สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 8 จากทั้งหมด 8

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    109
    Status
    โพส
    645

มาตรฐาน ปัญหาเรื่องเบรค

ไม่รู้มีท่านใดเคยเจออย่างผมหรือเปล่า
    ปัญหามีอยู่ว่าเมื่อกดเบรคเต็มบนสภาพถนนที่ไม่เรียบ/เปียก สัมผัสได้ว่า ABS ทำงานสุ้เท้า ยุบๆๆ แล้วก็ลงยวบไปเลยเหมือนไม่มีแรงดันลมแล้วก็จะมีเสียงเมือนโลหะหรืออะไรสัมผัสกันครูดๆบริเวณล้อหน้า ต้องกดย้ำ2-3ครั้งแรงดันถึงจะมาแล้วถึงจะเบรคอยู่ แต่ ในสภาพถนนเรียบปกติไม่ยักเคยเจออาการนี้
    น้าๆท่านใดเคยเจออาการแบบนี้หรือมีความรู้รบกวนช่วยแนะนำด้วยครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับผม

User ID
    12251
    Status
    โพส
    367

มาตรฐาน Re: ปัญหาเรื่องเบรค

มารอฟังด้วยคน

เคยได้ยินอยู่เหมือนกันครูดๆ

User ID
    957
    Status
    โพส
    3,555

เคยแต่ไม่ได้ขับนานแล้วจานเปรคเจอน้องหนิมมาเยือนครับ เลยมีเสียงดัง เหอะๆ

User ID
    559
    Status
    โพส
    1,922

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ kla ดูโพส
    ไม่รู้มีท่านใดเคยเจออย่างผมหรือเปล่า
    ปัญหามีอยู่ว่าเมื่อกดเบรคเต็มบนสภาพถนนที่ไม่เรียบ/เปียก สัมผัสได้ว่า ABS ทำงานสุ้เท้า ยุบๆๆ แล้วก็ลงยวบไปเลยเหมือนไม่มีแรงดันลมแล้วก็จะมีเสียงเมือนโลหะหรืออะไรสัมผัสกันครูดๆบริเวณล้อหน้า ต้องกดย้ำ2-3ครั้งแรงดันถึงจะมาแล้วถึงจะเบรคอยู่ แต่ ในสภาพถนนเรียบปกติไม่ยักเคยเจออาการนี้
    น้าๆท่านใดเคยเจออาการแบบนี้หรือมีความรู้รบกวนช่วยแนะนำด้วยครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับผม
    อันดับแรกขอสันนิฐานก่อนน่ะครับ เพราะเวลาขับอยู่ในพื้นผิดที่ไม่เรียบหรือมีน้ำขัง ล้อกับพื้นถนนสัมผัสกันไม่เต็มที่ทำให้เหมือนกับอาการเบรกไม่อยู่ ยิ่งกดลึกเพื่อให้อยู่มันเลยกลายเป็นว่าเบรกฉุกเฉินทำให้ ABS ทำงาน เมืื่อกดไปได้สักระยะหนึ่งแล้วเบรกแข็งเพราะลมเบรกในหม้อลมเบรกหมดทำให้ต้องถอนเบรกแล้วกดอีกครั้งหนึ่งครับ ถึงเบรกอยู่

วิธีแก้ไข ถ้าขับรถในทางขรุขระหรือพื้นที่ที่คิดว่าล้อสัมผัสพื้นถนนได้ไม่เต็มที่เวลาเบรกให้กดเบรกเพื่อชลอหนึ่งครั้ง และยกเพื่อให้หม้อลมเบรกเติมลมเบรกได้ทันและกดลงไปใหม่อีกทีครับทำแบบนี้จนกว่ารถจะหยุด ไม่ควรเบรกตาย เพราะอาจจะทำให้รถคว่ำได้ครับ

สาเหตุที่สอง ลองเช็คผ้าเบรกครับ ว่าผ้าเบรกหมดหรือยัง ถ้าหมดก็เปลี่ยนครับ

User ID
    109
    Status
    โพส
    645

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ bomgrade ดูโพส
    อันดับแรกขอสันนิฐานก่อนน่ะครับ เพราะเวลาขับอยู่ในพื้นผิดที่ไม่เรียบหรือมีน้ำขัง ล้อกับพื้นถนนสัมผัสกันไม่เต็มที่ทำให้เหมือนกับอาการเบรกไม่อยู่ ยิ่งกดลึกเพื่อให้อยู่มันเลยกลายเป็นว่าเบรกฉุกเฉินทำให้ ABS ทำงาน เมืื่อกดไปได้สักระยะหนึ่งแล้วเบรกแข็งเพราะลมเบรกในหม้อลมเบรกหมดทำให้ต้องถอนเบรกแล้วกดอีกครั้งหนึ่งครับ ถึงเบรกอยู่

วิธีแก้ไข ถ้าขับรถในทางขรุขระหรือพื้นที่ที่คิดว่าล้อสัมผัสพื้นถนนได้ไม่เต็มที่เวลาเบรกให้กดเบรกเพื่อชลอหนึ่งครั้ง และยกเพื่อให้หม้อลมเบรกเติมลมเบรกได้ทันและกดลงไปใหม่อีกทีครับทำแบบนี้จนกว่ารถจะหยุด ไม่ควรเบรกตาย เพราะอาจจะทำให้รถคว่ำได้ครับ

สาเหตุที่สอง ลองเช็คผ้าเบรกครับ ว่าผ้าเบรกหมดหรือยัง ถ้าหมดก็เปลี่ยนครับ
    ขอบคุณหลายๆครับน้า Bomgrade อย่างนี้เปลี่ยนหม้อลมให้ใหญ่ขึ้นน่าจะดีใช่ไหมครับ

สมาชิกถาวร: TTC-00434 TTC-Member
    User ID
    3623
    Status
    โพส
    5,626

ลองดูของน้าปองครับน้ากล้า ง่ายๆ ไม่ต้องเปลื่ยนหม้อลมเบรค แต่ผมว่าควรดูน้ำมัน ผ้าดีสเบรคหน้า เบรคหลังด้วยครับ / เบรคหลังก็คงต้องตั้งใหม่ สังเกตุดู เบรคมือถ้าสูงก็ต้องตั้งเบรคหลังแล้วละครับ เพราะถ้าเบรคมันลึก ยังไงลมก็ไม่พออยู่ดี / อีกทีต้องหาที่ลองเบรคดูกับถนนปรกติ ว่ามันผิดสังเกตูมั้ย รถผม ออโต บางหมดเหลือ6มิล ใช้มา5หมื่นโล http://www.thaitritonclub.com/forum/...ad.php?t=22173

User ID
    8767
    Status
    โพส
    6,019

อาการแบบนี้เคยเจอ กระแทกหนัก ๆ 1 ที แล้วปล่อย แล้วกดเบรคอีกครั้งครับ

User ID
    4992
    Status
    โพส
    42

เจอมาแล้วเหมือนกันครับ.ในโค้งหักศอกเลยมาแรงเลยเหยียบเบรกหนักไปหน่อย ใจหายเลยครับ

ข้อมูลกระทู้