สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 13 จากทั้งหมด 13

สมาชิกถาวร : TTC-02177 TTC-Member
    User ID
    14683
    Status
    โพส
    1,859

มาตรฐาน ถามเรื่องเบรคหน่อยครับ

รถผมเวลาแตะเหสียบเบรคจะมีเสีย "ฉีดดดดด ๆ" คล้าย ๆ กับว่ามันฉีดน้ำหรืออกาศอะไรซักอย่างนี่แหละครับ ผมก้มดูนึกว่าเบรคแตก แต่ก็ไม่มีน้ำอะไรไหลหรือหยดออกมา อาการนี้พึ่งเป็นได้ประมาณอาทิตย์นึงแล้ว
    ไม่ทราบว่าจะเป็นอะไรป่าวครับ สิ้นปีจะเดินทางไกลซะด้วย
    น้า ๆ ช่วยคลายข้อสงสัยให้ด้วยครับ

สมาชิกถาวร: TTC-00434 TTC-Member
    User ID
    3623
    Status
    โพส
    5,626

มาตรฐาน ตอบ: ถามเรื่องเบรคหน่อยครับ

1ที่ว่าดังนี่ ดับหรือติดเครื่องไว้ครับ ใครเป็นคนฟังและใครเหยียบ
    2แล้วมันดังที่หน้าห้องเครื่องแถวหลังคันเบรคเราใช่มั้ย(ยังไงก็เปิดกะโปรงเช็คระดังMaxที่กระปุก นมบ.)
    3เคยให้ช่างปรับเขี่ยตังระยะความชิดเบรคดั้มหลังมาบ้างมั้ย (ควรบอกศูนย์บ้างแต่ไม่เอาชิดสุด ออกมา5วันแรกมันจะอืดๆ)
    .ถ้าตามข้อ2ระบบน้ำมันเบรคมันวิ่งในชุดลูกปั้มหลังหม้อลมครับ ปรกติดี
    (ถ้าไม่วืด ระยะเบรคไม่จมลึก)

สมาชิกถาวร : TTC-02177 TTC-Member
    User ID
    14683
    Status
    โพส
    1,859

มาตรฐาน ตอบ: ถามเรื่องเบรคหน่อยครับ

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ coppy42 ดูโพส
    1ที่ว่าดังนี่ ดับหรือติดเครื่องไว้ครับ ใครเป็นคนฟังและใครเหยียบ
    2แล้วมันดังที่หน้าห้องเครื่องแถวหลังคันเบรคเราใช่มั้ย(ยังไงก็เปิดกะโปรงเช็คระดังMaxที่กระปุก นมบ.)
    3เคยให้ช่างปรับเขี่ยตังระยะความชิดเบรคดั้มหลังมาบ้างมั้ย (ควรบอกศูนย์บ้างแต่ไม่เอาชิดสุด ออกมา5วันแรกมันจะอืดๆ)
    .ถ้าตามข้อ2ระบบน้ำมันเบรคมันวิ่งในชุดลูกปั้มหลังหม้อลมครับ ปรกติดี
    (ถ้าไม่วืด ระยะเบรคไม่จมลึก)
    1. ดับเครื่องครับ ดังได้ยินชัดเจน ติดเครื่องก็ดังครับ(ให้แฟนเหยียบให้ครับ)
    2. ใช่ครับ ส่วนระดับ Max ที่กระปุกมันก็ไม่แห้งนะครับ แต่ถ้าระดับปกติดนี่อยู่ระดับไหนครับ (เดี๋ยวผมเอารูปมาให้ดูดีกว่า)
    3. ไม่เคยครับ

TTC 02975 TTC-Member
    User ID
    31917
    Status
    โพส
    526

หม้อลมเบรครั่วแล้วครับ เคยแล้ว ต้องเปลี่ยนครับ

User ID
    14683
    Status
    โพส
    1,859

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ dejawo ดูโพส
    หม้อลมเบรครั่วแล้วครับ เคยแล้ว ต้องเปลี่ยนครับ
    อัยยะ...จริงป่าวครับ ถ้ารั่วจริง รถยังอยู่ในประกัน เคลม 0 ได้ป่าวครับ ซักจะหวั่น ๆ แล้วละสิครับสิ้นปีจะเดินทางไกลขึ้นเชียงรายแล้วด้วย มันจะมีปัญหาอะไรมั้ยครับถ้าว่าจะยังไม่เปลี่ยน

สมาชิกถาวร : TTC-01501 TTC-Member
    User ID
    11695
    Status
    โพส
    1,873

ใส่หม้อลมเสริม มาใช่เปล่า ครับ ปกติ
    ถ้าไม่ใส่ก็เกิดการจากไล่ลมน้ำมันเบรคในระบบ ถอดคลายน็อตไล่ใหม่ ครับ

User ID
    14683
    Status
    โพส
    1,859

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ chairat_k ดูโพส
    ใส่หม้อลมเสริม มาใช่เปล่า ครับ ปกติ
    ถ้าไม่ใส่ก็เกิดการจากไล่ลมน้ำมันเบรคในระบบ ถอดคลายน็อตไล่ใหม่ ครับ
    รถผมเดิม ๆ เลยครับ ไม่ได้ทำอะไรเลย..

TTC-05235 TTC-Member
    User ID
    40719
    Status
    โพส
    609

ไปถึงไหนแล้วครับ มารอฟังตอนจบ

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    29976
    Status
    โพส
    632

ระบบเบรคสำคัญนะครับ อย่าปล่อยไว้

User ID
    25116
    Status
    โพส
    830

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ triton project ดูโพส
    ระบบเบรคสำคัญนะครับ อย่าปล่อยไว้
    ​+1000000 ครับ

User ID
    14683
    Status
    โพส
    1,859

ผมได้เอารถเข้าไปเช็คที่ศูนย์แล้วครับ เมื่อวันศุกร์ที่ผ่านมา ช่างบอกว่าเป็นปกติ ผมก็ยังแย้งว่ามันพึ่งเป็นประมาณ 2 อาทิตย์ก่อนหน้านี้ ช่างก็บอกว่ามันเป็นเรื่องปกติสำหรับรถที่ใช้แล้วจะเป็นทุกคัน ช่างก็เลยให้ผมลองไปเหยียบรถลูกค้าคัน อื่น ๆ ที่อยู่ในศูนย์ดู (เออ...จริงด้วยดังเหมือนกันเลย ฉีด... ๆ...) ผมก็เลยหมดคำแย้งโดยปริยาย...
    แล้วรถน้า ๆ เป็นกันบ้างป่าวครับ...

User ID
    25116
    Status
    โพส
    830

ถ้าไม่ติดเครื่องก็เป็นครับ มันเป็นปกติครับน้า

User ID
    29976
    Status
    โพส
    632

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ the lord ดูโพส
    ถ้าไม่ติดเครื่องก็เป็นครับ มันเป็นปกติครับน้า
    มันดังยังไงอ่ะครับ ผมไม่เคยสังเกตุสักที

ข้อมูลกระทู้