หน้า 1 จากทั้งหมด 3 หน้า 1 2 3 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 20 จากทั้งหมด 49

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    2199
    Status
    โพส
    128

มาตรฐาน รบกวนน้าที่รู้เรื่องตัวปรับบู้ชมือหน่อย

ต้องการจะติดตัวปรับบู้ชมือ อยากทราบว่ายี่ห้อไหนหน้าเล่นบ้าง ซื้อที่ไหน และราคาเท่าไรครับ จักขอบพระคุณเป็นอย่างยิ่ง

User ID
    4722
    Status
    โพส
    1,130

มาตรฐาน Re: รบกวนน้าที่รู้เรื่องตัวปรับบู้ชมือหน่อย

มารอข้อมูลด้วยคน

1บางโฉลง
    ผู้เยี่ยมชม

มาตรฐาน Re: รบกวนน้าที่รู้เรื่องตัวปรับบู้ชมือหน่อย

ด้วยครับ

User ID
    6
    Status
    โพส
    2,852

ตัวปรับบูสมือก็คือ
    วาวล์ลมที่ควบคุมแรงดันลมให้ผ่านเข้าเวสเกจ
    เพื่อที่จะคอนโทรลเวสเกจให้ควบคุบแรงดันของเทอร์โบอีกที
    เท่าทีเห็นก็เหมือนกับพวกตัวปรับแรงดันลม
    ที่ใช้ตามโรงงานอุตสาหกรรมนั่นแหละ

ของใหม่คงราคาสูงหน่อย ลองดูแถวตลาดของเก่าดู

แต่อดใจรอ เด๋วเพื่อนๆเราจะ Diy มานำเสนอครับ

สมาชิกถาวร : TTC 00507 TTC-Member
    User ID
    3315
    Status
    โพส
    1,084

วัยรุ่นใจร้อน อีกแล้วน้าเชษฐ์ ว่าจะเล่าให้ฟังวันพรุ่งนี้ เล่นเปิดรอเลย เอามาดูกันก่อนก็ได้ครับ (รูปอาจไม่ค่อยชัด) พอดีได้ความรู้จากน้าปอง น้าเชษฐ์มาว่า เจ้าอุปกรณ์ตัวนี้ มันสามารถทำเป็นตัวปรับบู้สด้วยมือได้ ก็เลย ลองทำดูครับ หลังจากที่ ทดลองรองแหวน 5.05 มิล มาแล้ว พอดีมีอุปกรณ์เหลืออยู่ 1 ตัว ก็เลยตัดสินใจลองทำดูครับ เผื่อเป็นทางเลือก ให้กับสมาชิคที่พอมีตังค์ซื้อมาติดเอง ครับ เริ่มเลยน๊ะครับ
    ก่อนอื่นถ้ารถรองแหวนอยู่ ก็ต้องถอดเอาแหวนรอง 4 มิลนั้นออกก่อนแลวก็เตรียมอุปกรณ์ ดังที่เห็นในรูปครับ
    1.Air regulator ผมใช้ของ SMC รุ่น AR10-M5BG+เกจ
    2.Fitting สำหรับ ต่อออกจาก วาวล์ข้อ1= 2 ตัว
    3.Fitting หรับต่อกับท่อเวสเกจ= 2 ตัว
    4.เข็มขัดรัดท่อที่ใช้กับสายแก้สตามบ้าน= 2 ตัว
    5.สายลมทนร้อน 4 มิล 1 เส้น
    6.น๊อตที่ใช้ยึดวาวล์และยึดขาวาวล์กับตัวถังรถ
    7.ขายึดที่ทำขึ้นมาเอง 1 อัน(สมาชิคอาจใช้แผ่นเหล็กแบนรูเยอะๆที่มีขายตามร้านอะไหล่ดัดแทนก็ได้)

User ID
    3452
    Status
    โพส
    3,405

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Bangpakong ดูโพส
    วัยรุ่นใจร้อน อีกแล้วน้าเชษฐ์ ว่าจะเล่าให้ฟังวันพรุ่งนี้ เล่นเปิดรอเลย เอามาดูกันก่อนก็ได้ครับ (รูปอาจไม่ค่อยชัด) พอดีได้ความรู้จากน้าปอง น้าเชษฐ์มาว่า เจ้าอุปกรณ์ตัวนี้ มันสามารถทำเป็นตัวปรับบู้สด้วยมือได้ ก็เลย ลองทำดูครับ หลังจากที่ ทดลองรองแหวน 5.05 มิล มาแล้ว พอดีมีอุปกณ์เหลืออยู่ 1 ตัว ก็เลยตัดสินใจลองทำดูครับ เผื่อเป็นทางเลือก ให้กับสมาชิคที่พอมีตังค์ซื้อมาติดเอง ครับ เริ่มเลยน๊ะครับ
    ก่อนอื่นถ้ารถรองแหวนอยู่ ก็ต้องถอดเอาแหวนรอง 4 มิลนั้นออกก่อนแลวก็เตรียมอุปกรณ์ ดังที่เห็นในรูปครับ
    1.Air regulator ผมใช้ของ SMC รุ่น AR10-M5BG+เกจ
    2.Fitting สำหรับ ต่อออกจาก วาวล์ข้อ1= 2 ตัว
    3.Fitting หรับต่อกับท่อเวสเกจ= 2 ตัว
    4.เข็มขัดรัดท่อที่ใช้กับสายแก้สตามบ้าน= 2 ตัว
    5.สายลมทนร้อน 4 มิล 1 เส้น
    6.น๊อตที่ใช้ยึดวาวล์และยึดขาวาวล์กับตัวถังรถ
    7.ขายึดที่ทำขึ้นมาเอง 1 อัน(สมาชิคอาจใช้แผ่นเหล็กแบนรูเยอะๆที่มีขายตามร้านอะไหล่ดัดแทนก็ได้)
    น้าบางเรคกูเรเตอร์ตัวเท่าไรครับ

สมาชิกถาวร : TTC 00507 TTC-Member
    User ID
    3315
    Status
    โพส
    1,084

เมื่อได้อุปกรณ์ครบ ก็จัดการติดวาวล์เข้ากับขายึดที่ทำขึ้นนั้นแหละครับ ดูให้แน่นเรียบร้อย แล้วก็นำขายึดไปยึดกับมุมข้างไฟหน้าขวา (จะมีรูเหลือ สามารถใช้น๊อต ยึดได้)

User ID
    6
    Status
    โพส
    2,852

เอ้า เอาเลยเหรอน้าบาง
    งั้น ยาวปายยยยยยยยยยยย

User ID
    3584
    Status
    โพส
    884

รอดูแล้วกันครับ

User ID
    3315
    Status
    โพส
    1,084

Talking Re: รบกวนน้าที่รู้เรื่องตัวปรับบู้ชมือหน่อย

ถัดจากนั้นก็ถอด สายที่เราต่อ 3 ทางไปตัววัดบู้ส โดยถอดฝั่งเวสเกจแล้วใส่fitting ใว้ ใช้เข็ดขัดรัดท่อขันให้แน่น พักใว้ครับ แล้วเอาสายลมที่เตรียมใว้ เสียบเข้าสามทางแทนสายที่ถอดออก สายลมเส้นนี้ต่อเข้ากับ IN ของวาวล์ลมครับ ด้าน OUT ของวาวล์ก็ต่อสายมาเสียบเข้ากับ Fitting ที่เราต่อเข้ากับสายเวสเกจใว้แล้วนั้นแหละครับ(ตามรูป) จัดสายให้เรียบร้อย ผูกเคเบิ้ลทายเรียงสายให้สวยงาม ก็เป็นอันเสร็จครับ อ้อ....แต่อย่าลืมดึงล็อคขึ้นหมุนเปิดวาวล์ให้สุดก่อนน๊ะครับ เดี่ยวจะกลายเป็นอุดเวสเกจไป

User ID
    3315
    Status
    โพส
    1,084

เสร็จแล้วครับ ถ้าทดลองแล้วผลเป็นงัย จะมารายงานให้ทราบเรื่อยๆ ครับ

User ID
    3315
    Status
    โพส
    1,084

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ joetriton ดูโพส
    น้าบางเรคกูเรเตอร์ตัวเท่าไรครับ
    น้าหมูหยอง ขาย ตัวละ 400 บาทครับน้าโจ้

User ID
    3315
    Status
    โพส
    1,084

รายงานผลการทดสอบ บู้สปรับมือที่ติดตั้งครับ
    เมื่อวานมีเวลาพาเจ้าเหมียวไปทดสอบ และปรับจูนบู้ส์มือโดย ผมมีขั้นตอนทำแบบนี้ครับ
    1.รอบแรกเปิดวาวล์เต็มที่ 100%ครับ(วาวล์จะหมุนได้ 11 รอบ)
    ขับออกไป อัดเต็มที่เกียร์ 4 ได้บูสเดิม ๆ มา 14 ปอนด์
    2.รอบที่ 2 หมุนปรับวาวล์หรี่ลงที่ 6 รอบ ก็ยังได้มาที่ 14-15 ปอนด์(เข็มสั่นเลย)
    3.รอบที่ 3 หมุนปรับลงอีก 2 รอบ ได้มา 19.5 ปอนด์ (เกือบ 20 ถอนคันเร่งก่อน)
    4.รอบที่ 4 หมุนปรับขึ้นคืน ครึ่งรอบ ได้มา 17.5 เกือบๆ 18 ครับ
    สำหรับความจี๊ดจ้าด ในการขับและการสิ้นเปลืองน้ำมัน ยังไม่ได้ลองยาว ๆ ครับ ว่าจะเหมือนรองแหวนหรือเปล่า
    ผมเอารูปการติดตั้งมาฝากให้ดูเพิ่มเติมครับ

User ID
    3315
    Status
    โพส
    1,084

แก้ใข ความเข้าใจสำหรับรูปสุดท้ายครับ(รูปที่มีการวาดเพิ่มเติมครับ) รูปนี้เป็นข้อเสนอแนะสำหรับประหยัดสุดๆ ซึ่งใช้เพียง Air Control Speed(หน้าตาคล้าย Fitting แต่ปรับแรงดันลมได้) กับ เข็ดขัดรัดท่อ เพี่ยง 1 อัน ก็ทำได้แล้วครับ

User ID
    853
    Status
    โพส
    1,704

อยากทราบความแตกต่างระหว่างบูสต์ปรับมือกับรองแหวนอ่ ะครับ อยากรู้ข้อดีข้อเสียของแต่ละตัวครับ

LOVE T-T
    ผู้เยี่ยมชม

ข้อดีของตัวปรับบูสต์มือก็คือสามารถที่จะเพิ่มหรือลดบูสต์ของเทอร์โบได้จากตัวปรับบูสต์ได้เลยแต่แหวนรองนั้นเมื่อใส่เข้าไปแล้วอัตราบูสต์จะตายตัวเลย ยกตัวอย่างถ้าใช่แหวนรองหนา 4 มม.ก็จะได้บูสต์ประมาณ 17 ปอน แต่ไม่สามารถเพิ่มหรือลดจากนี้ได้ แต่ถ้าต้องการเพิ่มหรือลดก็ต้องเปลี่ยนขนาดความหนาของแหวนรองครับ

User ID
    24
    Status
    โพส
    5,004

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Bangpakong ดูโพส
    แก้ใข ความเข้าใจสำหรับรูปสุดท้ายครับ(รูปที่มีการวาดเพิ่มเติมครับ) รูปนี้เป็นข้อเสนอแนะสำหรับประหยัดสุดๆ ซึ่งใช้เพียง Air Control Speed(หน้าตาคล้าย Fitting แต่ปรับแรงดันลมได้) กับ เข็ดขัดรัดท่อ เพี่ยง 1 อัน ก็ทำได้แล้วครับ
    อ่านแล้วก้อยังทำไม่ได้ น้าบางทำให้หน่อยสิ

User ID
    3315
    Status
    โพส
    1,084

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ yut ดูโพส
    อ่านแล้วก้อยังทำไม่ได้ น้าบางทำให้หน่อยสิ
    มาเลยน้ายุท 5555++

สมาชิกถาวร: TTC-00254 TTC-Member
    User ID
    61
    Status
    โพส
    4,677

รายงานผลการทดสอบ บู้สปรับมือที่ติดตั้งครับ
    เมื่อวานมีเวลาพาเจ้าเหมียวไปทดสอบ และปรับจูนบู้ส์มือโดย ผมมีขั้นตอนทำแบบนี้ครับ
    1.รอบแรกเปิดวาวล์เต็มที่ 100%ครับ(วาวล์จะหมุนได้ 11 รอบ)
    ขับออกไป อัดเต็มที่เกียร์ 4 ได้บูสเดิม ๆ มา 14 ปอนด์
    2.รอบที่ 2 หมุนปรับวาวล์หรี่ลงที่ 6 รอบ ก็ยังได้มาที่ 14-15 ปอนด์(เข็มสั่นเลย)
    3.รอบที่ 3 หมุนปรับลงอีก 2 รอบ ได้มา 19.5 ปอนด์ (เกือบ 20 ถอนคันเร่งก่อน)
    4.รอบที่ 4 หมุนปรับขึ้นคืน ครึ่งรอบ ได้มา 17.5 เกือบๆ 18 ครับ
    สำหรับความจี๊ดจ้าด ในการขับและการสิ้นเปลืองน้ำมัน ยังไม่ได้ลองยาว ๆ ครับ ว่าจะเหมือนรองแหวนหรือเปล่า
    ผมเอารูปการติดตั้งมาฝากให้ดูเพิ่มเติมครับ
    เอวัง ก็มีด้วยประการฉะนี้

User ID
    3452
    Status
    โพส
    3,405

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ น้องขาวมุก ดูโพส
    เอวัง ก็มีด้วยประการฉะนี้
    สาธุๆๆๆๆๆๆๆๆๆคริๆๆๆๆ

หน้า 1 จากทั้งหมด 3 หน้า 1 2 3 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้