หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 20 จากทั้งหมด 26

กระทู้: ถ้าผมจะเอา ตู้ซับของคอมพิวเตอร์ มาใส่ในรถจะได้ไหมครับ

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    2789
    Status
    โพส
    1,271

มาตรฐาน ถ้าผมจะเอา ตู้ซับของคอมพิวเตอร์ มาใส่ในรถจะได้ไหมครับ

จากความต้องการเพิ่มเสียงเบสให้กับรถเดิมๆ ทั้งตีตู้ใหม่ หรือใส่เบสบ๊อกก็แพงเหลือเกิน หันไปเห็นลำโพงคอมพิวเตอร์ 2.1 เก่าๆอยู่ชุดหนึ่ง เลยเกิดแนวคิดขึ้นมาว่า จะเอาเฉพาะตัวซับวูฟเฟอร์ ของคอมมาใช้ ไม่เอาตัวลำโพง โดยต่อสัญญาณ จากฟร้อนมาเข้าซับของคอม ซึ่งตัวซับจะมีภาคขยายอยู่ในตัวอยู่แล้ว (หรือเปล่า) ไม่ต้องซื้อแอมป์เพิ่ม จะพอเป็นไปได้ไหมครับ ที่ยังงงอยู่ก็คือ

1. จะแปลงไฟอย่างไรให้ตัวซับใช้ไฟของรถยนต์ได้เพราะเดิม มันเป็นกระแสสลับ หรือว่าต้องซื้อตัวแปลงไฟเพิ่ม เห็นราคาพันกว่าบาท

2. การต่อสัญญาณ จากฟร้อนมาซับวูฟเฟอร์ จะต่ออย่างไร เพราะเท่าที่ดู ฟร้อนมันแยกสัญญาณเสียงเบสมาแล้ว แต่ตัวซับของคอมมันรับสัญญาณ จากรูสีเขียวของคอมมา น่าจะรวมมาหมดเลย แล้วซับเป็นตัวแยกเสียง ให้ออกลำโพงซ้ายขวา

ผมพิมเองไปก็งงไปเอง เพราะไม่ค่อยมีความรู้เรื่องเครื่องเสียง หวังว่าผู้มีความรู้ จะเข้าใจ และแนะนำผมได้

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

TTC-02122 TTC-Member
    User ID
    14160
    Status
    โพส
    4,187

มาตรฐาน Re: ถ้าผมจะเอา ตู้ซับของคอมพิวเตอร์ มาใส่ในรถจะได้ไหมครับ

ตู้ซับคอมมันมีภาคครอสโอเวอร์อยู่ในตัวด้วยครับ ถ้าจะใช้ก็ต่อจากซับเอ้าหลังฟร้อนมาเข้าตู้ซับคอม แล้วต้องมีคอนเวอร์เวอร์แปลงไฟจากd/c เป็น A/c อีก 1 ตัว แต่ไม่รู้ว่าเสียงจะออกมาแนวไหนนะน้าต้อม คอนเวอร์เตอร์ราคามันเริ่มจาก700-2000กว่า แต่ละราคาให้วัตต์ไม่เท่ากัน ยิ่งให้วัตต์สูงๆยิ่งแพง ประเภทที่เสียบกาต้มน้ำได้ เหมือนบนรถบัสรถทัวร์ยิ่งแพง แต่ทนมาก อออีกอย่างน้าต้อมต้องคอยปรับเสียงเองที่ตู้ซับด้วย เพราะมันมีโวลลุ่มของมันเอง

User ID
    2789
    Status
    โพส
    1,271

มาตรฐาน Re: ถ้าผมจะเอา ตู้ซับของคอมพิวเตอร์ มาใส่ในรถจะได้ไหมครับ

แล้วเวลาต่อสาย จากหลังฟร้อนเข้า ตู้เบสล่ะครับ สายจากหลังฟร้อนมันน่าจะมั แค่ 2 เส้น คือ + กับ - แต่ที่ตู้เบสมันน่าจะมี 4 เส้น (คิดเอาเอง) เพราะมันรับสัญญาณจากคอม แยกเป็นลำโพง ซ้าย กับ ขวาข้างละ 2 เส้น

User ID
    4722
    Status
    โพส
    1,130

หลังฟร้อนมันจะมีช่องสัญญาณออกอยู่มั้งครับ(ฟร้อนยี่ห้อไรครับ) น้าก็เอาแจ็คเสียบจากฟร้อนมาที่ซัพได้เลย ส่วนเรื่องแปลงไฟก็ตามน้าข้างบนเลยครับ

User ID
    2789
    Status
    โพส
    1,271

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ thitot_inkman@sanook.com ดูโพส
    หลังฟร้อนมันจะมีช่องสัญญาณออกอยู่มั้งครับ(ฟร้อนยี่ห้อไรครับ) น้าก็เอาแจ็คเสียบจากฟร้อนมาที่ซัพได้เลย ส่วนเรื่องแปลงไฟก็ตามน้าข้างบนเลยครับ
    panasonic ครับ ติดรถมาเลย มันจะมีไหมครับ
    เคยพยายามถอดออกดู แต่ไม่ออกครับ เอาไว้ลองดูใหม่

TTC-00243 TTC-Member
    User ID
    682
    Status
    โพส
    1,229

เมื่อก่อนผมก็เคยมีความคิดแบบนี้ครับ สุดท้าย
    บวกลบคูณหาร เบสBOXดีกว่าครับ

TTC-00547 TTC-Member
    User ID
    5744
    Status
    โพส
    1,555

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ kamol ดูโพส
    เมื่อก่อนผมก็เคยมีความคิดแบบนี้ครับ สุดท้าย
    บวกลบคูณหาร เบสBOXดีกว่าครับ
    ตามนั้นเลยคับน้าต้อม....

User ID
    5898
    Status
    โพส
    482

ขอแนะนำอุปกรณ์แปลงไฟรถเป็นไฟบ้านแบบประหยัด (เฉพาะท่านที่มีอุปกรณ์)
    ถ้าท่านมีอุปกรณ์สำรองไฟ (ups) เก่าๆ ที่แบตเสื่อมไม่สามารถใช้งานได้แนะนำให้ใช้เป็นอุปกรณ์แปลงไฟรถเป็นไฟบ้านได้ครับผม

User ID
    2789
    Status
    โพส
    1,271

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ shellvie ดูโพส
    ตามนั้นเลยคับน้าต้อม....
    อยู่ในช่วงเก็บข้อมูล และตัดสินใจครับ ยังไม่ได้ลงมือทำ

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ surasee7 ดูโพส
    ขอแนะนำอุปกรณ์แปลงไฟรถเป็นไฟบ้านแบบประหยัด (เฉพาะท่านที่มีอุปกรณ์)
    ถ้าท่านมีอุปกรณ์สำรองไฟ (ups) เก่าๆ ที่แบตเสื่อมไม่สามารถใช้งานได้แนะนำให้ใช้เป็นอุปกรณ์แปลงไฟรถเป็นไฟบ้านได้ครับผม
    ทำยังไงครับ นึกภาพไม่ออกเลย ช่วยแนะนำด้วยครับ

User ID
    12251
    Status
    โพส
    367

ท่านต้องมีความรู้เรื่องไฟหน่อยครับ

ยังไง มันก็ใช้ไฟ dc ครับ ต้องแกะมาวัดภาคไฟ dc ว่ามันใช้ไฟกี่โวล์ กี่แอมป์

แล้วก็หา ic regulate ที่ให้กระแสไฟตรงพอจ่ายให้ภาคขยาย ต่อจากแบตตรงเลย

User ID
    2789
    Status
    โพส
    1,271

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ anuchit330 ดูโพส
    ท่านต้องมีความรู้เรื่องไฟหน่อยครับ

ยังไง มันก็ใช้ไฟ dc ครับ ต้องแกะมาวัดภาคไฟ dc ว่ามันใช้ไฟกี่โวล์ กี่แอมป์

แล้วก็หา ic regulate ที่ให้กระแสไฟตรงพอจ่ายให้ภาคขยาย ต่อจากแบตตรงเลย
    แหะๆ ไม่ค่อยget เลยแฮะ สงสัยจะไม่รุ่งอ่ะครับ

TTC_402 TTC-Member
    User ID
    2112
    Status
    โพส
    3,433

ถ้าจะให้ง่าย และ คุ้มค่า ผมว่าเบสบ๊อก คุ้มกว่า ดูดีกว่า วางใต้เบาะได้ด้วย ไม่ต้องยุ่งยากเรื่องแปลงสัญยานไฟอีกต่างหาก ลองศึกษาดูอีกทีครับน้า

User ID
    15679
    Status
    โพส
    1,345

รื้อตู้subออกแล้วก็เอาหม้อแปรงออก แล้วก็จับเอาไฟ12โวลท์จากรถเข้าต่อแทน แค่นี้ก็เรียบร้อย อย่าลืมต่อสายสัญญาณนะ แต่มันจะมีเบสเฉพาะตอนที่ปิดประตูทุกด้าน พอเปิดประตูเบสหายเกลี้ยง ลองดูครับไม่ยาก

สมาชิกถาวร : TTC-00454 TTC-Member
    User ID
    4371
    Status
    โพส
    1,944

ผมเคยแต่เอาลำโพงแบบนี้ต่อเลยอ่ะคับ

User ID
    2124
    Status
    โพส
    393

ผมเคยใช้แล้วครับลำโพงคอมใช้อินเวอร์เตอร์ 500 w แปลงไฟ dc เป็น AC ผมว่าเสีียงไม่ค่อยดีเท่าไหร่ครับเพราะลำโพงคอมใช้สำหรับในบ้านมาเจอสิ่งรบกวนแบบในรถแล้วเสียงเลยไม่ค่อยดีเท่าไหร่ ผมว่าลองหา bass box zulex แบบในรูปมาใช้ดีกว่าผมเคยซื้อมาใส่ให้เพื่อนซื้อที่พูนทรัพย์ราคา 1500 เองเสียงดีกว่ารถผมที่ใช้ลำโพงคอมอีก ฟังรอบๆรถยังได้เลยนั้งในรถฟังยังรู้สึกจุกอกเลยผมว่าคุ้มกว่าลำโพงคอมครับ เพราะแค่อินเวอร์เตอร์ 500 w ก็พันกว่าบาทแล้วลองดูครับเพื่อเป็นทางเลือก

ไฟล์แนบ 106724

User ID
    2789
    Status
    โพส
    1,271

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ decskong ดูโพส
    ถ้าจะให้ง่าย และ คุ้มค่า ผมว่าเบสบ๊อก คุ้มกว่า ดูดีกว่า วางใต้เบาะได้ด้วย ไม่ต้องยุ่งยากเรื่องแปลงสัญยานไฟอีกต่างหาก ลองศึกษาดูอีกทีครับน้า
    ขอบคุณครับ หาข้อมูลไปเรื่อยครับ

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ poy_ae ดูโพส
    รื้อตู้subออกแล้วก็เอาหม้อแปรงออก แล้วก็จับเอาไฟ12โวลท์จากรถเข้าต่อแทน แค่นี้ก็เรียบร้อย อย่าลืมต่อสายสัญญาณนะ แต่มันจะมีเบสเฉพาะตอนที่ปิดประตูทุกด้าน พอเปิดประตูเบสหายเกลี้ยง ลองดูครับไม่ยาก
    อันนี้น่าสนใจครับ ไม่ต้องซื้อตัวแปลงไฟด้วย แต่จะดูได้อย่างไรครับว่า อันไหนมันเป็นหม้อแปลง
    ปล. คือตัวซับปกติมันเป็นไฟ 12 V. อยู่ พอเอามาใช้กับไฟบ้านผู้ผลิตก็เลยใส่ตัวแปลงไฟเข้าไป พอเราจะเอามาใช้กับรถ เราก็เอาตัวแปลงออกใช่ป่ะครับ ผมเข้าใจถูกไหม)

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ NAMELESS ดูโพส
    ผมเคยแต่เอาลำโพงแบบนี้ต่อเลยอ่ะคับ
    โอวชุดใหญ่เลยครับนั่น แล้วใช้งานได้ดีไหมครับ

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ yuwa_nan ดูโพส
    ผมเคยใช้แล้วครับลำโพงคอมใช้อินเวอร์เตอร์ 500 w แปลงไฟ dc เป็น AC ผมว่าเสีียงไม่ค่อยดีเท่าไหร่ครับเพราะลำโพงคอมใช้สำหรับในบ้านมาเจอสิ่งรบกวนแบบในรถแล้วเสียงเลยไม่ค่อยดีเท่าไหร่ ผมว่าลองหา bass box zulex แบบในรูปมาใช้ดีกว่าผมเคยซื้อมาใส่ให้เพื่อนซื้อที่พูนทรัพย์ราคา 1500 เองเสียงดีกว่ารถผมที่ใช้ลำโพงคอมอีก ฟังรอบๆรถยังได้เลยนั้งในรถฟังยังรู้สึกจุกอกเลยผมว่าคุ้มกว่าลำโพงคอมครับ เพราะแค่อินเวอร์เตอร์ 500 w ก็พันกว่าบาทแล้วลองดูครับเพื่อเป็นทางเลือก

ไฟล์แนบ 106724
    ถ้าราคานี้ได้ เป็นทางเลือกที่ดีเลยครับ ไม่ต้องแปลงให้ยุ่งยากด้วย แต่เท่าที่หาในเนตมา เจอแต่ราคาหลายพัน จนเกือบหมื่นเลยครับ (จำยี่ห้อไม่ได้) จะพยายามหาต่อไป ขอบคุณครับ

User ID
    2124
    Status
    โพส
    393

ลองไปเดินดูที่ร้านดีกว่าครับเพราะตัวที่ผมบอกเนี่ยในเนตตตั้ง 3900 แต่ไปดูตามร้านแค่ 1500 เองทางที่ด
    ีต้องไปหาเดินดูครับตามบ้านหม้อหรือไม่ก็พูนทรัพ

TTC-00243 TTC-Member
    User ID
    682
    Status
    โพส
    1,229

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ NAMELESS ดูโพส
    ต้องขอลองฟังบ้างน้าก้อง

User ID
    4722
    Status
    โพส
    1,130

ระบบเสียงรอบรถ

User ID
    2124
    Status
    โพส
    393

ถ้าสนใจของมือสองก็ลองดูตาม link
    http://www.caraudio-club.com/webboar...extra=page%3D2
    ลองดูครับ

หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้