หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 20 จากทั้งหมด 36

นิลมังกร
    ผู้เยี่ยมชม

มาตรฐาน Re: ใครมีปัญหา scv ตันบ้าง

อาการเป็นไงบ้างคะ สาเหตุเป็นเพราะอะไรคะ ช่วยแนะนำด้วย ตอนนี้ใช้ TRITON4X2อยู่

นิลมังกร
    ผู้เยี่ยมชม

มาตรฐาน Re: ใครมีปัญหา scv ตันบ้าง

อีกอย่างตอนเติม B5 ของบางจากอยู่เติมมา 3 ครั้งแย้ว

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    2223
    Status
    โพส
    138

ผมว่านำมันb5ของเค้าก็สอาดนะ กว่าจะเอามาขายได้คงต้องทดลองกันแล้ว
    อาจจะเกิดจากสิ่งสกปรกที่เร็ดรอดเข้าไปในถังน้ำมัน จะด้วยเหตุใดก็แล้วแต่
    แต่มันก็น่าจะถูกกรองน้ำมันดักไว้แล้ว ผมว่าถ้าจะโทด โทดกรองน้ำมันดีกว่า
    ปล.ที่จิงเข้ามาดูมารนะคับ ยัง งงอยู่

User ID
    2223
    Status
    โพส
    138

วันนี้เอารถไปเข้า 0 มา ก็ให้ช่างเค้าเช็คควันดำให้ด้วย
    สรุป สาเหตุมาจาก scv มีปัญหาคับ ที่ 0 ก็เคลม เปลียนให้ใหม่
    หายเลยคับ ควัน จากตอนแรกดำ ควันโขมงเต็มที่ 0 เลย
    สอบถามช่าง ก็ได้คำตอบว่า เกิดจากน้ำมันไบโอดีเซล (จิงอย่างที่คุณPongsakornบอก) มันมีผลกับ เจ้าตัว scv เพราะ scv ทาง nippon denso ยังไม่ได้ทำมาเพื่อรองรับกับน้ำมันไบโอดีเซล
    แต่กับ scv ที่เปลี่ยนไปใหม่นี้ ช่างบอกว่า มันรองรับน้ำมัน B2 แล้ว
    ใครที่รถควันดำ ก็ไปเข้า 0 เช็คซะนะคับ ถ้า scv มีปัญหาจะได้เปลี่ยนใหม่ ฟรีคับ มีแค่ค่ากรองน้ำมันโซล่า ที่ต้องเปลี่ยนด้วยคับ

User ID
    1322
    Status
    โพส
    92

จาก 1000 ทิป ครับ

http://www.pantip.com/cafe/ratchada/.../V6992378.html

http://www.oknation.net/blog/preecha.../09/12/entry-1

ลองดูข้อมูลนี้อ่ะครับ.. ว่าจะจริงอย่างเขาว่าหรือเปล่า เกี่ยวกับเรื่อง ปั๊มคอมมอนเลว ของ Denso มีอ้างถึงกระทู้นี้ด้วยอ่ะครับ

ton2514
    ผู้เยี่ยมชม

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ kamsai ดูโพส
    จาก 1000 ทิป ครับ

http://www.pantip.com/cafe/ratchada/.../V6992378.html

http://www.oknation.net/blog/preecha.../09/12/entry-1

ลองดูข้อมูลนี้อ่ะครับ.. ว่าจะจริงอย่างเขาว่าหรือเปล่า เกี่ยวกับเรื่อง ปั๊มคอมมอนเลว ของ Denso มีอ้างถึงกระทู้นี้ด้วยอ่ะครับ
    จริง 100% ครับ ถ้าใครเคยเจอจะรู้ว่ามีอันตรายถึงชีวิตครับ

User ID
    1322
    Status
    โพส
    92

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ ton2514 ดูโพส
    จริง 100% ครับ ถ้าใครเคยเจอจะรู้ว่ามีอันตรายถึงชีวิตครับ
    แล้วที่เขาว่าสาเหตุมันเป็นเพราะปั๊มของ Denso ละครับ.. จริงหรือเปล่า.. แล้วจะรู้ได้อย่างไรว่าเจ้าเหมียวคันของเราใช้ของอะไรอยู่นะครับ..

บาส
    ผู้เยี่ยมชม

เออ เรื่องน้ำมัน B5 ก็พูดกันมานานแล้ว ว่าตกลงใช้ได้ดีหรือไม่ดี ในชมรมเราบางคนก็ใช้ได้ดีไม่มีปัญหา บางคนก็ใช้แล้วมีปัญหา อันนี้ความคิดของผมขึ้นอยู่เจ้าของรถแล้วครับ ว่าจะใช้หรือไม่ ( เออ ราคา ต่างกันไม่ถึงบาทต่อลิตร แล้วแต่ความพึงพอใจของเจ้าของรถเองนะครับ) แต่ถ้าไปที่ศูนย์ ๆ ก็จะแนะนำว่าไม่ควรใช้
    อันนี้ มาเรื่องรถผมบ้าง ปัจจุบัน เครม scv วาล์ว มาเรียบร้อยแล้วประมาณ 2 อาทิตย์ที่แล้ว อาการของผม ควันดำ อัตราเร่งไม่ขึ้น รถมีอาการกระตุก คือว่ามันจะไม่ได้เป็นตลอดทุกครั้งนะครับ บอกก่อน เรื่องเร่งไม่ขึ้น วันนี้เป็น มันอาจจะเว้นไปอีก 4 วัน ถึงกลับมาเป็นใหม่ มันน่ากลัวครับ ลองคิดซิ ถ้ากำลังเร่งเครื่องเพื่อจะแซงรถคันหน้า มันดันเกิดเป็นขึ้นมาตอนนั้น ล่ะก็ ตัวใครตัวมันแล้วกัน
    ผมว่าจริง ๆ แล้ว แรงดันของปั้มของเจ้าไทรทัน พอจะใช้เจ้าน้ำมัน B5 ได้แน่ครับ แต่ทุก ๆ ควรเลือกปั้มน้ำมันที่เชื่อใจได้ น่ะครับ

อันนี้ ความคิดของผม กับ เจ้าไทรทันของผมตอนที่ เครม scv วิ่งไปอยู่ที่ประมาณ 26000 กม. เองนะครับ อายุของรถ 11 เดือน

บาส
    ผู้เยี่ยมชม

เพิ่มเติม อีกนิดครับ ถ้าเป็นที่ไหน เครมได้ที่นั่นเลยนะครับ ไม่จำเป็นต้องเป็นศูนย์ที่เราออกรถนะครับ ของผมต้องขอบคุณ มิตซูสาทร กทม. (ผมไม่ได้ซื้อรถกับเขาด้วย)

TTC-00016 TTC-Member
    User ID
    56
    Status
    โพส
    69

เป็นเพราะมันผลิตจาก Denso ครับ คันของผม เติมทั้งบี 5 และ ไม่บี 5 วิ่งถึงตอนนี้ก็เกือบแสนสามกิโล มันยังไม่พัง แต่ช่างศูนย์บอกว่า มันจะเสียช่วงแสนกว่าโลนี่แหละ ลุ้นอยู่ เสียวมันดับตอนแซงอย่างเดียว ( มิตซูน่าเรียกเปลี่ยนทุกคันนะ หรือต้องรอให้ลูกค้าตายก่อน )

koo337
    ผู้เยี่ยมชม

ของผมอาการเริ่มแรก ตอนสตาทร์แล้ววูบดับไปเองครับ

โอเลี้ยง
    ผู้เยี่ยมชม

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ koo337 ดูโพส
    ของผมอาการเริ่มแรก ตอนสตาทร์แล้ววูบดับไปเองครับ
    ผมเพิ่งเคลมไปครับ รถยังไม่ถึง 6 เดือน วิ่งไปประมาณ 18000 ที่ศูนย์ บางนา ครับ เปลี่ยนแล้ววิ่งดีกว่าเดิมเยอะ ศูนย์บอกเพราะน้ำมัน b5 ก็ว่ากันไป

สมาชิกถาวร TTC-00379 TTC-Member
    User ID
    3088
    Status
    โพส
    1,344

Question Re: ใครมีปัญหา scv ตันบ้าง

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ โอเลี้ยง ดูโพส
    ผมเพิ่งเคลมไปครับ รถยังไม่ถึง 6 เดือน วิ่งไปประมาณ 18000 ที่ศูนย์ บางนา ครับ เปลี่ยนแล้ววิ่งดีกว่าเดิมเยอะ ศูนย์บอกเพราะน้ำมัน b5 ก็ว่ากันไป
    ของเราก็ต้องเปลี่ยนวันนี้แหละ แต่เศร้าตรงที่หมดประกันแล้วนี่ซี (40 เดือน 45,000 กม.) เปลี่ยนแล้ววิ่งดีกว่าเดิมหรือเปล่านั้นเดี๋ยวจะมาบอกนะ...แต่เคยเติม B5 ครั้งเดียวเองจริง ๆ เมื่อ 16 พ.ย.ที่ผ่านมา....!!!

User ID
    725
    Status
    โพส
    304

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ pongsakorn ดูโพส
    เติม B5 ไม่ได้เด็ดขาดเลยนะครับ scv มีปัญหาแน่นอน เพราะเครื่อง commonrail มีตัวหัวฉีด(scv)ที่เล็กมากคิดเป็นไมคอน แล้วเจ้า B5 เนี่ยมีส่วนผสมของน้ำมันไม่100% (น้ำมันหมู...555) ซึ่งในความเป็นไปได้แล้ว commonrail ไม่ค่อยจะรองรับเท่าไหร่นะ หรือว่าสมาชิกท่านอื่นจะมีความรู้เรื่องนี้จริงๆ ลองแสดงความคิดเห็นดูนะครับ
    เพิ่งไปคุยกับทาง Mitsubishi Motors มาเมื่อพฤหัสที่แล้ว (5 กพ. 52) เรื่องใหญ่ด้วย แต่ขอบอกให้เพื่อๆได้ทราบว่า ทาง Mitsu ยอมรับแล้วว่า ใช้ B5 ได้แน่นอน กำลังจะแจ้งให้ทุก dealers ทราบภายในปลายเดือนนี้
    ส่วนเรื่องที่ไปคุยมา จะแจ้งให้ทราบในเร็ววันนี้ ขอเคลียร์กับทางบริษัทก่อน เพราะตอนประชุมผมจดข้อสรุปมา แต่มาอ่านของทาง Mitsu ที่สรุปมา มีบางข้อที่ไม่ค่อยจะตรงกัน

TTC-00043 TTC-Member
    User ID
    224
    Status
    โพส
    2,203

รอตามข่าวน้าจตุจักรอยู่นะครับ

หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้