หน้า 2 จากทั้งหมด 2 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2
สรุปผลการค้นหา 21 ถึง 36 จากทั้งหมด 36

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    5509
    Status
    โพส
    3,561

มาตรฐาน Re: เคลมมาแล้วครับกรองโซล่า+up ecu v7

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ JATA ดูโพส
    เคลมได้ทุกศูนย์ทั่วประเทศไม่ต้องมีจดหมายยืนยัน
    เคลมได้ทุกรุ่นปีเฉพาะไทรทันนะครับ เมื่อเช้าผมไปเคลมที่ศุนย์วังน้อยครับ
    ขอบคุณมากๆครับน้าหนุ่ย สำหรับข้อมูล..วันนี้ผมได้โทรคุยกะน้าตั้วแล้ว เด่วพรุ่งนี้จะไปบ้างครับที่0วังน้อย..

User ID
    2595
    Status
    โพส
    37

มาตรฐาน Re: เคลมมาแล้วครับกรองโซล่า+up ecu v7

วันนี้ได้ไปเปลี่ยนมาแล้วครับ ที่ไทยธาดา แปดริ้ว คือ
    1.เปลี่ยนกรองโซล่า ช่างบอกว่าจะกรองได้ละเอียดกว่าเดิม
    2.อัพโปรแกรมกล่อง Ecu ตัวใหม่จะกิน น.ม มากกว่าเดิมช่างบอก
    3.ตัวยูโบล์ทที่ยึดแหนบกับเพลา อันนี้ของผมไม่ได้เปลียน 0 เช็คหมายเลขเครื่องแล้วเป็นตัวใหม่แล้ว
    ได้คุยรายละเอียดกับช่าง 0 คือรถทุกคันต้องเปลี่ยนตามข้อ 1และ2แล้วรถเกิดอาการวูบทาง 0จะรับผิดชอบครับ แต่ถ้ายังไม่ได้เปลียนแล้วรถวูบทาง 0 จะไม่รับผิดชอบคือต้องเสียค่าใช้จ่ายเองครับ หรือเปลียนกรองแต่ใช้โปรแกรม V อื่นก็ไม่รับประกันครับ อันนี้ผิดถูกยังงัยต้องขออภัยด้วยครับ ก็ช่างเขาบอกมาอย่างนี้ครับ
    ***หลังเปลียนแล้วรู้สึกว่าอัตราเร่งดีกว่าเดิม ทันใจขึ้นกว่าเก่าครับ ผมอาจจะคิดไปเองครับต้องรอน้าๆอีกหลายๆท่าน คอนเฟิร์ม ด้วยครับ***

User ID
    1550
    Status
    โพส
    104

ไปเปลี่ยนมาแล้วครับ 3 รายการ เช่นกันวันนี้เลยครับ หลังจากอ่านจาก web เราก็โทรไปเลยที่ 0 หนองคาย บริการดีมาก แต่ผมออกรถที่ กทม. เลยต้อง check เลขตัวถังรถก่อนว่าเปลี่ยนได้มั้ย อิอิ มีคับ เลยเปลี่ยนได้ ... มีดังนี้ครับ ( แต่รถยังไม่มีอาการอะไรเลยครับ แต่เป็นของฟรี และ ใหม่ บริการฟรีเลยจัดซะ หุหุๆๆ )

1.กรองโซล่า ถามช่างบอกว่ามันละเอียด ดี อะไรประมาณนั้นคับ...
    2. Rewrite ECU ใหม่ จาก XXXXX01 ไปเป็น XXXXX03 ตัวใหม่ล้าสุด ผมก็ถามช่างว่าแล้วมัน Version อะไร ช่างบอกผมว่าบอกไม่ถูกครับ มันเป็นรหัสแบบนี้ แต่รู้แต่ว่าใหม่ล้าสุด เออรถผมเป็น Triton Plus นะคับ ( ถ้าTriton ตัวธรรมดา จะเป็นอีกรหัสคับ ไม่เหมือนกัน ถ้าจำไม่ผิดเป็น XXXXX07 มั่งคับ ) เราต้อง rewrite ECU ใหม่คับ เพราะถ้าเราเปลี่ยนกรองแล้วแต่ไม่ยอม rewrite ECU เวลาที่ไฟเครื่องโชว์หรือเครื่องมีปัญหาที่ SCV วาวล์ ทาง 0 จะไม่รับเครมคับ ทุกอย่างต้องจ่ายเอง ช่างบอกมาคับ.... เอาซะกลัวเลย เหอะๆ เลยต้อง rewrite ECU ตามที่เขาให้มา....
    3.ตัวยูโบล์ทที่ยึดแหนบกับเพลา.... อันนี้เขาให้เปลี่ยนก็เลยเปลี่ยนเลย อิอิ ฟรี
    .
    ..ทั้ง3 รายการ ฟรีหมดทุกอย่างครับ ที่ 0 หนองคาย ดีๆๆๆ บริการดี ชอบๆๆๆๆ....หลังจาก rewrite ECU มาผมว่ามันดีขึ้นนะคับ เร่งดีขึ้น แต่ต้องดูยาวๆคับ มันอาจจะเปลืองน้ำมันมากขึ้นเหอะๆๆๆ.... แต่ช่างที่ 0 บอกว่ามันไม่เปลืองมากขึ้นมันดี และใหม่ล้าสุด ..... เลยมาเล่าสู่กันฟังเด้อครับ....

User ID
    220
    Status
    โพส
    299

มีใครสงสัยบ้างป่าวครับ ว่าเขาเปลี่ยนกรองให้จริงป่าว สังเกตอย่างไรว่าเปลี่ยนแล้ว พอดีว่าของผมต้องเช็คระยะ 50000 โลด้วย คงใช้เวลาทำนาน อาจต้องทิ้งรถไว้ และข้อสงสัยนี้ มีทุกครั้งที่เข้าศูนย์ วันก่อนเข้าศูนย์หนึ่ง บิลแจ้งเปลี่ยนน้ำมันคลัช พอไปอีกศูนย์หนึ่ง ช่างบอกน้ำมันคลัชเหมือนไม่ได้เปลี่ยน ดำปี๋เลย เฮ้อ จะเดินไปสำรวจก็เกรงใจช่างเขา รบกวนสมาธิการทำงาน ครั้นจะไม่สนใจก็อดสงสัยไม่ได้ เนอะ

User ID
    421
    Status
    โพส
    237

ท่านที่ไปแต่งรถมา หรือหมดประกัน ไม่ต้องกลัวว่าmitsuจะไม่เปลี่ยนให้ รถผม2ปีกว่าแล้ว เข้าไปที่ศูนย์จะไปแก้แหนบดัง ช่างจับเปลี่ยนU-bolt,กรองโซล่า,ปรับโปรแกรม 3รายการนี้แบบไม่เคยรู้ข่าวเรื่องนี้มาก่อนเลย ศูนย์บอกว่าจะเรียกเปลี่ยนทุกคัน เนื่องจากตัวU-boltมีปัญหาทีเมืองนอก ส่วนผสมของเหล็กผิด ส่วนตัวSCVยังไม่เปลี่ยนให้ ต้องเปลี่ยนกรองโซล่ารุ่นนี้ก่อนแล้วถ้าไฟโชว์จึงจะเปลี่ยนให้ทีหลัง แต่ของได้ส่งมาให้ที่ศูนย์ทุกรายการแล้ว
    --รู้สึกดีกับมิตซูจริงๆ มีปัญหาแล้วแก้ไข--

User ID
    1550
    Status
    โพส
    104

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ forlife ดูโพส
    มีใครสงสัยบ้างป่าวครับ ว่าเขาเปลี่ยนกรองให้จริงป่าว สังเกตอย่างไรว่าเปลี่ยนแล้ว พอดีว่าของผมต้องเช็คระยะ 50000 โลด้วย คงใช้เวลาทำนาน อาจต้องทิ้งรถไว้ และข้อสงสัยนี้ มีทุกครั้งที่เข้าศูนย์ วันก่อนเข้าศูนย์หนึ่ง บิลแจ้งเปลี่ยนน้ำมันคลัช พอไปอีกศูนย์หนึ่ง ช่างบอกน้ำมันคลัชเหมือนไม่ได้เปลี่ยน ดำปี๋เลย เฮ้อ จะเดินไปสำรวจก็เกรงใจช่างเขา รบกวนสมาธิการทำงาน ครั้นจะไม่สนใจก็อดสงสัยไม่ได้ เนอะ
    ถ้าเปลี่ยนกรองตัวใหม่แล้ว ช่างจะทำ mark สีขาววงกลมโดยริควิช ที่ฝาด้านบนตรงปั้มกรองโซล่าครับ ลองสังเกตุดูได้...

ใครเปลี่ยน กรองโซล่า+up ecu v7 มาแล้ว จากการใช้งานไม่ทราบว่า อัตราการบริโภคค่าโดยเฉลี่ย และเสียงเครื่องเป็นอย่างไรบ้างครับ ข้อมูลโดยรวมเป็นอย่างไรบ้างครับ ตัว 116 HP ขับสองครับ

User ID
    1322
    Status
    โพส
    92

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ utopia ดูโพส
    อย่างงี้ถ้าครบทุก ๆ 2 หมื่นโล ที่ต้องเปลี่ยนกรองโซล่า ก็ต้องเปลี่ยนกับ mitsu เท่านั้นหรือ เปลี่ยนเป็่นตัวอื่นไม่ได้จิ ทุกครั้งผมจะซื้อกรองโซล่าจากร้านอะไหล่เข้าไปเปลี่ยนที่ 0 ราคา 175 บาท ถ้าจำไม่ผิด ของ 0 ราคา 200 กว่าบาทเนี่ยล่ะ ค่าเปลี่ยนคิดเป็น Job อีก 300 กว่ามั้ง มันก็ต่างกันไม่กี่บาท แต่มันทะแม่ง ๆ อ่ะ หรือว่่าคิดมากไปหรือป่าว แล้วทำไมไม่เปลี่ยน SCV ให้ไปเลย แก้ปัญหาให้ตรงจุด แต่กลับมาเปลี่ยนกรองโซล่า เพื่อเช็คหาข้อผิดพลาด และกรองตัวนี้กี่ตังค์อ่ะเนี่ย เปลี่ยนกรองโซล่ารวมค่าแรงเปลี่ยน ผมว่ามีเกิน 500 อ่ะ ว่าป่ะ

จากประสบการณ์รถวูบของผมที่เจอ

มีช่วงนึงเพื่อนสมาชิกแนะนำว่าถ้าไม่อยากอุดให้ถอดปลั๊ก EGR ผมก็ลองดูวิ่งอยู่ประมาณ 3 เดือน ปัญหาที่เกิดในช่วงแรกไม่มี มีตอนเดือนที่ 3 คือ วูบ ครับ แรก ๆ ก็ไม่บ่อย จะวูบช่วง เกียร์ 2 ขี้น 3 ล่ะครับ แต่หลัง ๆ เล่นวันละ 2-3 รอบเลย เป็นเหมือนกันที่เกียร์ 2 ขึ้น 3 ในบางจังหวะที่รีบกลับรถก็เป็น ตีวงแล้วกะกดหนี ซวยครับวูบ แทบจะแอบเข้าข้างทางไม่ทัน ก็สงสัยว่านี่จะเกี่ยวกับการถอดปลั๊ก EGR แน่ ๆ ใส่มันกลับเข้าที่ ตอนนี้วิ่งมาเกือบ 2 เดือนแล้ว อาการวูบไม่มีอีกเลย อยากรู้ว่ามีรถที่อุด EGR แล้ววูบมีกี่คัน และที่ไม่อุดมีกี่คัน

"อย่างงี้ถ้าครบทุก ๆ 2 หมื่นโล ที่ต้องเปลี่ยนกรองโซล่า ก็ต้องเปลี่ยนกับ mitsu เท่านั้นหรือ เปลี่ยนเป็่นตัวอื่นไม่ได้จิ "

คิดเหมือนกันเลยครับ เรื่องนี้ก็สงสัยอยู่เหมือนกัน ประเด็นมันเริ่มมาจากที่รถที่ใช้ SCV valve ของ DENSO มีปัญหา ซึ่งไทรทันเราก็เป็นหนึ่งในนั้นด้วย และทางมิตซูประเทศไทยได้แก้ไขปัญหานี้โดยการให้เปลี่ยนกรองโซล่าที่มีความละเอียดมากขึ้น (แล้วกรองอันเดิมที่เคยใช้งานกันมา มันไม่ได้มาตรฐานหรือครับ ถึงต้องเปลี่ยน) ซึ่งกรองโซล่าเองก็มีกำหนดเวลาในการเปลี่ยนของมันเองอยู่แล้วที่ 15000 หรือ 20000 โล การที่มิตซูทำแบบนี้เหมือนผลักภาระนั้นมาที่ผู้ใช้งานไทรทัน ว่าถ้าคุณไม่อยากมีปัญหาเรื่องอาการวูบ หรือมีแต่โอกา่สที่จะเจอน้อยลง ก็ต้องเปลี่ยนใช้งานกรองโซล่าที่มีความละเอียดมากขึ้น และราคาอาจจะมากขึ้นตามไปด้วย ถึงแม้ว่าทางมิตซูประเทศไทยเองจะบอกว่าจะมีการตรวจสอบ SCV valve (โดยเครื่องอะไรไม่รู้ จำไม่ได้เหมือนกัน ) และจะเปลี่ยน SCV valve ให้ในกรณีที่ตรวจสอบแล้วคาดว่าจะเป็นตัวที่เป็นปัญหาก็จะทำการเปลี่ยนให้ แต่ถ้าคันไหนที่ตรวจสอบแล้วว่าไม่ใช่ ก็ไม่ทำการเปลี่ยน แล้วมิตซูเอาอะไรเป็นเกณฑ์ครับว่ามีหรือไม่มี หรือว่าดูจากรุ่นของ SCV valve ที่ผลิตออกมาเพื่อทดสอบในแต่ละแบบจากทาง DENSO แล้วในกรณีที่รถที่เข้าทำการเคลมในรอบนี้ผ่านไปแล้ว และตรวจสอบว่าเป็น SCV valve ในรุ่นที่ไม่ต้องทำการเปลี่ยนเกิดมีอาการวูบขึ้นมา มิตซูจะรับผิดชอบหรือเปล่า หรือจะโยนบาปนี้ไปให้กับ B5 อีกเหมือนเดิม
    แต่ก็ใช่้ว่าทางมิตซูจะไม่ทำอะไร ยังอุตส่าห์ระดมสมองทีมงานวิศวะกรรม software ในการปรับปรุง ECU version ใหม่ที่ ออกมาควบคุมและจัดการในกรณีที่หากรถไทรทันเกิดอาการวูบเกิดขึ้น

แต่ถึงอย่างไร.. เดี๋ยวเสาร์นี้ผมคงต้องไปเคลมเหมือนกันอ่ะครับ

User ID
    4351
    Status
    โพส
    63

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Micro ดูโพส
    โหลด อยู่ในประกัน
    มีใครเคยเข้าไปเคลมรึยังเอ่ย

อยากรู้จัง

เคลมใด้ครับ อิอิ ตอบเองซะงั้น
    V7 เสียงเครื่องเงียบขึ้นนะ
    อัตราเร่งดีขึ้นผิดตา

อัตราสิ้นเปลืองยังไม่ทราบผล

สมาชิกถาวร TTC-530 TTC-Member
    User ID
    167
    Status
    โพส
    966

เข้าเคลมมาเมื่อเช้านี้เองครับ

User ID
    1614
    Status
    โพส
    226

ดีขึ้นครับเงียบกว่าเดิม รอบ2000ความเร็วได้ที่90เมื่อก่อน80 ส่วนตัวคิดว่ามันน่าจะประหยัดนำมันขึ้นนะเพราะเหมือนมันไม่อืดเหมือนเมื่อก่อน สรุปดีกว่าเดิมมากครับยังไงเวอร์ชั่นใหม่ก็รีบๆออกมาเร็วๆนะครับจะรอ อิอิ

Thumbs up Re: เคลมมาแล้วครับกรองโซล่า+up ecu v7

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ rafa ดูโพส
    ดีขึ้นครับเงียบกว่าเดิม รอบ2000ความเร็วได้ที่90เมื่อก่อน80 ส่วนตัวคิดว่ามันน่าจะประหยัดนำมันขึ้นนะเพราะเหมือนมันไม่อืดเหมือนเมื่อก่อน สรุปดีกว่าเดิมมากครับยังไงเวอร์ชั่นใหม่ก็รีบๆออกมาเร็วๆนะครับจะรอ อิอิ
    ตามนั้นเลยครับ ผมเปลี่ยน กรองโซล่า กับ อัพเวอร์ชั่น
    ส่วน ยูโบร์ท นั้น ชั่งบอกว่า เปลี่ยนเฉาะตัว พลัส กับ 4*4 อะ ตัวธรรมดาไม่เป็นไร

ไปทำมาแล้ว รถ สี่ประตู ขับ 2 116

เสียงเครื่องเงียบลง
    อาการสอึกเวลารอบต่ำ ไม่มีเลย เดินเรียบดีมาก (คนนั่งข้างชมว่าขับรถดีกว่าเดิม 5555 )
    รอบและความเร็วตามนั้นเลยครับ

ที่สำคัญ รู้สึกว่ารถนึ่งขึ้นเวลาขับ รากรอบได้มากว่าเดิม (แต่ก่อนเครื่องมันคำรามมากเลยไม่กล้ารากยาวๆๆ)
    ส่วนอัตราการสิ้นเปลือง ยังไม่ได้วัด

สรุป ยอดเยี่ยมครับ

User ID
    121
    Status
    โพส
    124

ดีจังเลยครับเนี้ยเพิ่มได้รับจดหมายให้ไปดำเนินการเหมือนกันครับ รู้สึกดีมากเลยครับ เดี๋ยวพรุ่งนี้เข้าไปจัดการคร้าบ
    ขอบคุณทางทางมิตซูอย่างมากครับ

User ID
    220
    Status
    โพส
    299

ผมก็ลงมาแล้วเมื่อวันเสาร์ที่ผ่านมา อัตราสิ้นเปลืองผมว่าน่าจะปกติเหมือนเวอร์ชั่นเก่าครับ แค่ลองสังเกตุจากขีดน้ำมัน ปกติระหว่างขีดผมวิ่งได้ 200 โล แต่ก่อน วี5 ก็ 200 โล ลง 3.2 ก็ได้ 200 โล ตอนนี้ วี7 ก็ 200 โลครับ มีบ้างที่น้อยกว่า และมีโอกาสได้มากกว่านี้ ทั้ง 3 วีที่ลงมา แต่เฉลี่ยอยู่เท่านี้ แต่รถผมใช้ในเมืองเป็นหลัก ย่านรถติด ๆๆๆๆๆ โครต สรุปแล้วผมว่าอัตรสิ้นเปลืองคงไม่หนีกันสักเท่าไหร่และไม่ต่างกันกับทุกเวอร์ชั่น ยกเว้นเวอร์ "ฉัน" คนขับ อันนี้ต่างกันแน่

User ID
    1387
    Status
    โพส
    231

เห็นด้วยกับท่าน ปลัดดำ อย่างยิ่ง

User ID
    1322
    Status
    โพส
    92

ไปเคลมมาแล้วเมื่อวันเสาร์ที่ผ่านมาที่ศูนย์กวงไถ่เลียบทางด่วนรามอินทราครับ สรุปทำไปสองอย่างคือเปลี่ยนกรอง และ up ecu ส่วน u-bolt ช่างบอกว่าของผมไม่ต้องอ่ะครับ (รถผมออกต้นปี 08) ส่วน scv valve นั้นบอกว่าไม่เจอปัญหา (ตอนนี้หรือเปล่า) ผลจากการ up ecu มารู้สึกถึงในเรื่องการกระตุกในเกียร์ต่ำและรอบต่ำ และการถอนคันเร่งทันทีเมื่ออยู่เกียร์ต่ำอ่ะครับ

หน้า 2 จากทั้งหมด 2 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2

ข้อมูลกระทู้