หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 20 จากทั้งหมด 33

กระทู้: Diy กล้องมองหลัง p4d ในที่สุดก็มั่วจนเกือบสำเร็จ |||||||||||/\/\/\/\||||--

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    27081
    Status
    โพส
    3,110

มาตรฐาน Diy กล้องมองหลัง p4d ในที่สุดก็มั่วจนเกือบสำเร็จ |||||||||||/\/\/\/\||||--

หลังจากงมโข่งหาวิธีแงะคอนโซนหน้าอยู่ตั้งนาน
    ในที่สุดก็ได้ฤกษ์เบิกดิถี ในการต่อชนวนระเบิด เจ้ยย! ไม่ใช่ครับ
    ในการต่อสายไฟ...ติดกล้องท้ายมองเวลาถอย
    เพราะเดินสายไฟทิ้งไว้จะสองอาทิตย์แล้ว
    ด้วยกิจการงานจึงไม่มีเวลา (ข้ออ้าง จริงๆ คือถอดคอนโซนไม่ได้ครับ)

ชื่อ:  IMG_6767.jpg
ครั้ง: 7504
ขนาด:  199.1 กิโลไบต์

ไม่ต้องเจาะครับ ใส่กันรูนี้เลย (ผมเชื่อว่าน้าๆ มีต้องคำถาม)

ชื่อ:  IMG_6786.jpg
ครั้ง: 8170
ขนาด:  171.0 กิโลไบต์

กล้องตัวละ ๓๕๐ บาท มีที่เจาะรูให้อย่างดี(แต่ไม่ได้ใช้เพราะไม่มีสว่าน..อิอิ)
    สาย JAV เอ้ย! AV ยาวจากท้ายรถถึงหน้าจอพลัสพอดีเป๊!!!
    ถ้าใครคิดติดกล้องไว้กระจกด้านซ้ายคนขับหมดสิทธิ์ครับ...หาทางต่อสายเอง
    (ตอนแรกนึกว่าสายจะยาวไม่พอ..ไม่อยากบอกว่าผมซื้อหัวต่อมาแล้วด้วย แต่ไม่ได้ใช้)

ชื่อ:  IMG_6788.jpg
ครั้ง: 7184
ขนาด:  198.2 กิโลไบต์
    ซื้อมาสองอัน เพราะเห็นว่าถูกหรือด้วยเพราะความโลภกันแน่ (จริงๆ ใช้แค่ตัวเดียว)

ชื่อ:  IMG_6765.jpg
ครั้ง: 7088
ขนาด:  199.6 กิโลไบต์
    ผมเองครับ ช่างจบจากมหาวิทยาลัยวิศวะกรรมกรศาสตร์

ชื่อ:  IMG_6750.jpg
ครั้ง: 7113
ขนาด:  197.1 กิโลไบต์
    ชื่อ:  IMG_6752.jpg
ครั้ง: 7044
ขนาด:  192.2 กิโลไบต์
    เริ่มพัง! เจ้ย..รื้อกันเถอะครับ
    ดูสิๆ เจ้าเหมียวไม่ช่วยไร นั่งตาขวางดูอย่างเดียวเลยตัวเทอ..

ชื่อ:  IMG_6761.jpg
ครั้ง: 7397
ขนาด:  199.5 กิโลไบต์
    ว่างครับ...ถอดกรองแอร์ออกมาดูเล่นๆ เผื่อคราหน้าจะได้ถอดเองได้
    (ไม่อยากบอกว่า ตอนใส่กรองแอร์ ช่าง 0 ขันน๊อตผมหวานไป 2 ด้วย เจี๊ย.ก.หวานแบบขันไม่ได้เลย
    ต้องหาคีมมาหนีบตัวยึดที่เป็นตัวเมีย แต่ตอนนี้ไม่มีคีม เลยขันแค่ 2 ตัวไปก่อน)
    น้องเหมียวมาช่วยเช็คสภาพกรองแอร์หลังจากติดไปได้ไม่ถึงสองเดือนดีครับ
    โดเรม่อนไม่สนใจ ยิ้ม..อย่างเดียวนิ

ชื่อ:  IMG_6759.jpg
ครั้ง: 7505
ขนาด:  193.1 กิโลไบต์
    ไงครับฝุ่นกับรถเพิ่งซื้อเมื่อต้นมกราคมปี 555 เอง!
    มิน่า ช่างแอร์ร๊วยรวย

ชื่อ:  IMG_6753.jpg
ครั้ง: 6910
ขนาด:  185.7 กิโลไบต์
    ไม่ช่วยไร..ก็นั่งเฝ้าจอไปนะตัวเทอ....

ชื่อ:  IMG_6751.jpg
ครั้ง: 8299
ขนาด:  194.3 กิโลไบต์
    สายไฟนี่ เหลือจากเดินระบบให้ลูกค้าครับ ๕๕๕
    มีฉนวนหุ้มหนาดี ที่สำคัีญมีสายไฟหลายคู่สายเผื่อไว้ทำอย่างอื่น
    อีกอย่างคือฟรี! ครับ
    เสียอย่างเดียวคือเป็นสีขาว
    ผมใช้เทปพันสายไฟพันกับสายนำสัญญาญ AV กล้อง
    เดินลัดเลาะผ่านปากซอยใต้ท้องรถ ไปโผล่ในห้องเครื่อง
    บางช่วงใส่ท่อกระดูกงูที่เหลือๆ จากการทำคอมพ์ (อีกแระ ไม่ลงทุนเลยนิ)
    แล้วมุดเข้ารูสายไฟ (กว่าจะมุดได้) โผล่ออกใต้ช่องแอร์ จากนั้นมุดขึ้น
    ไปถึงจอพอดี...

ชื่อ:  IMG_6754.jpg
ครั้ง: 7439
ขนาด:  181.6 กิโลไบต์
    เดินไฟขั้วบวกจากขั้วช่องเสียบ๊ะหรี่ครับ
    (จริงๆ น่าขอเปลี่ยนเป็นนาฬิกาติดรถตัวเล็กๆ ก็ยังดี ให้มาทำไมนู๋ไม่สูบอ่ะ..)

คือผมทำสวิทย์แบบว่าๆๆ
    เข้าเกียร์ถอดแล้วกล้องติด
    และก็กดสวิทย์แล้วติดเลย ไม่ว่าอยู่เกียร์อะไร

ชื่อ:  IMG_6756.jpg
ครั้ง: 7250
ขนาด:  189.5 กิโลไบต์
    สวิทย์ของเหลือๆ จากทำหุ่นยนต์ให้ท้องฟ้าจำลอง
    รื้อเจอในกล่องเครื่องมือ (ไม่อยากบอกว่าตอนนู้ทำหุ่นฯให้ท้องฟ้าจำลอง นับอายุร่วมๆ ๘ ปีแล้วววววว)

ชื่อ:  IMG_6760.jpg
ครั้ง: 7036
ขนาด:  163.4 กิโลไบต์
    พังครับพัง เจ้ย รื้อครับรื้อ จะได้เดินสายไฟสะดวกๆ

ชื่อ:  IMG_6775.jpg
ครั้ง: 9113
ขนาด:  187.6 กิโลไบต์
    เสร็จแล้วก็เทส เทส หนึ่ง สอง ทรู๊ ทรู๊....
    ผลเป็นที่น่าพอใน เกินราคากล้องครับ ๕๕๕
    เปิดปุ๊บกล้องติดไ่มเกิน 1.75.3254978 วินาทีครับ
    ทดลองเปิดตลอดการเดินทาง
    ขับไปสุขุมวิท ไปวางรถเบิด เจ้ยย..ไปทำธุระ
    แล้วก็วนไปราม ตามไปด้วยแถวๆ หมู่บ้านนักกีฬา

ชื่อ:  IMG_6773.jpg
ครั้ง: 6973
ขนาด:  175.5 กิโลไบต์
    มองเป็นกระจกหลังได้เลย
    แต่ระยะอาจงงงงงวยนิดนึงนะครับ

ชื่อ:  IMG_6785.jpg
ครั้ง: 7163
ขนาด:  99.6 กิโลไบต์
    กลับมาจอดที่ประจำก็ค่ำมืด
    ไฟอินฟาเรด พอใช้ได้ แม้ว่าจะมีแสงแฟจากไฟส่องทะเบียนนิดๆ
    ผมลองทำหูด เจ้ย ฮู๊ด ไปบังแสง ปรากฏว่า มืดตึ๊บบ! ครับ งง..ง

ผมคิดว่าไฟอินฟาเรตกล้องจะทำงานเมื่อแสงน้อย เห็นมีเซนเซอร์ปิดเปิดตามแสงอยู่

การบังหูด จะช่วยกันแสงแฟด้านบนจากไฟส่องทะเบียน
    (อาฆาตไว้ก่อนค่อยไปหาคำตอบครับ)

แต่มีสิ่งหนึ่งที่ผมยังทำไม่เสร็จก็คือ

แกะไฟท้ายไม่ออกครับ !!!

ระบบเข้าเกียร์ถอยหลังแล้วกล้องติดเลยไม่สำเร็จ
    ไม่ทราบว่านอกจากถอดน๊อต 2 ตัวที่ไฟท้ายแล้วต้องดึงออกยังไงหรอครับ
    ขอบคุณครับ

มีน้าท่านนึง PM ถามวิธีต่อไฟ
    ผมมั่วดังนี้ครับ ^^

V
    V
    ไฟล์แนบขึ้นมาซ้ำซ้อน งงครับหาที่ลบไม่เจอ

Attached Images Attached Images      
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย iamday : 20-02-2012 เมื่อ 13:50

User ID
    19396
    Status
    โพส
    106

มาตรฐาน ตอบ: Diy กล้องมองหลัง p4d ในที่สุดก็มั่วจนเกือบสำเร็จ |||||||||||/\/\/\/\||||--

ดีครับ กำลังอยากได้เลย

สมาชิกถาวร : TTC-01415 TTC-Member
    User ID
    11250
    Status
    โพส
    517

มาตรฐาน ตอบ: Diy กล้องมองหลัง p4d ในที่สุดก็มั่วจนเกือบสำเร็จ |||||||||||/\/\/\/\||||--

--ขอวิธีครอบจอครอบ +จอพลัว ด้วยครับ

User ID
    21151
    Status
    โพส
    482

น้าครับถ้าฝากเป็นธุระซื้อกล่องคิดเท่าไรครับ

User ID
    27081
    Status
    โพส
    3,110

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ TritonRider ดูโพส
    --ขอวิธีครอบจอครอบ +จอพลัว ด้วยครับ
    วิธีถอดหรอครับ
    ผมเองไม่ใช่ช่างรถยนต์ ก็ถามๆ จากพี่ๆ น้าๆ ในนี้แหละครับ ^^
    http://www.thaitritonclub.com/forum/...ad.php?t=38613

User ID
    27081
    Status
    โพส
    3,110

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ konkan ดูโพส
    น้าครับถ้าฝากเป็นธุระซื้อกล่องคิดเท่าไรครับ
    คืนวันเสาร์ผมชอบไปเดินคลองถมเล่นบ่อยๆ
    เดินไปเจอเขาวางขายข้างถนน
    เห็นน่าสนใจเลยถามราคา เชื่อมั้ยครับคืนนั้นเองผมเดินไปถามร้านข้างในที่ติดแอร์
    กล้องรุ่นเดียวกันเป๊ ขายอยู่พันสองครับ

ตอนแรกผมใจหาย เฮ้ย..กล้องพังโดนหรอกหรือเปล่าว้า..โลภเห็นว่าถูกเวอร์เลยซื้อมาตั้งสองอันด้วย ๕๕๕

กลับถึงบ้านก็ร่วมๆ ตีหนึ่ง หาอแดปเตอร์ 12v รีบต่อ tv ดู ค่อยยังชั่วใช้ได้ทั้งสองอัน

แต่ผมดันขันเกลียวหวานไปอันนึง เพราะใส่ท้ายรถลองขันเข้าขันออกมากไปหน่อย

ไปซื้อตอนนี้ คาดว่าคงไม่มีมาขายราคานี้อีกแล้วหล่ะครับ ^^

TTC-0842 TTC-Member
    User ID
    9006
    Status
    โพส
    814

ไฟท้ายถอดน๊อต2ตัวแล้วดึงถอยหลังครับ ห้ามง้างนะครับขอเตือน!!!!!!!!!!!!

TTC-0842 TTC-Member
    User ID
    9006
    Status
    โพส
    814

แต่กล้องราคาถูกมากเลยครับ น่าสนใจ
    ขนาดผมเป็นช่างไปซื้้อร้านส่งยังได้1200เลยครับ

User ID
    27081
    Status
    โพส
    3,110

ผมก็ลองดึงถอยหลังแล้วน่ะครับ แน่นมากกก
    แงะไลเนอร์ดูว่านอกจากน๊อตสองตัวแล้วยังต้องไขตรงไหนอีกหรือเปล่า แต่ดูแล้วก็ไม่มี
    เกือบจะง้างลองดูแล้วครับ แค่ออกแรงนิดๆ แต่ไม่ออก เลยอาฆาตไว้ก่อน
    มาถามพี่ๆ ในบอร์ดดูก่อนครับ
    เดี๋ยวไปลองดูใหม่ครับ
    ขอบคุณครับ

User ID
    27081
    Status
    โพส
    3,110

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ tritondum ดูโพส
    แต่กล้องราคาถูกมากเลยครับ น่าสนใจ
    ขนาดผมเป็นช่างไปซื้้อร้านส่งยังได้1200เลยครับ
    เขาวางขาย ห้าหกกล่องเอง
    ผมถามพี่เีค้าทำไมขายถูกจัง กล้องพังหรือเปล่า
    เขาบอกว่าไม่พัง มีลูกค้า ไฮโซมาติดเครื่องเสียงแล้วเขาแถม แต่ลูกค้าไม่เอา
    เขาก็เลยเอามาขาย มีเท่านี้หมดแล้วหมดเลยครับ

User ID
    27135
    Status
    โพส
    103

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ iamday ดูโพส
    ผมก็ลองดึงถอยหลังแล้วน่ะครับ แน่นมากกก
    แงะไลเนอร์ดูว่านอกจากน๊อตสองตัวแล้วยังต้องไขตรงไหนอีกหรือเปล่า แต่ดูแล้วก็ไม่มี
    เกือบจะง้างลองดูแล้วครับ แค่ออกแรงนิดๆ แต่ไม่ออก เลยอาฆาตไว้ก่อน
    มาถามพี่ๆ ในบอร์ดดูก่อนครับ
    เดี๋ยวไปลองดูใหม่ครับ
    ขอบคุณครับ
    ก็ถอดน๊อตแค่สองตัวนะ
    ให้ยืนอยุ่ด้านท้ายรถ เอามือนาบไฟท้ายทางด้านข้าง แล้วดึงเข้าหาตัวตรงๆ ครับ

User ID
    14262
    Status
    โพส
    143

น้าแล้วตัวที่มันหวานนะ ขายมั้ย อยากได้ค่ะ

User ID
    27081
    Status
    โพส
    3,110

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ maleena ดูโพส
    น้าแล้วตัวที่มันหวานนะ ขายมั้ย อยากได้ค่ะ
    จริงๆ ผมน่าซื้อมาสักสามตัว เพราะราคาเท่ากับซื้อร้านทั่วไปตัวเดียวเลย

ส่วนอันที่เหลือผมขอเก็บสำรองไว้เป็นอะไหล่ก่อนครับ ^^
    ขายไปก็ได้ไม่กี่ร้อย เผื่อกล้องอันนี้พังจะได้ไม่เสียตังค์ซื้อใหม่เสียเยอะๆ ครับ ^^"

อ่อ...กล้องมีขายที่คลองถมซีคอนด้วย ผมเคยไปเดินดู ราคาผมว่า ถูกกว่าคลองถมเซ็นเตอร์อะไรนั่นอีกน่ะครับ

User ID
    14262
    Status
    โพส
    143

ค่ะ ยังไงถ้ามีโอกาส ได้มาอีก กระซิบหน่อยนะ
    เพราะคงไม่มีโอกาสไปเดินค่ะ

User ID
    17016
    Status
    โพส
    4,974

เยี่ยมครับ

User ID
    15957
    Status
    โพส
    117

ก็อยากจะติดเหมือนกันอยากจะรื้ออยู่แต่กลัวตอนประกอบเข้าไปอย่างผมก็คงปาเข้าไป10ชั่วโมงแน่เลย...

User ID
    27081
    Status
    โพส
    3,110

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ maleena ดูโพส
    ค่ะ ยังไงถ้ามีโอกาส ได้มาอีก กระซิบหน่อยนะ
    เพราะคงไม่มีโอกาสไปเดินค่ะ
    ฝากเบอร์ไว้หลังไมค์เลยครับ
    ผมจะได้ฝากเบอร์ให้ด้วย
    เผื่อได้ของแล้วจะได้โทรบอกผม
    ผมจะได้ไม่ต้องโทรบอก ^ ^" (พิมพ์เองงงเองครับ)

User ID
    27081
    Status
    โพส
    3,110

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ jelpang ดูโพส
    ก็อยากจะติดเหมือนกันอยากจะรื้ออยู่แต่กลัวตอนประกอบเข้าไปอย่างผมก็คงปาเข้าไป10ชั่วโมงแน่เลย...
    ตอนประกอบเร็วกว่าตอนถอดอีกครับ
    เพราะตอนถอดไม่รู้ว่าต้องดึงตรงไหนก่อน

ส่วนที่ยากที่สุดคือ เดินสายจากท้ายรถครับ ต้องมุดใต้ท้องกันหลังลายเลย ^^

แต่ก็ไม่ยากหรอกครับพอทำเสร็จแล้ว
    ผมตอนแรกก็งมโข่งตั้งนาน แต่พอทำได้ มันก็รู้สึกว่า..เออ..มันก็ไม่ยากเท่าไหร่นะ

ลองดูครับ

User ID
    14262
    Status
    โพส
    143

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ iamday ดูโพส
    ฝากเบอร์ไว้หลังไมค์เลยครับ
    ผมจะได้ฝากเบอร์ให้ด้วย
    เผื่อได้ของแล้วจะได้โทรบอกผม
    ผมจะได้ไม่ต้องโทรบอก ^ ^" (พิมพ์เองงงเองครับ)
    น้า Mail kmaleena@gmail.com

User ID
    212
    Status
    โพส
    227

รูปสวยอธิบายได้สนุกดีครับ
    ..
    ส่วนถอยปุ๊บติดปั๊ปไฟขั้วบวกจากไฟถอยน่าจะต่อตรงเข้ากล้องเลย
    ..
    แล้วเปลี่ยนเป็นสวิตซ์สองทางต่อจากแบตเข้ากล้องแทน
    ..
    ผมคิดว่าน่ะครับ

หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้