สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 10 จากทั้งหมด 10

กระทู้: เปลี่ยนล้อใหญ่ขึ้น มีผลกับมุม Toe-in Camber และ caster ไหมครับ

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    1127
    Status
    โพส
    809

มาตรฐาน เปลี่ยนล้อใหญ่ขึ้น มีผลกับมุม Toe-in Camber และ caster ไหมครับ

ไทรทันพลัสหลายคัน เห็นเปลี่ยนล้อใหญ่ ๆ สวย ๆ หลายคันผมก็เปลี่ยนล้อด้วย จาก 245 70 R16 เป็น 265 70 R16
    ขนาดโตขึ้น ผมได้ยินมาว่า ขนาดล้อใหญ่ขึ้นมีผลต่อมุมต่าง ๆ ของรถครับ แน่นอนว่ามุมมีการเปลี่ยนแปลงแน่นอน
    ซึ่งทำให้
    1. อัตราเร่งลดลง
    2. ประสิทธิภาพการเกาะถนน

การเปลี่ยนล้อคงต้องเปลี่ยนโชคด้วย เพื่อรักษาให้มุมต่าง ๆ เท่าของเดิม

ใครมีความรู้เรื่องการตั้งศูนย์ หรือมีประสบการณ์บ้างครับ เล่าสู่กันฟังหน่อยครับ

User ID
    1127
    Status
    โพส
    809

มาตรฐาน Re: เปลี่ยนล้อใหญ่ขึ้น มีผลกับมุม Toe-in Camber และ caster ไหมครับ

ในคู่มือบอกว่า ไทรทันพลัสมี
    1. Toe-in เป็น 0 ถึง 12 ลิบดา ถ้าเป็น 0 ดีกว่าไหมครับ
    2. Camber เป็น 0 ผิดพลาดได้ไม่เกินบวกลบ 30 ลิบดา ถ้าเป็นบวก ลบ จะกินยาง
    3. Caster เป็นบวก 3 องศา 34 ลิบดา ผิดพลาดได้ไม่เกินบวกลบ 1 องศา ถ้าเป็นบวกเครื่องจะฉุดดึงได้ดี

คัดลอกมาครับ http://www.volvomania.com/forum/index.php?topic=186.0
    SYMPTOMS OF INCORRECT ALIGNMENT
    อาการบ่งบอกความผิดปกติของศูนย์ล้อ

ก่อนอื่นต้องตรวจเช็คยาง ลูกหมาก บุช โช๊คอัพ และจุดยึดน้อตล๊อกต่างที่เกี่ยวข้องทั้งหมดก่อนว่ายังอย่ในสภาพใช้งานได้ตามปกติหรือไม่
    เพราะส่วนประกอบทั้งหมดนั้นล้วนส่งผลต่อการปรับตั้งมุมล้อโดยตรง

อาการไม่เกาะถนนเมื่อเข้าโค้งบนผิวถนนที่ไม่แข็งนัก(เช่นผิวลาดยาง)
    สาเหตุหลักมาจากการปรับตั้งมุม camber ไม่ถูกต้อง
    และมีบางส่วนที่เกิดจากการตั้งมุม toe ไม่ถูกต้อง

อาการพวงมาลัยไม่คืนกลับเข้ากึ่งกลางหลังจากขับออกจากโค้ง
    สาเหตุหลักมาจากการปรับตั้งมุม caster ไม่ถูกต้อง
    และอาจมีปัญหาที่สภาพของ rack พวงมาลัยพาวเวอร์ และความผิดพลาด ของปั๊มน้ำมันพาวเวอร์ร่วมด้วย

พวงมาลัยแข็ง ขืน ต้องใช้แรงหมุนมากผิดปกติ
    สาเหตุหลักมาจากการปรับตั้งมุม caster และ/หรือ มุม toe ผิดพลาด
    นอกจากนั้นให้ตรวจเช็คสภาพแร็คพวงมาลัย สายพานพวงมาลัยอาจหย่อน และตรวจดูความผิดพลาด ของปั๊มน้ำมันพาวเวอร์ด้วย

อาการที่ไม่สามารถ หรือยากต่อการรักษาแนวเส้นตรงบนถนนที่มีผิวทางไม่เรียบเสมอ มีคลื่น รอน หรือลาดเอียง
    สาเหตุหลักมาจากการปรับตั้งมุม toe ผิดพลาด
    และให้ดูมุม camber ด้วยพร้อมกัน

ผิวหน้ายางสึกไม่เท่ากัน
    สาเหตุหลักมาจากการปรับตั้งมุม toe ผิดพลาด
    และให้ดูมุม camber ด้วยพร้อมกัน

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

มาตรฐาน Re: เปลี่ยนล้อใหญ่ขึ้น มีผลกับมุม Toe-in Camber และ caster ไหมครับ

ลองตั้งดูก็ไม่มีอะไรครับน้า

ผมก็ตั้งให้มันอยู่ค่ากลางเสมอทุกครั้งไป

และตั้งทุก 10000 กม. พร้อมกับการ ถ่วงยาง สลับล้อครับ

ปัจจุบัน ชุดนี้ วิ่งมา สี่หมื่นกว่าโล การสึกหรอเป็นปกติ ไม่มีอาการกินยางครับ

เพราะตั้งศูนย์เป็นประจำครับ

User ID
    1127
    Status
    โพส
    809

เพิ่มข้อมูลอีกหน่อยครับ
    ระยะห่างระหว่างล้อ ของล้อหน้า กับล้อหลังคู่มือบอกว่าไม่เท่ากันนะครับ งงเลย โดยล้อหลังจะห่างมากกว่านิดนึง

ว่าง ๆจะไปตั้งศูนย์ครับ ลองดูเฉย ๆ เผื่อจะได้ความรู้ด้วย เดี๋ยวจะมาเล่าให้ฟังครับ

TTC-00363 TTC-Member
    User ID
    2031
    Status
    โพส
    4,108

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ wattana ดูโพส
    เพิ่มข้อมูลอีกหน่อยครับ
    ระยะห่างระหว่างล้อ ของล้อหน้า กับล้อหลังคู่มือบอกว่าไม่เท่ากันนะครับ งงเลย โดยล้อหลังจะห่างมากกว่านิดนึง

ว่าง ๆจะไปตั้งศูนย์ครับ ลองดูเฉย ๆ เผื่อจะได้ความรู้ด้วย เดี๋ยวจะมาเล่าให้ฟังครับ
    ...อันนี้ก็เป็นเรื่องปกติครับที่ถูกรุ่นจะต้องเป็น ที่ฐานล้อหน้าจะถูกสร้างให้แคบกว่า ฐานล้อหลัง นั่นก็เพื่อส่งผลให้เกิดการเกาะถนนที่เพิ่มขึ้น และ ทำให้รัศมีของวงเีลี้้ยวที่แคบลงครับ...

...ส่วนการวัดฐานล้อ ก็วัดที่กึ่งกลางของยางหน้าและกึ่งกลางของยางหลังครับ...

User ID
    3916
    Status
    โพส
    3,382

รถขับหน้า ฐานล้อหน้าก็กว้างกว่าครับ

User ID
    2031
    Status
    โพส
    4,108

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ indy72 ดูโพส
    รถขับหน้า ฐานล้อหน้าก็กว้างกว่าครับ
    ...ใช่ครับน้าแต่รถเรามันขับหลังครับ ...

User ID
    122
    Status
    โพส
    1,120

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ dsign ดูโพส
    ...ใช่ครับน้าแต่รถเรามันขับหลังครับ ...
    วิศวะกรมิตซู...........อายเลย เห็นคำตอบแต่ละคน

User ID
    3916
    Status
    โพส
    3,382

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ dsign ดูโพส
    เอ้า มันก็ถูกแล้วนิ
    ไม่ไหว จะงง...

User ID
    2031
    Status
    โพส
    4,108

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ indy72 ดูโพส
    เอ้า มันก็ถูกแล้วนิ
    ไม่ไหว จะงง...
    ...งงอะไรน้า ก็น้าเค้าถามแต่รถกระบะขับหลังไม่ได้ถามเก๋งขับหน้าครับ เฮ้อ -*- ...

ข้อมูลกระทู้