ฝากเตือนหน่อยครับ ใครที่มี คนแก่อยู่ บ้านหรือ ร้าน คนเดียว

ผมเปิดร้านขายของเบ็ดเตร็ด พวกของใช้ทั่วไปเล็กๆๆแถว บางปู สมุทรปราการ โดยที่พ่อแฟนเป็นเป็นคนดูแลอยู่ คนเดียว
วันนี้ประมาณเที่ยงๆๆ มีกระเทยคนหนึ่ง รูปร่างใหญ่ ใส่เสื้อผ้ารัดรูป เข้าสั่งซื้อของในร้าน เยอะ ประมาณ 1000 กว่าบาท(ชิ้นล่ะ20 ประมาณ60กว่าชิ้น) โดยของที่สั่งส่วนใหญ่จะเป็นพวกของที่อยู่หน้าร้าน แล้วให้สั่งพ่อแฟน ไปหยิบของใส่ถุงเลย
พอพ่อแฟนจัดของใส่ถุงเสร็จตามที่สั่ง กระเทยตนนั้นก็อ้างว่า ตังไม่พอ เดี๋ยวเดินไปกดตังก่อน
พ่อแฟนรอยู่ในร้านพักนึงก็เอะใจ ไม่มาสักที เดินออกไปดูหน้าร้าน ก็ไม่เห็นมี กลับมาดูที่โต๊ะเก็บตัง ตังที่อยู่ในเกะ หายหมดเลย โทรศัพท์หาย 1 เครื่อง(วางกะที่ชาร์ตแบ็ท ดันไม่เอาไปด้วย)
สำรวจดู เงินหายไป 200 กว่าบาท (โชคดี มันมาตอนพ่อแฟนจะออก ไปซื้อของ โลตัส เอ็กเพรส แกจึงเอาเงินร้านกะกระเป๋าตัง ใส่ติดตัวไว้ แล้งกำลังจะล็อกกุญแจเกะ พอดี มันเข้ามา) เงินร้านกะเงินในกระเป๋าตัง รวมกัน 30000กว่า
หลังจากนั้น 5นาที ผมเข้ามาพอดี
พ่อแฟนออกวิ่งมาดูพอดี ผมก็เลยถามว่ามีอะไร พ่อแฟนจึงเล่าให้ฟัง

ผมจึง เดินออกไปแจ้งป้อมตำรวจหน้าปากซอย ครับ เพราะเพิ่งเกิดเหตุการณ์ จะให้พี่ตำรวจช่วยตามหาสักหน่อย เข้าไปในป้อม(ติดแอร์) มีตำรวจอยู่ 2 นาย
พอผมเล่าเหตุการณ์ให้ฟัง พี่แกจดเบอร์ป้อมมาให้
แล้วบอกว่า "อ๋อ น้อง พอจำรูปประพันสันฐานได้ไหม"
ผม "พอดีพ่อเค้าบอกว่า เป็นกระเทย ตัวใหญ่ๆ ผมยาว ใส่เสื้อสีน้ำตาลเข้ม กางเกงรัดรูป ขาเหยียบ"
พี่ตำรวจ "เอ่อดีเลยน้อง น้องไปลองขี่รถดูในซอย เจอแล้วโทรมาบอกผม เด๋วผมไปจับให้"
ผมคิดในใจ เอ้อ เงินภาษีที่เสียไป และอีกอย่าง กรู เดินมา จะเอารถที่ไหนมาขี่
เดินกลับมา ลองขับรถวนในซอยดู 2-3รอบไม่เห็น และซอยเล็ก รถก็เข้าลำบาก
สรุป ไม่เจอ
ฝากเตือน สมาชิค ด้วยนะ ครับ พวกนี่ มันเลว จริง ดูรายการ นาทีฉุกเฉิน เค้าบอกว่ามันจะเลือกลงมือ กับร้านที่มีคนอยู่คนเดียว ยิ่งคนแก่ด้วย มันยิ่งชอบ จะแกล้งสั่งของเยอะๆๆ ให้เรายุ่งๆๆ พอเราเผลอ มันก็ลงมือทันที แล้วจะแกล้งบอก ไปกดตังมั่ง ไปเรียกเพื่อนมั่ง