หน้า 1 จากทั้งหมด 4 หน้า 1 2 3 4 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 20 จากทั้งหมด 70

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    119
    Status
    โพส
    572

Arrow ขอข้อมูลหน่อยคับกำลังจะมีโครงการใหญ่

ข้อมูลที่อยากถามเอาแบบเป็นข้อๆเลยน่ะคับคือผมอยากทราบลักษณะของตู้3แบบนี้ว่า
    1.มีลักษณะอย่างไร
    2.เสียงแต่ละแบบเป็นแนวไหน
    3.แล้วอย่างไหนให้คุณภาพเสียงดีที่สุด
    แบบที่ 1.ตู้ปิด (ลักษณะหน้าตาของตู้และแนวเสียง)
    2.ตู้เปิด (ลักษณะหน้าตาของตู้และแนวเสียง)
    3.ตู้แบนพาส (ลักษณะหน้าตาของตู้และแนวเสียง)
    ตอนนี้ในผมมีอยู่สองตัวเลือกคับที่คิดจะทำ
    1.10"สองดอก
    2.12"หนึ่งดอก
    ที่ต้องข้อมูลเหล่านี้เพราะว่ากะจะออกแบบตู้เองตีเองเลยอยากขอข้อมูลจากน้าๆที่เคยตีตู้เองหรือมีประสบการณ์ในการตีตู้มาก่อนช่วยแนะนำด้วยและข้อมูลนี้อาจเป็นประโยชน์แก่น้าๆอีกหลายท่านที่มีคาวมฝันเหมือนผมแต่ตังค์น้อยน่ะคับอ้อรถผมเป็นแค๊ปน่ะคับ(อยากได้แบบเสียงดังๆใช้ตังค์น้อยๆน่ะคับ)ขอบคุณน้าๆล่วงหน้าเลยแล้วกันคับ

User ID
    7522
    Status
    โพส
    464

มาตรฐาน ตอบ: ขอข้อมูลหน่อยคับกำลังจะมีโครงการใหญ่

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ big_kub ดูโพส
    ข้อมูลที่อยากถามเอาแบบเป็นข้อๆเลยน่ะคับคือผมอยากทราบลักษณะของตู้3แบบนี้ว่า
    1.มีลักษณะอย่างไร
    2.เสียงแต่ละแบบเป็นแนวไหน
    3.แล้วอย่างไหนให้คุณภาพเสียงดีที่สุด
    แบบที่ 1.ตู้ปิด (ลักษณะหน้าตาของตู้และแนวเสียง)
    2.ตู้เปิด (ลักษณะหน้าตาของตู้และแนวเสียง)
    3.ตู้แบนพาส (ลักษณะหน้าตาของตู้และแนวเสียง)
    ตอนนี้ในผมมีอยู่สองตัวเลือกคับที่คิดจะทำ
    1.10"สองดอก
    2.12"หนึ่งดอก
    ที่ต้องข้อมูลเหล่านี้เพราะว่ากะจะออกแบบตู้เองตีเองเลยอยากขอข้อมูลจากน้าๆที่เคยตีตู้เองหรือมีประสบการณ์ในการตีตู้มาก่อนช่วยแนะนำด้วยและข้อมูลนี้อาจเป็นประโยชน์แก่น้าๆอีกหลายท่านที่มีคาวมฝันเหมือนผมแต่ตังค์น้อยน่ะคับอ้อรถผมเป็นแค๊ปน่ะคับ(อยากได้แบบเสียงดังๆใช้ตังค์น้อยๆน่ะคับ)ขอบคุณน้าๆล่วงหน้าเลยแล้วกันคับ
    ไพเราะรายละเอียดครบดังระดับ6เต็ม10 ตู้ปิดครับ จูนง่ายไม่เหนือย ปริมาตรต้องได้
    ดุดันรายละเอียดไม่เน้นดังระดับ9เต็ม10 ตู้เปิดครับ จูนยากเหนื่อยจนหอบ
    ตู้แบนพาสรายละเอียดครบดังระดับ8เต็ม10 ตู้แบนพาส จูนยากถึงมาก

User ID
    119
    Status
    โพส
    572

มาตรฐาน ตอบ: ขอข้อมูลหน่อยคับกำลังจะมีโครงการใหญ่

ขอบคุณคับน้าสำหรับข้อมูลดีๆ

User ID
    119
    Status
    โพส
    572

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ RedCool ดูโพส
    ไพเราะรายละเอียดครบดังระดับ6เต็ม10 ตู้ปิดครับ จูนง่ายไม่เหนือย ปริมาตรต้องได้
    ดุดันรายละเอียดไม่เน้นดังระดับ9เต็ม10 ตู้เปิดครับ จูนยากเหนื่อยจนหอบ
    ตู้แบนพาสรายละเอียดครบดังระดับ8เต็ม10 ตู้แบนพาส จูนยากถึงมาก

User ID
    11159
    Status
    โพส
    2,829

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ big_kub ดูโพส
    น้าไม่เข้ามาฟังที่แหลมแท่นหละครับ มีทุกแบบทีน้าถามมา น้าต้องฟังเองครับเพราะแต่ละคนชอบไม่เหมือนกันครับ แบนพาสบางทีอยู่ในรถเบสไม่กระชับหนักแน่น แต่ไปยืนไกลๆได้ยินเสียงเบสจากรถเรา ตู่แต่ละชนิดมีความสามารถของมันครับ แต่ปัจจัยและองค์ประกอบ ปริมาตรพื้นที่ แอมป์ ปรี ลำโพงมีผลหมดครับ บางคนเอาลำโพงยี้ห้อถูกๆมาทำตู้ได้ปริมาตร เสียงดีกว่าพวกยี้ห้อแพงๆแต่ปริมาตรไม่ได้ก็มีเยอะครับ แต่ถ้าเราทำแล้วเราชอบ ก็อย่าเอาไปเปรียบกะคนอื่นครับไม่งั้นไม่จบแน่ๆ

User ID
    7522
    Status
    โพส
    464

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ beertriton ดูโพส
    น้าไม่เข้ามาฟังที่แหลมแท่นหละครับ มีทุกแบบทีน้าถามมา น้าต้องฟังเองครับเพราะแต่ละคนชอบไม่เหมือนกันครับ แบนพาสบางทีอยู่ในรถเบสไม่กระชับหนักแน่น แต่ไปยืนไกลๆได้ยินเสียงเบสจากรถเรา ตู่แต่ละชนิดมีความสามารถของมันครับ แต่ปัจจัยและองค์ประกอบ ปริมาตรพื้นที่ แอมป์ ปรี ลำโพงมีผลหมดครับ บางคนเอาลำโพงยี้ห้อถูกๆมาทำตู้ได้ปริมาตร เสียงดีกว่าพวกยี้ห้อแพงๆแต่ปริมาตรไม่ได้ก็มีเยอะครับ แต่ถ้าเราทำแล้วเราชอบ ก็อย่าเอาไปเปรียบกะคนอื่นครับไม่งั้นไม่จบแน่ๆ
    ใช่เลยครับน้าเบียร์พูดถูก
    "จงพอใจในสิ่งที่ตัวเองต้องการ" ครับ

User ID
    6711
    Status
    โพส
    1,905

จัดหนักเลยเหรอครับน้าบิ๊ก..
    ตู้ผมยังไม่ได้ลงเลยครับ ส่งไปห้องผ่าตัดอยู่ครับ..
    แบบว่าใจเย็นๆทีเดียวจบดีกว่า
    เจ็บไป-เจ็บมา..รื้อรถบ่อยๆครับ(ผมเหนื่อยละครับอิๆ)
    เสร็จแล้วมาแบ่งกันดูชมมั่งอ่ะครับน้าบิ๊ก..
    Attached Images Attached Images  

User ID
    119
    Status
    โพส
    572

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ chaiyasit ดูโพส
    จัดหนักเลยเหรอครับน้าบิ๊ก..
    ตู้ผมยังไม่ได้ลงเลยครับ ส่งไปห้องผ่าตัดอยู่ครับ..
    แบบว่าใจเย็นๆทีเดียวจบดีกว่า
    เจ็บไป-เจ็บมา..รื้อรถบ่อยๆครับ(ผมเหนื่อยละครับอิๆ)
    เสร็จแล้วมาแบ่งกันดูชมมั่งอ่ะครับน้าบิ๊ก..
    คับน้าชัยไหนๆจะรื้อแล้วเอาให้จบไปเลยเหมื่อนกันคับน้าไม่ค่อยมีเวลารื้อบ่อยๆคับแต่คงอีกนานแหละคับตอนนี้กำลังหาข้อมูลอยู่คับน้า คิดถึง thaitriton rama3 ทุกคนเลยคับสพโอกาศเมื่อไดคงได้เจอกันอีกคับน้า
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย big_kub : 11-10-2011 เมื่อ 07:48

TTC - 01705 TTC-Member
    User ID
    12496
    Status
    โพส
    2,931

ฝากไว้อีกแนวครับน้าบิ๊ก อยู่ที่ความพอใจของเราตามน้าเบียร์ว่ามาครับ ถ้าไปเทียบกับใครเขาคงไม่จบ ผมชุดนี้ก็จบแล้วครับ

ชื่อ:  30.JPG
ครั้ง: 1448
ขนาด:  180.1 กิโลไบต์

User ID
    119
    Status
    โพส
    572

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ NANEK_BW ดูโพส
    ฝากไว้อีกแนวครับน้าบิ๊ก อยู่ที่ความพอใจของเราตามน้าเบียร์ว่ามาครับ ถ้าไปเทียบกับใครเขาคงไม่จบ ผมชุดนี้ก็จบแล้วครับ

ชื่อ:  30.JPG
ครั้ง: 1448
ขนาด:  180.1 กิโลไบต์
    ขอบคุณคับน้าเน็กติดตามผลงานของน้าอยู่เหมือนกันคับแต่ชุดนี้ใหญ่ไปคับหุหุงบคงไม่ถึงแต่ถ้าได้อย่างของน้าก็คงจบเหมือนกันและคับสวยงามจิงๆๆ

User ID
    119
    Status
    โพส
    572

ตู้เปิดหน้าตาของตู้เป็นแบบไหนคับแล้วมันต่างจากแบนพาสอย่างรัยคับ ตอนนี้หน้าจะเหลือสองตัวเลือกคับ แบนพาสกะตู้เปิดอยากได้ข้อมูลเพิ่มคับขอบคุณคับ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย big_kub : 11-10-2011 เมื่อ 13:11

TTC-Member:00856 TTC-Member
    User ID
    8783
    Status
    โพส
    885

ตู้เปิด คือตู้ที่มันมีช่องลมออกอ่ะครับอาจจะเป็นท่่อกลมๆหรือแบบลิ้นก็ได้ขอให้ลมออกได้
    แบนพาส คือตู้ปิดที่อยู่ในตู้ลิ้นอีกทีอ่ะครับ งงป่ะ เอาง่ายๆแบบของน้าเน็กอ่ะครับ
    ส่วนตู้ปิดก็เอาง่ายๆเลยคือไม่มีช่องลม
    ลักษณะการฟังก็(ความเห็นส่วนตัวนะครับทีละอย่างไปเลย)
    1.แบบเปิด เน้นรายละเอียดของเสียง mid low เสียงดีน่าฟังทั้งในรถและบริเวณหน้าท่อลมที่ส่ง เสียงส่งไกล
    2.แบนพาส พูดตามตรงคือไม่น่าฟังแต่น่าโชว์พาวมากกว่าคือเสียงจะลงต่ำกระจายทั่วบริเวณ ลอยไกลในโทน low ฟังไกล้ๆไม่ได้รายละเอียดอะไร รู้แต่ว่าสะเทือนในอกครืกกกกกๆๆๆๆๆๆๆ แต่มันดังและสะเทือนพื้นมากสุด
    3.ตู้ปิด ดังบริเวณรถ ข้อดีอย่างเดียวคือไม่จำเป็นต้องเล่นซับใหญ่วอยคู่ แค่ตูดบางโครงปั๊มก็ดังได้ แต่ฟังนานๆรายละเอียดจะไม่มี เสียงไม่ส่งลอยไม่ไกล (ตอนผมเล่นผมทำตู้เล็กๆซ่อนไว้ใส่แค่6.5นิ้วช่วยในเรื่องมิดเบสได้ดี ส่วนซับเล่นแบนพาส แต่ถ้าชอบแนวฟังแนะนำตู้เปิดเหมาะกว่า (ฟังข่าวได้อารมกว่า อิอิ)

User ID
    11159
    Status
    โพส
    2,829

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ joboysang ดูโพส
    ตู้เปิด คือตู้ที่มันมีช่องลมออกอ่ะครับอาจจะเป็นท่่อกลมๆหรือแบบลิ้นก็ได้ขอให้ลมออกได้
    แบนพาส คือตู้ปิดที่อยู่ในตู้ลิ้นอีกทีอ่ะครับ งงป่ะ เอาง่ายๆแบบของน้าเน็กอ่ะครับ
    ส่วนตู้ปิดก็เอาง่ายๆเลยคือไม่มีช่องลม
    ลักษณะการฟังก็(ความเห็นส่วนตัวนะครับทีละอย่างไปเลย)
    1.แบบเปิด เน้นรายละเอียดของเสียง mid low เสียงดีน่าฟังทั้งในรถและบริเวณหน้าท่อลมที่ส่ง เสียงส่งไกล
    2.แบนพาส พูดตามตรงคือไม่น่าฟังแต่น่าโชว์พาวมากกว่าคือเสียงจะลงต่ำกระจายทั่วบริเวณ ลอยไกลในโทน low ฟังไกล้ๆไม่ได้รายละเอียดอะไร รู้แต่ว่าสะเทือนในอกครืกกกกกๆๆๆๆๆๆๆ แต่มันดังและสะเทือนพื้นมากสุด
    3.ตู้ปิด ดังบริเวณรถ ข้อดีอย่างเดียวคือไม่จำเป็นต้องเล่นซับใหญ่วอยคู่ แค่ตูดบางโครงปั๊มก็ดังได้ แต่ฟังนานๆรายละเอียดจะไม่มี เสียงไม่ส่งลอยไม่ไกล (ตอนผมเล่นผมทำตู้เล็กๆซ่อนไว้ใส่แค่6.5นิ้วช่วยในเรื่องมิดเบสได้ดี ส่วนซับเล่นแบนพาส แต่ถ้าชอบแนวฟังแนะนำตู้เปิดเหมาะกว่า (ฟังข่าวได้อารมกว่า อิอิ)
    อีกเสียงครับ ผมว่าตู้เปิดทำปริมาตรดีพอร์ทได้ๆ เสียงเบสหน้ากลัวดีครับ เอาแบบเป็นลูกๆก็ได้ คำรามก็ได้ นุ่มๆลอยก็ดี

User ID
    11159
    Status
    โพส
    2,829

ตู้เปิดหน้าตาของตู้เป็นแบบไหนคับแล้วมันต่างจากแบนพาสอย่างรัยคับ ตอนนี้หน้าจะเหลือสองตัวเลือกคับ แบนพาสกะตู้เปิดอยากได้ข้อมูลเพิ่มคับขอบคุณคับ
    ประมาณนี้ครับ ตู้เปิดคำนวนตู้กะพอร์ท แบนแพนบาสมันคือการเอาตู้ปิดมาครอบด้วยด้วยตู้เปิดอีกทีว่าง่ายๆ เราเลยต้องคำนวนตั้งแต่ตู้ปิด คำนวนตู้เปิดและพอร์ท ใช้พื้นที่ค่อนข้างเยอะกว่า รูปขวาตู้ฟาดครับว่ากันว่าแรง
    Attached Images Attached Images    
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย beertriton : 11-10-2011 เมื่อ 19:09

User ID
    119
    Status
    โพส
    572

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ beertriton ดูโพส
    ประมาณนี้ครับ ตู้เปิดคำนวนตู้กะพอร์ท แบนแพนบาสมันคือการเอาตู้ปิดมาครอบด้วยด้วยตู้เปิดอีกทีว่าง่ายๆ เราเลยต้องคำนวนตั้งแต่ตู้ปิด คำนวนตู้เปิดและพอร์ท ใช้พื้นที่ค่อนข้างเยอะกว่า รูปขวาตู้ฟาดครับว่ากันว่าแรง
    ขอบคุณข้อมูลที่มีประโยชน์มากๆคับน้าแจ็กและน้าเบียสรุปคับฟันธงที่ตู้เปิดแบนพาสคงจะอลังการไป เดี่ยวขอเวลาคิดแบบซักแป๊ปคับแล้วจะนำรูปมาให้ช่วยวิจารย์คับขอบคุณบ้านดีๆและน้าๆที่กรุณาให้คำแนะนำคับผม

User ID
    6711
    Status
    โพส
    1,905

น้าบิ๊กคิดไว้ใส่กี่ดอกครับ..(อย่าตามใครอย่างน้าเน็กว่านะครับ..ไม่งั้นไม่มีทางจบสิ้นแน่นอนอย่างน้าเน็กว่า555++)
    เดี๋ยวรอผมตัดพื้นเสร็จผมจะเอามาให้ดูครับ..เป็นแนวผมที่ต้องการพื้นที่ใช้งาน..แต่ต้องยอมที่จะตัดครับเพื่อปริมาตรตู้

สมาชิกถาวร TTC-530 TTC-Member
    User ID
    167
    Status
    โพส
    966

ฝากด้วยคนครับชื่อ:  DSC01713 (Small).JPG
ครั้ง: 1352
ขนาด:  61.5 กิโลไบต์

TTC - 01705 TTC-Member
    User ID
    12496
    Status
    โพส
    2,931

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ SURACHET ดูโพส
    ฝากด้วยคนครับชื่อ:  DSC01713 (Small).JPG
ครั้ง: 1352
ขนาด:  61.5 กิโลไบต์
    ของน้าเดียวสุดซอย ก็ใช่หยอกครับชุดนี้ เอาไว้เป็นแนวทางกันครับ ไม่ว่าชุดใหญ่ชุดเล็ก มีปัญหา ยินดีรับคำปรึกษาครับน้าบิ๊ก เรารักในสิ่งเดียวกัน จะใหญ่เล็ก ต่างค่ายก็ไม่ใช่ปัญหาครับ

User ID
    5576
    Status
    โพส
    4,194

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ chaiyasit ดูโพส
    น้าบิ๊กคิดไว้ใส่กี่ดอกครับ..(อย่าตามใครอย่างน้าเน็กว่านะครับ..ไม่งั้นไม่มีทางจบสิ้นแน่นอนอย่างน้าเน็กว่า555++)
    เดี๋ยวรอผมตัดพื้นเสร็จผมจะเอามาให้ดูครับ..เป็นแนวผมที่ต้องการพื้นที่ใช้งาน..แต่ต้องยอมที่จะตัดครับเพื่อปริมาตรตู้

10"+12" อย่างละคู่พอป่ะ.....อิอิ

User ID
    119
    Status
    โพส
    572

ใจผมก็อยากได้สองดอกนั้นแหละคับแต่คาวมต้องการสูงสุดคือพื้นที่ใช้สอย งั้นรอข้อมูลจากน้าชัยดีกว่าจะได้รู้พื้นที่ ที่แน่นอนงั้นตอนนี้คิดแบบตู้เล่นๆไปก่อนรอน้าชัยแงะรถเสร็จก่อนขอบคุณน้าชัยมากๆคับ

หน้า 1 จากทั้งหมด 4 หน้า 1 2 3 4 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้