หน้า 4 จากทั้งหมด 5 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 4 5 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 61 ถึง 80 จากทั้งหมด 81

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    212
    Status
    โพส
    227

มาตรฐาน Re: แจ้งข่าวเรื่องกรองโซล่า กับเวอร์ชั่น 7

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ littlemac ดูโพส
    เปลี่ยนมาแล้วครับวันนี้ ตัวกรอง+V7 แต่ทำไมของผม U-bolt เขาไม่เปลี่ยนให้ครับ สอบถามดูว่าที่อื่นเขา3 อย่างกัน เขาบอกว่าเช็คดูแล้ว ของพี่ 2 อย่าง เลยไปดูที่ตารางงานของช่าง บางคัน3อย่าง ของผม2 อย่าง งง!
    สำหรับความรู้สึกผมว่าไม่แตกต่างอะไรครับ ขับตามปรกติไม่รู้สึกอะไร (หรือผมความรู้สึกช้าหว่า)แยกไม่ออกครับ
    ถ้าเป็นรถปี2008ขึ้นU-boltไม่ต้องเปลี่ยนครับทางศูนย์แจ้งมาอย่างงั้น

User ID
    3738
    Status
    โพส
    61

มาตรฐาน Re: แจ้งข่าวเรื่องกรองโซล่า กับเวอร์ชั่น 7

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ boatania ดูโพส
    ผมสงสัยครับ ไม่ทราบว่าใครเหมือนผมบ้าง

ผมพลัส สี่ประตู ออโต้

ผมเพิ่งไปเคลมมาครับ ยูโบลท์ กรองเชื้อเพลิง และ ลงโปรแกรมใหม่

ที่สงสัยก็เรื่องโปรแกรมครับ

เพราะหลังจากลงมารู้สึกแปลกๆ เคยได้ยินแต่ว่า เสียงเครื่องเงียบลง แต่ไหงของผม ผมรู้สึกว่ามันดังขึ้น ???

สองก็คือ เวลาสตาร์ทตอนเครื่องเย็น ตอนนี้สามารถบิดพรวดเดียว ติดเลย คือไม่ต้องเผาหัว (อันนี้น่าจะปกติ) แต่เวลาดับเครื่อง รู้สึกว่า มันดับแรงไปหน่อย แบบว่า เวลาบิดกุญแจดับปุ๊บ เครื่องมัน พรึ่ดด แหง่ก ดับเลย สั่นแบบแกว่งหน่อยๆ

แต่ว่าเมือก่อน เวลาบิดกุญแจดับปุ๊บ มัน พรึ่ดดดดดดดดด .... แล้ว แหง่ก แบบไม่ค่อยสั่น

ปล. ไม่รู้จะอธิบายเป็นภาษาคนยังไงอ่ะ ไม่รู้ว่า งง หรือเปล่าครับ อิอิ

ปล ๒. โปรใหม่ อัตราการกินน้ำมันน่าจะเท่าเดิมมั้ง ประมาณ ๑๐ กม.ต่อลิตร
    อาการคล้ายกันเลยครับ แต่ตอนที่ช่างลงให้ไฟเครื่องโชว์อยู่สี่ห้ารอบ แก้ไม่หาย จนสุดท้ายต้องย้อนกลับไปลงตัวเก่า แล้วค่อยลงตัวใหม่ทับอีกที หมดไปราวสองชั่วโมง กับการอัพโปรแกรมอย่างเดียว

ของผมเสียงเครื่องก็ไม่เงียบลงอย่างที่คิดไว้ หรือว่าผมคาดหวังไว้มากไป? ส่วนอาการเครื่องกระตุกที่จังหวะคลานเกียร์ 1,2 ยังมีอยู่บ้างบางครั้งตอนเครื่องเย็น แต่ไม่กระชากจนหัวทิ่มแรงเท่าแต่ก่อน ส่วนเกียร์สาม ปล่อยไหลมีอาการเหมือนคันเร่งค้าง ในบางครั้ง อาการพวกนี้ปกติมั้ยครับ?

ของผม รุ่น 2.5 ตัวขับสี่ ครับ

เราสามารถเอาไปให้ช่างลงให้ใหม่อีกรอบได้มั้ยครับเนี่ย (ว่าจะเปลี่ยนที่แล้ว เข็ดมาก ที่เก่า ช่างไม่โปรเลย แถมมารยาทไม่ค่อยดีอีกถามไม่ค่อยตอบ เดินหนี คุยกันเองแล้วหันหลังให้ตลอด ทำเหมือนเราไม่มีตัวตน พอซักถามก็เหมือนไม่ค่อยจะอยากตอบ ที่สำคัญใส่ชุดเลอะๆ มือเลอะๆ น้ำมันเครื่องเต็มตัว ก็ขึ้นไปนั่งลองขับ ฯลฯ ไม่มีการเอาผ้าคลุมเบาะหรือครอบพวงมาลัยอะไรเลย (เบาะผ้าด้วย) เข็ดมากๆกับที่นี่ ขนาดยังไม่รวมเรื่องความสกปรกของบริเวณทั้งหมดอีก มีแต่คราบน้ำมันเลอะๆลื่นๆ เต็มพื้น กับเศษเปลือกลำไย ทิชชู่ ฯลฯสารพัดอีก ...กลับไปหาที่ออโต้ซิตี้เหมือนเดิมดีกว่า เฮ้อ ไม่น่าเลย เห็นว่าใกล้บ้านไปสะดวกเลยจะลองแวะใช้บริการซักหน่อย เจออย่างนี้เข้าไป อย่างเซ็งครับ )

User ID
    4842
    Status
    โพส
    59

ไปเปลี่ยนมาแล้วครับ ที่มิตซู รุ่งเจริญ(บางนาตราด กม 25) เค้าว่า Check เลขตัวถังกับศูนย์ใหญ่ ถ้ายังไม่มีประวัติเข้าทำรายการนี้ก็เปลี่ยนให้้เลยครับ (SCV ผมตรวจผ่านก็เลยไม่ได้เปลี่ยน) สรุปรายการมี
    1 กรองอันใหม่(รหัสไม่เหมือนเดิมครับ แต่จำเลขไม่ได้แล้ว)
    2 rewrite ECU
    3 เปลี่ยน U-Bolt ยึดเพลา-แหนบ(เห็นว่าเปลี่ยน spec เหล็ก)

User ID
    2994
    Status
    โพส
    1,378

รอคิวเปลี่ยนครับ

User ID
    2805
    Status
    โพส
    926

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ goksr ดูโพส
    ถ้าเป็นรถปี2008ขึ้นU-boltไม่ต้องเปลี่ยนครับทางศูนย์แจ้งมาอย่างงั้น
    ขอบคุณครับ ของผม ปี08 จริงๆ แหะๆ

User ID
    6468
    Status
    โพส
    176

วันนี้ผมเอารถเข้าศูนย์มา เปลี่ยนกรองโซล่าแล้ว แต่ทางศูนย์แจ้งว่าไม่ต้องอัพ โปรแกรม
    เพราะมัเป็น เวอร์ชั่นใหม่ล่าสุดอยู่แล้ว ช่างแจ้ง อย่างนั้น จริงหรือเปล่าครับที่ไม่ต้องอัพ
    รถผม พลัส 09

User ID
    5593
    Status
    โพส
    1,427

เมื่อวานเอารถไปถ่ายน้ำมันเครื่องเปลียนใส้โซล่ากรองมา เจอช่างมือ1ของน้านุก(ไม่ประจำตัว)คุยกันถูกคอเลยลงโปรแกรม 3.2 ให้ผม ขับรถออกมาจาก0 ฟังเสียงเครื่องยนต์ดังขึ้นมากกว่าเดิม รอบมาไวขึ้นกว่าสังเกตุดูจาก800รอบขึ้นมา2000รอบมาเร็วมาก ขับมันกว่าเดิม ไม่บอกนะครับว่า0ใหนเพื่อความปลอดภัยของพนักงาน ถ้าท่านอยากลง3.2 คุยกันหลังไมค์ครับ 0854815499

Modereter TTC-Member รูปส่วนตัว Alongkorn
    User ID
    4
    Status
    โพส
    2,019

ผลจากที่คุณปรีชาร้องเรียน สคบ. ทำให้ MMTh. และฝ่ายบริหารของญี่ปุ่น ต้องให้ทีมวิศวกรทำการทดสอบและตรวจสอบจนเชื่อว่าพบปัญหาของ SCV
    รวมทั้งได้ตรวจสอบตัว U-Bolt ซึ่งพบปัญหาของเจ้าเหมียวที่ส่งไปต่างประเทศ เกิดความเสียหายหลังจากการลุยหิมะ จึงสั่งให้เคลม U-Bolt ที่ส่งไป ตปท. และเคลมรถในเมืองไทยประมาณหมื่นกว่าคันเท่านั้น ไม่ได้เคลมทั้งหมดทุกคัน

ส่วน ECU. V.7 นั้นพัฒนาให้คล้ายกับ V.3 เพราะเป็นเวอร์ชั่นที่มีประสิทธิภาพดีที่สุด เพียงระบบความปลอดภัยเข้าไปเท่านั้น
    ผมเองจึงยังคงยืนยันใช้ V.3 ต่อไป ตั้งแต่ใช้มายังไม่เคยพบปัญหาใดๆเลย เช่น พวงมาลัยดัง ครัชดัง แหนบดัง แอร์รั่ว หรือ SCV เสีย เจ้าเหมียวของผมยังไม่เอาไปเคลมรอให้ถึง 140000 กม. ก่อน (อีกเพียง 3,000 กม.เท่านั้น)

สุดท้าย MMTh. หมดเงินไปกว่า 60 ล้านบาท

ขอขอบคุณ คุณปรีชาครับ
    Tel : 089-8456929
    E-mail : al.vatanasuk@gmail.com

User ID
    22
    Status
    โพส
    690

Up ครับ ขอบคุณคุณปรีชาเช่นกันครับ

User ID
    2805
    Status
    โพส
    926

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ IamDream ดูโพส
    Up ครับ ขอบคุณคุณปรีชาเช่นกันครับ
    ขอบคุณมากครับพี่

yipsa
    ผู้เยี่ยมชม

Talking Re: แจ้งข่าวเรื่องกรองโซล่า กับเวอร์ชั่น 7

ขอบคุณ คุณปรีชาเช่นกันค่ะ

User ID
    2826
    Status
    โพส
    398

ไปเครมมาแล้วครับ 116 ม้า
    Scv ปกติดี
    ผลเป็นที่น่าพอใจ เครื่องเงียบลง
    เปลี่ยนกรองโซล่า อัพ V.7
    มีเวลาเยอะเลยให้ช่างล้างอีจีอาร์ให้ด้วย แจ่มเลยครับ

User ID
    2237
    Status
    โพส
    139

ไปทำมาแล้วครับ เปลี่ยนกรองน้ำมันปรับ เวอร์ชั่นเป็นV7 เครื่องยนต์เงียบกว่าเดิมครับ(ความรู้สึกของผมเอง)

User ID
    957
    Status
    โพส
    3,555

สุดยอดเลยครับน้านุ๊ก แฟนพันธ์แท้จริงๆ อิอิ

suwa
    ผู้เยี่ยมชม

ผมทำการรีคอล รถไทรทัน แล้วครับ รู้สึกว่าเสียงของเครื่องแน่นขึ้น
    ขับแล้วหนึบกว่าเดิม เหมือนรถเพิ่งรันอินใหม่ๆครับ ทางศูนย์เขาบอกว่า
    จะทำทุกคันครับ ค่าใช้จ่ายฟรีครับ

hunter
    ผู้เยี่ยมชม

ผมเอาเข้า 0 มาเมื่อสัปดาฆ์ที่แล้วเพื่อเช็คระยะห้าหมื่นกิโล
    เคลมครัช เปลี่ยนกรองน้ำมันฟรี อัพ Ecu ตัวใหม่และเปลี่ยนยูโบล์ท

หลังจากออกมาวิ่ง ผมไม่ค่อยชอบเวอร์ชั่นใหม่เท่าไรนัก เพราะรู้สึกว่ารถไม่ค่อยมีกำลังในเกียร์3-4ช่วงรอบต่ำ และรถจะค่อยข้างดับง่าย(รถผมออกปี 2007 ไม่รู้ว่าเป็นเวอร์ชั่นไหน)และรู้สึกว่ากินน้ำมันมากกว่าด้วย แต่ก็ไม่แน่ใจเท่าไรนัก ต้องรออีกสักระยะว่ากินจริงไหม

แต่ข้อดีคือ รู้สึกว่าเสียงกระพือของเบาะหลังลดหายไป เสียงเครื่องก็เงียบขึ้นด้วย

gogo
    ผู้เยี่ยมชม

v7วึ่งได้180แต่นำมัน

TritonclubLoburi:เมืองลิง TTC-Member
    User ID
    27
    Status
    โพส
    7,526

ไปเปลี่ยนมาแล้วครับ ฟรี
    สังเกตุว่าเช้าๆ รอบเบาๆ ไม่ค่อยกระตุกเท่าไหร่ อัตราเร่งดีขึ้น แต่ไม่รู้จะซดน้ำมันขึ้นรึป่าวนะ

Csool
    ผู้เยี่ยมชม

ไปเปลี่ยนมาแล้วเหมือนกันครับ 11/9/2009 พร้อมกับเช็คระยะ 40,000 กม. สิ่งที่ทางศูนย์ทำการเปลี่ยนให้ฟรี 1. กรองโซล่า 2. รีโปรแกมใหม่ ( ไม่รู้ใช้เวอร์ชั่น 7 หรือเปล่าเห็นช่างเขาเรียกอย่างนั้นครับ ) รถผม Plus 2008 A/T หมดค่าเสียหายไปเช็คระยะ 40,000 กม. 4,666.27 บาท รบกวนถามน้านุ๊กหรือน้าท่านอื่นๆด้วยว่าการเช็คระยะหรือเปลี่ยนถ่านน้ำมันเครื่องต้องใช้น้ำยาล้างเครื่องด้วยหรือเปล่าครับ ผมสงสัย เ็ห็นราคาตั้ง 508.25 บาท รวม vatแล้ว เลยยากทราบเหตุผลครับ ช่วยไขข้องสงสัยให้ด้วยครับ ว่าจะถามช่างแล้วแต่รีบนำรถไปสลับยางถ่วงล้อครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

User ID
    2299
    Status
    โพส
    64

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ k.pattaya ดูโพส
    ผมขอแจ้งเพิ่มครับในส่วนตัว plus+4wd ก็เปลี่ยนบู๊ชตรงแหนบฟรีครับ

ได้รับหนังสือแล้วเพิ่งไปเปลื่ยนวันเสาร์ที่ผ่านมาครับ

2 รายการ กรอง+บูท ไม่เสียตังค์ กินกาแฟ นอนหลับแอร์เย็นๆ

ลองค้นรูปเก่าๆ ที่ทาง0ถ่ายตอนรับรถ อิอิตลกดีๆ

หน้า 4 จากทั้งหมด 5 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 4 5 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้