หน้า 1 จากทั้งหมด 5 หน้า 1 2 3 4 5 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 20 จากทั้งหมด 94

TTC-02122 TTC-Member
    User ID
    14160
    Status
    โพส
    4,187

มาตรฐาน มีใครใช้โช้คตัวนี้มั่งครับ

Profender รุ่น Gas premium แกน 20 มิล ลูกสูบ ขนาด 40 มิล กระบอกขนาด 57 มิล
    พอดีโรบัสผมมันรั่วไป 1 ข้าง เป็นข้างหน้าด้านคนขับ เลยกำลังมองหาคู่หน้าใหม่สักคู่ เห็นราคามันไม่แพง แต่ไม่รู้มันจะทนมั้ย แต่ก็เล็งๆ ไว้อีก2-3 ยี่ห้อ
    1.Westcoat ตัวโมโนทูบ (15900)
    2.Old man EMU รุ่น Nitro Sport (14500)
    3.Rancho RS9000XL ปรับ 9 ระดับ (12500)

3 ยี่ห้อนี้ราคาค่าตัวสูสีกัน ชั่งใจไม่ถูก ปกติก็ขับไม่เร็วมาก 100-120 แต่ชอบรูด
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย AKNet : 27-10-2011 เมื่อ 12:29

TTC-00363 TTC-Member
    User ID
    2031
    Status
    โพส
    4,108

มาตรฐาน ตอบ: มีใครใช้โช้คตัวนี้มั่งครับ

...เอ้าผู้รู้ที่ใช้จริงทั้ง4แบรนด์ มาช่วยน้าตั้มที ผมไม่เคยใช้เลยบอกไม่ได้ครับ แห่ะๆ...

User ID
    14160
    Status
    โพส
    4,187

มาตรฐาน ตอบ: มีใครใช้โช้คตัวนี้มั่งครับ

น้าหนุ่มใช้แต่ฮอทบิทง่ะ

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    15947
    Status
    โพส
    143

สำหรับคนชอบนุ่ม หนึบ ผมไม่ค่อยแนะนำ Old man EMU รุ่น Nitro Sport (14500) เพราะรุ่นนี้ผมใช้อยู่ โช๊คจะออกแนวแข็ง หนึบ นิ่งในความเร็วสูง คืนตัวช้านิดหนึ่ง (แต่ผมชอบแนวนึ้)
    ถ้าเอานุ่มหนึบไกล้เคียง โรบัส ก็ Old man EMU รุ่น Nitro Charger จะได้ฟิวส์นุ่มกว่าครับ
    ถ้าเน้นคืนตัวเร็ว เวสโคส ครับ เป็นโมโนทูป
    ส่วนตัวผมนะครับถ้าเปลี่ยน ยกชุดดีกว่าครับ
    เปลี่ยนทีละครึ่ง มีค่อยเวิร์คเท่าไร (โดนมาแระ) หาจุดลงตัวยาก
    อีกอยาก ก้นแต่ละคนมะเหมือนกัน อีกคนว่าดี อีกคนว่าไม่ได้ก็มีครับ
    เพราะฉะนั้น ก้นใครก้นมัน เอาตามใจตัวเองดีที่สุด
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย korn1977 : 27-10-2011 เมื่อ 11:34

User ID
    2031
    Status
    โพส
    4,108

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ AKNet ดูโพส
    น้าหนุ่มใช้แต่ฮอทบิทง่ะ
    ...ไม่ใช่อย่างงั้นครับน้าตั้ม คือผมไม่เคยได้ใช้ได้ลองนั่งเลยตอบไม่ได้จริงๆ กลัวจะให้ฟิลลิ่งแบบผิดๆ อ่ะครับ...

...เลยอยากให้น้าๆที่ใช้จริงๆมาตอบเองเลยดีกว่า เพราะ ราคา คุณภาพ และฟิลลิ่ง มันก็แตกต่างกันไปอ่ะครับ ใน4 แบรนด์นี้...

...แต่ถ้าให้ดี ก็ดูบริการหลังการขายด้วยนะครับ เวลาเสียก่อนถึงกำหนดเรื่องเคลมหรือซ่อม ควรจะง่ายไม่ยุ่งยากด้วยครับ...

User ID
    14160
    Status
    โพส
    4,187

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ dsign ดูโพส
    ...ไม่ใช่อย่างงั้นครับน้าตั้ม คือผมไม่เคยได้ใช้ได้ลองนั่งเลยตอบไม่ได้จริงๆ กลัวจะให้ฟิลลิ่งแบบผิดๆ อ่ะครับ...

...เลยอยากให้น้าๆที่ใช้จริงๆมาตอบเองเลยดีกว่า เพราะ ราคา คุณภาพ และฟิลลิ่ง มันก็แตกต่างกันไปอ่ะครับ ใน4 แบรนด์นี้...

...แต่ถ้าให้ดี ก็ดูบริการหลังการขายด้วยนะครับ เวลาเสียก่อนถึงกำหนดเรื่องเคลมหรือซ่อม ควรจะง่ายไม่ยุ่งยากด้วยครับ...
    นั่นดิ ผมก็ไม่รู้เหมือนกันว่ายี่ห้อไหนเคลมง่ายสุด

User ID
    14160
    Status
    โพส
    4,187

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ korn1977 ดูโพส
    สำหรับคนชอบนุ่ม หนึบ ผมไม่ค่อยแนะนำ Old man EMU รุ่น Nitro Sport (14500) เพราะรุ่นนี้ผมใช้อยู่ โช๊คจะออกแนวแข็ง หนึบ นิ่งในความเร็วสูง คืนตัวช้านิดหนึ่ง (แต่ผมชอบแนวนึ้)
    ถ้าเอานุ่มหนึบไกล้เคียง โรบัส ก็ Old man EMU รุ่น Nitro Charger จะได้ฟิวส์นุ่มกว่าครับ
    ถ้าเน้นคืนตัวเร็ว เวสโคส ครับ เป็นโมโนทูป
    ส่วนตัวผมนะครับถ้าเปลี่ยน ยกชุดดีกว่าครับ
    เปลี่ยนทีละครึ่ง มีค่อยเวิร์คเท่าไร (โดนมาแระ) หาจุดลงตัวยาก
    อีกอยาก ก้นแต่ละคนมะเหมือนกัน อีกคนว่าดี อีกคนว่าไม่ได้ก็มีครับ
    เพราะฉะนั้น ก้นใครก้นมัน เอาตามใจตัวเองดีที่สุด
    ฟีลลิ่งตัวไหนเป็นยังไงอันนี้พอรู้นิดหน่อยน้ากร แต่ตอนนี้เริ่มหาความคงทนมากกว่า เพราะสภาพถนนมันหลากหลายมากมาย ทั้งหลุมทั้งรอยปะ ยิ่งชอบรูดยาวๆ แซงซ้ายฝั่งถนนไม่ดีอยู่ด้วย

User ID
    15947
    Status
    โพส
    143

ถ้าเน้นลุย ผมว่า Old man EMU รุ่น Nitro Sport หรือ Old man EMU รุ่น Nitro Charger
    ชุดไหนก็ได้ เรื่องความทนทานได้แน่นอน

User ID
    2031
    Status
    โพส
    4,108

...ตามข้างบนก็น่าจะโอครับน้าตั้ม ผู้ใช้จริงมาการันตีเอง...

...ส่วนผมเปลี่ยนใช้มาวิ่งครบแปดหมื่นโลไปและตอนนี้แสนห้า(เปลี่ยนมาตอนเจ็ดหมื่นโล) ยังสบายดีไม่รั่วไม่แตกไม่ซึม ก็ถือว่าสอบผ่านครับกับเงินที่จ่ายไป ส่วนมากที่เห็นก็ไม่เกิน 3หมื่น-5หมื่นโล นะกับการรับประกันสินค้าในแต่ละแบรนด์ ...

User ID
    5010
    Status
    โพส
    1,794

profender รุ่นนี้เป็นสูบคู่ ไม่ใช่โมโนทูป ทำงานไม่ฉับไวเท่าไร
    ความแข็งได้ใจ ถ้าเอากราฟมาวัดตัวนี้ไปทางแข็งครับ
    เหมาะกับ เจออะไรหนักๆ มาถ่วงไว้ หรือรถบรรทุก
    เกาะถนนก้อดีอยู่นะ แต่มันทำให้รู้ว่าโช้คแข็งๆ ไม่ใช่ว่าจะเกาะดีที่สุดเสมอไป

ฟีลลิ่ง สะใจ ขาโหด

ความทน ผมว่า เอารถถังมาทับมันยังไม่แตกเลยอ่ะ (ขี้โม้)
    แต่ผมว่างานเค้าเนี้ยบใช้ได้ครับ ดู(ท่าทาง) ทนดี
    สรุปเอาจริงๆ ผมว่าแข็งแรงมากๆครับ งานส่งออกไม่ทำให้ผิดหวังแน่นอน

สำหรับ triton มีคนใช้เยอะแยะไป ไม่ว่าจะรถเดิมๆ หรือยกสูง แบบต้องใช้ลิฟท์ดันขึ้นเวลาปีนขึ้นรถ

ลองค้นหา สอบถามน้าตี๋ดูครับ แกเคยขายอยู่

แต่ผมว่า น่าลอง subtank มากๆครับ

User ID
    12130
    Status
    โพส
    928

ผมเห็นคานแข็งชอบใช้ครับ.....ได้ใจขาจัดหนัก.....

User ID
    14160
    Status
    โพส
    4,187

Profender ใส่ด้านหน้ามันจะแข็งขนาดไหนนะเนี่ย

สมาชิกถาวร : TTC-01501 TTC-Member
    User ID
    11695
    Status
    โพส
    1,873

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ AKNet ดูโพส
    Profender รุ่น Gas premium แกน 20 มิล ลูกสูบ ขนาด 40 มิล กระบอกขนาด 57 มิล
    พอดีโรบัสผมมันรั่วไป 1 ข้าง เป็นข้างหน้าด้านคนขับ เลยกำลังมองหาคู่หน้าใหม่สักคู่ เห็นราคามันไม่แพง แต่ไม่รู้มันจะทนมั้ย แต่ก็เล็งๆ ไว้อีก2-3 ยี่ห้อ
    1.Westcoat ตัวโมโนทูบ (15900)
    2.Old man EMU รุ่น Nitro Sport (14500)
    3.Rancho RS9000XL ปรับ 9 ระดับ (12500)

3 ยี่ห้อนี้ราคาค่าตัวสูสีกัน ชั่งใจไม่ถูก ปกติก็ขับไม่เร็วมาก 100-120 แต่ชอบรูด
    รถเดิมๆหรือยกครับ พลัส 2.5 เปล่า น้าตั้ม
    - เวสโคสโมโน ไม่เหมาะกับพลัส ครับ มี 2 บ่า ความสูง ออกกระด้างไม่นิ่ม ขับไวนุ่มหนึบ ใช้อยู่ครับ เปลี่ยนทุก 1 แสนโลกว่าๆ (3.2 หรือ 2.5 4wd) เหมะกว่า
    - นกแก่ เหมาะกับพลัส แต่เป็นระบบทวิน ครับ ได้ความนุ่มหนึบกว่า ใช้กับ 3.2หรือ2.5 4wd ออกจะนุ่มไปขับเร็วย้อย โยน ครับ ในเมืองโอเค
    - โฟรเฟนเดอร์ ก็เป็นทวินทูป เหมือนกัน ฟิลลิ่งใกล้เคียงกับ นกแก่ แต่แกนโช็คทนกว่า นกแก่ซีลทนกว่า
    - เรนโช่ 9 ระดับ กับพลัสโอแหล่ม ครับ แต่หน้าปรับประมาณ 5-6 ถ้าชอบนิ่ม ขับไม่เกิน 140 ยังเอาอยู่ ครับ
    - บิลสไตน์ เหลือง เหมาะกับพลัส บ่า 2 ระดับ โมโนเหมือนเวสโคส ตอบสนองการขับขี่ได้นุ่มนวลกว่าเวสโคส
    - อีกตัวคือ เวสโคส กระบอกเงิน ตัวนี้เป็นทวินทูป จะออกนุ่มกว่า ตัวโมโน
    ลองดูครับน้า ถ้าชอบ ก็เลือก เพราะแต่ละคนใช้รถไม่เหมือนกัน ฟิลลิ่ง ที่ชอบต่างกัน ที่กว่ามาคุณภาพใกล้เคียง ดูที่เรื่องบริการหลังการขายครับ เครมง่ายก็จัดไป โช็คคู่นึงไม่กี่หมื่น รถเราเป็นแสนเกือบล้าน จิ๊บจิ๊บ
    โช็คผมเปลี่ยนบ่อยและใช้มาหลายยี่ห้อ ผมใช้โช็คเปลืองครับ เลขไมล์กว่า 320000 โล โช็คเดิมเปลี่ยนตอน 7-80000 เหมือน หลายๆท่าน ครับ
    โช็คดีๆ มันช่วยยืดอายุ แร็ค ลูกหมาก ช่วงล่าง ครับ

สมาชิกถาวร : TTC-01501 TTC-Member
    User ID
    11695
    Status
    โพส
    1,873

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ DENSO-Jibun ดูโพส
    ผมเห็นคานแข็งชอบใช้ครับ.....ได้ใจขาจัดหนัก.....
    เค้าได้เรื่องโฆษณา และ maintenance ของถ้าไม่ดีจริงไม่ติดตลาดหรอกครับ น้าบอย โช็คราคาต้นละหลายหมื่นยังมีคนซื้อเลย จ้า

User ID
    3916
    Status
    โพส
    3,381

"ผู้รู้ ย่อมเคยเจ็บมาเยอะ..."

User ID
    11695
    Status
    โพส
    1,873

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ indy72 ดูโพส
    "ผู้รู้ ย่อมเคยเจ็บมาเยอะ..."
    ฮิฮิ ไม่ใช่ผู้รู้ ครับ น้าโย แต่ขอบอกความจริงได้เปล่า ครับ
    โช็คหน้าหลังไม่จำเป็นต้องเป็นยี่ห้อเดียวกัน ครับ
    ฟิลลิ่งเรื่องโช็คอยู่ที่เจ้าของรถ จ้า พี่น้อง

User ID
    3916
    Status
    โพส
    3,381

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ chairat_k ดูโพส
    ฮิฮิ ไม่ใช่ผู้รู้ ครับ น้าโย แต่ขอบอกความจริงได้เปล่า ครับ
    โช็คหน้าหลังไม่จำเป็นต้องเป็นยี่ห้อเดียวกัน ครับ
    ฟิลลิ่งเรื่องโช็คอยู่ที่เจ้าของรถ จ้า พี่น้อง
    555 หน้ากะหลังของผมก็คนละยี่ห้อครับ
    ยี่ห้อที่น้อยคนนักจะรู้จักด้วย คริๆ
    หน้า RM Benz 13 level
    หลัง ของปาเจฯ 9 ระดับครับ
    ฟิลลิ่งดิบเถื่อนโดนใจดีครับ!

User ID
    11695
    Status
    โพส
    1,873

น้าโย เจ้า4wd ของเรา มันหาโช็ค จับง่ายหน่อยครับ เพราะเดิมๆ มันกระด้างอยู่แล้ว ฟิลลิ่ง ขับเร็วก็โอครับ ขับช้าเมื่อยกระด้าง แข็ง เกวียน ฮิฮิ
    แต่พี่พลัส เค้าเดิมนุ่ม นั่งสบาย เวลาเปลี่ยนฟิลลิ่งโช็ค ความนิ่มนุ่มนวลจึงหายไปจากเดิมครับ ต้องได้นุ่มหนึบ ไม่ใช่นิ่มแล้วโยน

User ID
    3916
    Status
    โพส
    3,381

พลัสเดิม VS 4x4 เดิม
    ความนุ่นมันต่างกันแต่กำเนิดเลยเหรอครับ ผมก็ไม่เคยนั่งพลัสดูซํกที เลยไม่รู้ ขับแต่แข็งๆ ทื่อๆมาแต่แรก
    เห็นมันช่วงล่างเดียวกัน นึกว่าจะนุ่มนิ่มพอกันซะอีก รึว่าโช้คต่างกันครับ

User ID
    11695
    Status
    โพส
    1,873

แค่เรื่องค่า k สปริง ที่มารับน้ำหนักด้านหน้า ส่วนเรื่องแหนบหลังก็ถูกเซ็ทค่า มาต่างกัน การให้ตัวของช่วงล่างน้อยกว่า พลัส ถูกควบคุมด้วย เพลาขับหน้า น้ำหนักตัวมากกว่า น้ำหนักกดทับมากกว่า ทำให้รถดูเตี้ยกว่า เพราะการให้ตัวจึงได้ไม่เต็มที่ครับ น้าโย
    พลัสไทรทันนุ่ม สบายไม่แพ้ ปาเจโร่ ครับ
    จริงๆขอบอก

หน้า 1 จากทั้งหมด 5 หน้า 1 2 3 4 5 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้