สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 10 จากทั้งหมด 10

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    14105
    Status
    โพส
    52

มาตรฐาน รถวิ่งสะดุดครับ

พี่ๆน้าๆท่านใดมีอาการอย่างนี้ไหมครับพอเหยีบไปซัก 100 อาการก็สะดุดแล้วก็เหยียบไม่ขึ้นอะครับ รถผม triton 4 d อะครับเข้าศูนย์มาแล้วไม่หายอะครับศูนย์ได้แค่เลินนิ่งเครื่องให้ใหม่เท่านั้นเองผมก็งงเหมือนกันตอนนี้เหยียบอีขึ้นกว่าเก่าแต่ยังมีอาการสะดุดอยู่เหมือนเดิมยังไม่ได้ลองทางยาวๆครับท่านใดรู้อาการโปรดชี้แนะด้วยครับขอบพระคุณล่วงหน้าครับ

สมาชิกถาวร: TTC-00434 TTC-Member
    User ID
    3623
    Status
    โพส
    5,626

มาตรฐาน Re: รถวิ่งสะดุดครับ

กระทู้อาการแบบนี้เพียบครับลองศึกษาดู ขับอย่างเดียวไม่ศึกษามั่งไม่ได้ครับ เวลาไปสั่งให้แก้0แล้วแก้ไม่จบ
    อีกอย่าง ถ้ากรองโซล่าตันหรือไม่ตัน มีน้ำในเสื้อกรองโซล่ามั้ย ก็ต้องตรวจดูครับ
    http://www.thaitritonclub.com/forum/...d=1#post434961
    http://www.thaitritonclub.com/forum/showthread.php?t=11183
    http://www.thaitritonclub.com/forum/...ad.php?t=18363

2524
    ผู้เยี่ยมชม

เปลี่ยนกรองดีเซ..หายชัว.

User ID
    15626
    Status
    โพส
    628

ผมก็เคยเป็นอาการแบบนี้เหมือนกัน แบบว่ารถสะดุดเหยียบไม่ค่อยไป กินน้ำมันอีกต่างหาก เป็นบ้าง ไม่เป็นบ้าง ผมใช้ plus 4d เริ่มเป็นตอนสามหมื่นกว่ากิโลเอง เข้า0 เปลี่ยน scv หายครับดีใจมาก แต่ใช้สักพักก็กลับมาเป็นเหมือนเดิมอีก มันเกี่ยวกับน้ำมันเชื้อเพลิง ผมไม่เคยเติมb5 แต่ไม่รู้ว่าตามปั้มมันผสมรึป่าว สุดท้ายผมไปแยงท่อแคทตาไลติกเอาไส้ออก แต่แปลกครับอาการสะดุดเหยียบไม่ค่อยไป หายไปเลยครับแถมเร่งก็ดีด้วยครับ ผมก็ไม่เข้าใจว่ามันเกี่ยวอะไรกัน เพราะการทำงานมันคนละส่วนกัน แต่ก็หายจนทุกวันนี้ครับ ตอนนี้ผมกำลังจะไปใส่ท่อแทนแคทและอุดegr ตามที่น้าๆในคลับชี้แนะถึงแม้รถผมจะวิ่งมา114,000 กิโลแล้วก็ตาม คิดว่าทำแล้วคงจะดีกว่าเดิมเป็นแน่แท้ครับ (ขออนุญาตแบ่งปันประสบการณ์ครับ)

User ID
    11091
    Status
    โพส
    360

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ TOD Triton ดูโพส
    ผมก็เคยเป็นอาการแบบนี้เหมือนกัน แบบว่ารถสะดุดเหยียบไม่ค่อยไป กินน้ำมันอีกต่างหาก เป็นบ้าง ไม่เป็นบ้าง ผมใช้ plus 4d เริ่มเป็นตอนสามหมื่นกว่ากิโลเอง เข้า0 เปลี่ยน scv หายครับดีใจมาก แต่ใช้สักพักก็กลับมาเป็นเหมือนเดิมอีก มันเกี่ยวกับน้ำมันเชื้อเพลิง ผมไม่เคยเติมb5 แต่ไม่รู้ว่าตามปั้มมันผสมรึป่าว สุดท้ายผมไปแยงท่อแคทตาไลติกเอาไส้ออก แต่แปลกครับอาการสะดุดเหยียบไม่ค่อยไป หายไปเลยครับแถมเร่งก็ดีด้วยครับ ผมก็ไม่เข้าใจว่ามันเกี่ยวอะไรกัน เพราะการทำงานมันคนละส่วนกัน แต่ก็หายจนทุกวันนี้ครับ ตอนนี้ผมกำลังจะไปใส่ท่อแทนแคทและอุดegr ตามที่น้าๆในคลับชี้แนะถึงแม้รถผมจะวิ่งมา114,000 กิโลแล้วก็ตาม คิดว่าทำแล้วคงจะดีกว่าเดิมเป็นแน่แท้ครับ (ขออนุญาตแบ่งปันประสบการณ์ครับ)
    อ้าว...SCV ไม่เกี่ยวหราคับ งงเรย

User ID
    15626
    Status
    โพส
    628

อ๋อ ผมหมายถึงว่า ตัว scv กับท่อแคทตาไลติกมันทำงานคนละส่วนกันอ่ะครับ เท่าที่ถามช่างหลายๆคนเขาบอกว่า ตัว scv มันทำงานดักน้ำมันเชื้อเพลิง ถ้าน้ำมันเชื้อเพลิงไม่ได้ตามสเปค เช่น b5 ตัว scv จะจ่ายน้ำมันเชื้อเพลิงไม่สม่ำเสมอจึงเป็นผลทำให้เครื่องยนต์เกิดการสะดุดเวลาเร่งเครื่องครับ ส่วนท่อแคทตาไลติกมันทำงานดักเขม่าควัน แต่พอผมแยงท่อแคทเอาใยข้างในออกแล้วมันทำให้รถไม่สะดุดเลย ผมก็เลย งง ว่ามันเป็นยังไง ที่กล่าวมาทั้งหมดมันเป็นการบอกเล่าครับ ผมก็ไม่รู้ว่าถูกผิดขนาดไหน รบกวนน้าๆช่วยชี้แนะด้วยครับ

User ID
    14105
    Status
    โพส
    52

ผมโดนเต็มๆแบบจัดหนักเลยครับ ผมใช้ triton 4d ครับ...ขึ้นเขาใหญ่เสียด้วยอาการมันตะหงิดๆตั้งแต่แถ วนครนายกแล้วครับมันสะดุดๆแถมมีวูบอีกต่างหากพอเครื่ องเบามีดับอีกแต่ดีครับที่ยังสตาร์ทติดผมก็ดันทุรังว ิ่งขึ้นเขาใหญ่อีกก็เสี่ยงดวงครับพอขึ้นเขารถไม่มีแร งครับผมก็เดาไปว่าคงเติมน้ำมันปั๊มที่สกปรกแน่ก็ถูไถ ไปเรื่อยๆจนถึงอะครับเจ็บใจตรงที่รถเก่าๆเช่น L200 วิ่งขึ้นฉิวเลยเรามาติดๆดับๆอยู่อย่างนี้เสียแรงซื้อ รถแพงๆตั้งหน้าตั้งตาผ่อนกะยังงัยก็ไม่ต้องซ่อมตัดปั ญหาเรื่องเครื่องยนต์แต่กลับมาเจอไอ้เรื่องความไม่เอ าไหนของวิศวกรที่ไม่แก้ปัญหาให้จบทั้งๆที่รู้...ขอระ บายครับกับไอ้เจ้า scv ในคอมมอนเลววนี้

User ID
    15626
    Status
    โพส
    628

ผมใช้ plus 4d เคยสะดุดมาแล้วครับ แต่พอลองเปลี่ยนใส่ท่อแทนแคทพร้อมกับท่อเสริมแรงม้า อาการสะดุดไม่มีเลย กลับเร่งรอบขึ้นเร็วจริงๆครับ อาการสะดุดเครื่องอั้นเร่งไม่ขึ้น มันหายไปเลย

User ID
    14105
    Status
    โพส
    52

พอจะมีรูปให้ดูบ้างมั๊ยครับไอ้เจ้าท่อเสริมแรงม้าเนี่ยทำที่ไหนครับและค่าเสียหายเท่าไหร่ครับแล้วน้าได้เปลี่ยนเจ้า scv หรือยังครับน้าต๊อด

User ID
    15626
    Status
    โพส
    628

ตัวscv ไม่ได้เปลี่ยนครับ ผมใส่แต่ท่อแทนแคทกับท่อเสริมแรงม้าเท่านั้นครับ อาการสะดุดไม่มีให้เห็นอีกเลยครับน้าปุ้ย ลองดูที่หัวข้อ ท่อเสริมแรงม้า,ท่อแทนแคท ของน้าปรีชาได้เลยครับมีรูปให้ดู ร้านอยู่แถวคลองสี่ ปทุมฯครับ

ข้อมูลกระทู้