หน้า 2 จากทั้งหมด 3 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 21 ถึง 40 จากทั้งหมด 55

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    11715
    Status
    โพส
    549

มาตรฐาน Re: Magnetic Heater Fuel 2in1

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ TON_GAS ดูโพส
    ข้อมูลการใช้งานเบื้องต้น ปกติไม่เกิน 11.3 โลลิตร ขึ้นมาเป็น 12 โลลิตร แต่อัตราเร่งมาดีครับ รถผม Plus 4 D หลังคาสามมิตร ยาง 265/70 R16 ใช้งานทั่วไป วันนี้จะเติมน้ำมันเพื่อดูผลหลังจากเปิด Hydrogen ร่วมด้วยครับ ว่าจะมีถึงเลข 13 หรือไม่ครับ
    เติมน้ำมันแล้วหารดู ได้ 12.96 กม./ลิตร ครับ ครั้งหน้าจะเข้าสู่ระบบการปรับลดน้ำมันร่วมด้วย แต่ถ้าราคาน้ำมันขึ้นอีกก็งดทดสอบก่อน หันกลับไปใช้ร่วม LPG ดังเดิมครับ

สมาชิกถาวร : TTC00445 TTC-Member
    User ID
    4102
    Status
    โพส
    7,688

มาตรฐาน Re: Magnetic Heater Fuel 2in1

น่าสนใจจังครับ

User ID
    11715
    Status
    โพส
    549

จากการที่ลองใช้งานและสังเกตุค่าของอุณหภูมิน้ำมันจากสมาร์ทเกจ แทบไม่แตกต่างกันเลย ระหว่างเปิดใช้งานและปิดการใช้งาน แต่อุณหภูมิจะขึ้นเร็วกว่าเดิมเมื่อเปิด Heater ให้ทำงาน เมื่อใช้อินฟาเรดวัดอุณหภูมิน้ำมันก่อนเข้า Heater วัดได้ 46 องศา และวัดออกจาก Heater ได้ 59 องศา จะเห็นได้ว่าเมื่อน้ำมันไหลผ่าน Heater มันสามารถเพิ่มอุณหภูมิได้จริงครับ แต่ความสามารถของกล่อง ECU มันเก่งกว่าครับ เมื่อมันเช็คว่าอุณหภูมิน้ำมันดีเซลเริ่มสูงขึ้นมันจะบายพาสน้ำมันกลับถังแล้วดูดน้ำมันใหม่กลับเข้ามาทำให้อัตราการไหลของน้ำมันเร็วขึ้นจนรักษาระดับอุณหภูมิน้ำมันไว้ได้ประมาณ 58-60 องศาตามการใช้งานปกติ ในขณะเดียวกันครับถ้าอุณหภุมิน้ำมันดีเซลต่ำเมื่ออากาศเย็นมันก็จะเอาน้ำมันที่ไหลกลับจากรางเรียวซึ่งมีความร้อนประมาณ 70-90 องศาวนกลับมาที่ปั้มใหม่ เพื่อคงอุณหภูมิไว้ให้ได้ดังเดิมครับ นับว่าเป็นความฉลาดของวิศวะกรมิตซูเลยทีเดียว ในขณะที่บางยี่ฮ่อต้องทำอุปกรณ์ลดอุณหภูมิน้ำมันก่อนกลับเข้าถัง และคอมมอนเรียวในบางรุ่นเมื่อเดินทางไกลถังน้ำมันดีเซลแทบแตะไม่ได้เลย สรุปเป็นอันว่าตำแหน่งที่ผมติดตั้ง Heater นี้อาจจะได้ประโยชน์ไม่มากเท่าที่ควร

ผมจะย้ายไปไว้ตำแหน่งก่อนเข้ากรองดีเซลเพื่อหวังผลอีกเช่นเดิมครับ 1. เพิ่มปริมาตรของน้ำมันดีเซล 2. เพิ่มอุณหภูมิเพื่อแยกน้ำที่ผสมมากับน้ำมันได้ดียิ่งขึ้นเพื่อลดปัญหา SCV ติด 3. ยังหวังว่าสนามแม่เหล็กจะช่วยจัดระเบียบโมเลกุลน้ำมันใหม่เพื่อจะได้เผาไหม้ได้สมบูรณ์กว่าเดิม

คำนิยามของผม ความพยายามอยู่ที่ไหน ความพยายามก็อยู่ที่นั่น และแล้วความสำเร็จก็จะตามมาครับ

User ID
    2111
    Status
    โพส
    327

ยังติดตามตอนต่อไป up up

TTC-00495 TTC-Member
    User ID
    4945
    Status
    โพส
    450

ตามมาให้กำลังใจครับ

User ID
    13441
    Status
    โพส
    49

อุปกรณ์ชื้อที่ไหนครับ

User ID
    11715
    Status
    โพส
    549

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ pond_ptt ดูโพส
    อุปกรณ์ชื้อที่ไหนครับ
    ตัวโซลินอยหาได้ตามร้านขายอุปกรณ์ติดตั้ง Gas รถยนต์ ถ้าตัวไหนกินวัตต์มากมันจะให้ความร้อนที่สูงครับ จากนั้นหาแท่งทองเหลืองหรือเหล็กก็ได้ครับขนาดโตกว่าแกนในโซลินอยนิดนึงแล้วเข้าโรงกลึง กลึงให้พอดีแบบฟิตนิดนึง แล้วเจาะรูแกนกลางให้ทะลุเพื่อเป็นช่องทางการไหลของน้ำมัน แกนด้านที่เหลือทั้ง 2 ด้านให้กลึงขนาดประมาณ 8-9 มิลเพื่อใส่สายน้ำมันได้ครับ มันสามารถนำไปใช้กับรถรุ่นก่อนๆได้ดีมากครับ ถ้าเป็นรถใหญ่ก็เพิ่มจำนวนให้มากกว่า 1 ตัวได้ตามความเหมาะสมได้เลย เอ้าลองทำกันดูขนาดไม่ใหญ่ สวยงามและกินไฟน้อย อายุนานเกินพอครับ ( 1 แกน สามารถใส่โซลินอยได้ 2 ตัวครับมันจะร้อนได้สูงและเร็วกว่าเดิมมาก เอาไว้ใช้กับรถที่ C.C สูงๆ )

User ID
    6951
    Status
    โพส
    2,467

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ TON_GAS ดูโพส
    จากการที่ลองใช้งานและสังเกตุค่าของอุณหภูมิน้ำมันจากสมาร์ทเกจ แทบไม่แตกต่างกันเลย ระหว่างเปิดใช้งานและปิดการใช้งาน แต่อุณหภูมิจะขึ้นเร็วกว่าเดิมเมื่อเปิด Heater ให้ทำงาน เมื่อใช้อินฟาเรดวัดอุณหภูมิน้ำมันก่อนเข้า Heater วัดได้ 46 องศา และวัดออกจาก Heater ได้ 59 องศา จะเห็นได้ว่าเมื่อน้ำมันไหลผ่าน Heater มันสามารถเพิ่มอุณหภูมิได้จริงครับ แต่ความสามารถของกล่อง ECU มันเก่งกว่าครับ เมื่อมันเช็คว่าอุณหภูมิน้ำมันดีเซลเริ่มสูงขึ้นมันจะบายพาสน้ำมันกลับถังแล้วดูดน้ำมันใหม่กลับเข้ามาทำให้อัตราการไหลของน้ำมันเร็วขึ้นจนรักษาระดับอุณหภูมิน้ำมันไว้ได้ประมาณ 58-60 องศาตามการใช้งานปกติ ในขณะเดียวกันครับถ้าอุณหภุมิน้ำมันดีเซลต่ำเมื่ออากาศเย็นมันก็จะเอาน้ำมันที่ไหลกลับจากรางเรียวซึ่งมีความร้อนประมาณ 70-90 องศาวนกลับมาที่ปั้มใหม่ เพื่อคงอุณหภูมิไว้ให้ได้ดังเดิมครับ นับว่าเป็นความฉลาดของวิศวะกรมิตซูเลยทีเดียว ในขณะที่บางยี่ฮ่อต้องทำอุปกรณ์ลดอุณหภูมิน้ำมันก่อนกลับเข้าถัง และคอมมอนเรียวในบางรุ่นเมื่อเดินทางไกลถังน้ำมันดีเซลแทบแตะไม่ได้เลย สรุปเป็นอันว่าตำแหน่งที่ผมติดตั้ง Heater นี้อาจจะได้ประโยชน์ไม่มากเท่าที่ควร

ผมจะย้ายไปไว้ตำแหน่งก่อนเข้ากรองดีเซลเพื่อหวังผลอีกเช่นเดิมครับ 1. เพิ่มปริมาตรของน้ำมันดีเซล 2. เพิ่มอุณหภูมิเพื่อแยกน้ำที่ผสมมากับน้ำมันได้ดียิ่งขึ้นเพื่อลดปัญหา SCV ติด 3. ยังหวังว่าสนามแม่เหล็กจะช่วยจัดระเบียบโมเลกุลน้ำมันใหม่เพื่อจะได้เผาไหม้ได้สมบูรณ์กว่าเดิม

คำนิยามของผม ความพยายามอยู่ที่ไหน ความพยายามก็อยู่ที่นั่น และแล้วความสำเร็จก็จะตามมาครับ
    เรียนถามท่านอาจารย์ครับ เนื่องจากผมอยากทราบว่าเมื่ออุณหภูมิเกินอาจารย์บอกว่ามันจะบายพาสกลับไปถังไม่ทราบว่าอุปกรณ์ที่ใช้บายพาสมันตัวไหนครับขอความรู้ด้วยครับเพราะถ้ามันบายพาสได้เราก็ทำให้มันปิดได้เหมือนกัน

User ID
    13441
    Status
    โพส
    49

คอยติดตามและให้กำลังจัยครับ
    ใครทำแล้วมาแชร์ประสบการณ์ด้วยครับ

User ID
    11715
    Status
    โพส
    549

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ jee4x4 ดูโพส
    เรียนถามท่านอาจารย์ครับ เนื่องจากผมอยากทราบว่าเมื่ออุณหภูมิเกินอาจารย์บอกว่ามันจะบายพาสกลับไปถังไม่ทราบว่าอุปกรณ์ที่ใช้บายพาสมันตัวไหนครับขอความรู้ด้วยครับเพราะถ้ามันบายพาสได้เราก็ทำให้มันปิดได้เหมือนกัน
    ที่ตัว SCV นั่นแหละครับ ลองคิดดูมันสามารถสร้างแรงดันจาก 30-160 เมกกะได้ในเวลาแป๊ปเดียว และมันต้องสามารถลดแรงดันได้ในเวลาอันรวดเร็วด้วยเช่นกันครับ (ลองหาข้อมูลการทำงานSCVโดยผู้รู้ละเอียดอีกทีครับ) ผมกำลังจะทดลองใช้ Heater 2 ตัวทำงานพร้อมกัน จะดุซิว่าถ้าเราใส่ให้มันร้อนแบบจี๊ดเลยมันจะเป็นยังไง พอดีผมมีข้อมูลของอีซูซุ 3.0 ออโต้ที่ติดตั้ง แก๊สร่วมดีเซลไปเมื่อเดือนก่อนครับ ได้ความประหยัดอยู่ที่ 18 กม./ลิตร แต่ผู้ใช้งานติดตั้งชุด Heater น้ำมันดีเซลเพิ่มเข้าไป ได้อัตรากินน้ำมัน 23 กิโลเมตร/ลิตร โดยที่ยังไม่ได้ปรับอะไรเพิ่มเติม ก็เลยอยากจะลองกับ Plus ของผมดูบ้างครับ ตอนนี้ติดไว้ตัวเดียวอาจจะยังไม่ร้อนพอก็ได้ครับ เอาไว้ได้ผลยังไงจะมาอัพอีกทีครับ

User ID
    13441
    Status
    โพส
    49

รอฟังอยู่ครับ

User ID
    2805
    Status
    โพส
    926

รอด้วยความสนใจ..

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

ซุ่มดู ครับ

สมาชิกถาวร TTC-01293 TTC-Member
    User ID
    7165
    Status
    โพส
    186

เหมือนหนังซีรีย์เลยอ่ะครับ น่าติดตามอย่างยิ่ง อยากรู้ว่าตอนจบจะเป็นอย่างไร

User ID
    11715
    Status
    โพส
    549

มาดูในรุ่น Twin กันหน่อยครับ ด้วยความอยากรู้ว่าถ้าเพิ่มอุณหภูมิขึ้นอีกเท่าตัว เจ้าไทรตั้นจะยังสามารถรักษาระดับอุณหภูมิให้อยู่ระดับ 58 องศาไว้ได้อีกหรือไม่ครับ ถ้ายังได้อีกก็ยอมมันเลย และถ้าอุณหภูมิสูงกว่าเดิมจะมีผลต่อความประหยัดเท่าไหร่ จะคุ้มกับการลงทุนไหม.....
    เข้าโรงกลึงแล้วเนรมิตรในบัดดล ทดสอบที่ 13 โวลล์ กินกระแส 1.6 แอมป์ ความร้อนมาไวดังคาด เดี๋ยวพรุ่งนี้จะเปลี่ยนตัวเดิมออกแล้วทดสอบได้ผลประการใดจะรายงานผลอีกทีครับ เอารูปมาฝากเช่นเคย

User ID
    11715
    Status
    โพส
    549

ผลการทดสอบดังคาดครับ เจ้าตั้นมันเก่งจริงๆ ผมใช้Heater 2 ตัวในการทำความร้อนวิ่งไปข้างนอกระยะทางประมาณ 15 กิโลเมตร สังเกตุที่สมาร์ทเกจ มันยังคงระดับเริ่มต้นที่ 35องศาและไปนิ่งอุณหภูมิที่ 58 อยู่ตลอดครับ พอถึงที่หมายใช้อินฟาเรดวัดที่ตัว Heater ได้ถึง 100 องศาในช่วงเวลาเดินทางไม่ถึง 15 นาที จอดรถไปซื้อของประมาณ ชั่วโมงครับ

User ID
    11715
    Status
    โพส
    549

กลับมาติดเครื่องดู อ่านได้ 66 องศาครับ แต่เมื่อขับไปเรื่อยๆมันค่อยๆลงมาอยู่ที่ 58 องศาเช่นเดิม ทั้งๆที่ชุด Heater กำลังทำงานและให้ความร้อนที่สูงขึ้น ซึ่งมันสวนทางกันครับ ดังนั้นสรุปได้ว่าปั้มดีเซลของไทรตั้นมีระบบรักษาระดับอุณหภูมิน้ำมันดีเซลให้อยู่ในระดับเหมาะสมที่ประมาณ 58 องศาซึ่งวิศวะกรได้ออกแบบไว้อย่างแน่นอน ถ้าท่านใดมีหลักการทำงานของปั้มตัวนี้ก็ช่วยแชร์ความรู้กันหน่อยครับ
    แต่อาการที่ได้มาของการเพิ่มความร้อนน้ำมันคืออัตราเร่งที่ดีขึ้นครับ กดติดเท้าดีขึ้น ครั้งหน้าผมจะหาวิธีหลอกเซ็นเซอร์อุณหภูมิน้ำมันดู ว่ามันจะมีอะไรเปลี่ยนแปลงไปจากเดิมบ้าง ดังคำที่ว่า ความพยายามอยู่ที่ไหน ความพยายามอยู่ที่นั่น ความสำเร็จมันจะตามมาครับ

TritonclubLoburi:เมืองลิง TTC-Member
    User ID
    27
    Status
    โพส
    7,526

เข้ามาดูข้อมูลครับ ยังไงถ้าลงตัว น่าจะทำออกขายให้เพื่อนๆ สมาชิกเลยนะครับ

TTC-00025 TTC-Member
    User ID
    16
    Status
    โพส
    108

ซนอีกแระ อ.ต้น เด๋ว โบนัสออก จะมาติดอาวุธเพิ่ม นะครับ

สมาชิกถาวร TTC-00559 TTC-Member
    User ID
    3032
    Status
    โพส
    1,919

ช่วยดันเอาใจช่วยครับ อ.ต้น

หน้า 2 จากทั้งหมด 3 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้