สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 3 จากทั้งหมด 3

ตะวัน
    ผู้เยี่ยมชม

Unhappy เกียร์ออโตวืดได้หรือครับ

ผมใช้ไทรทัน 4*2 มาประมาณ2ปี ก็เริ่มมีปัญหาแปลกๆจากเกียร์ออโตตรงที่ เมื่อเราเลื่อนคันเกียร์มาที่ D เกือบจะทันทีที่ยกมือออกจากคันเกียร์ หน้าจอที่แสดงตำแหน่งเกียร์ก็จะเปลี่ยนจาก D เป็นช่องว่างๆทันที ครั้งแรกเลยเข้าใจว่าอาจเกิดจาดบูชเกียร์ซึ่งเป็นบูชพลาสติก แต่พอเอารถเข้าไปที่ศูนย์ ช่างสันนิฐานว่า อาจเกิดจากกล่องคอมพิวเตอร์ควบคุมเกียร์หรือไม่ก็เกิดจากสวิทช์เกียร์มันค้าง ผมเลยแปลกใจว่า ในเมื่อรถไม่ได้เอาไปลุยน้ำที่ไหน หรือไม่ได้ใช้งานหนักเลยด้วยซ้ำ ทำไมถึงมีปัญหากับเกียร์ได้ มีใครที่รถเคยมีอาการอย่างผมไหมครับ เพราะใช้มิตซูมาสามคัน ก็เป็นอาการจากเกียร์ทั้งสามคัน แต่มันเกิดจากบูชเกียร์นะ

กลุ้มใจครับ ขนาดรถใช้มาสองปียังมีปัญหาแบบนี้ เกิดรถหมดระยะประกันไปแล้ว ผมคงไม่หน้ามืดจ่ายค่าซ่อมหรือเนี่ย คนอื่นๆรถมีอาการแบบนี้กันไหมครับ

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    725
    Status
    โพส
    304

มาตรฐาน Re: เกียร์ออโตวืดได้หรือครับ

ผมว่าน่าจะเกิดจากระบบไฟฟ้าอิเล็คโทรนิกหรือกล่องคออมพิวเตอร์มากกว่าที่ตัวเกียร์ คันเกียร์ บูธเกียร์ นะครับ
    แล้วตกลงว่าทางศูนย์เขาทำอะไรให้ แล้วหายหรือยังครับ

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

มาตรฐาน Re: เกียร์ออโตวืดได้หรือครับ

ถ้าสงสัยว่าเป็นบูชคันเกียร์

ให้ลองเข้าเกียร์ไป 2 แล้วผลักมา D

ถ้าอาการดังกล่าว มันหายไป ก็แสดงว่า เป็นที่บูชครับ เพราะคันเกียร์ออโต้ ค่อนข้างหนัก

ส่วนถ้าเป็นที่กล่องเกียร์ อาการมันจะเพี้ยนๆ ต๊องๆ มากกว่า

ข้อมูลกระทู้