หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 20 จากทั้งหมด 31

THOM BANG SAOTONG TTC-Member
    User ID
    4049
    Status
    โพส
    366

มาตรฐาน งบในการดันราง

งบในการดันราง อยากถามน้า nuk และน้าๆทั้งหลายว่า การดันรางต้องใช้งบประมาณเท่าไหล่ กินนำมันเพิ่มหรือเปล่า...กว่าปรกติ ต้นและปลายเป็นยังไง
    .... ขอบคุณล่วงน้าครับ

ตุ้ย-Tui TTC-Member
    User ID
    1345
    Status
    โพส
    3,175

มาตรฐาน Re: งบในการดันราง

ของผมนะครับ = 5100 บาทถ้วนครับ การกินน้ำมันตามอัธภาพ อัตราเร่งต้นดีขึ้นมาก ปลายยังไม่ได้ลองครับ.....

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    559
    Status
    โพส
    1,922

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ boonthom ดูโพส
    งบในการดันราง อยากถามน้า nuk และน้าๆทั้งหลายว่า การดันรางต้องใช้งบประมาณเท่าไหล่ กินนำมันเพิ่มหรือเปล่า...กว่าปรกติ ต้นและปลายเป็นยังไง
    มีตั้งแต่หลักพันยันหลักหมื่นครับ แล้วแต่ค่ายที่ชอบใจ
    แบ่งประเภทของการดันรางเป็น 2 แบบน่ะครับ
    แบบแรกจะเป็นเกือกม้าจูนครับ ซึ่งการจูนโดยการใช้ไขควงหมุนครับ
    แบบที่สองจะเป็นไมโครคอนโทรลเลอร์ควบคุมครับ ใช้โปรแกรมในการควบคุมกระแสไฟฟ้าครับ
    ตอนนี้ในแบบแรกก็มีการพัฒนาให้ใช้โปรแกรมควบคุมได้แล้วครับ
    ซึ่งในแต่ละแบบมีข้อดีข้อเสียแตกต่างกันไปครับ
    ซึ่งผมจะไม่ขอพูดในเวบครับ

User ID
    5035
    Status
    โพส
    1,538

ถ้าจะให้มันแบบรถบ้านๆนะต้องพ่วงกล่องยกแอนด์จูนหัวฉีดด้วยครับ กดคันเร่งเป็นดึง

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

ทำเอง 500
    ผมทำให้ 1500
    http://www.thaitritonclub.com/forum/...t=17314&page=5
    แรงแค่ บ้าน ๆ ครับ แค่ จี้ รถเก๋ง หนีไม่ออกครับ และบอกลา
    เท่าที่ขับ ยังตาม 5 ห่วงไม่ได้ครับ กำลังทำอีก Version

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ boonthom ดูโพส
    ผมตอบตรงๆไปเลยนะ

งบในการดันรางให้จบ และไม่จุกจิก บนพื้วนฐานรถเดิมๆ คือ 17000 บาท ตามเสตปผมนะ

แยกออกมาเป็นดังนี้

1.กล่องดันราง 9000 บาท จูนได้ สองระดับ และเปิดปิดได้ หมดปัญหากวนใจเมื่อเข้าศูนย์

2.ชิมท้ายราง 1000 บาท ยังมีระบบเซฟเหมือนเดิม หมดห่วงเรื่องรางแตก ปั๊มพังได้แน่นอน

3.คลัตช์ทองแดงก้อน พร้อมเสริมหวี 2 ชั้น และก้อนทองแดง ระดับ 10-12 ก้อนครับ ประมาณ

7000 ครับ

หลังจากนั้นก็ปรับบูสท์ไป 20 ปอนด์ ดันเบาๆตอบสนองไวๆ ควันไม่จุก สึกหรอน้อย ครับ

นี่คืองบประมาณจริงๆ ที่น้าจะต้องเสียครับ เพราะต่อให้ดันมาถูกแพงยังไง

ดันแล้วไม่ชิมท้าย ก็ไม่รู้จะดันไปทำไม แทบไม่เห็นผล เสียงเครื่องดังเปล่าๆ

แรงแล้ว ไม่ทำคลัตช์ จะถ่ายม้ามาลงล้อได้เยี่ยงไร ประมาณนี้ครับน้า

ผมถอดของให้แล้วนะครับ

ถ้าเกิดว่าน้าต้องการลดงบ เพิ่มงบ จุดไหน ก็ลองดูครับ

ราคาที่ผมกล่าวมาแบบไม่ให้ใครเดือดร้อน เพราะไม่ได้เสนอราคาหลังร้าน

เป็นราคากลางๆที่เขาทำๆกันทั่วไป อาจมีถูกแพงได้ครับ

ขอบคุณครับ สำหรับคำถาม

User ID
    9542
    Status
    โพส
    320

มันก็โออยู่นะ

User ID
    5519
    Status
    โพส
    693

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Nuk_Black-Triton ดูโพส
    ผมตอบตรงๆไปเลยนะ

งบในการดันรางให้จบ และไม่จุกจิก บนพื้วนฐานรถเดิมๆ คือ 17000 บาท ตามเสตปผมนะ

แยกออกมาเป็นดังนี้

1.กล่องดันราง 9000 บาท จูนได้ สองระดับ และเปิดปิดได้ หมดปัญหากวนใจเมื่อเข้าศูนย์

2.ชิมท้ายราง 1000 บาท ยังมีระบบเซฟเหมือนเดิม หมดห่วงเรื่องรางแตก ปั๊มพังได้แน่นอน

3.คลัตช์ทองแดงก้อน พร้อมเสริมหวี 2 ชั้น และก้อนทองแดง ระดับ 10-12 ก้อนครับ ประมาณ

7000 ครับ

หลังจากนั้นก็ปรับบูสท์ไป 20 ปอนด์ ดันเบาๆตอบสนองไวๆ ควันไม่จุก สึกหรอน้อย ครับ

นี่คืองบประมาณจริงๆ ที่น้าจะต้องเสียครับ เพราะต่อให้ดันมาถูกแพงยังไง

ดันแล้วไม่ชิมท้าย ก็ไม่รู้จะดันไปทำไม แทบไม่เห็นผล เสียงเครื่องดังเปล่าๆ

แรงแล้ว ไม่ทำคลัตช์ จะถ่ายม้ามาลงล้อได้เยี่ยงไร ประมาณนี้ครับน้า

ผมถอดของให้แล้วนะครับ

ถ้าเกิดว่าน้าต้องการลดงบ เพิ่มงบ จุดไหน ก็ลองดูครับ

ราคาที่ผมกล่าวมาแบบไม่ให้ใครเดือดร้อน เพราะไม่ได้เสนอราคาหลังร้าน

เป็นราคากลางๆที่เขาทำๆกันทั่วไป อาจมีถูกแพงได้ครับ

ขอบคุณครับ สำหรับคำถาม
    ...สเตปนี้น่าสนแรงแบบบ้านๆ...
    ...ไม่ทราบว่าต้องลง 3.2 เข้าไปอีกเปล่าครับน้านุ๊ก...

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ tanawat@yaso ดูโพส
    ...สเตปนี้น่าสนแรงแบบบ้านๆ...
    ...ไม่ทราบว่าต้องลง 3.2 เข้าไปอีกเปล่าครับน้านุ๊ก...
    ได้ก็ดีครับ

User ID
    5576
    Status
    โพส
    4,194

ชักอยากลองดันมั่งแล้วดิ ....หุหุ แว๊นนนนนนนนน

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ aaa ดูโพส
    ชักอยากลองดันมั่งแล้วดิ ....หุหุ แว๊นนนนนนนนน
    ใครไปดึงหูไว้ล่ะ ชอบก็จัดปายยยยย

User ID
    5576
    Status
    โพส
    4,194

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Nuk_Black-Triton ดูโพส
    ใครไปดึงหูไว้ล่ะ ชอบก็จัดปายยยยย
    ต้องวิ่งรับจ๊อบก่อนงับ น้านุ๊ก....หุหุ

สมาชิกถาวร : TTC00445 TTC-Member
    User ID
    4102
    Status
    โพส
    7,688

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ aaa ดูโพส
    ต้องวิ่งรับจ๊อบก่อนงับ น้านุ๊ก....หุหุ
    อ้าวไม่รับป้าเจี๊ยบแล้วเหรอถึงหันไปรับจ๊อบแทนอ่ะ

THOM BANG SAOTONG TTC-Member
    User ID
    4049
    Status
    โพส
    366

... ถามน้า nuk อีกนิดนึง ถ้าตามน้า nuk บอกทั้งหมดแล้วสิ่งที่ได้มาประมาณไหนครับ ต้นกับปลายเป็นยังไง อัตตราการกินนำมันขนาดไหน ... ผมมันเท้าหนัก ขับเบาไม่ค่อยเป็น...ขอบคุณครับ

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

... ถามน้า nuk อีกนิดนึง ถ้าตามน้า nuk บอกทั้งหมดแล้วสิ่งที่ได้มาประมาณไหนครับ ต้นกับปลายเป็นยังไง อัตตราการกินนำมันขนาดไหน ... ผมมันเท้าหนัก ขับเบาไม่ค่อยเป็น...ขอบคุณครับ
    สิ่งที่ได้มา ตามคำแนะนำคือ

1.ดันรางพอประมาณ ต้องไม่หนักเกินไป ถ้าอยากใช้รถนานๆ พร้อมทำท้ายราง ห้ามอุด

2.ตีนต้น ดีขึ้นแบบผิดหูผิดตาแน่ๆ อัตราเร่งเหมือนรถคนละคัน ความเร็วปลายอาจมากกว่าเดิม

นิดหน่อย ได้มาเป็นของแถม

3.อัตราสิ้นเปลือง ถ้ากดหนักๆ ก็กินพอๆกับรถเดิมๆอ่ะครับ ถ้าเท้าปกติ จะได้ความประหยัดมาด้วย

ความคาดหวังกับการดันรางคือ ขับสนุกแซงสนานครับ บอกอีกครั้งว่า มันไม่ใช่ "เทพ" ครับ

อย่าไปเล่นจนเกินพอดีครับ ความเสียหายที่ได้รับ มันไม่คุ้มกันครับ

ถ้าเล่นพอดีๆ มันก็คือ เพื่อนแท้ ครับ

HunterKid
    ผู้เยี่ยมชม

โห น้า พูด โดน ใจ มาก เลย อิอิ

คลัชทองแดง 7000 หรอคับ น้านุ๊ก

สมาชิกถาวร : TTC00445 TTC-Member
    User ID
    4102
    Status
    โพส
    7,688

ดันดันดัน

User ID
    6124
    Status
    โพส
    832

เอาแค่พอดี ก็พอครับ รถจะได้อยู่กับเรานานๆคับ....

User ID
    6351
    Status
    โพส
    10,447

สิ่งที่ได้มา ตามคำแนะนำคือ

1.ดันรางพอประมาณ ต้องไม่หนักเกินไป ถ้าอยากใช้รถนานๆ พร้อมทำท้ายราง ห้ามอุด

2.ตีนต้น ดีขึ้นแบบผิดหูผิดตาแน่ๆ อัตราเร่งเหมือนรถคนละคัน ความเร็วปลายอาจมากกว่าเดิม

นิดหน่อย ได้มาเป็นของแถม

3.อัตราสิ้นเปลือง ถ้ากดหนักๆ ก็กินพอๆกับรถเดิมๆอ่ะครับ ถ้าเท้าปกติ จะได้ความประหยัดมาด้วย

ความคาดหวังกับการดันรางคือ ขับสนุกแซงสนานครับ บอกอีกครั้งว่า มันไม่ใช่ "เทพ" ครับ

อย่าไปเล่นจนเกินพอดีครับ ความเสียหายที่ได้รับ มันไม่คุ้มกันครับ

ถ้าเล่นพอดีๆ มันก็คือ เพื่อนแท้ ครับ
    น้านุ๊กครับของผมไม่เห็นประหยัดเลยครับขับช้าก็กินเร็วก็ยิ่งกินหนัก เต็มถังได้ 600+-50 กม/ถังครับ

User ID
    7382
    Status
    โพส
    185

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ evoda3 ดูโพส
    น้านุ๊กครับของผมไม่เห็นประหยัดเลยครับขับช้าก็กินเร็วก็ยิ่งกินหนัก เต็มถังได้ 600+-50 กม/ถังครับ
    กินเอาเรื่องเลยนะคับ ผมดันราง+หัวฉีด ครึ่งถังยังหลุด400โลเลย สงสัยกดจมตลอดแหง่ๆ

หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้