หน้า 1 จากทั้งหมด 7 หน้า 1 2 3 4 5 6 7 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 20 จากทั้งหมด 129

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    5427
    Status
    โพส
    50

มาตรฐาน โดนจนได้..2

เหตุเกิดวันที่ 7 กุมภาพันธ์ 2552 เวลาประมาณ 17.30 น ช่วงเวลานั้นก่อนที่ผมจะขับรถถึงสี่แยกไฟแดงประมาณ 150 เมตร(ผมจะขับตรงไปผ่านสี่แยก) สัญณาณไฟเขียวก็สว่างขึ้น ผมมองซ้ายมองขวาแล้ว รถที่จอดติดไฟแดงอยู่จอดนิ่งหมดทุกคัน และก่อนที่จะผ่านเสาสัญญาณไฟ ผมยังเห็นไฟเขียวอยู่ ทันใดนั้นก็มีรถพยาบาลขับมาจากด้านขวามือของผมตัดหน้ารถผม รถผมชนเข้ากลางลำรถตู้อย่างจัง ผมว่ารถตู้ฉุกเฉินน่าจะขับมาด้วยความเร็ว เพราะเขาไม่ชะลอเลย ส่วนผมก็ชะลอนิดนึงพอเห็นไฟเขียวผมก็เหยียบส่ง ตอนชนความเร็วของรถผมประมาณ 75 กม/ชม เป็นเหตุให้ผู้ป่วยและพยาบาลที่อยู่ในรถตู้เสียชีวิต 2 คน ส่วนผมกับภรรยาบาดเจ็บเล็กน้อย ส่วนรถผมเจ้าตั้นสี่ประตูโหลดเตี้ยหน้าเละหมดเลย ประักันก็ชั้นสอง(ธนชาติ 2 พลัสทุน 100000) ค่าซ่อมประมาณสองแสนกว่า และแล้วตำรวจก็แจ้งข้อหาประมาททั้งสองฝ่าย ส่วนรถตู้ฉุกเฉินเขาบอกว่ามีสิทธิ์ฝ่าไฟแดงได้โดยไม่ผิดกฏหมาย ส่วนผมได้สัญญาณไฟเขียวแต่ถูกแจ้งข้อหาว่าประมาท แต่ผมคิดว่าถ้าวันนั้นฝั่งผมเป็นไฟแดงอุบัติเหตุคงไม่เกิดขึ้น และไม่มีผู้เสียชีวิต สุดท้ายผมก็ขอคำแนะนำจากพี่ๆในเรื่องคดีความว่ามันจะจบยังไงและจะเอางัยกับรถผมดี ค้างไฟแน้นท์ 370000 สุดท้ายจริงๆ ผมฝ่าไฟเขียวต้องซ่อมรถเองซ่อมมาก็ไม่เหมือนเดิมเจ็บตัวเจ็บใจ(ประมาททั้งสองฝ่ายในความเข้าใจผมคือผิดทั้งคู่ ผมฝ่าไฟเขียวเนี่ยผิดใช่มั๊ยครับ ไอ้รถฉุกเฉินของโรงพยาบาลนี่มันไม่ต้องดูอะไรเลยหรือครับ ขอบคุณครับที่เสียสละเวลาอ่าน

Narong
    ผู้เยี่ยมชม

มาตรฐาน Re: โดนจนได้..2

พวกแม่งก็ถูกเสมด พวกเราชาวบ้านธรรมดาก็ผิดตลอดคับเห็นใจคับ

User ID
    136
    Status
    โพส
    842

อ่า...เป็นกรณีศึกษาเลยน่ะครับเนี้ย เอาใจช่วยน่ะครับ พี่ๆในเว็ปเราท่านใดมีความรู้ด้านนี้ช่วยกันหน่อยน่ะครับ

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

คุณจำไว้เลยครับว่า รถฉุกเฉิน ทำได้เพียง

วิ่งบัสเลน และวิ่งได้เร็วกว่ากฏหมายกำหนดเท่านั้น

ไม่มีสิทธิ์ฝ่าไฟแดง ไม่ว่ากรณีใดๆ ย้อนศรไม่ได้ แต่ขับในบัสเลนได้

และขับได้เร็วกว่า 90 แน่นอนครับ

นอกนั้น ต้องอยู่ในกฏเหมือนกัน ไม่ต้องยอมครับ งัดคำพูดผมได้เลย

เราถูกเต็มๆอยู่แล้ว

เคยสังเกตุไหมว่า ทำไมเวลารถฉุกเฉิน เกิดอุบัติเหตุ เช่นรถมูลนิธิต่างๆ ตำรวจไม่ยุ่งนะครับ

แต่เขาจะมีเจ้าหน้าที่ของเขามาเคลียร์เอง และส่วนมากเหตุที่เกิดกับรถพวกนี้

คืออภิสิทธิ์ ที่เขาคิดว่ามี เสียส่วนใหญ่ครับ

อันนี้เอามาฝากให้รู้ไว้ว่า
    รถที่ใหญ่จริงคือ รถฉุกเฉิน นำขบวน และมีรถปิดท้ายขบวน รถพวกนี้

ไม่ว่าจะนำขบวนเที่ยว หรือขบวนนักการเมืองทั้งหลายแหล่

ถ้ามีปิดหัวท้าย แล้วเราเข้าไปแทรกกลางขบวน

ถ้าเกิดอุบัติเหตุ เราผิดสถานเดียวนะครับ

ถ้ามีรถมอเตอร์ไซค์ข้างขบวนเพื่อเคลียร์ทาง

เราเข้าใกล้ หรือแทรก เขายิงเราได้ทันทีครับ

User ID
    4962
    Status
    โพส
    1,395

เอาใจช่วยคับน้า

User ID
    957
    Status
    โพส
    3,555

ทำใจครับ ยังไงก็สู้ๆน๊ะครับ เอาใจช่วย เพราะไฟเขียว ทางขวาก็อาจติดสนุกรถที่จะเลี้ยว แล้วใครจะไปรุว่าจะเป็นแบบ นี้ ยังไงก็อย่าโทษตัวเองน๊ะครับ สู้ๆ

สมาชิกถาวร: TTC-00254 TTC-Member
    User ID
    61
    Status
    โพส
    4,677

เห็นใจและเป็นกำลังใจให้ครับ ลองหาทนายปรึกษาดูครับ

User ID
    4190
    Status
    โพส
    294

ยังไงเราก้อไม่ผิดนะครับ เพราะเราขับถูกกฏอยู่แล้ว ผมว่าทุกคนในสังคมน่าจะคิดแบบนี้
    ถ้าการตัดสินถูกต้อง ไม่เข้าข้างใคร และพิจารณาอย่างละเอียด ผมว่าเราชนะครับ

Family_Man
    ผู้เยี่ยมชม

อ่านแล้วเซ็งแทนครับ อย่ายอมครับ สู้ๆ

ตาเเดง
    ผู้เยี่ยมชม

เอา ใจ ช่วย ครับผม คิด ว่าน่าจะสู้ คดี นะครับมีสิทธิ์ ชนะ สูง

TTC-00485 TTC-Member
    User ID
    5001
    Status
    โพส
    443

เอาใจช่วยอีกคนครับ เป้นกำลังใจให้ครับ สู้ๆ ครับ

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

สู้ๆ ครับ อย่ายอมแพ้

User ID
    148
    Status
    โพส
    4,023

เป็นกำลังใจให้น่ะครับ

User ID
    118
    Status
    โพส
    236

มาให้กำลังใจอีกคนค่ะ สู้ๆ ค่ะ

User ID
    566
    Status
    โพส
    1,052

แย่หน่อยครับ

ผมคิดว่ากรณีนี้ยังไงเราก็ไม่น่าผิดนะครับ เพราะเราได้ไฟเขียว

ส่วนรถฉุกเฉินตามที่ผมเคยทราบ ผมทราบมาว่าเขาสามารถฝ่าไฟแดงได้ แต่ต้องลดความเร็วลงตามสมควร

swashbuckler-Triton
    ผู้เยี่ยมชม

อย่าไปยอมนะคับ
    ผมเห็นบ่อยคับไอ้รถฉุกเฉินฝ่าไฟแดงคับ
    มันฝ่าไฟแดงแทนที่จะมองซ้ายมองขวาก่อน
    สู้ๆนะคับท่าน

ตุ้ย-Tui TTC-Member
    User ID
    1345
    Status
    โพส
    3,175

สู้ ๆ ครับ...คิดว่าน่าจะชนะคดีครับ

HINTUNG
    ผู้เยี่ยมชม

ไฟเขียวจะให้หยุด พวกก้อชนท้ายกันระนาวสิครับท่าน ยังงี้เราจะผิดได้งัยจ้ะ

TTC-00363 TTC-Member
    User ID
    2031
    Status
    โพส
    4,108

...ขอแสดงความเสียใจกับอุบัติเหตุที่เกิดขึ้นนะครับ...

...และขอแสดงความเสียใจต่อครอบครัวของผู้เสียชีวิตด้วยครับ...

...สุดท้ายขอแสดงความเสียใจกับเจ้าของกระทู้ด้วยนะครับ เรื่องกฎหมายลองปรึกษาทนายดูครับ...

chaiyasit
    ผู้เยี่ยมชม

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Nuk_Black-Triton ดูโพส
    คุณจำไว้เลยครับว่า รถฉุกเฉิน ทำได้เพียง

วิ่งบัสเลน และวิ่งได้เร็วกว่ากฏหมายกำหนดเท่านั้น

ไม่มีสิทธิ์ฝ่าไฟแดง ไม่ว่ากรณีใดๆ ย้อนศรไม่ได้ แต่ขับในบัสเลนได้

และขับได้เร็วกว่า 90 แน่นอนครับ

นอกนั้น ต้องอยู่ในกฏเหมือนกัน ไม่ต้องยอมครับ งัดคำพูดผมได้เลย

เราถูกเต็มๆอยู่แล้ว

เคยสังเกตุไหมว่า ทำไมเวลารถฉุกเฉิน เกิดอุบัติเหตุ เช่นรถมูลนิธิต่างๆ ตำรวจไม่ยุ่งนะครับ

แต่เขาจะมีเจ้าหน้าที่ของเขามาเคลียร์เอง และส่วนมากเหตุที่เกิดกับรถพวกนี้

คืออภิสิทธิ์ ที่เขาคิดว่ามี เสียส่วนใหญ่ครับ

อันนี้เอามาฝากให้รู้ไว้ว่า
    รถที่ใหญ่จริงคือ รถฉุกเฉิน นำขบวน และมีรถปิดท้ายขบวน รถพวกนี้

ไม่ว่าจะนำขบวนเที่ยว หรือขบวนนักการเมืองทั้งหลายแหล่

ถ้ามีปิดหัวท้าย แล้วเราเข้าไปแทรกกลางขบวน

ถ้าเกิดอุบัติเหตุ เราผิดสถานเดียวนะครับ

ถ้ามีรถมอเตอร์ไซค์ข้างขบวนเพื่อเคลียร์ทาง

เราเข้าใกล้ หรือแทรก เขายิงเราได้ทันทีครับ
    เป็นความรู้ใหม่(สำหรับผม)ขอบคุณน้าโจ้ที่ชี้แนะครับ...
    ..แต่ว่าถ้าตรงนั้นมันเป็นรถไฟวิ่งผ่านเค้าจะพยายามพาตัวเองและคนไข้
    ฝ่าไปรึเปล่า...???..ถ้ากฏเป็นเช่นนี้น้าเค้าก็ถูกน่ะซิครับ...น้าสู้เพื่อความ
    ถูกต้องเลยครับ..และรถที่เสียอยู่ซ่อมดีๆก็น่าจะอยู่กับเราอีกนานนะครับ
    ถึงเหตุการณ์นี้จะไม่เกิด ณ.ตอนนี้..ซักวันรถที่เราใช้งานเค้าไปนานๆก็
    ต้องมีเสียบ้างตามอายุไขล่ะครับ..(คิดแบบไม่คิดไรมาก..เดี๋ยวป่วย)
    ...สู้ๆครับน้า...

หน้า 1 จากทั้งหมด 7 หน้า 1 2 3 4 5 6 7 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้