สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 19 จากทั้งหมด 19

Thop
    ผู้เยี่ยมชม

มาตรฐาน เสียงดังเอี๊ยดอ๊าดเวลาเหยียบและปล่อยคลัช

ของผม plus 4D M/T มีปัญหาเวลาเหยียบและปล่อยคลัชจะมีเสียงดังเอี๊ยดอ๊าด

เหมือนเสียงบานพับประตูเวลามันฝืดอ่ะครับ ผมลองใช้ sonex ทำการหล่อลื่น

คลัชจากภายในรถแต่ก็ไม่หาย ลองฟังเสียงให้ดีมันดังมาจากนอกรถอ่ะครับ

ไม่ทราบว่าใครเคยเป็นแบบผมบ้างครับ แก้ไขอย่างไรแล้วมันเกิดจากสาเหตุ

อะไรครับ รถใช้งานมา 11 เดือน 33000 km เคลมแผ่นคลัชไปแล้วตอน

20000 km กับอาการสากลครับ

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    6
    Status
    โพส
    2,852

มาตรฐาน Re: เสียงดังเอี๊ยดอ๊าดเวลาเหยียบและปล่อยคลัช

เคยไปเคลม เห็นช่างเรียกว่า ก้ามปู
    ลองเข้าไปให้ศูนย์เชคอีกทีละกันครับ
    ยังอยู่ในประกัน เคลมไปเลยไม่ต้องเกรงใจครับ

tony36
    ผู้เยี่ยมชม

มาตรฐาน Re: เสียงดังเอี๊ยดอ๊าดเวลาเหยียบและปล่อยคลัช

เสียงมีที่มา หลายจุดครับ ตั้งแต่สปริงดึงแป้นกลับ , จุดกระทุ้งก้ามปู , จุดก้ามปูกดหวีครัท (แผ่นกดครัท)

User ID
    901
    Status
    โพส
    469

เป็นเหมือนกันเลยอาการรถขี้เกียจ มันดังแอดๆ เข้า0 ช่างก็ฉีดๆๆๆๆสารหล่อลื่น ได้ไม่กี่วันมันก็ดังอีก

play2008
    ผู้เยี่ยมชม

เป็นเหมือนกันครับ เคยให้ศูนย์เช็คให้ ยังไม่ทันได้ออกจากศูนย์เลย ดังอีกแล้วเหมือนไม่ได้ทำอะไรเลย ตอนนี้ก็เลยปล่อยไว้อย่างนั้นแหละ ตอนนี้เลิกเข้าศูนย์แล้ว

User ID
    5494
    Status
    โพส
    169

ก้ามปู , หวีครัช ,แผ่นครัช มีอยู่แค่นี้แหละครับ ผมเคยเครมมาทั้งหมดแล้วครับ เป็นเมื่อไรก็เข้าไปให้ศูนย์ซ่อมเลยครับเครมเข้าไปครับของฟรีที่ควรได้ในเมื่อใช้แล้วไม่ดีน่ะครับ

User ID
    1127
    Status
    โพส
    809

เคยดังแบบนี้เหมือนกันเฉพาะเวลาเหยียบ เข้าศูนย์ก็ไม่หาย แต่เสียงเบาลง ช่างฉีด Sonex ให้ ครับ
    แต่ผมใช้สเปรย์จารบีขาว มาฉีดเองครับ เแพงหน่อยแต่หายครับ ซื้อจาก Home Pro ใกล้ 3 ปีแล้ว ยังไม่มีเสียงอันใด

User ID
    4190
    Status
    โพส
    294

เหมือนกันครับ แต่ไม่ค่อยได้ใส่ใจ จนคิดว่ามันเป็นเรื่องปกติไปแล้ว

Thop
    ผู้เยี่ยมชม

เดี๋ยวจะลองพาเข้าศูนย์ดูครับ ขอบคุณทุกความคิดเห็นครับ

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

เข้าศูนย์ไปเลย

ศูนย์ที่ทำถูกต้อง จะใช้เวลาทำ 10 นาที

และ อาการนี้ อีกเกือบๆปี มันจะกลับมาใหม่ครับ

ไปทำมาแล้ว 10 นาทีเสร็จ ยังไม่ดังเลยตั้งแต่ไปเข้าศูนย์มา ลองเข้าไปทำดูครับ
    ที่ศูนย์มิตซู nkc แถวแยกมใหสวรรค์

User ID
    41863
    Status
    โพส
    210

มาตรฐาน ตอบ: เสียงดังเอี๊ยดอ๊าดเวลาเหยียบและปล่อยคลัช

ผมเป็นตอน15,000 โล เข้าศูนย์ ช่างบอกว่าจาระบีแห้ง เกิดจากรถลุยน้ำ หรือลุยฝุ่น ประมาณนี้ ช่างเอา Sonex ฉีด เสียงที่ดังก็หายไป แต่..เชื่อหรือไม่ ไม่ถึงเดือน อาการนี้ก็กลับมาอีกแล้วครับท่าน ดังอีกแล้ว เวลาเหยียบครัช กับ ปล่อยครัช เสียงดังเหมือนเปิดประตูบ้านเก่าๆ เลย เข้าไปศูนย์ก็คงจะมา Sonex มาฉีดให้ตามเคย ซึ่งผมมองว่ามันไม่ใช่วิธีแก้ปัญหาที่ถูกต้องเลย นั่นเป็นการแก้ไขเฉพาะหน้า ทำพอแล้วแล้ว มีอาการก็เอา Sonex ฉีดให้ เหมือนกับหมอเลี้ยงไข้ รอให้ถึงตอนหมดประกัน เท่านั้นเอง

User ID
    29746
    Status
    โพส
    67

มาตรฐาน ตอบ: เสียงดังเอี๊ยดอ๊าดเวลาเหยียบและปล่อยคลัช

ไปเข้าศูนย์มาเมื่อวานแจ้งว่าเวลาเหยียบครัชมีเสียงดัง ไม่รู้ทำอะไรให้ออกจากศูนย์เงียบสนิทลอง20-30ครั้งก็ไม่มีเสียง ขับถึงบ้าน (ห่างจากศูนย์ประมาณ 10กม )ลองอีกทีดังแระ

User ID
    29746
    Status
    โพส
    67

มาตรฐาน ตอบ: Re: เสียงดังเอี๊ยดอ๊าดเวลาเหยียบและปล่อยคลัช

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ wattana ดูโพส
    เคยดังแบบนี้เหมือนกันเฉพาะเวลาเหยียบ เข้าศูนย์ก็ไม่หาย แต่เสียงเบาลง ช่างฉีด Sonex ให้ ครับ
    แต่ผมใช้สเปรย์จารบีขาว มาฉีดเองครับ เแพงหน่อยแต่หายครับ ซื้อจาก Home Pro ใกล้ 3 ปีแล้ว ยังไม่มีเสียงอันใด
    น้าครับใช้สเปรฉีดตรงไหนอ่ะครับ ข้างนอกหรือข้างในครับอยากทำเองครับเซ็งช่างที่ศูนย์แล้วครับ

User ID
    39111
    Status
    โพส
    56

ผมplus4Dเบนซิล ที่เคยเจอ มันดังที่สปริงเหนือแป้นคลัชครับ(ภายในรถ) ใช้จารบีเสปรย์ฉีด หายครับ
    แนะนำว่าฉีดที่ละจุด แล้วลองเหยียบคลัชฟังเสียงเอา จะได้รู้จุดที่แท้จริง

สมาชิกถาวร : TTC-02177 TTC-Member
    User ID
    14683
    Status
    โพส
    1,859

ผมก็เป็น มันเป็น ๆ หาย ๆ
    วันไหนที่ว่าเป็นกะว่าวันรุ่งขึ้นจะพาไปเข้าศูนย์ มานนนนหายยยยยย ซะะะะงั้นนนนนน
    ช่วงไหนที่ดังว่าจะเข้าศูนย์มันก็หายทุกทีเลยไม่ได้ไปซักกะทีเลย
    งง ครับ

TTC-02122 TTC-Member
    User ID
    14160
    Status
    โพส
    4,187

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ kro sang ดูโพส
    ผมเป็นตอน15,000 โล เข้าศูนย์ ช่างบอกว่าจาระบีแห้ง เกิดจากรถลุยน้ำ หรือลุยฝุ่น ประมาณนี้ ช่างเอา Sonex ฉีด เสียงที่ดังก็หายไป แต่..เชื่อหรือไม่ ไม่ถึงเดือน อาการนี้ก็กลับมาอีกแล้วครับท่าน ดังอีกแล้ว เวลาเหยียบครัช กับ ปล่อยครัช เสียงดังเหมือนเปิดประตูบ้านเก่าๆ เลย เข้าไปศูนย์ก็คงจะมา Sonex มาฉีดให้ตามเคย ซึ่งผมมองว่ามันไม่ใช่วิธีแก้ปัญหาที่ถูกต้องเลย นั่นเป็นการแก้ไขเฉพาะหน้า ทำพอแล้วแล้ว มีอาการก็เอา Sonex ฉีดให้ เหมือนกับหมอเลี้ยงไข้ รอให้ถึงตอนหมดประกัน เท่านั้นเอง
    ต้องใช้ซิลิโคนเหลวฉีดเข้าไปครับจะอยู่ได้นานกว่า

User ID
    2789
    Status
    โพส
    1,271

ผมก็ไช้ sonax ฉีด ไม่กี่วันดังอีกหละ ขี้เกียจมุดไปแล้ว ปล่อยไว้งั้น จะเข้าศูนย์ก็หมดประกันแล้ว กลัวโดนฟัน

TTC - 01705 TTC-Member
    User ID
    12496
    Status
    โพส
    2,931

ของน้าๆทำไมทำกันไวจัง 10 นาที อิอิ ผมเอาเข้า 0 ช่างเค้ายกครัชออกมาแล้วอัดจาระบีเข้าไป เงียบสนิทครับ ใช้มาได้อีกหนึ่งปี ตอนนี้กลับมาดังอีกแล้วครับ เมื่อเจอหน้าฝน ก้ามปูครัชมันแห้ง มันจะมีลูกยางกันฝุ่น ตรงนั้นล่ะครับ ต้นเหตุ

ข้อมูลกระทู้