สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 6 จากทั้งหมด 6

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    14666
    Status
    โพส
    28

มาตรฐาน จะอุด Egr ด้วยตนเอง มีคำถามช่วยตอบหน่อย

ผมใช้ Plus Auto M10

1. ถ้าจะอุดเองนี่ มีข้อควรระวังตรงไหนบ้าง
    2. เวลาอุด อุดตอนเครื่องเย็นหรือเครื่องอุ่นๆ (เย็นแบบไม่ได้สตราท)
    3. ประเก็นคืออะไร (ขอรูปด้วยคราบ ม่ายใช่ช่าง อ่านเจอคำว่าประเก็น ไม่รู้จัก)3
    4. ประเก็นใส่ด้านไหนของแผ่นอุด ด้านที่ติดกับตัวเครื่อง หรือ ด้านที่ติดกับมอเตอร์
    5. ประแจแบบบล๊อค นี่หน้าตาเป็นอย่างไร
    6. ถ้าใส่ไม่แน่นแล้ว รั่ว มีปัญหาอะไรไหม มีวิธีตรวจสอบรอบรั่วอย่างไร

ขอความกรุณาด้วยคาบ

สมาชิกถาวร : TTC00445 TTC-Member
    User ID
    4102
    Status
    โพส
    7,688

มาตรฐาน Re: จะอุด Egr ด้วยตนเอง มีคำถามช่วยตอบหน่อย

ลองศึกษาดูครับ ผมอธิบายอาจไม่เข้าใจเท่าน้าอ่านเอง อิอิ
    http://www.thaitritonclub.com/forum/...ad.php?t=22030

User ID
    14666
    Status
    โพส
    28

มาตรฐาน Re: จะอุด Egr ด้วยตนเอง มีคำถามช่วยตอบหน่อย

กระทู้ที่ท่านให้มา ผมอ่านแล้วครับ อย่างที่ถาม เกี่ยวกับคำศัพท์บางคำ ผมไม่รู้จัก ซีน ประเก็น หน้าตามันเป็นไงเนี่ย

User ID
    8877
    Status
    โพส
    134

ซีล คือวัสดุป้องกันการรั่วซึมของของเหลว ส่วนมากจะทำด้วยวัสดุยาง เช่นซีลปั้มน้ำ ซีลอ่างน้ำมันเครื่อง ซีลห้องเกียร์ เป็นต้น รูปแบบมักเป็นเส้นวงกลมหรือรูปทรงตามลักษณะของต้นแบบที่จะใช้
    ส่วนประเก็น จุดประสงค์การใช้งานเหมือนซีล แต่วัสดุมักทำจากวัสดุทนความร้อนสูง เช่นเหล็ก อลูมิเนียม กระดาษผสมอลูมิเนียม หรือกาวเคมี การใช้งานของทั้งซีลและประเก็น ใช้คั่นกลางระหว่างวัตถุที่ผิวเรียบหรือไม่เรียบก็ได้ เผื่อไม่ให้มีของเหลวหรืออากาศเล็ดลอดรั่วซึมออกมา

TTC-2028 TTC-Member
    User ID
    13783
    Status
    โพส
    792

น้า จขกท. ผมว่าน้าไปจ้างช่างเค้าทำดีกว่านะ เพราะถ้าน้าไม่รู้อะไรเกี่ยวกับเครื่องเลย (เป็นแค่ความคิดเห็นนะครับเพราะว่าไหนจะค่าเครื่องมือ รึเรื่องของความรู้ทางด้านช่างด้วย อย่าโกรธกันนะครับ)

TTC-00043 TTC-Member
    User ID
    224
    Status
    โพส
    2,203

ถ้าน้าไม่รู้จักเครื่องมือต่างๆที่กล่าวมาเลย ผมแนะนำให้น้าไปให้ช่าง หรือคนรู้จักที่พอจะทำได้ทำดีกว่าครับ เพราะ ถึงอุดegr มันจะไม่ยากเท่าไร แต่ถ้าเกิดมันผิดพลาดอะไรขึ้นมา มันจะไม่คุ้ม อย่างเช่น น้าไม่รู้จักประแจบล๊อค เวลาน้าขันน๊อต ตัวมันนิดเดียว น้าจะกะน้ำหนักมืออย่างไร หย่อนไปก็ไม่แน่นอาจจะรั่ว ตึงไปน๊อตขาด งานเข้าเลย เพราะฉะนั้น ตอนนี้น้ายังไม่รู้อะไรมาก ก็อาศัยดูและซักถามและจำวิธีการจากผู้รู้ก่อนดีกว่าครับ ศึกษาบ่อยๆเดี๋ยวก็เก่งเอง

ข้อมูลกระทู้