หน้า 7 จากทั้งหมด 8 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 121 ถึง 140 จากทั้งหมด 150

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    5099
    Status
    โพส
    122

มาตรฐาน Re: 2.5 plus + pro 3.2 + LPG อ.ต้น new version

หลังจากกลับจากติดตั้งแก๊สกับ อ.ต้นที่ กรุงเทพ ใช้น้ำมันในการวิ่งระยะทางไกล แบบมีโหลด บรรทุกหนัก ผลที่ได้ก็ได้มีกล่าวไว้แล้วในข้อความก่อนหน้านี้นะครับ ตอนนี้ผมได้เติมน้ำมันเต็มถังเพื่อทดสอบการใช้กับระยะทางที่ได้กับการขับขี่ในเมือง ผลที่ได้เป็นดังนี้ครับ

แก๊ส 1 ถัง วิ่งจนไฟแดงกระพริบ เตือนระดับ แก๊สต่ำ ได้ระยะทาง 741.5 กิโลเมตร
    วิ่งไปเติมแก๊สกลับ เต็มถัง 20.88 ลิตร
    ดังนั้นการวิ่งในเมืองใช้แก๊สอยู่ที่ 741.5/20.88 = 35.51 กิโลเมตร/ลิตร

น้ำมัน 1 ถัง วิ่งจนไฟโชว์ ได้ระยะทาง 832.7 กิโลเมตร เติมน้ำมันเต็มถัง อยู่ที่ 60.98 ลิตร
    ดังนั้นการวิ่งในเมืองใช้น้ำมันอยู่ที่ 832.7/60.98 = 13.65 กิโลเมตร/ลิตร
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย aticom : 22-03-2011 เมื่อ 21:56

User ID
    5099
    Status
    โพส
    122

มาตรฐาน Re: 2.5 plus + pro 3.2 + LPG อ.ต้น new version

ซึ่งผลที่ได้ผมคิดว่ามันยังมีปัญหาคาใจอยู่ และรถเวลาออกเกียร์ 1-2 มีควันดำ ออกมาในปริมาณที่มาก ผมจึงได้โทรไปสอบถาม อ.ต้น พอจะอธิบาย ตามความเข้าใจ(ของผม)ได้ว่า น้ำมันที่จ่ายเข้าตัวเครื่อง น่าจะจ่ายเข้าไปในปริมาณที่มาก เกินความจำเป็น กล่าวคือสัดส่วน น้ำมันกับแก๊ส ไม่สมดุลย์ ซึ่้ง อ.ต้นบอกว่าน่าจะปรับลดปริมาณน้ำมันลงมาได้อีก
    เอาล่ะซิ ผมคงไม่ต้องวิ่งรถขึ้นไปปรับนะ(คิดในใจ) หุหุหุ อ.ต้นคิดให้เสร็จเลยว่า ให้ผมเอากล่อง(ตัวใหม่)มาปรับเองเลย โดยให้ลองปรับลดปริมาณน้ำมัน โดยหมุนกล่องปรับจูน ไปตามเข็มนาฬิกา อีก 1 รอบ ผมก็ใจกล้า ลองรื้อแผงข้างประตู แกะกล่องมาปรับจูน ตามที่ อ.ต้น ได้แนะนำ

User ID
    5099
    Status
    โพส
    122

และเมื่อได้ทำการทดลองวิ่ง ออกตัว ช่วงเกียร์ 1-2 ควันดำลดน้อยลง จางๆจนแทบสังเกตไม่เห็น และ ผลที่ตามมาอีกอย่างคือ แรงกระชากหายไปจนรู้สึกได้ แต่มันก็ยังมีแรงมากกว่าก่อนติดแก๊ส ก็โทรรายงาน อ.ต้นไป ซึ่ง อ.ต้นบอกว่า เมื่อปรับลดปริมาณน้ำมันลง ถ้าเป็นสัดส่วนที่ถูกต้อง รถต้องไม่มีควันดำ และยังต้องมีแรงที่ดีด้วย ผมก็คิดไปว่าน่าจะเป็นไปตามที่ อ.ต้นพูดแล้ว ก็ขอบคุณสำหรับคำแนะนำของ อ.ต้นและวางสายไป

User ID
    5099
    Status
    โพส
    122

ครับ ผมคิดว่าทุกอย่างน่าจะลงตัวแล้ว แต่ป่าวเลย ช่วงระยะที่ผมกดยาวๆ รถกับตื้อๆวิ่งไม่ออก วิ่งแค่เข็มไมล์ 120 ก็รู้สึกว่ามันตื้อๆ ไม่ไหลเหมือนก่อนแล้ว(ก่อนนี้กด 140 150 รถยังไหล) เอเอางัยดีหว่า หุหุหุ จะเอางัยได้ ก็กดโทรหา อ.ต้นซิ ก็อย่างที่ อ.ต้นได้อธิบายให้ฟังแล้วว่า ถ้า สัดส่วนแก๊สกับน้ำมันผสมกันได้อย่างถูกต้อง เวลาออกตัว หรือเร่งแซง รถต้องไม่มีควันดำ (รถเราก็มีควันดำแล้วนี่นา) แต่วิ่งไม่ออก อืดซะงั้น อ.ต้นจึงแนะให้ผมมือซนอีกแล้ว ว่า ลองเพิ่มแก๊สเข้าไปซัก 30 นาที ดูผลออกมา ว่ารถเกิดการเปลี่ยนแปลงอย่างไร อ.บอก 30 นาที มีหรือ ผมจะกล้า หมุนเกิน จัดไป แค่ 15 นาทีก่อน(คนมันกลัว ไม่เคยเก่งกว่าช่าง) ผลออกมาเกินคาดครับรถพุ่งปู๊ดป๊าด แต่มีควันโชยออกมา ตอนนี้ ไม่โทรถาม อ.ต้นแล้วครับ จอดรถข้างทาง ปรับลดแก๊สลงมาอีก 5 นาที ปิดฝากระโปรง ทีนี้ละครับ รถออกตัว เนียนๆ ลากรอบไม่มีควัน กดหนักรถไหลไป 150 ไม่ทันสังเกต บอกได้คำเดียวครับ ว่า เทพไทรทันฟื้นแล้ว โทรไปรายงานผล อ.ต้น อ.บอกว่า คราวนี้สัดส่วนน่าจะนิ่งขึ้น น้ำมันน่าจะประหยัดขึ้นอีก ให้ลอง วัดระยะทางใหม่ หาก คืบหน้าประการใด จะมารายงานต่อครับ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย aticom : 22-03-2011 เมื่อ 22:32

User ID
    15131
    Status
    โพส
    672

สวัสดีน้าดอกไม้ วันนี้ไปลองท่อสูตร 3.2ของน้าปรีชามาเป็นแบบของตัว3.2 A/tครับ ออกตัวยูเทรินกลับรถมาบ้านอ.ต้นท้ายปัดเลย "แม่งแรงโคตรๆ"พอมาถึงอ.ต้นลองแรงเกินไปเลยสกัดดาวรุ่งโดนลดน้ำมัน "ซะ1รอบ"แต่ยัง"แรงเหมียนเดิม"บอกแล้วจะหาว่าโกหก แต่ แหล่มเลยน้า ต่อมาก็คงตอ้งหาความสิ้นเปลือง แต่ตอนนี้ขอมันส์กอ่นไว้ประหยัดที่หลังครับ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย chaiyos-triton6299 : 22-03-2011 เมื่อ 22:32

User ID
    5099
    Status
    โพส
    122

สำหรับการติดแก๊สร่วมกับดีเซลมันเป็นประสพการณ์ใหม่ของผม ก่อนนี้ผมไม่รู้หรอกว่า ติดแล้ว จุดที่ดีที่สุดของรถเรา(ขอย้ำนะครับว่ารถเราเอง) ซึ่งนั่นหมายถึงวิธีการขับขี่เฉพาะบุคล ย่อมไม่เหมือนกัน ดังนั้นการปรับแต่งสัดส่วน ปริมาณการใช้แก๊สกับน้ำมัน ย่อมไม่เหมือนกัน เท้าหนักก็แบบหนึ่ง วิ่งเรื่อยๆก็แบบหนึ่ง ออกตัวล้อฟรีก็อีกแบบหนึ่ง ซึ่งสำหรับตัวผมแล้ว ฟังเสียงรถที่เรารัก จับจังหวะมันให้เข้าจังหวะกับเรา ที่เหลืออะไรเราก็จะรู้จักมันเองครับ ตอนนี้ ผมรู้จักรถผมมากขึ้นอีกนิดนึงแล้ว ขอให้ทุกคนเจอจังหวะที่ตัวเองมีความสุขในการขับมันนะครับ สำหรับรถผมอาจจะไม่ใช่รถที่ขับแล้วประหยัดที่สุด ที่ อ.ต้นเคยติดมา แต่ตอนนี้ผมมีความสุขกับการได้ใช้รถที่ตอบโจทย์จังหวะการขับขี่ของผมไปเป็นที่เรียบร้อยแล้ว ขอบคุณ เวปไทรทันคลับ ที่ทำให้ผมได้ค้นเจอข้อมูลดีๆ หลายเรื่อง และหลายๆครั้ง
    ขอบคุณ อ.ต้น ที่ทำให้ผมกับรถของผมได้ค้นเจอจังหวะที่เข้ากันได้อย่างลงตัว ผมมีความสุขมากครับ

User ID
    5099
    Status
    โพส
    122

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ chaiyos-triton6299 ดูโพส
    สวัสดีน้าดอกไม้ วันนี้ไปลองท่อสูตร 3.2ของน้าปรีชามาเป็นแบบของตัว3.2 A/tครับ ออกตัวยูเทรินกลับรถมาบ้านอ.ต้นท้ายปัดเลย "แม่งแรงโคตรๆ"พอมาถึงอ.ต้นลองแรงเกินไปเลยสกัดดาวรุ่งโดนลดน้ำมัน "ซะ1รอบ"แต่ยัง"แรงเหมียนเดิม"บอกแล้วจะหาว่าโกหก แต่ แหล่มเลยน้า ต่อมาก็คงตอ้งหาความสิ้นเปลือง แต่ตอนนี้ขอมันส์กอ่นไว้ประหยัดที่หลังครับ
    หุหุหุ จังหวะน้าชัยยศนี่ ปู๊ดป๊าด กว่าผมอีกนะเนี๊ยะ เดี๋ยวผมหาเวลาว่าง น่าจะช่วงเดือนหน้าครับ ไปนัดเจอกันที่บ้าน อ.ต้นดีกว่า จากนั้นก็ไปลุยท่อสูตรน้าปรีชาต่อเลย

User ID
    15131
    Status
    โพส
    672

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ aticom ดูโพส
    หุหุหุ จังหวะน้าชัยยศนี่ ปู๊ดป๊าด กว่าผมอีกนะเนี๊ยะ เดี๋ยวผมหาเวลาว่าง น่าจะช่วงเดือนหน้าครับ ไปนัดเจอกันที่บ้าน อ.ต้นดีกว่า จากนั้นก็ไปลุยท่อสูตรน้าปรีชาต่อเลย
    ท่อลูกที่ผมใส่มานี้ยังเป็นเหล็กอยู่ เป็นการทดลองถ้าได้ผลเป็น+ทั้งแรงและประหยัดน้าปรีชาก็จะทำเป็นสแตนเลสออกมาอย่างเป็นทางการครับ ใช้สำหรับ 2.5 / 3.2 - ATครับของน้าเกียร์ธรรมดาใช้ได้แล้ว

User ID
    2789
    Status
    โพส
    1,271

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ chaiyos-triton6299 ดูโพส
    เป็นท่อตัวเดียวกับที่ผมใส่มาแล้วหรือเปล่า หรือว่าผมต้องหยอดกระปุก
    เก็บเงินซื้อท่อตัวใหม่อีกแล้วนี่

User ID
    5099
    Status
    โพส
    122

ท่อลูกที่ผมใส่มานี้ยังเป็นเหล็กอยู่ เป็นการทดลองถ้าได้ผลเป็น+ทั้งแรงและประหยัดน้าปรีชาก็จะทำเป็นสแตนเลสออกมาอย่างเป็นทางการครับ ใช้สำหรับ 2.5 / 3.2 - ATครับของน้าเกียร์ธรรมดาใช้ได้แล้ว
    ครับ ผมขอสะสางงานสวนใหม่ให้แล้วเสร็จ ว่างเมื่อไหร่จะรีบแจ้งน้าด่วนๆครับ

สมาชิกถาวร TTC-00559 TTC-Member
    User ID
    3032
    Status
    โพส
    1,919

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ aticom ดูโพส
    ครับ ผมขอสะสางงานสวนใหม่ให้แล้วเสร็จ ว่างเมื่อไหร่จะรีบแจ้งน้าด่วนๆครับ
    อิอิ กรุงเทพ - ภูเก็ต ใกล้นิดเดียวซะแล้วน่ะครับ น้าดอกไม้

User ID
    14273
    Status
    โพส
    196

เก็บความรู้ครับ รักคลับนี้จัง

User ID
    12744
    Status
    โพส
    1,146

สำหรับการติดแก๊สร่วมกับดีเซลมันเป็นประสพการณ์ใหม่ของผม ก่อนนี้ผมไม่รู้หรอกว่า ติดแล้ว จุดที่ดีที่สุดของรถเรา(ขอย้ำนะครับว่ารถเราเอง) ซึ่งนั่นหมายถึงวิธีการขับขี่เฉพาะบุคล ย่อมไม่เหมือนกัน ดังนั้นการปรับแต่งสัดส่วน ปริมาณการใช้แก๊สกับน้ำมัน ย่อมไม่เหมือนกัน เท้าหนักก็แบบหนึ่ง วิ่งเรื่อยๆก็แบบหนึ่ง ออกตัวล้อฟรีก็อีกแบบหนึ่ง ซึ่งสำหรับตัวผมแล้ว ฟังเสียงรถที่เรารัก จับจังหวะมันให้เข้าจังหวะกับเรา ที่เหลืออะไรเราก็จะรู้จักมันเองครับ ตอนนี้ ผมรู้จักรถผมมากขึ้นอีกนิดนึงแล้ว ขอให้ทุกคนเจอจังหวะที่ตัวเองมีความสุขในการขับมันนะครับ สำหรับรถผมอาจจะไม่ใช่รถที่ขับแล้วประหยัดที่สุด ที่ อ.ต้นเคยติดมา แต่ตอนนี้ผมมีความสุขกับการได้ใช้รถที่ตอบโจทย์จังหวะการขับขี่ของผมไปเป็นที่เรียบร้อยแล้ว ขอบคุณ เวปไทรทันคลับ ที่ทำให้ผมได้ค้นเจอข้อมูลดีๆ หลายเรื่อง และหลายๆครั้ง
    ขอบคุณ อ.ต้น ที่ทำให้ผมกับรถของผมได้ค้นเจอจังหวะที่เข้ากันได้อย่างลงตัว ผมมีความสุขมากครับ

ทั้งประหยัด เเละ มีความสุขในการขับขี่

จะไปหาที่ไหนได้อีก

User ID
    5099
    Status
    โพส
    122

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ happymet ดูโพส
    อิอิ กรุงเทพ - ภูเก็ต ใกล้นิดเดียวซะแล้วน่ะครับ น้าดอกไม้
    ก็นั่นซิ เดือนนี้ผมซัดไปสามรอบแล้ว หุหุหุ

User ID
    5099
    Status
    โพส
    122

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ namwhanyo@hotmail.com ดูโพส
    ทั้งประหยัด เเละ มีความสุขในการขับขี่

จะไปหาที่ไหนได้อีก
    ตามนั้นครับน้า

User ID
    5099
    Status
    โพส
    122

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ forgetmenot ดูโพส
    เก็บความรู้ครับ รักคลับนี้จัง
    ความรู้ คู่ ความสุขครับ คลับนี้ให้ได้ยาวๆ

User ID
    15131
    Status
    โพส
    672

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ fresh-sky ดูโพส
    เป็นท่อตัวเดียวกับที่ผมใส่มาแล้วหรือเปล่า หรือว่าผมต้องหยอดกระปุก
    เก็บเงินซื้อท่อตัวใหม่อีกแล้วนี่
    ของผมใส่ตัวที่น้าตอ้มใส่มาแล้วแรงพอใช้แต่รอบต่ำกินน้ำมันนิดหน่อย แต่ท่อ3.2 ตัวที่น้าปรีชาใส่ ปาปอดนี่ซิแรงถูกใจดีขอทดสอบอีกสักพัก ถ้าOKน้าปรีชาจะขึ้นสายการผลิตครับน้าตอ้มรอ เซพพลัสสูตร4x100ของอ.ต้นดีกว่าเพิ่ม ออ๊กซิเจนได้มากกว่าอีกไม่นานเกินรอ "ประหยัดอีกแล้วครับท่าน"
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย chaiyos-triton6299 : 23-03-2011 เมื่อ 22:56

สมาชิกถาวร TTC-00559 TTC-Member
    User ID
    3032
    Status
    โพส
    1,919

ของผมใส่ตัวที่น้าตอ้มใส่มาแล้วแรงพอใช้แต่รอบต่ำกินน้ำมันนิดหน่อย แต่ท่อ3.2 ตัวที่น้าปรีชาใส่ ปาปอดนี่ซิแรงถูกใจดีขอทดสอบอีกสักพัก ถ้าOKน้าปรีชาจะขึ้นสายการผลิตครับน้าตอ้มรอ เซพพลัสสูตร4x100ของอ.ต้นดีกว่าเพิ่ม ออ๊กซิเจนได้มากกว่าอีกไม่นานเกินรอ "ประหยัดอีกแล้วครับท่าน"
    มีสิ่งล่อลวงข้าแรงและประหยัด อีกแล้วครับ รอผลน่ะครับน้า chaiyos

User ID
    15131
    Status
    โพส
    672

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ happymet ดูโพส
    มีสิ่งล่อลวงข้าแรงและประหยัด อีกแล้วครับ รอผลน่ะครับน้า chaiyos
    สวัสดีน้า ไม่ใช่สิ่งล่อลวงแต่ เป็นกิเลศอย่างหนึ่งทั้งเพิ่มความแรงและได้ทั้งความประหยัด ตอนนี้ได้lpg+กับเซพพลัสเพี่มออ๊กซิเจน =นอ้งๆการยิงไนตรัสเลยน้า

User ID
    15520
    Status
    โพส
    162

ขุดกระทู้ มาให้คับ อยากจะรู้ ข้อมูลอัพเดทคับ

หน้า 7 จากทั้งหมด 8 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้