สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 17 จากทั้งหมด 17

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    15589
    Status
    โพส
    162

มาตรฐาน สอบถามน้าๆเรื่องไฟแนนซ์

รบกวนน้าๆหน่อยครับว่า ตอนทำไฟแนนซ์ น้าๆต้องทำประกันหรือไม่ครับ

เหมือนว่าของผมเค้าจะให้ทำเลย ผมจึงไม่แน่ใจว่าจริงๆแล้วต้องทำรึเปล่า

มือใหม่จริงๆครับ

ปล.ไฟแนนซ์ของ TISCO ครับ ผมวางดาวน์ 20 % ตัว Plus VG 804,000 บาท

User ID
    2215
    Status
    โพส
    422

มาตรฐาน Re: สอบถามน้าๆเรื่องไฟแนนซ์

ปกติ มิตซูจะแถมประกันชั้น 1 ของศรีเมืองให้เลยนี่ครับ ในปีแรก
    แต่ถ้าไม่แถม บริษัทที่จัดไฟแนนท์ ก็จะบังคับให้ทำ เพราะว่าเป็นสัญญาเช่าซื้ออยู่ เจ้าของรถตัวจริงยังเป็นบริษัทที่จัดไฟแนนท์ให้ ส่วนเราเป็นแค่ผู้ครอบครอง
    สรุปก็คือเขารักยังห่วงทรัพย์สินของเขายังไงล่ะครับ

ในสัญญาเช่าซื้อมีรายละเอียดอยู่ ลองอ่านดูครับ

User ID
    15589
    Status
    โพส
    162

มาตรฐาน Re: สอบถามน้าๆเรื่องไฟแนนซ์

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ STB ดูโพส
    ปกติ มิตซูจะแถมประกันชั้น 1 ของศรีเมืองให้เลยนี่ครับ ในปีแรก
    แต่ถ้าไม่แถม บริษัทที่จัดไฟแนนท์ ก็จะบังคับให้ทำ เพราะว่าเป็นสัญญาเช่าซื้ออยู่ เจ้าของรถตัวจริงยังเป็นบริษัทที่จัดไฟแนนท์ให้ ส่วนเราเป็นแค่ผู้ครอบครอง
    สรุปก็คือเขารักยังห่วงทรัพย์สินของเขายังไงล่ะครับ

ในสัญญาเช่าซื้อมีรายละเอียดอยู่ ลองอ่านดูครับ
    ทางเซลล์เค้ามีประกันชั้น 1 แถมให้ครับ แสดงว่าอย่างนี้ผมก็ไม่จำเป็นที่จะต้องทำประกันใช่ไหมครับ

User ID
    4385
    Status
    โพส
    2,824

ครับ ปีแรกทางไฟแนนต์จะทำประกันให้อยู่แล้วครับ ชั้น1 ไดมอนต์ ของโตเกียวมารีนศรีเมือง ทุนประกันที่ 470000 ไฟไหม้ สูญหาย จริงๆก็ไอ้ที่ว่า แถมประกันชั้น1 + พรบ + ภาษีไงครับ ในปีแรกเราก็ได้ประกันชั้น 1 นี้มาเลย ส่วนปีถัดไปก็แล้วแต่เราครับ 1 2 2+ 3 3+ เลือกได้ตามใจครับ ส่วน พรบ ก็ 967 ครับ ประกันก็ มีตั้งแต่ 9000 อัพครับ ชั้น 1

User ID
    14733
    Status
    โพส
    57

ไอ้ที่ว่าทำประกันนี่ เขาให้ทำเพิ่มจากประกันชั้น1 ใช่ไหมครับ คือ เขาแถมประกันชั้น 1 มาให้แล้ว แต่ไฟแนนเขาให้ทำเพิ่มนี่เป็นประกันชีวิต หรืออะไรชักอย่าง กรณีที่เราประสพอุบัติเหตุ จากกรณีใดก็แล้วแต่แล้วเกิดเสียชีวิตหรือพิการนี่ ทางประกันก็จะจ่ายค่างวดที่เหลือให้ และโอนกรรมสิทธิ์ครอบครองรถให้ทายาทหรือผู้รับมรดก โดยที่ไม่ต้องผ่อนต่อ โดยจ่ายรวมกับค่างวดเลย ใช่ไหมครับ ผมก็โดนมาเหมือนกัน ไฟแนนของไทยพานิชย์

User ID
    15589
    Status
    โพส
    162

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ koopree ดูโพส
    ไอ้ที่ว่าทำประกันนี่ เขาให้ทำเพิ่มจากประกันชั้น1 ใช่ไหมครับ คือ เขาแถมประกันชั้น 1 มาให้แล้ว แต่ไฟแนนเขาให้ทำเพิ่มนี่เป็นประกันชีวิต หรืออะไรชักอย่าง กรณีที่เราประสพอุบัติเหตุ จากกรณีใดก็แล้วแต่แล้วเกิดเสียชีวิตหรือพิการนี่ ทางประกันก็จะจ่ายค่างวดที่เหลือให้ และโอนกรรมสิทธิ์ครอบครองรถให้ทายาทหรือผู้รับมรดก โดยที่ไม่ต้องผ่อนต่อ โดยจ่ายรวมกับค่างวดเลย ใช่ไหมครับ ผมก็โดนมาเหมือนกัน ไฟแนนของไทยพานิชย์
    เป็นประกันชีวิตครับ แล้วน้าโดนเบี้ยประกันไปเท่าไหร่แล้วต้องทำกี่ปีครับ ขอเป็นข้อมูลได้ไหมครับ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย monkey.d.jojo : 25-02-2011 เมื่อ 10:25

User ID
    4385
    Status
    โพส
    2,824

จริงๆมันประมาณประกันอุบัติเหตุผู้เช่าซื้อครับ ประมาณว่าถ้าเกิดอุบัติแล้ว ถ้าพิการก็ ช่วยครึ่งนึง ตาย ก็จ่ายให้เลย แบบถ้าต้องรักษาพยาบาล เกิน 30 วันก็มีเงินให่ไรงี้ อันนี้ปีต่อไปจะทำหรือไม่ก็ได้ครับ

User ID
    86
    Status
    โพส
    368

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ monkey.d.jojo ดูโพส
    เป็นประกันชีวิตครับ แล้วน้าโดนเบี้ยประกันไปเท่าไหร่แล้วต้องทำกี่ปีครับ ขอเป็นข้อมูลได้ไหมครับ
    เบี้ยประกันผมจำไม่ได้ แต่เขาจะให้ทำจนกว่าจะผ่อนรถหมดครับ เช่นถ้าน้าผ่อน 4 ปีเราก้อต้องจ่ายเบี้ยประกัน 4 ปีคับ แต่เขาจะคิดรวมกับค่างวดรถมาเลยคับ( ของผมไทยพานิชย์ )

User ID
    15589
    Status
    โพส
    162

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ KUNG ดูโพส
    เบี้ยประกันผมจำไม่ได้ แต่เขาจะให้ทำจนกว่าจะผ่อนรถหมดครับ เช่นถ้าน้าผ่อน 4 ปีเราก้อต้องจ่ายเบี้ยประกัน 4 ปีคับ แต่เขาจะคิดรวมกับค่างวดรถมาเลยคับ( ของผมไทยพานิชย์ )
    ขอบคุณมากครับ

User ID
    5610
    Status
    โพส
    324

Talking Re: สอบถามน้าๆเรื่องไฟแนนซ์

ของผมบวกเพิ่มกับค่างวดอีกสองร้อยกว่าบาทต่อเดือน ของธนชาต ครับ

User ID
    957
    Status
    โพส
    3,555

ไม่จำเป็นครับ แต่ถ้าไม่แพงก็ทำๆไปเถอะครัเพราะเรื่องของอนาคตเราไม่มีทางรู้ล่วงหน้าว่าจะเกิดอะไร ถ้าสู้ราคาไหวจัดไปเลยครับ ของผมตอนนี้มีแต่ พรบ. ต้องมานั่งซ่อมรถเองกะขับให้ระวังขึ้นครับ อิอิ

User ID
    13697
    Status
    โพส
    427

เท่าที่รู้ตอนนี้โดนแบบนี้กันเยอะครับ
    ถ้าคิดแง่บวก(ไม่คิดไรมาก)เพิ่มเงินนิดหน่อยแต่ตายไปไม่เดือดร้อนคนค้ำ รถก็ตกเป็นของทายาท
    แต่ถ้าคิดอีกแง่นึงเงินนะครับไม่ได้หาง่ายๆมันให้เราทำประกันเพื่อประกันความเสี่ยงของมันว่ามันจะได้เงินครบตามจำนวน ไม่ต้องมายึดรถแล้วขายทอดตลาดส่วนที่ขาดก็ต้องไปเค้นเอากับคนค้ำอีก
    เท่าที่เคยคุยกับเซลล์ประมาณว่า
    ถ้าผม
    1.ดาวน์ต่ำสุด (ได้ครับพี่)
    2.ผ่อนนานสุด (ได้ครับพี่)
    3.ทำธุรกิจส่วนตัวที่ไม่ได้จดทะเบียน (ไม่เป็นไรพี่เดี๋ยวถ่ายรูปเอาก็ได้)
    4.ตัวเลขในบัญชีมีนิดเดียว (บาทเดียวก็ผ่านแล้วพี่)
    5.คนค้ำก็ทำธุรกิจแบบเดียวกัน (ไม่เป็นไรพี่เดี๋ยวถ่ายรูปเอาก็ได้)
    แล้วมันจาผ่านเหรอ
    ผ่านพี่ แต่พี่อาจต้องทำประกันเพิ่ม.....
    ผมไม่แน่ใจว่าข้อแม้ที่แท้จริงที่ต้องทำประกันคืออะไร แต่ผมเปลี่ยนไปใช้ชื่อหลานสาวซื้อ ไม่ต้องค้ำ ไม่ต้องทำประกัน แถมมันผ่อนวีออสอยู่อีกคัน แต่มันเป็นเจ้าของบริษัท
    ส่วนตัวผมว่าน่าจะเป็นที่ที่เขาเรียกว่า หลักฐานแน่น ไม่ต้องทำ หรืออีกอย่างเซลล์เอาชัวร์แน่นใช้ได้แต่ให้ทำไว้ก่อนผ่านแน่นอนก็ขายได้แน่นอน

User ID
    15589
    Status
    โพส
    162

ขอบคุณน้าๆทุกท่านครับ สำหรับข้อมูลที่แชร์กันครับ

User ID
    3215
    Status
    โพส
    3,688

แต่ถ้าคิดอีกแง่นึงเงินนะครับไม่ได้หาง่ายๆมันให้เรา ทำประกันเพื่อประกันความเสี่ยงของมันว่ามันจะได้เงิน ครบตามจำนวน ไม่ต้องมายึดรถแล้วขายทอดตลาดส่วนที่ขาดก็ต้องไปเค้น เอากับคนค้ำอีก

ตรงใจมากเลยกับแง่คิดนี้ มันอาจไม่ถูกต้องหรือถูกใจใครนัก แต่ผมคิดแบบนี้แหละไม่เคยทำประกันอะไรเลย ไม่รู้ว่าวันโอนรถจะเจออะไรบ้าง ช่างมัน จะอะไร ๆ อีกปีครึ่งก็รู้

User ID
    7729
    Status
    โพส
    91

เป็นประกันค่างวดครับ
    ถ้าเกิดอุบัติเหตุ จนเราเสียชิวิตระหว่างผ่อนรถ ค่างวดที่เหลือเราก็ไม่ต้องจ่ายครับ

TTC-01466 TTC-Member
    User ID
    11524
    Status
    โพส
    60

น่าจะเหมือนของผมนะครับ จ่ายเพิ่มอีก 130 บาท/เดือน เขาบอกว่าเป็นประกันกรณีถ้าเราเป็นอะไรสักอย่างแล้วไม่สามารถจ่ายค่างวดได้เค้าจะจ่ายแทนให้แตไม่รู้ว่าจะจ่ายให้กี่งวด ของ Tisco

User ID
    13447
    Status
    โพส
    293

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ psylencex ดูโพส
    จริงๆมันประมาณประกันอุบัติเหตุผู้เช่าซื้อครับ ประมาณว่าถ้าเกิดอุบัติแล้ว ถ้าพิการก็ ช่วยครึ่งนึง ตาย ก็จ่ายให้เลย แบบถ้าต้องรักษาพยาบาล เกิน 30 วันก็มีเงินให่ไรงี้ อันนี้ปีต่อไปจะทำหรือไม่ก็ได้ครับ
    อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ aleky ดูโพส
    ของผมบวกเพิ่มกับค่างวดอีกสองร้อยกว่าบาทต่อเดือน ของธนชาต ครับ
    อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ midori ดูโพส
    เป็นประกันค่างวดครับ
    ถ้าเกิดอุบัติเหตุ จนเราเสียชิวิตระหว่างผ่อนรถ ค่างวดที่เหลือเราก็ไม่ต้องจ่ายครับ
    อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ xcat1234 ดูโพส
    น่าจะเหมือนของผมนะครับ จ่ายเพิ่มอีก 130 บาท/เดือน เขาบอกว่าเป็นประกันกรณีถ้าเราเป็นอะไรสักอย่างแล้วไม่สามารถจ่ายค่างวดได้เค้าจะจ่ายแทนให้แตไม่รู้ว่าจะจ่ายให้กี่งวด ของ Tisco
    ของผมก็ใช้ธนชาติ เขาบอกว่าเพิ่มในค่างวดแล้ว น่าจะ200มั้งจำไม่ได้

ข้อมูลกระทู้