หน้า 7 จากทั้งหมด 17 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 121 ถึง 140 จากทั้งหมด 337

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    12744
    Status
    โพส
    1,146

มาตรฐาน ตอบ: ไฮโดรเจน-โซฮอล์ อีกทางเลือกหนึ่งของพลังงานทดแทน

+1 กำลังใจครับ อ.ต้น

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

มาตรฐาน ตอบ: ไฮโดรเจน-โซฮอล์ อีกทางเลือกหนึ่งของพลังงานทดแทน

ผมทราบมาว่า ที่ ฝาจุ๊ปปิดแบ๊ตเตอรี่
    มันมี ไฮโดรเจน ออกมาเรื่อย ๆ อ. ต้น คิดว่า ยังไงครับ ?

User ID
    8166
    Status
    โพส
    121

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ TON_GAS ดูโพส
    อัพเดทข่าวสารการพัฒนากันหน่อยครับ
    การใช้งานและทดสอบต่างๆที่ผ่านมา สรุปว่าใช้ได้จริงและประหยัดจริง พลังงานที่ใช้ในการผลิตก็ไม่มากเกินไป ประมาณเปิดไฟหน้าดวงเดียว แต่ได้มาซึ่งการลดความสิ้นเปลืองของเชื้อเพลิงลงได้มากทีเดียว

ส่วนการออกแบบเซลผลิดและถังเก็บน้ำเพื่อผลิต Hydrogen เรียบร้อยแล้วรอการผลิตอย่างเดียว ส่วนถังเก็บและจ่ายไอแก๊สโซฮอล์ก็ออกแบบและปรับปรุงการทำงานได้ดีตามความต้องการของเครื่องยนต์อย่างสมบูรณ์แล้ว รอการผลิตเช่นกัน กะว่าในช่วงแรกๆจะทำมาสำหรับไทรตั้นประมาณ 10 ชุดก่อนครับ

ECU คุมการทำงานกำลังเร่งเขียนโปรแกรมและจำลองการทำงานดูว่าได้ดังที่เราต้องการไหม และจะทำตัวต้นแบบที่พร้อมผลิตใช้งานจริงออกตามมาในไม่ช้า การทำงานของ ECU จะมีโหมดให้เลือกใช้ได้หลายโหมดเช่น 1.ดีเซล+แอลพีจี+ไฮโดรเจนโซฮอลล์ 2.ดีเซล+แอลพีจี 3.ดีเซล+ไฮโดรเจนโซฮอล์

สัญญานที่นำมาใช้มีดังนี้ครับ 1.อุณหภูมิน้ำ 2.แรงดันคอมมอนเรียว 3.สัญญานสมบูรณ์ท่อร่วมไอดี 4.สัญญานแคมชาร์ป 5.สัญญานเช็คแรงดันน้ำมันเครื่อง(เอามาเป็นโปรเทคเมื่อเครื่องยนต์ดับ) จูนกล่องโดยใช้คอมพิวเตอร์เรียกได้ว่าความสามารถไม่ธรรมดากล้าเรียกว่า ECU ได้เต็มปาก ไม่เอาแบบคนอื่นเขาที่ใช้แค่สัญญานวัดรอบเครื่องยนต์เส้นเดียวก็เรียก ECU กันแล้วครับ สำหรับผมผลงานที่ได้ต้องคุณภาพกันจริงๆครับจะได้คบกันได้นานๆ....จริงไหม
    ถึงเวลาเมื่อไร จัดมาให้ด้วย1ชุดใหญ่นะครับ ไหนๆผมก็ติดชุดแรกไปแล้ว เท่ากับว่าได้ร่วมอยู่ในระบบรีบร้อยนี้เรียบร้อยครับ

User ID
    12384
    Status
    โพส
    21

ผมติดแก๊สกับอ.ต้นมาแล้ว ผลการทำงานประทับใจมาก ถ้าออกระบบไฮโดรเจนมาอีก ยังไงก็ต้องติดเพิ่มอีกแน่นอนครับ ตังหน้าต้ั้งตารอ เป็นกำลังใจให้อ.ต้นอีกท่านครับ

User ID
    15131
    Status
    โพส
    672

สวัสดีครับท่าน"เทพไทรทั่นต้น"ไม่ได้เข้ามาหลายวันไปกันฝู่นตลบเลยผมรอhi voltตัวต้นแบบอยู่ตอนนี้ยืมของcivic fdมาใช้อยู่ คันcivic เจอลูกปืนล้อหลังไหม้ 2ข้าง ข้างละ2800บาท จ่ายไป5600บาท+ค่าแรง300บาท อู่พักพวกกัน สบายกระเปําไปครับมาวันนี้เครื่องเดินกระพรือตอนแอร์ตัดต่อเลยตอ้งรือลิ้นปีกผีเสื้อมาล้างอีกไหนๆก็ลื้อแล้วเลยถือโอกาศเปลี่ยนท่อยางทั้งน้ำและแก๊สรวมถึงข้อต่อที่เป็นเหล็กมันเริ่มเป็นสนิมแล้วเลยจัดการเปลี่ยนเป็นทองเหลืองเสียเลยผมติดlpgมาตั้งแต่ปี2551เลยจัดชุดใหญ่หมดไป400กว่าบาทแค่แรงทำเองวันนี้เลยซื้อท่อ3หุนมาเปลี่ยนท่อไอโซฮอล์ของเดิมที่เล็กกว่าตอนนี้แรงโคตรๆเลยครับแรดได้เต็มที่ไปup โช็คมาจากร้านแถวสายสองหนึบมากๆคู่ละ1500บาท civicผมไปupมาก็หนึบดีมากครับรับประกันผลงาน18เดือนเลยครับใครสนใจเชิญครับ ถ้าชอบamandaผมเห็นโรงงานอยู่เลยโรงเรียนยอแซพไปทางนครปฐมประมาณ500เมตรลองไปสอบถามดู ถ้าwinerโรงงานอยู่ข้างวัดออ้น้อย กำแพงแสน ปรับได้13000ปรับไม่ได้9000ลองไปดูครับ ผมupก็ใช้ได้และที่สำคัญสบายกระเป๋าครับ

User ID
    11715
    Status
    โพส
    549

อัพกันอีกหน่อยครับ.......
    ล่าสุดได้ Off Gas 100% แล้วครับ เนื่องจากหาวิธีการเพิ่มปริมาณของไอแก๊สโซฮอล์ได้มากกว่าเดิม สามารถจ่ายได้ทันในรอบสูงๆด้วยครับ ผมจะลองดูอัตราการบริโภคแก๊สโซฮอล์ก่อนว่ามันเปลี่ยนแปลงไปมากไหม แต่ที่แน่ๆแรงสั่งได้เลย ไม่น้อยหน้า LPG เลยครับ แต่อาจจะไม่เท่าซะทีเดียว ส่วนความประหยัดไปในทิศทางที่เพิ่มขึ้นเช่นกัน ช่วงนี้ก็ไม่ค่อยได้ไปไหนเวลาจะดูผลทีก็นานครับ ส่วนการใช้งานทั่วไปใช้มาสด้าวาง J ครับ ต้นทุน 1 บาท/กม. มันเป็นอะไรที่น่าใช้มากเลย อุตส่าทำมันจนได้ขนาดนี้ถ้าไม่ใช้เลยเดี๋ยวมันงอนเสียขึ้นมา เป็นอันต้องเสียตังค์ซ่อมมันอีกจะไม่คุ้มกันละครับ

User ID
    15131
    Status
    โพส
    672

สวัสดีครับอ.ต้นใช่เลยผมเปลี่ยนสายท่อไอโชฮอล์ใหม่ให้ใหญ่กว่าเดิมและเล่งลมจากปั๊มให้เกิดฟองฟู่มากขึ้นตอนออกตัวมีเสียงเขกนิดหน่อยแต่พอรอบขึ้นไปแล้ว"แรงใด้ใจ"เลยครับแต่อย่างว่าความประหยัดก็อยู่ที่civicกิโลเมตรละ1.20บาทเต็มที่ถ้าใส่เซพพลัสจะลดลงเหลือ.90-1บาทครับตอนนี้เลยย้ายเซพพลัสไปมาระหว่าง ไทรทั่นกับซีวิคครับ รอhi volt-ของอ.ต้นอยู่ครับ

User ID
    15131
    Status
    โพส
    672

สวัสดีครับอ.ต้นนำรูปถังเก็บไอโชฮอล์มาลงให้ดูบ้า้ง อยากเห็นของจริง น้าเมทหายไปไหนน้ำมันถูกเลยหนีไปเที่ยวแล้ว

สมาชิกถาวร TTC-00559 TTC-Member
    User ID
    3032
    Status
    โพส
    1,919

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ chaiyos-triton6299 ดูโพส
    สวัสดีครับอ.ต้นนำรูปถังเก็บไอโชฮอล์มาลงให้ดูบ้า้ง อยากเห็นของจริง น้าเมทหายไปไหนน้ำมันถูกเลยหนีไปเที่ยวแล้ว
    สวัสดีครับน้าchaiyos อ.ต้น ไม่ได้หนีไปไหนครับเฝ้ารอดู นวัตกรรมใหม่อยู่น่ะครับ อิอิ ตั้งแต่น้ำมันลงยังไม่ได้ไปเติมเลยครับ จนน้ำมันขึ้นจะเท่าเิดิมอยู่แล้วน่ะครับ อิอิ

User ID
    15131
    Status
    โพส
    672

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ happymet ดูโพส
    สวัสดีครับน้าchaiyos อ.ต้น ไม่ได้หนีไปไหนครับเฝ้ารอดู นวัตกรรมใหม่อยู่น่ะครับ อิอิ ตั้งแต่น้ำมันลงยังไม่ได้ไปเติมเลยครับ จนน้ำมันขึ้นจะเท่าเิดิมอยู่แล้วน่ะครับ อิอิ
    สวัสดีน้าเมทนึกว่ามัวกู้น้ำที่รีสอตร์อยู่ฝนตกทุกวันน้ำทว่มหรือยังครับถ้าทว่มก็ยก พลัส ขึึ้นอีกสัก5นิ้วซิจะได้หนีน้ำพ้น มีท่านหนึงที่เขาอ้างอิงกระมู้ผม รถสิล้อและสิบแปดล้อ หัวลาก ถ้าจะดูติดngvตอ้งมาบ้านผม คนพระกะถม ของจริง ถนนมาลัยแมน 10/18ล้อ แลหัวลากใช้cngตอนนี้มีปั๊มเพิ่มมา3ปั๊มเลยกำแพงแสนไปก็ที่สุ1000ครับ น้าเมทอยากดูบอกจะพาไปดู

สมาชิกถาวร TTC-00559 TTC-Member
    User ID
    3032
    Status
    โพส
    1,919

หวัดดีครับน้าchaiyos วันนี้ไปปากช่องมา ฝนตกเมื่อวานกับวันนี้ทั้งวันเลยครับ ช่วงที่เคยน้ำท่วมตอนนี้เริ่มมาแล้วครับน้ำที่มาจากเขาใหญ่มามากครับ น้ำแดงเลยคนแถวปากช่องไปดูน้ำที่ลำตะคลองกันเยอะครับ ถ้ายังตกแบบนี้เห็นทีคงจะเหมือนปีที่แล้วแน่ๆครับ หวังว่าจะไม่ครับ ที่ผมอยู่ถ้าท่วมนี่กทม คงไม่เหลือครับ อิอิ ไว้ต้องไปดูด้วยตาแน่ๆครับ เจ้าของปั้มชวนซะขนาดนี้ครับ อิอิ

User ID
    15131
    Status
    โพส
    672

สวัสดีน้าเมทวันนี้เติมเต็มถังตัดหยอดให้ครบไม่เหลือเศษตังค์ วิ่งไปกำแพงแสนต่อดว้ยสุพรรณ สุดทางที่อ่างทองรวมแล้ว 350ก.มนิดๆ เข็มเกน้ำมันเสมอลอ๊กแรกพอดี ความเร็วที่ใช้ 100-110กม/ชม ส่วนlpgยังอยู่อีกเยะครับ

User ID
    11715
    Status
    โพส
    549

อัพกันอีกนิดครับ เพื่อเป็นการชัวร์สำหรับผลการใช้งานของ ไฮโดรเจน-โซฮอล์ ที่ผมได้ใช้งานอยู่ขณะนี้ครับ วันนี้ว่างก็ให้ได้ลองวิ่งดูผลกันหน่อย โดยเริ่มจากการเติมเต็มถังที่ปั้มเชลล์หน้าเมืองเอกรังสิต เริ่มรีเซ็ทจอ rv และใช้เส้นทางสายเอเซียตลอดไปจนถึงอ่างทอง ทีแรกก็เลี้ยวเข้าไปกะไปดูน้ำท่วมเสียหน่อย แต่พอเข้าไปเจอคันดินสูงกว่ารถก็เลยเปลี่ยนใจกลับรถออกมาดีกว่าครับ ขากลับก็ใช้เส้นทางเดิมและเข้าสู่สนามทดสอบเช่นเคย ดูไมล์รถได้ 130 กม. ลองกดดู rv ว่าน้ำมันที่เหลือได้เท่าไหร่ ครับ rv โชว์ 1010 กม. ช่วงกลับรถ จอดถ่ายรูปอีกทีครับ ระยะทางได้ 146.8 กม. แต่ระยะทางจาก rv เพิ่มเป็น 1030 กม.ครับ เป็นผลมาจากค่าโอมม์ของระดับน้ำมันในถังมันไม่เปลี่ยนแปลงครับ มันจึงคำนวนจากระยะทางและความเร็วและอัตราการจ่ายน้ำมันในขณะนั้น แต่ถ้าขับไปอีกสัก 100 กม.ระดับน้ำมันจะลดลง และกิโลเมตรที่ได้ก็จะลดลงไปเรื่อยๆครับ

เข้าบางจากเติมแบบเต็มคอเช่นเคย จะดันไปให้ถึง 300 แต่ก็ต้องจอดที่ 270 บาทครับมันล้น กับปริมาณ 9.51 ลิตร ระยะทางทั้งหมด 154 กม. Rv แสดง 15.8 กม./ลิตร

กดเครื่องคิดเลขได้ 16.20 กม./ลิตร (ตามไมล์รถ) ถ้าระยะจริงก็บวกเพิ่มอีกประมาณ 8 เปอร์เซ็นต์ครับ ผลเป็นอันว่าค่อนข้างนิ่งครับกับการใช้งานในเมืองก็จะประมาณ 14-14.5 กม./ลิตร ออกข้างนอกอย่าวเดียวมีถึง 16 ได้ก็สรุปได้เลยว่ามันสามารถใช้ได้และประหยัดจริงไม่แพ้ lpg จะด้อยกว่าก็เรื่องความแรงและความประหยัดในช่วงความเร็วเกิน 120 ขึ้นไปครับ

คราวหน้าจะลองเพิ่มหัวผลิตไอโซฮอล์เพิ่มอีกตัวดู ถ้ามีผลที่เพิ่มขึ้นก็น่าอัปเกรดเป็นตัวจริงกันได้เลยครับ ดูรูปแล้วดูกร๊าฟที่แสดงว่าอัตราสิ้นเปลืองตลอดระยะทางมันเป็นเช่นไรครับ..ดูเอา
    Attached Images Attached Images              

User ID
    15131
    Status
    โพส
    672

สวัสดีครับอ.ต้น HI VOLTไปถึงไหนแล้วครับ ผมตอ้งย้ายตัวเซพพลัสไปมา ระหว่าง tritonกับcivic ผมร้องเพลงรอ HI-VOLTตัวแรงอยู่ครับ ยังมี สมช อีกหลายท่านที่รอ ตาต้อมกับน้าเมทก็รอ เสร็จเมี่อไร say hallo มาดว้ยครับ

User ID
    11715
    Status
    โพส
    549

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ chaiyos-triton6299 ดูโพส
    สวัสดีครับอ.ต้น HI VOLTไปถึงไหนแล้วครับ ผมตอ้งย้ายตัวเซพพลัสไปมา ระหว่าง tritonกับcivic ผมร้องเพลงรอ HI-VOLTตัวแรงอยู่ครับ ยังมี สมช อีกหลายท่านที่รอ ตาต้อมกับน้าเมทก็รอ เสร็จเมี่อไร say hallo มาดว้ยครับ
    ok ครับ ตอนนี้ก็เร่งทั้ง hv และ กล่อง ECU อยู่ครับ เสร็จไม่มีลืมครับ ผลการใช้ของพี่ชัยยศเป็นไงบ้าง จูนนิ่งยังสำหรับการใช้ไอแก๊สโซฮอล์เข้าร่วม ส่วนของผมล่าสุดคิดเป็นเงินแล้วไม่เกิน 1.72 บาท/กิโลเมตรแล้วครับ ส่วน LPG เต็มถังตลอดยังไม่ปรับใช้งานเลย สงสัยต้องลดขนาดถังลงเหลือแค่ 25 ลิตรพอมั้งครับจะได้ไม่หนัก และพื้นที่ข้างบนก็เหลือๆอีกต่างหาก คาดว่าคงไม่นานครับสำหรับการรอคอยอีกนิดเดียวครับ

User ID
    11715
    Status
    โพส
    549

อันนี้ผมเอารูปที่ไปวัดแรงม้ามาให้ดูครับ คือใช้ไฮโดรเจน-โซฮอล์ และเสริม LPG เข้าไปหน่อยเดียว ประมาณ 70 กม./ลิตร แค่เอาไปเสริมในรอบสูงๆแบบที่ปรับใช้งานครับ แรงม้าและแรงบิดที่ได้ก็พอเพียงสำหรับการใช้งานแล้วครับ 151 Hp / 363 Nm ส่วนน้ำมันยังถูกตอนไว้ครับ เพื่อความประหยัด แต่ถ้าไม่ตอนไว้แรงม้าแรงบิดก็จะเพิ่มกว่าเดิมครับ เดี๋ยวมันจะแรงเกินไป
    Attached Images Attached Images    

User ID
    3032
    Status
    โพส
    1,919

สวัสดีครับ น้าchaiyos และอ.ต้น มาแอบด้อมๆมองๆ อยู่ครับ อิอิ เอาใจช่วยอย่างแรง คงไม่นานเกินรอครับ.... งั้น say hi ด้วยครับน้าchaiyos

User ID
    3032
    Status
    โพส
    1,919

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ TON_GAS ดูโพส
    อันนี้ผมเอารูปที่ไปวัดแรงม้ามาให้ดูครับ คือใช้ไฮโดรเจน-โซฮอล์ และเสริม LPG เข้าไปหน่อยเดียว ประมาณ 70 กม./ลิตร แค่เอาไปเสริมในรอบสูงๆแบบที่ปรับใช้งานครับ แรงม้าและแรงบิดที่ได้ก็พอเพียงสำหรับการใช้งานแล้วครับ 151 Hp / 363 Nm ส่วนน้ำมันยังถูกตอนไว้ครับ เพื่อความประหยัด แต่ถ้าไม่ตอนไว้แรงม้าแรงบิดก็จะเพิ่มกว่าเดิมครับ เดี๋ยวมันจะแรงเกินไป
    ขอบคุณสำหรับ กราฟ ครับอ.ต้น แต่ดูไม่เป็นน่ะสิ อิอิ

User ID
    15131
    Status
    โพส
    672

ok ครับ ตอนนี้ก็เร่งทั้ง hv และ กล่อง ECU อยู่ครับ เสร็จไม่มีลืมครับ ผลการใช้ของพี่ชัยยศเป็นไงบ้าง จูนนิ่งยังสำหรับการใช้ไอแก๊สโซฮอล์เข้าร่วม ส่วนของผมล่าสุดคิดเป็นเงินแล้วไม่เกิน 1.72 บาท/กิโลเมตรแล้วครับ ส่วน LPG เต็มถังตลอดยังไม่ปรับใช้งานเลย สงสัยต้องลดขนาดถังลงเหลือแค่ 25 ลิตรพอมั้งครับจะได้ไม่หนัก และพื้นที่ข้างบนก็เหลือๆอีกต่างหาก คาดว่าคงไม่นานครับสำหรับการรอคอยอีกนิดเดียวครับ
    สวัสดีครับอ.ค้น ตอนนี้ผมเติมแบบเต็มตัดหยอดไม่ให้เหลือเศษตังค์ ลอ๊คแรกมี 370กม ครับวิ่งแถงบ้านรถติดบ้างโล่งบ้างครึ่งของเกวัดน้ำมันมีใกล้700กมครับ ส่วนlpgไม่ได้หาค่าผมใช้ลวดแห่ยรูหัวจ่ายlpgตอนใว้เพื่อลดlpg สว่นไอแก๊สโซฮอล์ผมปรับฟองฟู่พอประมาณเพื่อใช้ในรอบต่ำๆไม่เกิน2000รอบถ้าเกินลมจะผ่านเช็ควาวล์เข้ามาเอง ขับแบบคันเล่งเบามากเลยครับ ผมว่าใช้ได้ดีแล้วนะเดี๋ยวรอHI VOLT อีกตัวแห่ลมเลยครับน้าเมทไม่ทำบ้างหรือไอแก๊สโซฮอล์ ผมว่ามัน"ยอดมากเลยจอร์ด" น้าเมท"แรงแบบไม่มีควันดำแถมดว้ยความประหยัด ประโยชน์ของเซพพลัสที่เอามาจาก อ.ต้น ยังมีอีกผมนำปลายสายไฟมาไว้หน้าแอร์ในบ้านเพื่อเพิ่มออ็กซิเจนผมว่าสดซื่นดีกว่าเดิมอีกนะครับชว่ยให้สดชื่นดีครับ

User ID
    3032
    Status
    โพส
    1,919

สวัสดีครับอ.ค้น ตอนนี้ผมเติมแบบเต็มตัดหยอดไม่ให้เหลือเศษตังค์ ลอ๊คแรกมี 370กม ครับวิ่งแถงบ้านรถติดบ้างโล่งบ้างครึ่งของเกวัดน้ำมันมีใกล้700กมครับ ส่วนlpgไม่ได้หาค่าผมใช้ลวดแห่ยรูหัวจ่ายlpgตอนใว้เพื่อลดlpg สว่นไอแก๊สโซฮอล์ผมปรับฟองฟู่พอประมาณเพื่อใช้ในรอบต่ำๆไม่เกิน2000รอบถ้าเกินลมจะผ่านเช็ควาวล์เข้ามาเอง ขับแบบคันเล่งเบามากเลยครับ ผมว่าใช้ได้ดีแล้วนะเดี๋ยวรอHI VOLT อีกตัวแห่ลมเลยครับน้าเมทไม่ทำบ้างหรือไอแก๊สโซฮอล์ ผมว่ามัน"ยอดมากเลยจอร์ด" น้าเมท"แรงแบบไม่มีควันดำแถมดว้ยความประหยัด ประโยชน์ของเซพพลัสที่เอามาจาก อ.ต้น ยังมีอีกผมนำปลายสายไฟมาไว้หน้าแอร์ในบ้านเพื่อเพิ่มออ็กซิเจนผมว่าสดซื่นดีกว่าเดิมอีกนะครับชว่ยให้สดชื่นดีครับ
    สุดยอดเลยครับ น้าchaiyos เห็นข้อมูลแบบนี้แล้วเป็นไปในทิศทางที่น่าสนใจดีครับ เพราะราคาแก๊สที่อนาคตไม่ถูกแน่ๆ คงเป็นปัจจัยที่น่าจะรับฟังได้ครับ อิอิ

หน้า 7 จากทั้งหมด 17 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้