึกษาได้ ผมเองไม่ค่อยอมภูมิเท่าไหร่ จากการที่หมกมุ่นอยู่กับการหาทางประหยัดโดยใช้เชื้อเพลิงร่วมกับดีเซลมา 2 ปีกว่า ลองหลายต่อหลายสูตรแล้ว (คิดเองนะ) ประสบการที่มีก็สามารถถ่ายทอดพอได้บ้างครับ ตอนนี้ได้ใช้ร่วมทั้ง Oxy-Hydrogen + Lpg +Diesel จนได้ผลการใช้งานตามที่ให้ข้อมูลไว้ครับ ส่วนอนาคตจะใช้ Oxy-Hydrogen + Diesel ให้ได้คุ้มค่าที่สุดครับเพราะมีต้นทุนต่ำที่สุด ซึ่งตอนนี้ก็ใช้สูตรประหยัดกันตั้งแต่เริ่มสตาร์ทเครื่องยนต์เลยครับ เราเอา Hydrogen ที่ผลิตได้ไปช่วย แต่เมื่อใช้งานรอบเครื่องประมาณ 1500-1800 รอบ ในขณะที่ Hydrogen เริ่มน้อยลงในสัดส่วนของเชื้อเพลิง สวิทก็เริ่มทำงานโดย Lpg ค่อยๆเริ่มเข้าไปตามการจูนที่เราปรับไว้ กำลังเครื่องยนต์ก็จะเพิ่มขึ้นอีกมากครับ
    แต่เราจะเน้นประหยัดแบบพอเพียงครับ ถามว่าแรงเท่าพ่วงกล่องได้ไหม อันนี้ลองถามคุณกาโม่ดู แต่ประหยัดตังค์กว่าแน่ๆ (กำลังหาหนทางประหยัดให้ได้มากสำหรับรถที่ใช้ในเมืองที่การจราจรติดขัดเสียเป็นส่วนใหญ่) สำหรับคุณกาโม่..ที่ใช้รถในเมืองเป็นส่วนใหญ่
    *เรื่องความแรงนี่ แรงจริงครับ ออกตัวกับพวกเก๋งเบ็นซิล คัมรี่นี่ไม่ต้องมาหนีเราเลยครับ แล้วตอนที่ขับขึ้นสะพานอุตสาหกรรมนะ กดคันเร่งลงไป พอแก๊สเริ่มจ่ายแล้ว หลังติดเบาะเลยครับ เสียอย่างเดียวคือ ผมใจไม่ถึงเองครับ เพราะต้องการประหยัด ไม่ได้ต้องการแรง ก็เลยยกคันเร่งก่อนครับ
    ตนจะดีตนจะชั่วอยู่ที่ตัวทำ ตนจะสูงตนจะต่ำอยู่ที่ทำตัว

User ID
    5532
    Status
    โพส
    243

ถ้ารถที่ถอดแคตมาจะได้กลิ่นไอเสียรุนแรงอยู่แล้ว ถ้ามีแก๊สร่วมด้วยจะได้กลิ่นแก๊สออกมาด้วยไหม
    และถ้าติดตั้งระบบแก๊สจะต้องไปแจ้งขนส่งกับประกันด้วยรึเปล่าครับ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Kamo_007 : 06-05-2010 เมื่อ 08:25

Modereter TTC-Member รูปส่วนตัว Alongkorn
    User ID
    4
    Status
    โพส
    2,019

รถที่ถอกแคทออกกลิ่นไอเสียจะแรงใกล้เคียงกับเครื่องรุ่นเก่า
    วิธีแก้ไขให้อุด Egr กลิ่นจะหายไปกว่าครึ่งครับ
    Tel : 089-8456929
    E-mail : al.vatanasuk@gmail.com

User ID
    11
    Status
    โพส
    1,911

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ plus8592 ดูโพส
    ถ้ารถที่ถอดแคตมาจะได้กลิ่นไอเสียรุนแรงอยู่แล้ว ถ้ามีแก๊สร่วมด้วยจะได้กลิ่นแก๊สออกมาด้วยไหม
    และถ้าติดตั้งระบบแก๊สจะต้องไปแจ้งขนส่งกับประกันด้วยรึเปล่าครับ
    คำถามแรกป๋าอลงค์กรณ์ตอบไปแล้ว
    ข้อที่สองเรื่องการแจ้งขนส่ง อันนี้ตามกฏหมายต้องแจ้งครับ โดยนำรถพร้อมเอกสารที่เกี่ยวข้อง
    พร้อมนำรถไปที่ขนส่งเขตใหนก็ได้ เสียค่าธรรมเนียม 150 บาทครับ

User ID
    4046
    Status
    โพส
    132

แล้วของจารย์ต้น มีใบวิศวะไหมครับ
    พอดีเพื่อนบอกว่า ร้านทั่วไปจะมีใบรับประกัน กับออกใบวิศวให้อ่ะครับ
    ตอนนี้มีร้านทำที่อุดมสุข 36 รับติดดีเซลด้วย

ระบบมิกซ์ 20000 ระบบ หัวฉีด 30000 ครับ รายละเอียดผมกำลังจะไปถามเร็วๆนี้
    แล้วจะส่งข่าวนะครับ

User ID
    5532
    Status
    โพส
    243

ถ้าเปรียบเทียบระหว่างการใช้งานที่ความเร็วเฉลี่ย 110 km/hr กินอยู่ 14 km/lite ( Plus4D 2,500 Auto ) ใช้งานเดือนละ 5,000 km ครับ
    1. ดีเซล + แก๊ส ถังเล็กสุดที่มีขนาดเท่าไหร่ครับติดใต้ท้องรถ
    2. ดีเซล + ไฮดรอเจน ราคาเท่าไรครับ
    โดยการใช้งานอยู่กรุงเทพกับสมุทรปราการ(บางนาตราด) เน้นความประหยัดที่ค่าน้ำมันดีเซล ไม่ห่วงเรื่องการดูแลระบบบ่อยๆนะครับ เพราะเห็นไฮโดรเจนไม่มีค่าใช้จ่ายในการใข้งานครับ

User ID
    11715
    Status
    โพส
    549

ถังเล็กสุด 25 ลิตรที่ใช้ในรถตุ๊กตุ๊ก ใช้ร่วมได้ประมาณ 500-600 โลครับ
    ส่วนค่าติดตั้ง HHO+Diesel ประมาณหมื่นกว่าบาท โทรสอบถามได้ครับ ยินดีบริการชาวไทรตั้นคลับ..
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Kamo_007 : 11-05-2010 เมื่อ 15:09

User ID
    11
    Status
    โพส
    1,911

นำผลการวิ่งในทางพิเศษกาญจนา เมืื่อวันอาทิตย์ ที่ผ่านมาขณะเดินทางไปงานปลูกป่าชายเลนครับ ไปคนเดียว ขับได้ความเร็วที่กำหนดที่ 100 แล้วก็กดรีเซ็ท Rv รอสักพักจะได้ระยะทางต่อการใช้นำ้มันขึ้นมาครับ แต่พอชะลอรถจอดเพื่อถ่ายภาพ ความเร็วเฉลี่ยก็เลยลดลงมาด้วยครับ แต่ก็ได้ระยะทางต่อลิตรที่น่าพอใจครับ

หน้า 6 จากทั้งหมด 36 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้