สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 14 จากทั้งหมด 14

TTC-01959 TTC-Member
    User ID
    10745
    Status
    โพส
    494

มาตรฐาน รองแหวนแล้วไฟโชว์

จากที่ผมติดตามเรื่องรองแหวนที่เวทเกจ์ 3.5ม.ม. ลองไปอัดดูครับแรงมาใช้ได้ แต่มีปํัญหาคับ ช่วงอัดขึ้นดอยแล้วผ่อนนิดนึง แล้วส่งคันเร่งต่อ"ไฟเอนจิ้นโชว์" เลยคิดว่ารองมากไปก็เลยลดมาเหลือ 2ม.ม. เหมือนเดิมคับ แต่ที่สังเกตุจะเป็นตอนที่ผ่อนนิดนึงแล้วส่งคันเร่งต่อ(ขับอยู่ซัก 140) เลยอยากถามผู้รู้บอกหน่อยเถอะคับว่าเป็นเพราะอะไร ตอนนี้เลยเอาแหวนรองออกเพราะลบไฟที 300บาท เลยไม่เอาแล้ว
    ปล.บูสไหลมันเป็นเพราะอะไรคับ เพราะที่ไฟโชว์ช่างบอกว่าบูสเกิน

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    7183
    Status
    โพส
    1,497

มาตรฐาน Re: รองแหวนแล้วไฟโชว์

บูทไหล เกิดจากอะไร บอกด้วยผู้รู้

User ID
    7979
    Status
    โพส
    124

ตอนที่ผมรองเเหวนถ้าบูสท์เกินเเล้วไฟโชว์ก็จอดรถเเล้วดับเครื่องเเล้วรอสักพักไฟมันก็หายไปนะ ไม่ได้เข้าศูนย์ ถ้าอยากได้บูสท์เพิ่มน้าก็ใส่ที่ปรับบูสท์มือก็ดีนะครับใส่ทีเดียวจบไม่ต้องไปใส่เปลี่ยนเเหวนเข้าๆออกๆให้ยุ่งยาก เเล้วก็ใส่เกจ์วัดบูสท์อีกตัวจะได้รู้ว่าบูสท์มาเท่าไหร่ตัว 116 ผมตั้งใว้ประมาณ 20 ปอนด์ เพราะบูสท์มันจะตัดที่ 20 กว่าๆจำไม่ได้เเล้วครับ

User ID
    10409
    Status
    โพส
    383

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ ภูรีภัทร ดูโพส
    จากที่ผมติดตามเรื่องรองแหวนที่เวทเกจ์ 3.5ม.ม. ลองไปอัดดูครับแรงมาใช้ได้ แต่มีปํัญหาคับ ช่วงอัดขึ้นดอยแล้วผ่อนนิดนึง แล้วส่งคันเร่งต่อ"ไฟเอนจิ้นโชว์" เลยคิดว่ารองมากไปก็เลยลดมาเหลือ 2ม.ม. เหมือนเดิมคับ แต่ที่สังเกตุจะเป็นตอนที่ผ่อนนิดนึงแล้วส่งคันเร่งต่อ(ขับอยู่ซัก 140) เลยอยากถามผู้รู้บอกหน่อยเถอะคับว่าเป็นเพราะอะไร ตอนนี้เลยเอาแหวนรองออกเพราะลบไฟที 300บาท เลยไม่เอาแล้ว
    ปล.บูสไหลมันเป็นเพราะอะไรคับ เพราะที่ไฟโชว์ช่างบอกว่าบูสเกิน

น้าได้ใส่กล่อง ดันราง เปล่าครับ ถ้าไม่ได้ใส่ เดิมแล้วไปทำแบบนั้น กล่องจับได้ไฟโชว์แน่นอนครับ รอผู้รู้มาแจงอีกทีครับ

User ID
    12021
    Status
    โพส
    29

เป้็้็นที่ความกดอากาศต่างกันครับผม

User ID
    6951
    Status
    โพส
    2,467

ค่า ที่ ECU ได้คำนวณแล้วสั่งไฟ engine ให้เกิดขึ้นคือค่า Boost ซึ่งมีค่าควบคุมอยู่ประมาณ 20 psi ส่วนค่าที่ส่งเข้าไปเพื่อให้ ECU คำนวณค่า boost มี 2 ค่า คือค่า MAP (manifold absolute pressure)คือค่าแรงดันที่วัดที่ท่อร่วมไอดี และอีกค่า Baro หรือค่าแรงดันบรรยากาศซึ่งจะต่ำลงเมื่ออยู่ในพื้นที่ๆสูงจากระดับน้ำทะเลมาก
    boost=MAP-baro เมื่อขึ้นบนดอยค่า baro จะต่ำลง จึงเป็นเหตุให้ตัวเลขที่นำมาลบน้อยลงค่าที่ ECU ประมวลผลออกมาเป็นค่า boost จึงสูงขึ้นไปแตะ 20 psi ในช่วงที่เรากดคันเร่งลึกจึงเกิดcodeดังกล่าวขึ้นเมื่อขับบนดอยครับ

User ID
    10745
    Status
    โพส
    494

ขอบคุณครับ เรื่องความกดอากาศ เรื่องใกล้ตัวที่เราไม่ได้นึกถึง แต่ก็ทนไม่ได้(แรงบิดมันเร้าใจ)กลับไปรองแหวน 3ม.ม. /ถอดแคท /อุดEGR /เปลี่ยนกรองอากาศเป็น K&N เพราะเมื่อก่อนรองอย่างเดียวแล้วไฟโชว์ ปรับส่วนควบแล้วน่าจะระบายทัน ส่วนเรื่องดับไฟโชว์โดยการบิดกุญแจใช้แล้วไม่ได้ผล ไม่รู้ผิดขั้นตอนไหนหรือป่าว ได้ผลประการใดจะกลับมาขอความอนุเคราะห์อีกครับ

User ID
    6951
    Status
    โพส
    2,467

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ ภูรีภัทร ดูโพส
    ขอบคุณครับ เรื่องความกดอากาศ เรื่องใกล้ตัวที่เราไม่ได้นึกถึง แต่ก็ทนไม่ได้(แรงบิดมันเร้าใจ)กลับไปรองแหวน 3ม.ม. /ถอดแคท /อุดEGR /เปลี่ยนกรองอากาศเป็น K&N เพราะเมื่อก่อนรองอย่างเดียวแล้วไฟโชว์ ปรับส่วนควบแล้วน่าจะระบายทัน ส่วนเรื่องดับไฟโชว์โดยการบิดกุญแจใช้แล้วไม่ได้ผล ไม่รู้ผิดขั้นตอนไหนหรือป่าว ได้ผลประการใดจะกลับมาขอความอนุเคราะห์อีกครับ
    ดูจากส่วนควบที่ทำมาน่าจะสนับสนุนในเรื่องการทำให้เกิดมากกว่านะครับ ถ้าจะให้ดีควรจะหลอกค่า MAP ที่ส่งให้ ECU นะครับถ้าใช้ smart gauge ก็ให้มันอ่านได้แค่ 15 psi เท่ารถเดิมๆพอส่วนค่า boost ที่ยัดไปจริงจะเท่าไรก็ได้ตามกำลังของน้ำมันที่เพิ่มและความสามารถของเทอร์โบ ส่วนการปลด MAP ทำง่ายๆโดยใช้ Zener diode ต่อกับ R ถ้า ทำให้นิ่งไม่มีไหลหรือหลุดก็เขียนโปรแกรม microcontroller กำหนดแรงดันที่ส่งให้ ECU สูงสุดแค่ 3V พอ

สมาชิกถาวร: TTC-00434 TTC-Member
    User ID
    3623
    Status
    โพส
    5,626

รอง3มิลเหมือนกันแต่อย่างอื่นไม่มีอะไรครับเดิมๆลงโปร3.2/006 ขึ้นมาแหลกเหมือนกันตามดอยสูงเจอสะภาพอากาศเย็นๆมา ไฟไม่เคยโชว์ครับ ใส่โฟรโลลากlยาวๆใต่ขึ้นวัดรอบสูงก็ไม่โชว์ครับ

User ID
    7382
    Status
    โพส
    185

น้าคงรองแหวนหนาไปนิดนึงอะคับ เพราะว่ารถแต่ละคันค่าความหนาของแหวนที่จะใส่จะไม่เท่ากันนะคับ
    แล้วอีกอย่างน้าขับรถขึ้นที่สูง ค่าความหนาแน่นของอากาศน้อยด้วย
    แล้วถ้าน้าจะใส่กล่องดันรางนะคับ หาเอาแบบที่มีปลดบูชแล้วก้อคุมบูชด้วยนะคับ เพราะถ้าใส่เฉพาะแค่ดันราง+ปลดบูชโอกาสบูชไหลก้อยังมีอยู่

User ID
    10745
    Status
    โพส
    494

เรื่องกล่องดันราง ท่านใดพอแนะนำได้บ้างครับ อยู่เชียงใหม่-แพร่ เอาแบบกำลังบิดครับ ไม่เน้นความเร็วสูง เดินคันเร่งได้เนียนๆ อย่างที่น้าๆแนะนำตัวปลดบูทรวมอยู่ด้วยก็น่าสนใจ

User ID
    12021
    Status
    โพส
    29

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ jee4x4 ดูโพส
    ค่า ที่ ECU ได้คำนวณแล้วสั่งไฟ engine ให้เกิดขึ้นคือค่า Boost ซึ่งมีค่าควบคุมอยู่ประมาณ 20 psi ส่วนค่าที่ส่งเข้าไปเพื่อให้ ECU คำนวณค่า boost มี 2 ค่า คือค่า MAP (manifold absolute pressure)คือค่าแรงดันที่วัดที่ท่อร่วมไอดี และอีกค่า Baro หรือค่าแรงดันบรรยากาศซึ่งจะต่ำลงเมื่ออยู่ในพื้นที่ๆสูงจากระดับน้ำทะเลมาก
    boost=MAP-baro เมื่อขึ้นบนดอยค่า baro จะต่ำลง จึงเป็นเหตุให้ตัวเลขที่นำมาลบน้อยลงค่าที่ ECU ประมวลผลออกมาเป็นค่า boost จึงสูงขึ้นไปแตะ 20 psi ในช่วงที่เรากดคันเร่งลึกจึงเกิดcodeดังกล่าวขึ้นเมื่อขับบนดอยครับ
    ตามที่น้าจีบอกเลยครับ ส่วนเรื่องกล่องดันรางมีหลากหลายแบรนด์ให้เลือกครับ
    ผมขออนุญาติท่านเจ้าของกระทู้ตามลิ้งค์ด้านล่างใว้พิจาระนาครับ

User ID
    12104
    Status
    โพส
    284

ใส่กล่องดันราง+ปลดบูสท์ หายแน่ครับ อยากได้โทรมา 085-561-5721 พร้อมติดตั้ง + ท้ายราง 5500 บาท

User ID
    10745
    Status
    โพส
    494

กลับมาปิดกระทู้ครับ หลังจากที่อ่านกระทู้นี้ http://www.thaitritonclub.com/forum/...?t=2091&page=1 ดูที่ ป๋าอลงกรณ์ ได้โพสท์ไว้เลยไปดูรถของตัวเองเลยอ๋อ เพราะมีเข็มขัดพลาสติกรัดไว้ แสดงว่าบูสฟาดแล้วท่อหลุด จอดปิดเครื่อง ถอดแบตยังไงไฟเอนจิ้นก็ไม่หาย เพราะไม่ได้ต่อท่อกลับที่เดิม พอเข้า0ก็ไม่ได้ถามปัญหา แต่มาดูว่าเข็มขัดพลาสติกตัวนี้ไม่ได้มาตั้งแต่ออกรถแน่ มันใส่มาทีหลังคงตอนที่แก้ที่0 เลยมาบอกถึงสาเหตุที่แท้จริงครับ
    ทุกวันนี้ก็รองแหวน 3ม.ม.เหมือนเดิม บูสได้ 16.5ปอนด์ ไม่มีปัญหาแล้วครับ อีกอย่างลองต่อเกจวัดบูทกับท่อชุดนี้ ไม่ได้ต่อที่หน้าเวทเกจเพราะมันร้อน ท่อจะไม่ทน ฝัั่งที่มีก้านวัดน้ำมันเครื่อง น่าจะดีกว่า ขอบคุณทุกๆความเห็นครับ

ข้อมูลกระทู้