สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 17 จากทั้งหมด 17

preechakorn
    ผู้เยี่ยมชม

มาตรฐาน วันนี้มีปัญหาเรื่องแกนพวงมาลัย มาฝากครับ

จากครั้งก่อน รถผม มีปัญหาเรื่อง SCV Valve (เครมได้ ที่ศูนย์ไทธาดา มอเตอร์ แปดริ้ว)
    จนมา อาทิตย์นี้ เริ่มมีปัญหาใหม่ คือ พวงมาลัยครับ เริ่มที่จะหักเลี้ยวไม่ค่อยสะดวก อาการเป็นอย่างนี้ครับ

เมื่อรถจอด ตั้งล้อตรง แล้วเราพยายามจะหักเลี้ยวนิดหน่อย ค่อย ๆ หมุนนะครับ
    มันจะรู้สึกถึงแรงดึง เรียกได้ว่า ถ้าออกแรงเยอะไม่พอ มันก็จะไม่หมุนตามครับ
    เป็นอันตรายตอนขับรถเร็ว ๆ แล้วจะเปลี่ยนเลน เพราะต้องออกแรงเยอะพอควร มันถึงจะเกินแรงดึงที่ได้กล่าวไว้ตอนแรก
    เมื่อออกแรงดึงมาก แล้วพวงมาลัยทำงาน มันก็จะทำให้รถเปลี่ยนเลนอย่างเร็วตามไปด้วย
    แต่ถ้าเลี้ยวเข้าซอย หรือเลี้ยวกลับรถอะไรประมาณนี้ ก็จะไม่เป็นอันตรายครับ

อันนี้ คือ อาการนะครับ

ก็ตัดสินใจเอารถเข้า ศูนย์ที่ บายพาส ชลบุรี
    ช่างก็เอารถผมขึ้นแท่นยก แล้วก็เข้าไปขันอะไรด้านล่างรถสักอย่าง แป๊ปนึงก็ยกลงมา
    เอามาเติมลมบาง เอารถไปล้าง
    เสร็จ ทั้งหมดเนี่ย ประมาณ สองชั่วโมง (นานจริง ๆ)

เสร็จแล้วก็เรียกผมเข้าไปเคลียร์เรื่องบิล ผมก็เลยถามว่า ตกลงมันเกิดจากอะไร
    ช่างตอบผมว่า ยางมันแบน (ปี๊ดอยู่ในใจ กรูจะไม่รู้เลยเหรอว่ามันผิดปกติ ไอ้ที่พวงมาลัยมันหักเลี้ยวยากเนี่ย ไม่น่าจะมาจากยางแบนนะ สาดดดด)

ช่างบอกให้ผมลองเอารถไปใช้ดูก่อน ถ้ายังไงก็ค่อยว่ากันอีกที อาการพวงมาลัยหนัก ก็น่าจะหายแล้ว
    ผมก็ ok ครับ ก็เดินไปที่รถ กำลังจะกลับอยู่แล้ว ลองหมุนพวงมาลัยดู ยังไม่หาย

ผมก็เลยเรียกช่างคนเดิมมาดู บอกนี่ไง ให้ค่อย ๆ หมุนนะ
    คราวนี้ ช่างเจอครับ บอกว่า งั้น เดี๋ยวจะเคลมแกนพวงมาลัยให้ ทั้งแกน ตั้งกะข้างล่าง ถึงข้างบน

เดี๋ยววันพรุ่งนี้ ผมจะเอารถเข้า 0 เพื่อไปเปลี่ยนแกนพวงมาลัย ยังไง เดี๋ยวพรุ่งนี้ ผมจะมารายงานให้ทราบแล้วกันนะครับ ว่าผมท้ายสุด แล้วมันจะเป็นยังไง
    แต่ช่างบอกเคลมได้

ข้อมูลรถ
    Triton Plus 2 Dr.
    Mile Number : 66000
    อายุรถ 1 ปี กับอีก 10 เดือน

ตาเเดง
    ผู้เยี่ยมชม

มาตรฐาน Re: วันนี้มีปัญหาเรื่องแกนพวงมาลัย มาฝากครับ

ยินดี ที่ได้ ร้จักครับ ไทธาดา เหมือนกัน (ช่างที่ศูนย์ตอบไม่ค่อยเครีย น่ะครับ)

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    957
    Status
    โพส
    3,555

มาตรฐาน Re: วันนี้มีปัญหาเรื่องแกนพวงมาลัย มาฝากครับ

รอฝังผล ลุ้นช่วยด้วยอีกแรง อิอิ ขอให้หายน๊ะครับรอบนี้

User ID
    725
    Status
    โพส
    304

แล้วที่ไปขันใต้รถกับเติมลมน่ะ ตกลงเสียตังค์หรือเปล่า ในเมื่อแก้ไขไม่ถูกจุดก็ไม่น่าจะต้องเสียนะครับ
    แล้วก็จารบีที่แกนพวงมาลัย ใช้จารบีอื่นๆไม่ได้ ต้องเป็นจารบีสำหรับตรงนั้นโดยเฉพาะนะครับ รุ่นแรกๆเจอกันหลายคันแล้ว

สมาชิกถาวร : TTC 00507 TTC-Member
    User ID
    3315
    Status
    โพส
    1,084

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Chatuchak ดูโพส
    แล้วที่ไปขันใต้รถกับเติมลมน่ะ ตกลงเสียตังค์หรือเปล่า ในเมื่อแก้ไขไม่ถูกจุดก็ไม่น่าจะต้องเสียนะครับ
    แล้วก็จารบีที่แกนพวงมาลัย ใช้จารบีอื่นๆไม่ได้ ต้องเป็นจารบีสำหรับตรงนั้นโดยเฉพาะนะครับ รุ่นแรกๆเจอกันหลายคันแล้ว
    นั้นซิครับ รอฟังผลด้วยคน

preechakorn
    ผู้เยี่ยมชม

อันนี้ ตอบความเห็นข้างบนก่อนนะครับ
    สรุปแล้ว ขันใต้รถ กับ เติมลม ไม่เสียเงินครับ

preechakorn
    ผู้เยี่ยมชม

อันนี้ มาเล่าต่อครับ
    หลังจากเมื่อวาน ที่นัดแนะ ตอนออกจาก 0 มาช่วงกลางวัน
    ตอนเย็น ผมก็โทรไป Confirm อีกทีว่า ตกลงจะเอาเข้า 0 ที่บายพาสพรุ่งนี้ ตอนเช้า
    เจ้าหน้าที่ที่รับโทรศัพท์ก็บอกว่า "ได้ค่ะ แต่ให้ โทรเข้ามาเช็คก่อนนะคะ ว่าจะมีอะหลั่ยหรือเปล่า
    แต่ว่า มีแน่นอนคะ เพราะว่า อะหลั่ยของเรามาส่งทุกวัน"
    ผมก็บอก ok ครับ เดี๋ยวพรุ่งนี้ ผมจะโทรเข้ามาเช็คก่อน
    รุ่งเช้า ประมาณ 9 โมง ผมก็โทรไปเช็คความตามที่ตกลงกันไว้
    รายละเอียด ผมก็จะไม่ค่อยได้แล้วหล่ะครับ เพราะมันแย่มาก เรื่องการบริการ
    โทรเข้าไป เหมือนต้องไปดำเนินเรื่องใหม่ ทั้งที่ เจ้าหน้าที่ที่รับเรื่องเป็นคนเดิม (ผมถามชื่อตอนหลัง)
    แล้วผมก็ถามว่า ตกลง อะหลั่ยของผม จะมีเปลี่ยนมั้ยครับ
    เขาก็บอก รอสักครู่ เดี๋ยวไปถามช่างก่อน แล้วจะโทรกลับมาบอก
    รอ ๆๆๆๆ ชั่วโมงนึงก็แล้ว ยังไม่โทรกลับมา ผมก็เลยโทรกลับไปเอง
    เอาอีกและ บลา ๆๆๆ คุยเหมือนเริ่มเรื่องใหม่อีกครั้ง
    สรุป แล้วของผมแกนพวงมาลัยหน่ะครับ มีมั้ย
    รอสักครู่นะคะ คราวนี้ รอแป๊ปนึง
    กลับมาบอกว่า อะหลั่ยไม่มีค่ะ ต้องสั่ง รอประมาณ เดือนนึงค่ะ แต่ไม่ใช่เดือนนี้นะคะ
    เดือนหน้า เมษา เลยหน่ะคะ
    โห้ย ปี๊ดดดดดดดด อีกแล้วครับ รอของเป็นเดือน ปัญหาที่เกิดขึ้นก็ยังไม่รู้ว่า จริงหรือเปล่า
    ผมก็เลยบอก ok ครับ แค่นี้นะครับ

preechakorn
    ผู้เยี่ยมชม

หลังจากวางสายที่ 0 บายพาสแล้ว
    ผมก็ตัดสินใจ โทรไป ไทธาดา มอเตอร์
    เจ้าหน้าที่ที่รับเรื่อง ก็รับเรื่องไว้ แล้วก็บอกยังไงให้เอารถเข้ามาให้ช่างดูให้ก่อน ว่ามันเป็นเพราะอะไรกันแน่
    ผมตัดสินใจขับรถจากศรีราชา ไปแปดริ้วตอน 10 โมง ไปถึงก็ 11 โมงแล้วครับ
    ระหว่างทางที่ขับรถไปแปดริ้ว ก็มีโทรศัพท์จากบายพาส เข้ามาสอบถามความพึงพอใจ
    ผมก็ ฝากเรื่องที่ผมเจอไว้ ตามระเบียบ -*-
    พอมาถึงแปดริ้ว เจอช่างที่รับรถ ผมก็เล่าอาการให้เขาฟัง พร้อมกับให้เขาลองหมุนพวงมาลัยดู
    ปรากฎว่า ไม่เจอครับ เอาหล่ะสิ ทีนี้ ทำยังไงต่อไปดี
    ช่างเลยบอก ไม่เป็นไรครับ เดี๋ยวผมลองเอาไปขับดูก่อน หายไปประมาณ ครึ่งชั่วโมงครับ
    ถืออะหลั่ยกลับมาอันนึง ในห้องรับรองลูกค้า
    มันเป็นประมาณ แกนพวงมาลัย ท่อนไหนจำไม่ได้แล้วครับ แต่ไม่ยาวมาก
    แล้วก็ลองหมุน ๆ ให้ดู นี่ไง ๆ อย่างใช่มั้ยครับ มันติดอย่างนี้ ใช่ป่าว
    ผมก็ลองหมุน ๆ ดูบ้าง ก็บอกช่างไป ว่าใช่เลย มันติดประมาณอย่างนี้แหละ :-)
    สรุปแล้ว รถผม ลูกปืนของแกนตรงนี้ มันแตก เลยทำให้มันเหมือนเวลาจะเลี้ยวแล้วมันติด Lock
    ถามว่า พอจะแก้ได้มั้ย ช่างทำสีหน้าหนักใจ บอกว่า ต้องรอเคลมอย่างเดียวครับ
    อ่ะไม่เป็นไร พอเคลม สั่งของนานประมาณเท่าไหร่ครับ ก็ช้าสุดน่าจะได้วันอังคาร
    (โอ้ว คิดในใจ อีก 0 มันบอกกรู เดือน เมษาโน่น อะหลั่ยก็ตัวเดียวกัน)
    อะหลั่ยที่จะเคลม ก็เป็นแกนพวงมาลัยทั้งแกนครับ ไม่ใช่เฉพาะส่วนที่เสีย
    ก็เลยประกอบเขาไปอย่างเดิมก่อนครับ เสร็จตอนเกือบ ๆ เที่ยงพอดี
    ถ้าลูกค้าที่เอารถมาทำ ติดเที่ยงอยู่ ที่นี่มีข้าวเลี้ยงด้วยครับ

ขอขอบคุณ ช่างแล้วเจ้าหน้าที่ที่ ไท ธาดา มอเตอร์
    ที่ช่วยรับเรื่อง และหาสาเหตุให้ จนความวิตกกังวล กลายเป็นความสบายใจ
    ขอบคุณที่สามารถหาสาเหตุ ได้ด้วยความรวดเร็ว
    ขอบคุณครับ

preechakorn
    ผู้เยี่ยมชม

เวลาที่ผมใช้ไปที่ 0 บายพาส จากเมื่อวาน ประมาณ 2.30 ชั่วโมง
    วันนี้ รอโทรศัพท์อีกเป็นชั่วโมง ใช้เวลา ประมาณ 3.30 ชั่วโมง

ผลลัพธ์ที่ได้ เป็นความหงุดหงิดใจ ที่ไม่รู้สาเหตุของอาการเสียที่แท้จริง
    หงุดหงิดที่จะต้อง เริ่มเรื่องใหม่ทุก ๆ ครั้ง ที่โทรเข้าไป ทั้ง ๆ ที่เจ้าหน้าที่รับเรื่องก็เป็นคนเดิม

เวลาที่ใช้ที่ 0 ไท ธาดา แปดริ้ว
    โทรไปสอบถาม ใช้เวลาประมาณ 5 นาที
    ขับรถไป 1 ชั่วโมง + ค่าน้ำมัน
    เวลาหาสาเหตุของช่าง รวมประกอบอะหลั่ยกลับเข้าที่ 1 ชั่วโมง
    รวมประมาณ 2 ชั่วโมง

ผลลัพธ์ที่ได้ รู้สึกว่าคุ้มค่าที่ผมต้องขับรถจากศรีราชาไป
    ได้ความสบายใจ ที่ได้รู้ว่า สาเหตุที่เสีย เกิดจากอะไร
    ถึงแม้จะยังไม่ได้เปลี่ยนอะหลั่ยก็ตามนะครับ
    รู้สึกว่า ช่างที่นี่ มีความพยายาที่จะแก้ปัญหาให้ลูกค้าอย่างเต็มใจ
    แล้วก็แก้อย่างรู้จริง

ต่อไปนี้ ผมก็คงจะเข้าไปใช้บริการที่ ไทธาดา เหมือนเดิม
    ส่วน 0 ที่ใกล้บ้านกว่า แต่ คงไกลจากใจผมไปอีกนาน...

User ID
    24
    Status
    โพส
    5,004

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ preechakorn ดูโพส
    เวลาที่ผมใช้ไปที่ 0 บายพาส จากเมื่อวาน ประมาณ 2.30 ชั่วโมง
    วันนี้ รอโทรศัพท์อีกเป็นชั่วโมง ใช้เวลา ประมาณ 3.30 ชั่วโมง

ผลลัพธ์ที่ได้ เป็นความหงุดหงิดใจ ที่ไม่รู้สาเหตุของอาการเสียที่แท้จริง
    หงุดหงิดที่จะต้อง เริ่มเรื่องใหม่ทุก ๆ ครั้ง ที่โทรเข้าไป ทั้ง ๆ ที่เจ้าหน้าที่รับเรื่องก็เป็นคนเดิม

เวลาที่ใช้ที่ 0 ไท ธาดา แปดริ้ว
    โทรไปสอบถาม ใช้เวลาประมาณ 5 นาที
    ขับรถไป 1 ชั่วโมง + ค่าน้ำมัน
    เวลาหาสาเหตุของช่าง รวมประกอบอะหลั่ยกลับเข้าที่ 1 ชั่วโมง
    รวมประมาณ 2 ชั่วโมง

ผลลัพธ์ที่ได้ รู้สึกว่าคุ้มค่าที่ผมต้องขับรถจากศรีราชาไป
    ได้ความสบายใจ ที่ได้รู้ว่า สาเหตุที่เสีย เกิดจากอะไร
    ถึงแม้จะยังไม่ได้เปลี่ยนอะหลั่ยก็ตามนะครับ
    รู้สึกว่า ช่างที่นี่ มีความพยายาที่จะแก้ปัญหาให้ลูกค้าอย่างเต็มใจ
    แล้วก็แก้อย่างรู้จริง

ต่อไปนี้ ผมก็คงจะเข้าไปใช้บริการที่ ไทธาดา เหมือนเดิม
    ส่วน 0 ที่ใกล้บ้านกว่า แต่ คงไกลจากใจผมไปอีกนาน...
    ดีคับเจอศูนย์ดีๆ ค่อยสบายใจ ยังไงเคลมเสร็จให้ช่างทาจาราบีด้วยนะครับ ช่วยลดปัญหาที่จะเกิดอีก เพราะผมเคยเคลมมาที่ชลบุรี ศูนย์ที่คุณไปนั่นแหล่ะ ไม่ได้ทาจาราบีให้ ปีเดียวพวงมาลัยมีปัญหาเหมือนเดิม หลังจากนั้นมาเคลมที่ออโต้ซี้ตี้ ช่างใหญ่ตรวจสอบก่อนส่งรถ ถามช่างว่าทาจาราบีหรือยัง ผมเลยถามเค้า บอกถ้าไม่ทาไว้โอกาศที่พวงมาลัยจะกลับมามีปัญหาได้อีก

preechakorn
    ผู้เยี่ยมชม

ขอบคุณมากครับ สำหรับคำแนะนำ
    ยังไงถ้าได้เคลมเมื่อไหร่ ผมจะย้ำกับช่างอีกทีให้ทาจารบีด้วยครับ

User ID
    2111
    Status
    โพส
    327

มาเก็บข้อมูลครับ...ศูนย์ดีๆ มีน้อยเหลือเกินสำหรับมิตซู ผมใช้บริการศูนย์พัทยา ตรงข้ามสุขาวดี เคลมมา 3 ครั้งแล้ว บริการดีครับ ไม่เรื่องมากในการเคลมอะไหล่

TTC-00243 TTC-Member
    User ID
    682
    Status
    โพส
    1,229

ผมใช้รถมา2ปี พึ่งมีอาการเหมือนกันเลย จึงเอารถเข้า0ไทธาดาที่ถนน กัลปพฤกษ์แถวกำนันแม้น ซึ่งเป็น0สำนักงานใหญ่ ตรวจแป๊ปเดียว ช่างแจ้งจะเคลมให้ใหม่โดยไม่เสียค่าใช้จ่ายบริการประทับใจ มาก ผมเข้า0มิตซูสระบุรี ปราจีน และไทธาดากำนันแม้น ไม่เคยผิดหวัง แต่ได้ยินว่า0ที่ชลบุรีห่วยแตกมามากแล้วไม่คิดจะไปเหยียบเลย สงสารแต่คนที่ไม่รู้จริงๆๆ 0เค้าไม่ปรับปรุงกันบ้างเลย....คิดแล้วเศร้าแทน

preechakorn
    ผู้เยี่ยมชม

เข้ามารายงานความคืบหน้าครับ
    วันนี้ ศูนย์ไทธาดา แปดริ้ว ได้บอกว่า อะหลั่ยที่สั่งได้แล้ว ให้เข้าไปเปลี่ยนได้เลย
    ผมก็ว่าจะเข้าไปพรุ่งนี้ครับ เพราะว่า วันนี้ไม่ว่างซะแล้ว

ได้ผลยังไงพรุ่งนี้ จะมารายงานผลกันให้ทราบอีกที ใช้เวลาเปลี่ยนประมาณ 3 ชั่วโมง...

preechakorn
    ผู้เยี่ยมชม

เมื่อวาน เปลี่ยนมาเรียบร้อยแล้วครับ
    เข้าเปลี่ยนตอนประมาณ 9 โมงเช้า เสร็จก็เที่ยงพอดี
    ใช้เวลา สามชั่วโมง พอดีเลยครับ

แล้วก็เลยแจ้งเคลมจอไปอีกอัน สบายใจไปครับ ใช้เวลาประมาณ เดือนนึง

Devill
    ผู้เยี่ยมชม

ของผม มีอาการพวงมาลัยหลวม ๆ และมีเสียงดัง กึก ๆ ไม่รู้ใช่หรือเปล่า วิ่งมาเกือบจะ 4 หมื่นแล้วเพิ่งมาเจอเมื่อวานนี้เองครับ รบกวนผู้รู้ช่วยบอกหน่อย จะได้ไปเคลมครับ

User ID
    957
    Status
    โพส
    3,555

ดีใจด้วยน๊ะครับที่หายได้สักที จะได้ไปเที่ยวสงกรานต์ได้สบายใจ แล้วโชคดีอีกต่อนึง คือได้ ศูนย์ที่ดีมีคุณภาพ และไว้วางใจได้ ศูนย์ดีๆ แบบนี้ ขอร่วมเป็นแรงใจ เชียร์อีกเสียงครับ ขอบคุณ ทางศูนย์ ไท ธาดา แปดริ้ว ที่มีบริการดีๆ และ เห็นผู้บริโภคเป็นบุคคลสำคัญอย่างยิ่ง ต้องอย่างนี้สิศูนย์ตัวอย่าง ของมิซซู เยี่ยมยอดครับ

ข้อมูลกระทู้