สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 19 จากทั้งหมด 19

กระทู้: วิธีขับเจ้าตั้น 21.4 เบนซินขึ้นเขาชันๆ ระยะยาวๆทำงัยครับ

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    12373
    Status
    โพส
    617

มาตรฐาน วิธีขับเจ้าตั้น 21.4 เบนซินขึ้นเขาชันๆ ระยะยาวๆทำงัยครับ

คือผมเคยใช้แต่กระบะดีเซล 3 พัน มา 8 ปี แล้วก็มาเปลี่ยนเป็นเจ้าตั้น เบนซิน

เลย แถมไม่ค่อยได้ขับรถคนอื่นอีกด้วยครับตลอดเวลาที่ผ่านๆมา ก็เลยอยาทราบ

ว่าการขับขี่ขึ้นเขาชันๆหน่อย และเป็นระยะทางค่อนข้างยาว ผมจะขับขี่อย่างไร

ครับ เช่นใต่ด้วยความเร็ว หรือเกียร์อะไรเป็นต้นครับ หรือใครมีเทคนิคดีๆจะแนะ

นำก็เชิญได้เลยครับ พอดีเป็นคนชอบเที่ยวครับ ขอบคุณพี่น้อง ไทรทัน ทุกๆท่าน

ครับ

สมาชิกถาวร: TTC-00254 TTC-Member
    User ID
    61
    Status
    โพส
    4,677

มาตรฐาน Re: วิธีขับเจ้าตั้น 21.4 เบนซินขึ้นเขาชันๆ ระยะยาวๆทำงัยครับ

พยายามอย่าใช้เบรคเยอะครับ เวลาลงเขา

ขึ้นเขาก็พยายามใช้ความเร็วคงที่ ส่วนเกียร์ก็คงจะบอกกันยาก อ่ะครับ

บางจุด ก็เกียร์ 2 เกียร์ 3 ได้

บางจุด ก็เกียร์ 1 แล้วแต่ จังหวะ อ่ะครับ

User ID
    12373
    Status
    โพส
    617

มาตรฐาน Re: วิธีขับเจ้าตั้น 21.4 เบนซินขึ้นเขาชันๆ ระยะยาวๆทำงัยครับ

หมายถึงเราจับจังหวะเอาใช่ไหมครับ พอมาขับเบนซิน ความรู้สึก มันต่างกัน

ออกตัว ก็ต่างกัน ผมเหมือน หัดขับเลย

สมาชิกถาวร: TTC-00434 TTC-Member
    User ID
    3623
    Status
    โพส
    5,626

ผมว่ามันไม่น่ากังวลหรอกครับ เค้าผลิตมาก็ทดสอบแรงปีนป่ายมามั่งแล้ว อยู่ที่เราต้องปรับตัวเข้ากะมันแค่นั่น หน2หนคงชินแล้วนะ ขึ้นเขาก็อย่าโหดกะมันคงไม่น่ากลัวอะไร ไล่เกียร์ไล่รอบให้มันมีแรงบิดอย่าให้ชะงัก รอบเครื่องก็คงต้องสูงบ้างละ พอได้แนวราบๆค่อยเพิ่มเกียร์ ขยันเปลื่ยนเกียร์อย่าเลียครัช..เขาค่อยๆไต่ไปครับขอเพียงอย่าโชว์พลัง ...บางจังหวะที่หัวรถกำลังจะเชิดขึ้นอาจต้องข้ามเกียร์เอาเลย เช่นวิ่งอยู่4ต้องยัดไป2ก็มี เพราะแรงเฉี่อยมันหมดไป..
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย coppy42 : 25-07-2010 เมื่อ 19:28

สมาชิกถาวร: TTC-00434 TTC-Member
    User ID
    3623
    Status
    โพส
    5,626

ผมว่ามันไม่น่ากังวลหรอกครับ เค้าผลิตมาก็ทดสอบแรงปีนป่ายมามั่งแล้ว อยู่ที่เราต้องปรับตัวเข้ากะมันแค่นั่น หน2หนคงชินแล้วนะ ขึ้นเขาก็อย่าโหดกะมันคงไม่น่ากลัวอะไร ไล่เกียร์ไล่รอบให้มันมีแรงบิดอย่าให้ชะงัก รอบเครื่องก็คงต้องสูงบ้างละ พอได้แนวราบๆค่อยเพิ่มเกียร์ ขยันเปลื่ยนเกียร์อย่าเลียครัช..เขาค่อยๆไต่ไปครับขอเพียงอย่าโชว์พลัง ...บางจังหวะที่หัวรถกำลังจะเชิดขึ้นอาจต้องข้ามเกียร์เอาเลย เช่นวิ่งอยู่4ต้องยัดไป2ก็มี เพราะแรงเฉี่อยมันหมดไป..
    ...ลองเข้าไปดูครับ เกียร์ออโตและธรรมดา ขับขึ้นเขาค้อ
    http://www.khaoko.com/index.php?lay=...575914&Ntype=6
    ...และอีกลิ้งค์
    http://usedcar.exteen.com/20081018/entry-1
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย coppy42 : 25-07-2010 เมื่อ 20:23

User ID
    12373
    Status
    โพส
    617

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำ และลิงค์ครับ เดี่ยวตามไปศึกษาครับ

User ID
    9482
    Status
    โพส
    564

หุหุหุ....ขับได้ครับถ้าใจเย็นๆเจ้าตั้นเบนซิล..ม้าน้อยแรงบิดต่ำ..ต้องใช้จังหวะและการส่งเกียร์...ของผมป้ายแดงขับไป..ปางอุ๋ง...มันส์มากครับเข้าโค้งดี...

User ID
    12373
    Status
    โพส
    617

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ newton123 ดูโพส
    หุหุหุ....ขับได้ครับถ้าใจเย็นๆเจ้าตั้นเบนซิล..ม้าน้อยแรงบิดต่ำ..ต้องใช้จังหวะและการส่งเกียร์...ของผมป้ายแดงขับไป..ปางอุ๋ง...มันส์มากครับเข้าโค้งดี...

ครับ คงต้องขับขี่บ่อยๆแล้วหละ พอดีตอนนี้ไม่ได้ไปไหนๆเลยครับ

User ID
    421
    Status
    โพส
    237

เครื่อง 21.4 เกียร์เดียวก็ข้ามเขาแล้ว รุ่นนี้ท่าทางน้าจะมีขับคนเดียวแน่ๆ คริๆ
    --แซวนิดอย่าคิดมาก--

User ID
    12373
    Status
    โพส
    617

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ TS919 ดูโพส
    เครื่อง 21.4 เกียร์เดียวก็ข้ามเขาแล้ว รุ่นนี้ท่าทางน้าจะมีขับคนเดียวแน่ๆ คริๆ
    --แซวนิดอย่าคิดมาก--

กร๊าก....กกกก สงสัยจะเครื่องบินหนะครับ อิ...อิ

User ID
    22443
    Status
    โพส
    23

มาตรฐาน ตอบ: วิธีขับเจ้าตั้น 21.4 เบนซินขึ้นเขาชันๆ ระยะยาวๆทำงัยครับ

ฟังเสียงเครื่อง ถ้าหมดแรงไต่ขึ้น ก็ลดเกียร์ ถ้าขึ้นแล้วยังพุ่ง ก็เพิ่มเกียร์ ขาลงใช้กำลังเครื่องหน่วง อย่าใช้แต่เบรค ผ้าเบรคไหม้แล้วจะเอาไม่อยู่

User ID
    14547
    Status
    โพส
    94

มาตรฐาน ตอบ: วิธีขับเจ้าตั้น 21.4 เบนซินขึ้นเขาชันๆ ระยะยาวๆทำงัยครับ

ชื่อ:  Screenshot_2014-06-30-01-20-25-1.jpg
ครั้ง: 962
ขนาด:  99.2 กิโลไบต์
    ตอนขึ้นเขากระโจมยัดเกีย1ยาวเลยช่วงทางชัน
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย domutsu : 05-07-2014 เมื่อ 00:59

User ID
    3929
    Status
    โพส
    2,943

เครื่องเดิม 2.4 แรงบิดสูงสุดมาที่4,000 รอบ บางช่วงต้องการแรงปีนป่ายสูงลากรอบให้ถึง 4,000 รอบนะครับ ไม่ต้องกลัวเสียงเครื่อง คำรามไปงั้นๆละครับแต่ทนใช้ได้เลย

User ID
    2433
    Status
    โพส
    122

ชื่อ:  DSCF2341.jpg
ครั้ง: 929
ขนาด:  307.3 กิโลไบต์
    2.4 เบนซิล +cng ขึ้นได้สบายครับ ลองมาแล้วเมื่อตอนปีใหม่คับ
    ไปที่ สถานีวิจัยเกษตรที่สูงป่าเกี๊ยะดอยเชียงดาว จ.เชียงใหม่ ใช้น้ำมันอย่างเดียวเลย

User ID
    40167
    Status
    โพส
    44

ของผม 4ประตูไปทองผาภูมิกับ สังขะมาทางตรงไม่ต้องห่วง แต่ถ้าขึ้นเขา ชันๆ เกียร1 อย่าเดียวครับ เกียร2 ไม่ค่อยมีแรง ต้องทำใจครับ บางจังหวะต้องให้รถเก๋งแซงไปก่อน
    แต่พึ่งไปติด กล่อง Tap มาไม่รู้ว่าขึ้นเขาจะดีขึ้นมาก-น้อยแค่ไหน ครับ

User ID
    40907
    Status
    โพส
    1,137

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ auu ดูโพส
    ชื่อ:  DSCF2341.jpg
ครั้ง: 929
ขนาด:  307.3 กิโลไบต์
    2.4 เบนซิล +cng ขึ้นได้สบายครับ ลองมาแล้วเมื่อตอนปีใหม่คับ
    ไปที่ สถานีวิจัยเกษตรที่สูงป่าเกี๊ยะดอยเชียงดาว จ.เชียงใหม่ ใช้น้ำมันอย่างเดียวเลย
    cng เหมือนกันที่ว่าใช้น้ำมันอย่างเดียวเพราะไม่มีแกสเติม หรือแกสไม่มีแรงครับ

User ID
    25721
    Status
    โพส
    79

ปิดแอร์ เปิด กระจก
    ถ้าขุขะ ก็ 1 อย่างเดียว ละครับ
    แต่ถ้า ทางเรียบ ทางดำ ก็ 1-2-3 แล้วแต่ครับ แต่รอบ อย่าต่ำกว่า 3000 นะ
    555 อันนี้ ส่วนตัวครับ

User ID
    42064
    Status
    โพส
    484

ช่วงน้ำท่วมไปอยู่ทับเบิก เขาค้อ และภูเรือ มา 2 เดือน ขึ้นลงทุกวันๆละหลายรอบ ผมใส่ 1-2 บางครั้งมี 3 ถ้าจังหวะและแรงถึง และลดมาเรื่อยๆ จนมาลากที่เกียร์ 1 ผมกดไม่เคยสนใจเสียเครื่องเลยครับ แถมเปิดแอร์ด้วย เครื่อง 4g ตัวนี้อึดครับ กะจะให้มันพัง มันก็ไม่พังซะงั้น ขอให้มั่นใจในพลังของรถเราครับ และทำใจให้สนุก แล้วการขึ้นที่สูงหรือขึ้นเขาจะสนุกเองครับ แรงเหลือเฟือครับ แต่โดนแซงประจำ 555 แรงใจอะ แต่ปิดแอร์นี่คนละเรื่องเลยครับ แต่ก็ร้อนหน่อย ขนาดบนเขาเย็นๆ นะครับ บางช่วงก็ุลุ้นซะร้อนเลย ที่ผมเปิดแอร์ขับเพราะ แฟนเมาเขาครับ

User ID
    2433
    Status
    โพส
    122

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ atisak ดูโพส
    cng เหมือนกันที่ว่าใช้น้ำมันอย่างเดียวเพราะไม่มีแกสเติม หรือแกสไม่มีแรงครับ
    ลองใช้แก็สแล้วไม่มีแรงคับขึ้นเลยต้องใช้น้ำมันขึ้นเขา
    ตอนขาลงใช้แกสได้สบายๆ

ข้อมูลกระทู้