หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 20 จากทั้งหมด 31

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    996
    Status
    โพส
    777

มาตรฐาน คำถามว่าด้วยเรื่องการต่อ capacitor

มีคำถามเรื่องการต่อ cap ครับ
    ดูตามรูปเลยนะครับ แบบที่ 1 จะเป็นที่แนะนำกันมากครับ
    ส่วนแบบที่ 2 จะเป็นของเครื่องเสียงในรถผมที่จะใส่ cap เพิ่มเข้าไป แต่ผมไม่ต้องการวุ่นวายกับการรื้อๆถอดๆสายให้เป็นแบบที่ 1

ถ้าผมจะต่อ cap ขนานเข้ากับ amp ตามแบบที่ 2 จะได้ไหมครับ ?
    ส่วนตัวผมคิดว่าไม่ต่างกันแต่ไม่แน่ใจว่าทำไมถึงแนะนำแบบที่ 1 กันครับ อาจจะมีเหตุผลลึกๆถึงผมนึกไม่ออก ??
    Attached Images Attached Images  

TTC-Member:00856 TTC-Member
    User ID
    8783
    Status
    โพส
    885

มาตรฐาน ตอบ: คำถามว่าด้วยเรื่องการต่อ capacitor

ตอบแบบไม่ค่อยรู้นะครับ ตามแบบที่1-ต่อไฟเข้าแคปแล้วถึงเข้าแอมป์มันจะเป็นการจ่ายไฟโดยแคป ซึ่งน่าจะรู้ๆอยู่ว่ามันมีหน้าที่อะไร คือคล้ายๆประจุไฟสำรองกรณีแบตไฟตก(เวลาไฟกระชากตัวนี้จะคอยจ่ายไฟให้นิ่ง)
    แบบที่2-ถ้าต่อแบบนี้จริงอยู่ว่าไฟก็จะเลี้ยงแคปได้เหมือนเดิม แต่แอมป์มันจะกินไฟหลักเวลาเล่นหนักๆไฟแบตตกแคปมันก็ช่วยอะไรไม่ได้อยู่ดีเพราะมันไปอยู่ท้ายระบบ
    แนะนำแบบที่1 ครับสายไฟและกราวด์เส้นใหญ่หน่อยและให้ระหว่างแคปกับแอมป์อยู่ไกล้กันที่สุดเท่าที่จะเป็นไปได้ เชื่อป่าวว่าตอนผมเล่นแอมป์กลางแหลมรวม4ตัวผมใส่แคปแสนไมโครหมดเพื่อช่วยมันส่วน ตัวใหญ่ใช้แคปล้านไมโครขึ้นไปขึ้นอยู่กับกำลังขับของแอมป์ครับ

TTC-00243 TTC-Member
    User ID
    682
    Status
    โพส
    1,229

มาตรฐาน ตอบ: คำถามว่าด้วยเรื่องการต่อ capacitor

ตามมาฟังครับ

User ID
    14888
    Status
    โพส
    717

แบบที่ 1 ต่อได้แบบไม่ต้องลากสายจาก battery ก็ได้ครับเอาไปค่อมสายไฟก่อนเข้าแอมป์ได้เลย
    แบบที่ 2 ต่อไปก็ไม่ช่วยอะไรครับ จะต่อทำมัย...เพราะมันกันกระชากไม่ได้....

การต่อ capa ต้องต่อก่อนเข้า amp นะครับ...ถึงจะใช้ประโยชน์ได้

สรุปก็คือ คุณก็ต่อแบบที่ 1 นั้นแระครับ แต่ไม่ต้องลากสายใหม่ แค่เอาสายไฟหลัง amp มาใส่ capa เพิ่มสายไฟ capa เข้าแอมป์ก็จบแระ ไม่ต้องเพิ่มสายไฟมาก...

User ID
    996
    Status
    โพส
    777

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ its ดูโพส
    แบบที่ 1 ต่อได้แบบไม่ต้องลากสายจาก battery ก็ได้ครับเอาไปค่อมสายไฟก่อนเข้าแอมป์ได้เลย
    แบบที่ 2 ต่อไปก็ไม่ช่วยอะไรครับ จะต่อทำมัย...เพราะมันกันกระชากไม่ได้....

การต่อ capa ต้องต่อก่อนเข้า amp นะครับ...ถึงจะใช้ประโยชน์ได้

สรุปก็คือ คุณก็ต่อแบบที่ 1 นั้นแระครับ แต่ไม่ต้องลากสายใหม่ แค่เอาสายไฟหลัง amp มาใส่ capa เพิ่มสายไฟ capa เข้าแอมป์ก็จบแระ ไม่ต้องเพิ่มสายไฟมาก...
    ทำไมถึงกันกระชากไม่ได้ครับ ช่วยขยายความนิดนึงเพราะต่อขนานไว้กับ amp เหมือนกันอ่ะครับ

User ID
    14888
    Status
    โพส
    717

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ iGnUs ดูโพส
    ทำไมถึงกันกระชากไม่ได้ครับ ช่วยขยายความนิดนึงเพราะต่อขนานไว้กับ amp เหมือนกันอ่ะครับ
    แบบที่สองไม่ได้ต่อก่อน amp ครับ ต่อหลังแอมป์....

ขยายความก็คือ ตัว capa มีหน้าที่เก็บและคายประจุไฟครับ...ถ้าหากต่อหลังแอมป์ตามรูปที่สอง ก็จะเก็บอย่างเดียว ไม่มีคาย เพราะไม่รู้จะคายไฟให้อุปกรณ์ตัวไหน...

ผมทำรูปให้ดูแล้วกันนะครับ...อธิบายด้วยรูปน่าจะเข้าใจง่ายกว่า...ชื่อ:  capa.JPG
ครั้ง: 3080
ขนาด:  18.9 กิโลไบต์

TTC - 01705 TTC-Member
    User ID
    12496
    Status
    โพส
    2,931

ตามน้าอิฐเลยครับ เพราะถ้าเราต่อแบบที่ 2 มันไม่มีผลอะไรเลยครับน้า

User ID
    4722
    Status
    โพส
    1,130

User ID
    996
    Status
    โพส
    777

รบกวนท่านอีกนิดนึงครับ
    รูปเดิมปรับปรุงนิดหน่อย
    แบบแรกดึงสายจากแบตไปไว้ตรงกลาง แบบสองดึงสายจากแอมป์ไปไว้ตรงกลาง สมมติซะว่าเป็นตัวกระจายไฟก็ได้

ไม่ได้จะกวนนะครับ แค่ไม่เข้าใจว่ามันต่างกันตรงไหนอ่ะครับ คืองงจริงจัง
    Attached Images Attached Images  

User ID
    14888
    Status
    โพส
    717

ตามระบบของเครื่องเสียงแล้วไม่ต่างกันครับ เหมือนกันเดะ ในการเดินระบบ ต่างกันที่สายไฟ
    แบบล่าสุดด มีคาร์ปาไว้เท่ห์เฉยๆ ครับ ไม่ได้ใช้งาน

User ID
    4722
    Status
    โพส
    1,130

User ID
    8783
    Status
    โพส
    885

อธิบายใหม่อีกทีครับ(ตามรูปใหม่) เปรียบเหมือนสายไฟเป็นถนน วิ่งเข้ามาจากแบตทางออกที่โดนล็อคไว้คือแอมป์ สายไฟที่จั้มกันระหว่างกลางแอมป์กับแคปคือทางแยก ถ้าไฟวิ่งไปแคปคือวิ่งไปจอด ถ้าวิ่งไปแอมป์คือวิ่งไปออก ฉะนั้นถ้าต่อแบบนี้แคปจะไม่ได้ใช้ประโยชน์คล้ายๆว่าจะมาแย่งไฟไปใช้เล่นสะอีก แต่ถ้าต่อแบบแบต-แคป-แอมป์ คือไฟมันจะวิ่งไปจอดที่แค้ป แล้วรวมตัวกันอยู่นั่นพอแอมป์ต้องการใช้แคปมันก็จะปล่อยไฟไปตามกำลังของมันที่มันรับไว้ได้(ขนาดฟาร์รัดที่ใช้ยิ่งเยอะไฟยิ่งมาก) คล้ายๆเวสเกตุที่มีหน้าที่คุมบูสไม่ให้เทอร์โบหมุนเร็วเกินหรือช้าเกิน เข้าใจป่าวเนี่ยยิ่งพิมยิ่งงงละผม รอท่านอื่นเสริมละกันครับ

TTC-0842 TTC-Member
    User ID
    9006
    Status
    โพส
    814

ต่อแบบที่สอง ระวังหวีดสยองนะคร้าบขอเตือน

User ID
    682
    Status
    โพส
    1,229

ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ ที่ได้เคยสอบถามร้านเครื่องเสียงที่ผมทำมาเรื่องติด capacitor จะระบบเล็กหรือระบบใหญ่ ทางร้านไม่แนะนำให้ใส่ครับ เค้าบอกว่ามันมีประโยชน์อันน้อยนิดไม่ค่อยคุ้มค่าเงินครับ
    แต่ถามว่าใส่ได้มั๊ย ก็ตอบว่าใส่ได้ครับ ตามแต่เห็นสมควร ทีนี้ก็อยู่ที่ตัวเราละครับว่าจะใส่หรือไม่ใส่ แต่ถ้าซื้อมาแล้วก็ใส่ไปเถอะครับ แต่ถ้ายังไม่ได้ซื้อก็แนะนำให้เพิ่มอุปกรณ์อย่างอื่นแทนเพื่อความสวยงามครับ

User ID
    14888
    Status
    โพส
    717

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ kamol ดูโพส
    ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ ที่ได้เคยสอบถามร้านเครื่องเสียงที่ผมทำมาเรื่องติด capacitor จะระบบเล็กหรือระบบใหญ่ ทางร้านไม่แนะนำให้ใส่ครับ เค้าบอกว่ามันมีประโยชน์อันน้อยนิดไม่ค่อยคุ้มค่าเงินครับ
    แต่ถามว่าใส่ได้มั๊ย ก็ตอบว่าใส่ได้ครับ ตามแต่เห็นสมควร ทีนี้ก็อยู่ที่ตัวเราละครับว่าจะใส่หรือไม่ใส่ แต่ถ้าซื้อมาแล้วก็ใส่ไปเถอะครับ แต่ถ้ายังไม่ได้ซื้อก็แนะนำให้เพิ่มอุปกรณ์อย่างอื่นแทนเพื่อความสวยงามครับ
    ถ้าแอมป์ไม่แรง ไม่มีผลแบบที่น้าบอกจริงๆ ครับ แต่ถ้าแอมป์ คลาส ดี ระดับ 1200 rms ขึ้นไปไม่ติด ไฟตกทั้งคัน (อันนี้ประสบการณ์ตรงครับ)

User ID
    8783
    Status
    โพส
    885

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ its ดูโพส
    ถ้าแอมป์ไม่แรง ไม่มีผลแบบที่น้าบอกจริงๆ ครับ แต่ถ้าแอมป์ คลาส ดี ระดับ 1200 rms ขึ้นไปไม่ติด ไฟตกทั้งคัน (อันนี้ประสบการณ์ตรงครับ)
    จริงครับ ผมก็ว่างั้นแหละ ยิ่งขนาดแอมป์มากยิ่งใช้แคปใหญ่มาช่วย ขนาดแอมป์กลางแหลมผมยังหาแคปแสนไมโครมาคล่อมทุกตัวเลย เห็นรถรุ่นพี่พ่วงได+แบตแมคโคร2ลูกแถมแบตแห้งหน้ารถอีกลูกแกยังใช้แคปกับแอมป์ตัวต่อตัวเลย(มีแต่คลาสดีระดับ2000ขึ้น ยิ่งพวกเล่นซับโมกับแอมป์ใหญ่ๆยิ่งจำเป็นเลยแหละ)

User ID
    682
    Status
    โพส
    1,229

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ joboysang ดูโพส
    จริงครับ ผมก็ว่างั้นแหละ ยิ่งขนาดแอมป์มากยิ่งใช้แคปใหญ่มาช่วย ขนาดแอมป์กลางแหลมผมยังหาแคปแสนไมโครมาคล่อมทุกตัวเลย เห็นรถรุ่นพี่พ่วงได+แบตแมคโคร2ลูกแถมแบตแห้งหน้ารถอีกลูกแกยังใช้แคปกับแอมป์ตัวต่อตัวเลย(มีแต่คลาสดีระดับ2000ขึ้น ยิ่งพวกเล่นซับโมกับแอมป์ใหญ่ๆยิ่งจำเป็นเลยแหละ)
    ครับถ้าระดับ 2000 WAT ขึ้นไป ระบบไฟจะต้องเพียงพอครับ ถ้าระบบไฟต้นทางไม่เพียงพออุปกรณ์ต่างๆก็ทำงานไม่เต็มที่ครับ ก็เหมือนคนตัวใหญ่แต่กินข้าวไม่อิ่มก็หิวอยู่ตลอด เครื่องแรงแต่กินน้ำมันนิดเดียวก็วิ่งไม่ออก

ส่วนรถ2คันตามรูป คันไทรตั้นเจาะลงพื้น 15 นิ้ว4ดอก แอมป์ไม่ต้องพูดถึงว่าเท่าไหร่

CIVIC FD 10นิ้วคู่ ดอกโมตัวท๊อป คู่ละ 18000 บาท แอมป์ คลาสตาด

ระบบ2คันนี้ไม่มีคาปาแม้แต่ตัวเดียวครับ เพราะประโยชน์มันน้อยนิด

เรื่องการใส่คาปามันมีข้อโต้แย้งกันมามากแล้วครับ ส่วนตัวผมเห็นจะไม่ใส่ครับ

แต่ถ้าความเห็นของสมาชิกท่านอื่นๆเห็นว่าใส่ดีกว่า ตรงนี้ผมก็รับฟังครับ

เพราะเราคอเดียวกัน รักเครื่องเสียงเหมือนกัน เอาความรู้มาแชร์กันครับ ยังไงก็อบอุ่นครับ

User ID
    4722
    Status
    โพส
    1,130

User ID
    682
    Status
    โพส
    1,229

ส่วนคันนี้เป็นของตาตั้มตลิ่งชัน สมาชิกไทรตั้นคลับเราครับ แอมป์ 1800 wat แบตเดิมติดรถลูกเดียว ไม่ใส่คาปา

TTC - 01705 TTC-Member
    User ID
    12496
    Status
    โพส
    2,931

555+ ของผมเปิดปกติครับ แต่พอเปิดแสงสีแล้วไฟกระพริบตามลูกเบสเลย อิอิ ต้องหาคาปามาช่วยระบบไฟสักตัว ช่วยได้ในระดับหนึ่ง
    นาๆความคิด ต่างประสบการณ์เอามาแชร์กันครับ เราคอเดียวกัน บางคันใส่คาปาซะราคา 4-5 พันก็มี แต่ระดับฟารัดก็เท่ากัน มันก็จะต่าง
    กันที่รูปลักษณ์อีกล่ะครับ ยี่ห้อก็อีก เหอๆๆๆ ตังค์ทั้งนั้น อยู่ที่จุดประสงค์ของเราเองครับว่าจะมีเพื่อฟัง หรือเพื่อโชว์ อิอิ

หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้