หน้า 2 จากทั้งหมด 3 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 21 ถึง 40 จากทั้งหมด 43

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    7225
    Status
    โพส
    297

มาตรฐาน Re: เหมียวหมดแรงเวลาขี้นที่สูงครับ

สอบถามต่อครับ แล้ว ตัวกรองสแตนเลส(กรองอากาศ) ถ้าใช้แล้วจะดีกับรถรึไม่ดียังงัยบ้างครับ เพื่อนที่ทำงานหลายคนใช้ (ใส่ในโตต้าเค้าว่ามันแรงขี้นประหยัดน้ำมันกว่ากรองปรกติ เค้าว่ามีของรุ่นไทรทันด้วยครับ)

สมาชิกถาวร: TTC-00434 TTC-Member
    User ID
    3623
    Status
    โพส
    5,626

มาตรฐาน Re: เหมียวหมดแรงเวลาขี้นที่สูงครับ

แรงขึ้นมานิดหน่อยประหยัดอีกนิดแต่เครื่องกลับบ้านเก่าเร็วกว่าปรกติ 5เท่า10เท่า แล้วไอ้ที่ประหยัดไว้มันมาทวงคืนทีหลังเป็นก้อนโตแน่ครับ ฿฿฿
    *แล้วเจอกันเมื่อชาติต้องการครับ*

User ID
    3738
    Status
    โพส
    61

ไม่ควรใส่เท่าไหร่ครับ กรองแสตนเลส เพราะมันทำให้อากาศผ่านเข้าได้เยอะกว่าปกติ (แรงขึ้นแน่ๆ) แต่มันกรองอะไรแทบไม่ได้เลย ฝุ่นทั้งหลายก็จะพากันผ่านเข้าไปจับตัวข้างใน ทีนี้ล่ะเจ๊งยกชุดครับ ยังไงก็ไม่คุ้ม

User ID
    833
    Status
    โพส
    5,389

แนะครับแบบประหยัดและไม่ประหยัดก็ตามนี้นะครับ
    ท่อไอเสียโล่งๆ
    กลองอากาศ(ไม่เอาเลส)ก็เป็นแบบผ้าครับ หรือ ของhksหรืออื่นๆ
    กล่องปรับไฟและน้ำมัน อีมาเน็ทหรือตัวใหม่อีมาเน็ทอันลิมิต ปรับไฟและน้ำมันใหม่เพิ่มแรงม้าได้และแรงบิด ราคาเริ่มต้นประมาน 6000 คุ้มมากครับ
    นอกนั้น สเตปิไลเซอร์ หรือกราวไวด์ให้ความแรงไม่ชัดเจนครับ
    ท่อรีดอากาศก็งั้นๆ
    หรือเอาโหดก็เซ็ตโบหรือซุปเปอร์ชาร์ทเลยครับแรงแน่ๆ
    เอาไม่เสียตังค์ก็ลากเกียร์กันหน่อย(แรงบิดมันน้อยไปหน่อย)

TTC-01004 TTC-Member
    User ID
    1090
    Status
    โพส
    2,326

กราวไวด์
    ใส่โบ คับ
    กล่องเเต่ง ครับ
    สายหัวเทียน หัวเทียนคับ

User ID
    7157
    Status
    โพส
    45

ขออนุญาต ตอบบ้างนะครับ

ความรู้เท่าหางอึ่งอ่าครับ หุหุ

จากประสบการณ์ เครื่องเบนซิน N/A ถ้าอยากแรง ต้องเน้นที่จุดนี้ครับ หลักๆ คือ

- อากาศต้องเข้าได้เยอะและเร็ว
    - ไฟจุดระเบิดต้องแรง
    - ไอเสียไหลออกได้เร็วที่สุด

โดยคาแล็คเตอร์ เครื่องเบนซิน จะมีกำลังที่รอบสูงครับ ไม่เหมือนดีเซล แรงบิดจะมาที่รอบต่ำๆ ดังนั้น เครื่องเบนซิน ถ้าขึ้นที่ชัน ต้อง "ลากกก" เกียร์ต่ำๆ สถานเดียวครับ และขณะที่กำลังขึ้น อย่าเผลอถอนคันเร่งเชียว อาจมีเสียวได้ 5555

ถ้าอยากมีเรี่ยวมีแรงขึ้นอีก ก็คงต้องเล่นกรองเปลือย (แนะนำ K&N HKS ครับ) + กล่องพ่วงเอาอ่าครับ ปรับส่วนผสม ดันไฟให้แก่ ให้อ่อนอีกนิด เพิ่มลดน้ำมันในบางช่วง จะได้ทั้งกำลัง และประหยัดน้ำมันขึ้นด้วยครับ

กล่องพ่วง ... งบมาก HKS F-Con V-Pro, Motec

งบจำกัด Greddy E-Manage ฟ้า , E-Manage Ultimate , HKS F-Con SZ , HKS F-Con iS ครับ

ขอบคุณคร๊าบบบบ

User ID
    7225
    Status
    โพส
    297

ขอคุณน้าๆ ทุกท่านครับ ได้ข้อมูลใหม่ๆ เยอะเลยครับ ขอถามต่อเพิ่มอีกนะครับ แล้วถ้านำรถไปติดแก๊ส กำลังรถมันจะตกลงเยอะรึป่าวครับ เคยอ่นในกะทุ้ที่ติดแก๊ส บางคันว่าปกติ บางคันว่าวิ่งแช่นานๆ ไม่ได้ รบกวนช่วยให้ความรู้ด้วยนะครับ หรือน้าๆ ที่ติดแก๊สแล้ว ช่วยเล่าให้อ่านด้วยนะครับ

User ID
    7157
    Status
    โพส
    45

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ lXl ดูโพส
    ขอคุณน้าๆ ทุกท่านครับ ได้ข้อมูลใหม่ๆ เยอะเลยครับ ขอถามต่อเพิ่มอีกนะครับ แล้วถ้านำรถไปติดแก๊ส กำลังรถมันจะตกลงเยอะรึป่าวครับ เคยอ่นในกะทุ้ที่ติดแก๊ส บางคันว่าปกติ บางคันว่าวิ่งแช่นานๆ ไม่ได้ รบกวนช่วยให้ความรู้ด้วยนะครับ หรือน้าๆ ที่ติดแก๊สแล้ว ช่วยเล่าให้อ่านด้วยนะครับ

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ lXl ดูโพส
    ขอคุณน้าๆ ทุกท่านครับ ได้ข้อมูลใหม่ๆ เยอะเลยครับ ขอถามต่อเพิ่มอีกนะครับ แล้ว ถ้านำรถไปติดแก๊ส กำลังรถมันจะตกลงเยอะรึป่าวครับ เคยอ่นในกะทุ้ที่ติดแก๊ส บางคันว่าปกติ บางคันว่าวิ่งแช่นานๆ ไม่ได้ รบกวนช่วยให้ความรู้ด้วยนะครับ หรือน้าๆ ที่ติดแก๊สแล้ว ช่วยเล่าให้อ่านด้วยนะครับ

ตอบด้วยความรู้หางอึ่งอีกแล้วครับ หุหุ

จากที่เพิ่งขายน้องแจ๊สที่ติดแก๊ส มาออกไตรตั้น

ระบบแก๊ส ถ้าจูนดีๆ ได้กล่องคุมที่ดีๆ ฉลาดหน่อย ขอบอกว่า วิ่งแรงแซงน้ำมันครับ อีกอย่าง ค่าอ๊อกเทน แก๊สสูงกว่าน้ำมันด้วยครับ

แต่... ข้อเสียก็มีครับ เท่าที่เจอมากับตัวนะครับ คือ 1.ความร้อนสะสมมีมากกว่าครับ ทำให้น้ำมันเครื่องเดือดเร็ว และระเหยเร็วมากๆ (ขนาดเบอร์50 แล้วนะเนี๊ยะ) ถ้าติดแก๊สต้องหมั่นเช็คระดับน้ำมันเครื่องบ่อยๆครับ แห้งเมื่อไหร่ บรรลัยเกิดทันที

2. บ่าวาล์วทรุด เนื่องจากความร้อนจากการเผาไหม้ ร้อนจัด จนทนไม่ไหว สุดท้ายก็พัง ปัญหานี้เจอกันมากครับ โดยเฉพาะกับพวกรถเก๋ง อย่างแจ๊ส วีออส ยาริส อะไรพวกนั้นอ่าครับ แต่ในกระบะเครื่องเบนซิน อย่างของโตโยต้า 2TR-FE หรือในเจ้าตั้น 2.4 ได้ข่าวมาว่า บ่าวาล์วแข็งพอสมควรครับ ใช้กันยาวๆ เลย แต่ยังไงก็ต้องมีเข้าไปเช็คปรับตั้งตามระยะบ้าง เพราะยังไงซะ เครื่องยนต์ มันถูกออกแบบมาให้ใช้กับน้ำมันเปียกๆ มากกว่าไอระเหยของก๊าซแห้งๆ ครับ

ผมติดมาใหม่ๆ เหยียบกันมันส์ครับ เพราะมันแรง + ค่าเชื้อเพลิงถูก จำได้ว่า 1 วัน วิ่งส่งของทั่วกรุงเทพเลย วิ่งวันละ 200 กว่าโลทุกวันครับ ผมติดมากับ Jazz ครับ แต่งมาทั้งคัน ขับช้าๆไม่เป็นครับ ขั้นต่ำ 120 และเลยเถิดไปในสนามแข่งเลย (ในรูปนี่ ตอนแข่งวิ่งแก๊สนะครับ 5555 ถ้ากรรมการรู้ โดนตีธงดำ เข้าพิทไปแล้ว อิอิ)

[img width=800 height=537]http://rcweb.net/forums/attachment.php?attachmentid=980324&stc=1&d=1211130974[/img]

ในวาระสุดท้าย ด้วยความที่ขับโหด+แช่นานไปหน่อย กับระบบแก๊ส ส่งผลให้น้ำมันเครื่องหายบ่อย ชาร์ฟข้อเหวี่ยงละลาย วาล์วทรุด แคมชาร์ฟมีรอยสึกหรอมากครับ ทำใจไม่ได้ เลยต้องตัดจากขายน้องแจ๊สสุดที่รักไปครับ

สรุป ... ถ้าคิดจะติดแก๊ส ต้องทำใจเรื่องการบำรุงรักษาที่ต้องถี่ขึ้นกว่าเดิม 1 เท่าตัวครับ อย่างเช่น ถ้าเปลี่ยนน้ำมันเครื่องที่ 10000 กิโล ก็ต้องมาเปลี่ยนที่ 5000 โลครับ ถ้าดูแลรักษาเครื่องไม่ดี อายุจะสั้นลงหลายเท่าตัวมากๆครับ

และที่สำคัญที่สุด ถ้าวิ่งไม่เยอะ วิ่งไม่บ่อย ไม่แนะนำให้ติดครับ ขอบคุณครับ

User ID
    2265
    Status
    โพส
    71

เหมียวเบนซินนี่คันเร่งไฟฟ้าหรือป่าวครับ

User ID
    7186
    Status
    โพส
    169

ไม่ไช่ครับ ถ้ารู้ร้านทำกล่องพร้อมจูนช่วยบอกด้วยได้ไหมครับ

User ID
    7186
    Status
    โพส
    169

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ kkunpong ดูโพส
    ไม่ไช่ครับ ถ้ารู้ร้านทำกล่องพร้อมจูนช่วยบอกด้วยได้ไหมครับ
    รอเช่นเคยครับ

NOBUNAKA
    ผู้เยี่ยมชม

เครื่องเบนซินก็งี้แหล่ะครับ ผมขับรถตู้ของ โตโยต้า ก็เป็นเหมือนกัน เครื่องเบนซินไม่ค่อยมีแรงเหมือนดีเซลหรอกครับ

User ID
    4099
    Status
    โพส
    182

มาเก็บข้อมูลครับ...พี่น้อง...คริคริ...ขอเสพหน่อยนะครับ

User ID
    241
    Status
    โพส
    269

.ขึงยาวทั้งเส้น
    .แขวนอยู่กับเสา
    .ห้อยติดอยู่กับสายเคเบิล

ใครจะเรียกอย่างไรก็ไม่ผิดหรอกครับ...แต่....ผมชอบสะพานโค้ง...ไม่รู้จะเกี่ยวกันรึป่าว เอิ๊กกกกกกกกกๆๆๆๆๆๆๆ

nattek
    ผู้เยี่ยมชม

หลักการทำงานมันคนละเรื่องเลยครับ... เทียบเอาจากเครื่องเดิมๆ นะครับ
    เบนซิน ต้องกดคันเร่งเพื่อเรียกทอร์ค ยิ่งกดมากแรงยิ่งมามาก
    ดีเซล ทอร์คมาตั้งแต่กดคันเร่งแล้วครับ ยิ่งกดไปเครื่องยิ่งหมดกำลัง

ต้องดูจากกราฟตอนขึ้นไดโนล่ะครับ จะเห็นชัดเจนที่สุดๆๆๆๆ

User ID
    7186
    Status
    โพส
    169

ขอบ่นหน่อยครับ

วันนี้ว่าจะเอาแคสออกปรากฏว่า ต้องทำตั้งแต่เขาไปจนถึงเกือบหม้อพักใบหลัง

เหงื่อตกเลยต้องรอเก็บตังก่อนทำไม่ไม่ทำเหมือนดีเซลนะ

ถอดใส่ ถอดใส่

User ID
    3215
    Status
    โพส
    3,688

ไป ๆ มา ๆ เป็นเรื่องสะพานแล้ว ถ้าเรียกไม่ถูกต้องโทษคนแปลภาษาครับ ภาษาอังกฤษเขาว่า เคเบิ้ล สเตย์บริดจ์ แปลกันเอาเองนะ..... บาย

User ID
    4611
    Status
    โพส
    717

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ eahichi ดูโพส
    ขอแก้ไขหน่อยครับ เรื่องคำว่า "สะพานแขวน"

หลายท่านในที่นี้อาจจะทราบดีอยู่แล้ว แต่อาจจะติดปาก เรียกสะพานพระรามเก้าว่า สะพานแขวน

ขอฉวยโอกาสนี้ ชี้แจงเลยละกัน

สะพานพระรามเก้า
    สะพานพระรามแปด
    สะพานวงแหวนอุตสาหกรรม
    สะพานวงแหวนรอบนอกด้านทิศใต้

สะพานที่กล่าวมาทั้งหมดนี้ ต้องเรียกว่า "สะพานขึง" จึงจะถูกต้องตามชนิดของสะพาน

ส่วน "สะพานแขวน" ที่สร้างแบบได้มาตรฐาน เปิดให้รถสัญจรได้จริงๆนั้น ในประเทศไทยไม่มีแม้แต่อันเดียวครับ
    เออเนอะ ทำไปด้าย จุกเลยเรา

danny
    ผู้เยี่ยมชม

ควรวิ่งขึ้นที่รอบแรงบิทสูงสุด ครับ จำไม่ได้ว่า เท่าไหร่ แต่คิดว่าน่าจะเป็นแบบนั้นครับ ผิดถูกอย่างไรขอภัยด้วยครับ

saksans
    ผู้เยี่ยมชม

Smile Re: เหมียวหมดแรงเวลาขี้นที่สูงครับ

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Nuk_Black-Triton ดูโพส
    แรงบิดมันน้อยครับ

ทำให้ต้องใช้รอบเครื่องค่อนข้างสูง ตลอดครับ

ถ้าต้องการให้รถมีกำลัง มันเกิดมาเพื่อสิ่งนี้ครับ

คนละฟิลด์ กับดีเซลครับ เทียบกันไม่ได้ครับ

ข้อดีของเบนซิน คือลากปรี๊ด ๆๆๆๆๆ ไปกระฉูด

ไม่เหมือนดีเซล ที่ดิบกว่าครับ
    ขอคำขยายความ คำว่าดิบกว่าครับ

หน้า 2 จากทั้งหมด 3 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้