หน้า 2 จากทั้งหมด 2 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2
สรุปผลการค้นหา 21 ถึง 31 จากทั้งหมด 31

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    14888
    Status
    โพส
    717

มาตรฐาน ตอบ: คำถามว่าด้วยเรื่องการต่อ capacitor

อิอิ ถ้ามีเงินไม่ต้อง capa ก็ได้ ใส่ไดร์ J 120 amp จบ...แต่มันก็แพงกว่า capa อยู่ดี แบตเดือดยังกะภูเขาไฟ...แบตพังไว ห้าๆๆๆๆๆๆๆๆ....ก็ว่ากันไปครับ หลายๆ ความคิดเห็น....อันนี้ความคิดเห็นส่วนตัว หุหุ...

User ID
    14888
    Status
    โพส
    717

มาตรฐาน ตอบ: คำถามว่าด้วยเรื่องการต่อ capacitor

แนะนำ....
    หาตัว kenwood 1015watt rms ตัว KAC X811D มาลองเทสได้ครับ (ขับ B52 12" 1000 watt rms 1 คู่ โคลงหล่อ หนักข้างละ 5โล กระเด็นมาแระ) มี capa กับไม่มี capa มันต่างกันมาก....ตัวนี้เป็น amp digital ปรับพัดลมได้หลาย speed เบสมาหนัก สมกับการกินไฟ 14.4 วัตเต็ม ออกเต็ม....ผมเคยใช้สองตัว แต่สู้ mmats ไม่ได้ เพราะมันกินไฟมาก ขับ JL ไม่อิ่ม เลยขายให้เพื่อนไป...
    ปล.ผิดถูกไม่ว่ากันนะครับ เล่าสู่กันฟัง

ชื่อ:  h113KACX811-f_dmtp.jpg
ครั้ง: 221
ขนาด:  15.5 กิโลไบต์

TTC-00243 TTC-Member
    User ID
    682
    Status
    โพส
    1,229

5555555 จริงอย่างน้าๆว่าละครับ นานาจิตรตัง ไปแล้วครับวันนี้ร่อนลงใต้ไปทำงานด่วนๆ สุราษฎร์ธานี

User ID
    14140
    Status
    โพส
    219

สมมุติว่า capa 1 ตัว ต้องต่อออกแอมป์ทั้งสองป่ะครับ หรือต่อเฉพาะตัวขับซับ

User ID
    14888
    Status
    โพส
    717

ปกติถ้าต่อกะต่อไว้ กับตัวขับซับครับ เพราะขับซับกินไฟมากกว่า

User ID
    14140
    Status
    โพส
    219

ขอบคุณครับ

User ID
    17016
    Status
    โพส
    4,974

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ kamol ดูโพส
    ครับถ้าระดับ 2000 WAT ขึ้นไป ระบบไฟจะต้องเพียงพอครับ ถ้าระบบไฟต้นทางไม่เพียงพออุปกรณ์ต่างๆก็ทำงานไม่เต็มที่ครับ ก็เหมือนคนตัวใหญ่แต่กินข้าวไม่อิ่มก็หิวอยู่ตลอด เครื่องแรงแต่กินน้ำมันนิดเดียวก็วิ่งไม่ออก

ส่วนรถ2คันตามรูป คันไทรตั้นเจาะลงพื้น 15 นิ้ว4ดอก แอมป์ไม่ต้องพูดถึงว่าเท่าไหร่

CIVIC FD 10นิ้วคู่ ดอกโมตัวท๊อป คู่ละ 18000 บาท แอมป์ คลาสตาด

ระบบ2คันนี้ไม่มีคาปาแม้แต่ตัวเดียวครับ เพราะประโยชน์มันน้อยนิด

เรื่องการใส่คาปามันมีข้อโต้แย้งกันมามากแล้วครับ ส่วนตัวผมเห็นจะไม่ใส่ครับ

แต่ถ้าความเห็นของสมาชิกท่านอื่นๆเห็นว่าใส่ดีกว่า ตรงนี้ผมก็รับฟังครับ

เพราะเราคอเดียวกัน รักเครื่องเสียงเหมือนกัน เอาความรู้มาแชร์กันครับ ยังไงก็อบอุ่นครับ

ผมก็เข้าไปอ่านในเวปของพี่ หนุ่ม รุ่งเรือง และ พี่โก้ ชัยนาท ไม่ว่าเครื่องเสียงระบบใหนจะใหญ่หรือเล็กก็ไม่เห็นต้องติด แต่พอมาดูร้านเครื่องเสียงแถวบ้าน ถ้าแอมป์2ตัวแล้วส่วนมากจะเห็นติดกันทุกคัน แปลกจัง

User ID
    11159
    Status
    โพส
    2,829

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ kamol ดูโพส
    ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ ที่ได้เคยสอบถามร้านเครื่องเสียงที่ผมทำมาเรื่องติด capacitor จะระบบเล็กหรือระบบใหญ่ ทางร้านไม่แนะนำให้ใส่ครับ เค้าบอกว่ามันมีประโยชน์อันน้อยนิดไม่ค่อยคุ้มค่าเงินครับ
    แต่ถามว่าใส่ได้มั๊ย ก็ตอบว่าใส่ได้ครับ ตามแต่เห็นสมควร ทีนี้ก็อยู่ที่ตัวเราละครับว่าจะใส่หรือไม่ใส่ แต่ถ้าซื้อมาแล้วก็ใส่ไปเถอะครับ แต่ถ้ายังไม่ได้ซื้อก็แนะนำให้เพิ่มอุปกรณ์อย่างอื่นแทนเพื่อความสวยงามครับ
    +10000 เลย แต่ถ้าใส่แล้วมีผลกับเสียง เสียงดีขึ้นก็โอไป จริงจากรูปตามหลักอิเล็ก แบบมองภาพรวมนะครับ ไฟมันวิ่งไปทั้งสองทางนั้นแหละครับ ผมไม่เคยเห็นมันวิ่งไปทางเดียวซะที แล้วที่บอกว่ามันวิ่งไปดอปที่คาปามันใช่หรอครับ เห็นพอเอาตัวนำไฟฟ้าไรไปจั้มมันก็วิ่งไปหมดหละครับ ผมว่ามันเป็นตัวโหลดด้วยซ้ำ ถ้าจะกันไฟกระชากจริงๆมันต้องค่อมระหว่าง ไฟจากแบทเข้าพาวเวอร์ซะมากกว่า เหมือนเราต่อ ups เข้าอุปกรณ์ไฟฟ้า(อันนี้ความเห็นส่วนตัวไม่ได้มาแย้งอะไรนะครับ แค่มองจากภาพรวมๆนะครับ)
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย beertriton : 14-08-2011 เมื่อ 18:07

User ID
    14067
    Status
    โพส
    94

ถ้าน้าๆเล่นเครื่องเสียงแบบฟังธรรมดาๆไม่ได้อัดหนักๆไม่ต้องใส่ก็ได้ครับ ถ้าเปิดอัดหนักๆสองสามชั่วโมงเดี๋ยวก็รู้ว่ามันจำเป็นที่จะต้องใส้มั่ย เบสหนักๆชะชากแต่ละทีแบตคุณเดือดแน่ๆครับ และผลที่ตามมามันก็มีมากกว่าที่น้าๆคิด ควรใส่คาปาครับ หรือไปลองดูด้วยตัวเองดูก็ได้ครับ(เฉพาะน้าๆที่ไม่ได้ใส่คาปานะครับ)สตาร์ทเครื่องแล้วอัดหนักๆเปิดไฟเก๋งด้วยดูว่าไฟกระพริบตามจังหวะเบสไหมผมว่ากระพริบตามแน่นอนต่อให้เปลี่ยนแบตมาใหม่ๆ ถ้าไม่กระพริบตามเบสแสดงว่าเล่นยังไม่ถึง ทีนี้มาลองต่อคาปาดูแล้วเปิดอัดเหมือนกันน้าๆก็จะเห็นความต่าง ไฟไม่ถึงไฟไม่นิ่งมีผลอย่างมากกับพาวเวอร์และเสียงที่ได้ครับ ส่วนการต่อคาปาเจ้าของกระทู้ต้องแบบที่หนึ่งอย่างเดียวเท่านั้นครับ

User ID
    11159
    Status
    โพส
    2,829

เดียวลองบ้าง คาปาแบบฟาร์ม กลัวต่อผิดมันจะตูมตามมั้ยอะครับ

User ID
    15320
    Status
    โพส
    217

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ nampong ดูโพส
    ถ้าน้าๆเล่นเครื่องเสียงแบบฟังธรรมดาๆไม่ได้อัดหนักๆไม่ต้องใส่ก็ได้ครับ ถ้าเปิดอัดหนักๆสองสามชั่วโมงเดี๋ยวก็รู้ว่ามันจำเป็นที่จะต้องใส้มั่ย เบสหนักๆชะชากแต่ละทีแบตคุณเดือดแน่ๆครับ และผลที่ตามมามันก็มีมากกว่าที่น้าๆคิด ควรใส่คาปาครับ หรือไปลองดูด้วยตัวเองดูก็ได้ครับ(เฉพาะน้าๆที่ไม่ได้ใส่คาปานะครับ)สตาร์ทเครื่องแล้วอัดหนักๆเปิดไฟเก๋งด้วยดูว่าไฟกระพริบตามจังหวะเบสไหมผมว่ากระพริบตามแน่นอนต่อให้เปลี่ยนแบตมาใหม่ๆ ถ้าไม่กระพริบตามเบสแสดงว่าเล่นยังไม่ถึง ทีนี้มาลองต่อคาปาดูแล้วเปิดอัดเหมือนกันน้าๆก็จะเห็นความต่าง ไฟไม่ถึงไฟไม่นิ่งมีผลอย่างมากกับพาวเวอร์และเสียงที่ได้ครับ ส่วนการต่อคาปาเจ้าของกระทู้ต้องแบบที่หนึ่งอย่างเดียวเท่านั้นครับ
    +1จร้า แบตจ่ายกระแสออกไม่ทันตามที่โหลดต้องการในชั่วขณะ

หน้า 2 จากทั้งหมด 2 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2

ข้อมูลกระทู้