สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 14 จากทั้งหมด 14

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    9845
    Status
    โพส
    29

มาตรฐาน อยากเปลี่ยนโช๊คใหม่ รบกวนขอคำแนะนำครับ

รถผม cab 2.5 , 116 Hp อายุก็ 4 ขวบแล้ว ตั้งใจว่าอยากจะเปลี่ยนโช๊คใหม่แต่ไม่ค่อยมีความรู้เรื่องรถเท่าไหร่ เลยอยากจะขอคำแนะนำจากน้าๆหน่อยครับ รถผมหน้าไม่โหลดหลังรองกล่อง 2 นิ้ว ไม่ได้บรรทุกหนัก ใช้งานปรกติประจำวัน อยากให้น้าำๆช่วยแนะนำโช็คใ้ห้หน่อยครับว่าควรใช้แบบไหน ราคากลางๆ ไม่ต้องถึงขั้นเทพ ถ้ารู้ราคาด้วยจะดีมากเลยครับ

ขอบคุณครับ

User ID
    2124
    Status
    โพส
    393

มาตรฐาน Re: อยากเปลี่ยนโช๊คใหม่ รบกวนขอคำแนะนำครับ

มีหลายทางเลือกครับลองพิจรณาดูครับ
    1.เอาโช๊คเก่าไปอัดแก๊ชกึ่งน้ำมันครับรถผมก็ใทำแบบนั้นอยู่สามารถสั่งให้ร้านทำให้นิ่มได้รถผมโหลดหน้า 3 นิ้วหลัง 5 นิ้ว นิ่มหนึบและนิ่งมากร้านก็ลองหาร้านโช๊คดีๆทำครับ ราคาก็ 4 ต้นก็ 2500 ครับ
    2.โช๊คของ Kayaba ก็ดีครับราคาก็หน้าจะประมาณ 4 ต้น 3000 ก็ OK นะครับ

แต่ของผมตอนนี้ใช้แบบแรกอยู่ครับรถผมโหลดหน้า 3 นิ้วหลัง 5 นิ้ว ก็นิ่มและหนึบดีครับต้องลองดูครับถ้าร้านดีๆหน่อยรับลองไม่ผิดหวังครับ

User ID
    9845
    Status
    โพส
    29

มาตรฐาน Re: อยากเปลี่ยนโช๊คใหม่ รบกวนขอคำแนะนำครับ

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ yuwa_nan ดูโพส
    มีหลายทางเลือกครับลองพิจรณาดูครับ
    1.เอาโช๊คเก่าไปอัดแก๊ชกึ่งน้ำมันครับรถผมก็ใทำแบบนั้นอยู่สามารถสั่งให้ร้านทำให้นิ่มได้รถผมโหลดหน้า 3 นิ้วหลัง 5 นิ้ว นิ่มหนึบและนิ่งมากร้านก็ลองหาร้านโช๊คดีๆทำครับ ราคาก็ 4 ต้นก็ 2500 ครับ
    2.โช๊คของ Kayaba ก็ดีครับราคาก็หน้าจะประมาณ 4 ต้น 3000 ก็ OK นะครับ

แต่ของผมตอนนี้ใช้แบบแรกอยู่ครับรถผมโหลดหน้า 3 นิ้วหลัง 5 นิ้ว ก็นิ่มและหนึบดีครับต้องลองดูครับถ้าร้านดีๆหน่อยรับลองไม่ผิดหวังครับ
    ถ้าจะทำแบบแรก....ไม่ทราบว่าน้าไปทำที่ร้านไหมมาครับ ช่วยแนะนำให้ที ผมอยู่ กทม. ครับ
    ขอบคุณน้าสำหรับคำแนะนำครับ

User ID
    2124
    Status
    โพส
    393

ผมไปทำที่ร้านโมอายแถวๆตลาดพูลทรัพย์มาครับรับประกันความนิ่มความแข็ง 1 เดือนครับถ้านิ่มไปแข็งไปแก้ได้ฟรีครับและรับประกันการแตกรั่วซึม 1 ปีครับ น้าอยู่แถวใหนครับเผื่อแนะนำร้านได้ครับ

User ID
    9845
    Status
    โพส
    29

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ yuwa_nan ดูโพส
    ผมไปทำที่ร้านโมอายแถวๆตลาดพูลทรัพย์มาครับรับประกันความนิ่มความแข็ง 1 เดือนครับถ้านิ่มไปแข็งไปแก้ได้ฟรีครับและรับประกันการแตกรั่วซึม 1 ปีครับ น้าอยู่แถวใหนครับเผื่อแนะนำร้านได้ครับ
    ขอบคุณอีกครั้งที่แนะนำครับน้า ผมอยู่แถวพุทธมณฑลสาย 2 ครับ พอจะแนะนำร้านได้ไหมครับ

User ID
    2124
    Status
    โพส
    393

ถ้าแถวนั้นก็ร้านต้อมโช๊คอัพครับอยู่แถวบางบอนเบอร์ไม่แน่ใจลองหาในกูเกิลดูครับราคา 4 ต้นก็ประมาณ 2500 ครับ
    และอีกร้านก็ ร้านจีเนียล ถนนพุทธมณฑล สาย 3 โทร 02 444 4291 ลองโทรสอบถามดูครับ

User ID
    4910
    Status
    โพส
    193

ของผมทำที่ร้านละโว้ แถววงเวียนพระราม 5 ครับ ราคาจำไม่ได้ครับทำมานานแล้ว ปัจจุบันยังไม่มีปัญหา

User ID
    957
    Status
    โพส
    3,555

รอชมครับ อิอิ คอเดียวกัน

User ID
    9845
    Status
    โพส
    29

ขอบคุณน้าๆ มากครับที่ให้คำแนะนำ เดี๋ยวจะลองไปถามทางร้านดู
    ขอบคุณครับ

User ID
    12591
    Status
    โพส
    60

ทำที่ Moeye มาเป็นไงบ้างครับ ถ้าดีจะได้ไปทำบ้างครับ

User ID
    2124
    Status
    โพส
    393

ก็ Ok ครับใช้แล้วก็นิ่มหนึบดีครับโคล้งสามารถดึงได้เต็มที่ครับไม่มีเซครับโดยรวมแล้ว Ok ครับ

User ID
    9845
    Status
    โพส
    29

รบกวนขอคำแนะนำอีกทีครับ พอดีผมสองจิตสองใจว่าจะไปโมฯหรือเปลี่ยนใหม่ดี เพราะรถผมมีปัญหาเรื่องพวงมาลัยสั่น เปลี่ยนยางใหม่ก็แล้ว ถ่วงล้อก็แล้ว ก็ไม่หาย จะสั่นที่ช่วงความเร็ว 100 -110 กม/ชม. แต่ผมสังเกตุเห็นว่าบางถนนที่ผมขับไปที่ความเร็วเท่าเดิมบางทีก็ไม่มีอาการสั่น แต่บางเส้นถนนก็สั่นแรง เลยไม่แน่ใจว่าจะเกี่ยวกันโช็คใหม่ เพราะเห็นบางคนเปลี่ยนโช้คใหม่แล้วอาการพวงมาลัยสั่นก็หาย แบบนี้ผมควรจะเปลี่ยนใหม่หรือเอาโชัคไปโมดีครับ
    ขอบคุณครับ

User ID
    7922
    Status
    โพส
    182

ไม่เคยได้ยินเลยว่าเปลี่ยนโช๊คแก้อาการพวงมาลัยสั่นได้ ปัญหาน่าจะมาจากยางกับล้อแม็กซ์ ของผมก็เคยสั่น ตอนใช้เก๋งถ่วงล้อแล้วไม่หาย สุดท้ายจบที่ใส่ปลอก(Hub ring)]ล้อแม็กซ์ พอเปลี่ยนมาใช้เจ้าตั้นก็จัดการเปลี่ยนใส่ขอบ 17 มีอาการสั่นอีก ถ่วงล้อไม่หายอีกเหมือนเดิม เลยลองไปถ่วงจี้ดู ก็ยังไม่ได้ ช่างที่ถ่วงล้อก็เลยถอดล้อสลับหน้าหลัง ปรากฏว่าใช้ได้ครับ แต่ด้วยความที่มันคาใจ ช่างก็เลยเปลี่ยนล้อกลับหน้าหลังเหมือนเดิม พยายามหาสาเหตุ พอดูไปดูมาก็สังเกตเห็นสิ่งผิดปกติที่หน้าแปลน เป็นเนื้อสีนูน ๆ ซึ่งน่าจะเกิดจากการทำสีแม็กซ์ จึงลองเอากระดาษทรายมาขัดออก แล้วลองใส่เข้าไปถ่วงล้อใหม่ คราวนี้หายสนิทครับ
    ...ต้องขอบคุณช่างที่ทำให้อย่างละเอียดถี่ถ้วน เพราะถ้าเป็นบางคนพอเปลี่ยนสลับหน้าหลังแล้วมันหายก็อาจจะปล่อยไปเลยโดยไม่สนใจอีกล้อที่มีปัญหาอยู่ว่ามันมีสาเหตุมาจากอะไร
    ... ยังไงลองหาร้านถ่วงจี้ดูก่อนครับ เพราะถ้าทำแล้วหายก็ประหยัดตังค์ไปได้อีกเยอะเลยครับ จะได้ไม่ต้องลองผิดลองถูก เดี๋ยวอาจจะเสียเงินเปลี่ยนโช๊คมาฟรีแต่แก้ปัญหาไม่ได้ เซ็งจิตป่าว ๆ

User ID
    9845
    Status
    โพส
    29

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ slipper ดูโพส
    ไม่เคยได้ยินเลยว่าเปลี่ยนโช๊คแก้อาการพวงมาลัยสั่นได้ ปัญหาน่าจะมาจากยางกับล้อแม็กซ์ ของผมก็เคยสั่น ตอนใช้เก๋งถ่วงล้อแล้วไม่หาย สุดท้ายจบที่ใส่ปลอก(Hub ring)]ล้อแม็กซ์ พอเปลี่ยนมาใช้เจ้าตั้นก็จัดการเปลี่ยนใส่ขอบ 17 มีอาการสั่นอีก ถ่วงล้อไม่หายอีกเหมือนเดิม เลยลองไปถ่วงจี้ดู ก็ยังไม่ได้ ช่างที่ถ่วงล้อก็เลยถอดล้อสลับหน้าหลัง ปรากฏว่าใช้ได้ครับ แต่ด้วยความที่มันคาใจ ช่างก็เลยเปลี่ยนล้อกลับหน้าหลังเหมือนเดิม พยายามหาสาเหตุ พอดูไปดูมาก็สังเกตเห็นสิ่งผิดปกติที่หน้าแปลน เป็นเนื้อสีนูน ๆ ซึ่งน่าจะเกิดจากการทำสีแม็กซ์ จึงลองเอากระดาษทรายมาขัดออก แล้วลองใส่เข้าไปถ่วงล้อใหม่ คราวนี้หายสนิทครับ
    ...ต้องขอบคุณช่างที่ทำให้อย่างละเอียดถี่ถ้วน เพราะถ้าเป็นบางคนพอเปลี่ยนสลับหน้าหลังแล้วมันหายก็อาจจะปล่อยไปเลยโดยไม่สนใจอีกล้อที่มีปัญหาอยู่ว่ามันมีสาเหตุมาจากอะไร
    ... ยังไงลองหาร้านถ่วงจี้ดูก่อนครับ เพราะถ้าทำแล้วหายก็ประหยัดตังค์ไปได้อีกเยอะเลยครับ จะได้ไม่ต้องลองผิดลองถูก เดี๋ยวอาจจะเสียเงินเปลี่ยนโช๊คมาฟรีแต่แก้ปัญหาไม่ได้ เซ็งจิตป่าว ๆ
    ขอบคุณน้ามากครับสำหรับคำแนะนำ....รถของผมสั่นมาตั้งแต่ยังไม่ได้เปลี่ยนแม็กซ์เลยครับ คือใช้ล้อเดิมที่ติดรถมา ตอนแรกก็คิดว่าน่าจะเป็นที่ยาง มีวิตามิน เอ็ม ก็เลยเปลี่ยนแม็กช์พร้อมยางขอบ 17" มาใส่ ก็ยังไม่หาย ใส่ปลอกแล้ว ถ่วงทั้งแบบธรรมดาก็แล้วถ่วงจี้ก็แล้ว ตอนนี้ผมได้แต่ทำใจ ขับมันจนชินอ่ะครับ...คิดว่าถ้าไม่หาย ทางเลือกสุดท้ายคือ เปลี่ยนรถใหม่ แต่ทำใจไม่ได้ครับ เพราะรถคันนี้ซื้อมาไม่เคยงอแงเลย ติดแค่เรื่องพวงมาลัยนี่แหละที่แก้ไม่ตก

ข้อมูลกระทู้