หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 20 จากทั้งหมด 34

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    13831
    Status
    โพส
    300

มาตรฐาน รถมีอาการสะอึก

ขับไปเรียนครับแล้วแซงรถผมกระแทกคันเร่งมิดเลยรถวิ่งมาประมาณ120จนมาถึง160แล้วรถมีอาการสะอึกไป1วิแล้วรถก็พุ่งออกไปแล้วก็สะอึกอีกแล้วก็พุ่งออกไป รถผมน่าจะมีปัญหาตรงไหนครับ แก้ไขยังไง

รถใส่กล่องดันราง ทำท้ายรางมาครับ

User ID
    5099
    Status
    โพส
    122

มาตรฐาน Re: รถมีอาการสะอึก

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Wannboy ดูโพส
    ขับไปเรียนครับแล้วแซงรถผมกระแทกคันเร่งมิดเลยรถวิ่งมาประมาณ120จนมาถึง160แล้วรถมีอาการสะอึกไป1วิแล้วรถก็พุ่งออกไปแล้วก็สะอึกอีกแล้วก็พุ่งออกไป รถผมน่าจะมีปัญหาตรงไหนครับ แก้ไขยังไง

รถใส่กล่องดันราง ทำท้ายรางมาครับ
    แล้วใช้ บีห้า หรือเปล่าครับ คือไม่ได้โทษ บีห้าว่าเป็นสาเหตุหลักหรอกนะครับ แค่จะยกตัวอย่างรถผมให้ฟัง คือตั้งแต่ผมออกรถมาก็เติม บีห้ามาตั้งแต่ต้นเลย ใช้มา ตอนนี้ก็จะแปดพันกิโลแล้ว แต่เมื่ออาทิตย์ก่อนรถก็มีอาการโยเย กระทืบไม่ออกมีอาการสะอึกครับ ตอนแรกคิดจะวิ่งเข้าศูนย์ให้ศูนย์เช็คดูอาการให้ เป็นจังหวะที่น้ำมันรถผมหมดจึงวิ่งเข้าปั้มเชลล์ลองเล่น วีเพาเวอร์ดีเซล สักถัง เติมจนเต็มดูซิ ว่ามันจะมีอาการเหมือนเดิมมั๊ย พอออกจากปั๊ม ผมก็ตั้งใจจะขับไปที่ศูนย์มิตซู แต่พอขับรถออกจากปั๊มรถผมกลับไม่มีอาการสะอึกอีกเลยครับ ลองเป็นหัวข้อหนึ่งที่อยากให้คนอื่นๆมาช่วยแชร์ประสพการณ์นะครับ

User ID
    892
    Status
    โพส
    342

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Wannboy ดูโพส

ปั๊ม ทำแรงดันไม่ทัน ในขณะขอคันเร่ง 100% ที่รอบต่ำเป็นธรรมดาของดันราง(ที่ดันมากเกิน)
    ถ้าค่อยๆไล่คันเร่งจะไม่เป็น

User ID
    6951
    Status
    โพส
    2,467

อาการสะอึกรอบสูงมีโอกาสการเริ่มออกอาการของ Scv ติดครับ

User ID
    5010
    Status
    โพส
    1,794

ถ้าไม่น้ำมันน้ำปน ก้อ Scv มีแค่นี้ก่อนล่ะครับ ถ้ารถเดิมๆ

ของผมเป็นทั้งสองแบบเลย

ปล. B5 ไม่เกี่ยวเลยแม้แต่น้อยครับ

User ID
    196
    Status
    โพส
    312

ถ้ามีน้ำปนกันน้ำมันก็สะอึกได้เหมือนกันครับ

User ID
    13831
    Status
    โพส
    300

ผมไม่เคยเติมบี5เลยครับ

เติมดีเซลของEssoตลอด เชลล์V-Power เปงบางครั้ง

แล้วเชลล์V-Power เนี่ยมันใส่ไบโอดีเซลกี่%ครับ

User ID
    196
    Status
    โพส
    312

Talking Re: รถมีอาการสะอึก

ผมไม่เคยเติมบี5เลยครับ

เติมดีเซลของEssoตลอด เชลล์V-Power เปงบางครั้ง

แล้วเชลล์V-Power เนี่ยมันใส่ไบโอดีเซลกี่%ครับ
    5% เท่ากับ B5 ทั่วไป แต่มีน้ำมันเชื้อเพลิงสังเคราะห์ผสมอยู่ด้วยครับน้า

ปล. ตั้งแต่ V-Power มี BiO ผสมผมก็เลิกเติม หันมาเติมแต่ B5 อย่างเดียวเองประหยัดกว่าหลายตังค์

User ID
    13831
    Status
    โพส
    300

V-Power เติมแล้วรู้สึกว่ารถมันเผาไหม้ดีขึ้นนะ

ควันดำน้อยลงด้วย

ความรู้สึกส่วนตัวผมนะ

User ID
    13831
    Status
    โพส
    300

เสียดายมันเปง V-Power B5 ไปแล้ว

ก็เติมสลับกับ B3 ละกัน

User ID
    5099
    Status
    โพส
    122

ก่อนอื่นผมต้องขออกตัวที่เริ่มต้นด้วยการพูดถึงน้ำมัน บี5 ก่อนเลยว่า ผมก็เป็นคนที่ใช้น้ำมัน บี5 มาตั้งแต่มันมีในปั้มแรกๆ และใช้มาโดยตลอด จากรถคันเก่า จนมาเป็นคันปัจจุบัน ก็ยังเติม บี5 อยู่จนถึงเกิดอาการข้างต้นที่ผมได้กล่าวมา สำหรับผม บี5 ไม่ใช่ตัวปัญหาหลัก แต่อยากจะเตือนถึงอาการหรือผลที่จะมีโอกาสได้เจอะเจอกัน แน่นอนว่าไม่ได้เป็นทุกคัน หรือเป็นทุกครั้ง สาเหตุที่ผมเสนอไปก็แค่บอกสิ่งที่เป็นไป ซึ่งโดยส่วนตัวผมใช้วิธีแก้จากเบาไปหาหนัก ยกตัวอย่างเช่น เมื่อเกิดอาการสะอึก อาจเป็นได้ว่าปั๊มที่เราเติมอยู่ครั้งล่าสุดจะมีถังเก็บน้ำมันที่ไม่สะอาด มีตะกอนในน้ำมันในปริมาณที่มากจนทำให้เกิดการอุดตันก็เป็นได้ และอีกวิธีที่ผมได้รับความรู้มาจากช่างก็คือ หากเราจะใช้น้ำมัน บี5 เราก็ควรที่จะเปลี่ยนไส้กรองน้ำมันโซล่าก่อนถึงระยะเปลี่ยนจริงลงมาหนึ่งเท่าตัว กล่าวคือ ถ้ารถปกติจะเปลี่ยนกรองโซล่า ทุกๆ 20,000 กิโล ก็ให้มาเปลี่ยนทุกๆ 10,000 กิโล เนื่องจากน้ำมัน บี5 จะมีตะกอนที่สูงกว่าน้ำมันตีเซลครับ นี่ก็เป็นแค่การบอกเล่าให้ฟังเพื่อแลกเปลี่ยนประสพการณ์เกี่ยวกับการใช้รถ ผมไม่ได้มีเจตนามาถล่ม บี5 ว่ามันไม่น่าใช้แต่อย่างไร แต่เราควรที่จะรู้และใช้มันได้อย่างมีประสิทธิภาพสูงสุดพร้อมทั้งได้รู้และอยู่กับรถที่เรารักไปได้อีกยาวนาน และผมก็ยังจะใช้ บี5 อีกต่อไปด้วยครับ

User ID
    12104
    Status
    โพส
    284

เป็นเหมือนกัน

User ID
    6124
    Status
    โพส
    832

ลดดันรางลงมาคับ ดันมากไป ถ้าไม่มีกล่องยก หรือปั้มติ๊กคับ ก็จะเป็นอาการแบบนี้ล่ะคร๊าบบบ.......

User ID
    105
    Status
    โพส
    2,113

อืมมม เป็นเหมือนผมเลยครับ แล้วดันรางใช้ยี่ห้ออะไรครับ
    ใช่ที่มี 2 สเต็ป แดง เขียวหรือป่าว....
    รถผมโมไส้ปั๊มมาแล้ว กล่องมี 2 ใบครับ ตอนนี้ถ้าเปิดแรงดันโหมดเขียว ไม่พบอาการครับ
    แต่ถ้าโหมดแดงนี่จะเป็นแทบทุกเกียร์ในรอบ ตั้งแต่ 3000 rpm ขึ้นไปเลยครับ ยิ่งเกียร์ 4 ,5
    ในความเร็วสูงๆนี่ รอบเครื่องจะประมาณว่าเหมือนเรา เหยียบๆ ผ่อนๆคันเร่งตลอดครับ
    บรืน..........บรืนน .....บรืน ตลอดเลย
    น้าๆท่านไหนพอรู้วิธีแก้บอกหน่อยนะครับ แล้วใส่ปั๊มติ๊กจะหายขาดไหมครับ..??

User ID
    105
    Status
    โพส
    2,113

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ ISS_TT ดูโพส
    ปั๊ม ทำแรงดันไม่ทัน ในขณะขอคันเร่ง 100% ที่รอบต่ำเป็นธรรมดาของดันราง(ที่ดันมากเกิน)
    ถ้าค่อยๆไล่คันเร่งจะไม่เป็น
    ผมเป็นไปตามนั้นเลยครับ กดลึกๆ บรืน......บรืนนน

User ID
    6124
    Status
    โพส
    832

ลองไล่ตารางจูนใหม่คับค่อยๆดันให้มันค่อยๆยกกราฟขึ้นเน้นช่วงกลางหน่อย อย่าโพงพางคับ แล้วช่วงปลายก็เปิดยกตามคับ ไม่ต้องยกมากนะคับเอาแบบว่าพอใช้กับบูสพอคับ ควันเทาๆออกดำนิดๆให้มันโชยตามตูดแบบต่อเนื่องตอนกดคันเร่งเต็มที่อ่ะคับ ถ้าใส่ติ๊กกับถังaแล้วก็หมดห่วงคับอาการแบบนี้ จากรถพวกๆกันก็แก้ด้วยการใส่ติ๊กกะถังaนี่แหละคับแล้วมันก็หายแถมเดินดีกว่าเดิมอีกด้วย เป็นแทบจะทุกคันคับอาการแบบนี้สำหรับตัว 116 คับ...... ลองดูนะคับ

User ID
    105
    Status
    โพส
    2,113

อ่อ เป็นแบบนี้เอง เดี๋ยวไงจะลองไปใส่ปั๊มติกดูครับ จะว่าไปดันรางยี่ห้อนี้
    จูนแรงดันได้มากดีจริงๆ....... ขอบคุณมากครับ

User ID
    105
    Status
    โพส
    2,113

คนจูน เค้าเล่นแบบนี้ครับ จูนตั้งแต่ 2000-3000 rpm ขึ้นแบบสูงๆเลย แบบว่านอนยาวๆมาเลยครับ พอ 3000-4000 rpm กราฟจะยกโด่งอีกนิดนึงครับ
    อาการที่พบจะมีเสียงแขก แกร๊กกกก สั้นๆ พร้อมกับควันดำๆ ก่อนรถจะพุ่งไปครับ
    เรื่องจูนไล่ ถ้าผมมีโปรแกรมเองคงดี เพราะไปจูนทีแรกพวกก็บอกเอาแบบนี้แหละแรงดี
    เค้าเลยบอกผมให้ใส่ปั๊มติกมา..ก็ยังลังแล มีน้ามาให้คำตอบแบบนี้ก็คงจะไปทำแล้วล่ะครับ

User ID
    12770
    Status
    โพส
    186

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ aticom ดูโพส
    ก่อนอื่นผมต้องขออกตัวที่เริ่มต้นด้วยการพูดถึงน้ำมัน บี5 ก่อนเลยว่า ผมก็เป็นคนที่ใช้น้ำมัน บี5 มาตั้งแต่มันมีในปั้มแรกๆ และใช้มาโดยตลอด จากรถคันเก่า จนมาเป็นคันปัจจุบัน ก็ยังเติม บี5 อยู่จนถึงเกิดอาการข้างต้นที่ผมได้กล่าวมา สำหรับผม บี5 ไม่ใช่ตัวปัญหาหลัก แต่อยากจะเตือนถึงอาการหรือผลที่จะมีโอกาสได้เจอะเจอกัน แน่นอนว่าไม่ได้เป็นทุกคัน หรือเป็นทุกครั้ง สาเหตุที่ผมเสนอไปก็แค่บอกสิ่งที่เป็นไป ซึ่งโดยส่วนตัวผมใช้วิธีแก้จากเบาไปหาหนัก ยกตัวอย่างเช่น เมื่อเกิดอาการสะอึก อาจเป็นได้ว่าปั๊มที่เราเติมอยู่ครั้งล่าสุดจะมีถังเก็บน้ำมันที่ไม่สะอาด มีตะกอนในน้ำมันในปริมาณที่มากจนทำให้เกิดการอุดตันก็เป็นได้ และอีกวิธีที่ผมได้รับความรู้มาจากช่างก็คือ หากเราจะใช้น้ำมัน บี5 เราก็ควรที่จะเปลี่ยนไส้กรองน้ำมันโซล่าก่อนถึงระยะเปลี่ยนจริงลงมาหนึ่งเท่าตัว กล่าวคือ ถ้ารถปกติจะเปลี่ยนกรองโซล่า ทุกๆ 20,000 กิโล ก็ให้มาเปลี่ยนทุกๆ 10,000 กิโล เนื่องจากน้ำมัน บี5 จะมีตะกอนที่สูงกว่าน้ำมันตีเซลครับ นี่ก็เป็นแค่การบอกเล่าให้ฟังเพื่อแลกเปลี่ยนประสพการณ์เกี่ยวกับการใช้รถ ผมไม่ได้มีเจตนามาถล่ม บี5 ว่ามันไม่น่าใช้แต่อย่างไร แต่เราควรที่จะรู้และใช้มันได้อย่างมีประสิทธิภาพสูงสุดพร้อมทั้งได้รู้และอยู่กับรถที่เรารักไปได้อีกยาวนาน และผมก็ยังจะใช้ บี5 อีกต่อไปด้วยครับ
    เห็นด้วยครับน้า เมื่อก่อนผมใช้ Toyota Tiger 4D และเติมไบโอดีเซลเป็นประจำก็เป็นเหมือนกัน คือตัวกรองน้ำมันเครื่องชอบตันและไฟรูปกรองน้ำมันเครื่องขึ้นโชว์บ่อยๆ ไม่ได้บอกว่า B5 ไม่ดีนะครับ แต่บางทีคุณภาพน้ำมันที่ศูนย์บริการต่างๆ อาจจะไม่เหมือนกัน และสมัยนั้นผมเน้นความประหยัดเป็นหลัก ปั๊มไหนถูกสุด ผมจะเข้าไปเติมโดยไม่สนใจว่าเป็นยี่ห้อไหน แม้แต่ปั๊มไม่มียี่ห้อก็ยังเติม ปัจจุบันผมใช้เจ้าเหมียว ก็จะเติม B5 บ้าง...เป็นระยะๆ แล้วแต่ทุนทรัพย์ครับ...

User ID
    5724
    Status
    โพส
    1,177

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ HS4CJR ดูโพส
    เห็นด้วยครับน้า เมื่อก่อนผมใช้ Toyota Tiger 4D และเติมไบโอดีเซลเป็นประจำก็เป็นเหมือนกัน คือตัวกรองน้ำมันเครื่องชอบตันและไฟรูปกรองน้ำมันเครื่องขึ้นโชว์บ่อยๆ ไม่ได้บอกว่า B5 ไม่ดีนะครับ แต่บางทีคุณภาพน้ำมันที่ศูนย์บริการต่างๆ อาจจะไม่เหมือนกัน และสมัยนั้นผมเน้นความประหยัดเป็นหลัก ปั๊มไหนถูกสุด ผมจะเข้าไปเติมโดยไม่สนใจว่าเป็นยี่ห้อไหน แม้แต่ปั๊มไม่มียี่ห้อก็ยังเติม ปัจจุบันผมใช้เจ้าเหมียว ก็จะเติม B5 บ้าง...เป็นระยะๆ แล้วแต่ทุนทรัพย์ครับ...
    ขอสนับสุนอีกคนครับ..B5ไม่ใชปัญหาครับ..ปัญหาเป้นเรื่องความสะอาดครับ..เราควรให้ความสนใจกับเรื่องความสะอาดของน้ำมันเป็นหลัก..ผมเองเติม B5 มาตลอด..ตอนนี้ 55,XXX แล้ว ยังไม่มีปัญหาแต่อย่างใด..กดเป้นมา กดเป้นมา 190 สบายๆ...

หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้