หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 20 จากทั้งหมด 38

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    10668
    Status
    โพส
    325

มาตรฐาน ปัญหาพวงมาลัยหนักและแข็งเหมือนขับรถไถ

เรื่องมีอยู่ว่า

วันที่27/10/54 ขับรถอยู่ที่120กม./ชม.บนทางกลับบ้านบางขุนเทียน-ชายทะเล

กำลังจะแซง 10 ล้อคันข้างหน้า ดึงพวงมาลัยมาทางขวา...ปรากฎว่า...ฝืดสุดๆ เหมือนติดอะไรบางอย่าง ต้องออกแรงพอสมควร แล้วมันก้เลี้ยววืดไปเลย จนรถเสียอาการ ท้ายเริ่มกวาดดังเอี๊ยดๆๆๆรู้สึกตกใจมากๆ ต้องคืนพวงมาลัยกลับ แต่มันก้ยังฝืืดและแข็งเหมือนเดิม ต้องจอดข้างทางเป่าปากเลยครับ หวิดได้ไปนอนคุยกับป่าโกงกางข้าง สน.เทียนทะเลแล้ว
    โทรไป 0 ได้รับคำตอบว่า..ทาง สำนักงานใหญ่ปิดยาว ให้รอหลังน้ำลด แล้วค่อยเอามาตรวจสอบอีกครั้ง..t_tเพราะทาง0 ไม่มี อะไหล่สำรองไว้ ณ ตอนนี้ก้ต้อง ทนขับ รถไถ ในคราบ รถกะบะต่อปาย..แถมยังได้กล้ามแขนและหัวไหล่ด้วยครับ...

จากเหตุการณ์นี้ น้าๆ พอจะวินิจฉัยสาเหตุของปัญหาได้มั้ยครับ และรบกวนขอแนวทางแก้ไขด้วยครับ
    ขอบคุณล่วงหน้า สำหรับ คำตอบของน้าๆทุกท่านครับ
    ปล.ตอนนี้วิ่งประหยัดมาก 40-60กม/ชม.^_^ v

User ID
    11810
    Status
    โพส
    754

มาตรฐาน ตอบ: ปัญหาพวงมาลัยหนักและแข็งเหมือนขับรถไถ

ดูน้ำมันเพาเวอร์ก่อนเลยครับมันพร่องหรือเปล่าครับ หรือรั่ว บางทีเส้นผมบังภูเขานะครับ

User ID
    12130
    Status
    โพส
    928

มาตรฐาน ตอบ: ปัญหาพวงมาลัยหนักและแข็งเหมือนขับรถไถ

Up up
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย DENSO-Jibun : 30-10-2011 เมื่อ 09:47

ttc-265 TTC-Member
    User ID
    163
    Status
    โพส
    3,086

เป็นเหมือนกันครับ พึ่งเปลี่ยนมาวันนี้เอง สาเหตุที่ ลูกปืนพวงมาลัยครับ ก่อนหน้าเวลาเลี้ยวจะมีเสียงดัง กึ๊กๆ หลังๆ เลี้ยวจะติดๆขัดๆ และหนักมาก ให้ร้านแถวบ้านดูให้ ตัวละ 250 บาทครับ ลูกปืนมันตายครับ มันเลยหมุนทั้งตัวประคองเลย ตอนนี้ พวงมาลัยเบาเหมือนเดิมแล้วครับ เดียวจะถ่ายรูปมาให้ดูครับ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย MPV : 30-10-2011 เมื่อ 01:43

ttc-265 TTC-Member
    User ID
    163
    Status
    โพส
    3,086

รถผมวิ่งไป 120000 โลครับ แต่ช่างบอกว่าสาเหตุน่าจะมาจาก ขับรถลุยน้ำบ่อยครับ
    Attached Images Attached Images    

User ID
    11393
    Status
    โพส
    3,322

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ MPV ดูโพส
    รถผมวิ่งไป 120000 โลครับ แต่ช่างบอกว่าสาเหตุน่าจะมาจาก ขับรถลุยน้ำบ่อยครับ
    ลูกปืนตัวนี้อยู่ส่วนไหนของพวงมะลัยคับ พอดีของผมก็ดังแก๊กๆเวลาเลี้ยวมาก

User ID
    10668
    Status
    โพส
    325

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ MPV ดูโพส
    เป็นเหมือนกันครับ พึ่งเปลี่ยนมาวันนี้เอง สาเหตุที่ ลูกปืนพวงมาลัยครับ ก่อนหน้าเวลาเลี้ยวจะมีเสียงดัง กึ๊กๆ หลังๆ เลี้ยวจะติดๆขัดๆ และหนักมาก ให้ร้านแถวบ้านดูให้ ตัวละ 250 บาทครับ ลูกปืนมันตายครับ มันเลยหมุนทั้งตัวประคองเลย ตอนนี้ พวงมาลัยเบาเหมือนเดิมแล้วครับ เดียวจะถ่ายรูปมาให้ดูครับ
    ขอบคุณมากครับ น้าใหม่ ถ้าหั้ยช่างนอก 0 ซ่อม ประกันเราก็คงหมดไปตามระเบียบ ถูกต้องมั้ยครับ - - วันนี้ 30/10/54 โทรไปบอกอาการ ที่ 0 เค้าแจ้งหั้ยรอสถานเดียวครับ - -....ผมคงต้องวิ่งแบบประหยัด แถม ไ้ด้กล้ามแขนอวบๆไปอีกนาน......เซ้ง เป็ด...ครับ...

แต่ก้ขอบคุณน้าๆทุกท่านที่เข้ามาให้ความรู้ครับ
    ขอคาราวะ...

User ID
    14149
    Status
    โพส
    494

ของผม มันดัง....แอ๊ด ๆ ตอนหมุนเลี้ยว อ่ะครับ.....เกิดจาดตัวนี้ป่าวครับ

User ID
    20059
    Status
    โพส
    1,401

รถผมเป็นหมือนกันครับ วันที่ 29/10/54 ลุยน้ำท่วม มาตอนเช้าเริ่มมีอาการหนักๆ ฝืดๆ ที่พวงมาลัย รถผมเกียร์ auto วิ่ง 12000 กม เหมือนน้า mpv สงสัยน่าจะอาการเดียวกันผมไปค้นหา Linkมา น่าจะใช่อาการนี้หรือเปล่าhttp://www.pajerosport-thailand.com/...?topic=1064.30
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย trr2547 : 30-10-2011 เมื่อ 21:41

สมาชิกถาวร : TTC-00542 TTC-Member
    User ID
    5098
    Status
    โพส
    933

น้าครับแล้วศูนย์จะรู้ได้งัยครับว่าเราไปซ่อมข้างนอกมา ถ้าเราไม่บอก เพราะผมว่าถ้าน้ารอแล้วยังใช้รถอยู่มันอันตรายแล้วอาการอาจจะลามไปที่อื่น ส่วนรถผมเป็นเหมือนกันแต่เป็นที่น้ำมันพวงมาลัยรั่ว เป็นมาสองรอบละจัดการเองซะเลย สองครั้งนี่รั่วคนละที่กันไม่รู้ว่าถ้ามีครั้งที่สามมันจะไปรั่วตรงไหน555

User ID
    10668
    Status
    โพส
    325

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ chitk ดูโพส
    น้าครับแล้วศูนย์จะรู้ได้งัยครับว่าเราไปซ่อมข้างนอกมา ถ้าเราไม่บอก เพราะผมว่าถ้าน้ารอแล้วยังใช้รถอยู่มันอันตรายแล้วอาการอาจจะลามไปที่อื่น ส่วนรถผมเป็นเหมือนกันแต่เป็นที่น้ำมันพวงมาลัยรั่ว เป็นมาสองรอบละจัดการเองซะเลย สองครั้งนี่รั่วคนละที่กันไม่รู้ว่าถ้ามีครั้งที่สามมันจะไปรั่วตรงไหน555
    เดี๋ยวจะลองโทรไปถามอู่น้าโย่งดู ว่า แก้ไขได้มั้ยครับ
    ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ

User ID
    10668
    Status
    โพส
    325

รายงานสถานะการณ์ล่าสุด
    31/10/54@14.30น.
    เข้ารับการตรวจสอบที่ 0 พระราม2
    หลังจากการตรวจสอบ ทางช่างแจ้งว่าปั๊มพาวเวอร์ไม่ทำงาน ต้องเปลี่ยนใหม่ครับ
    สาเหตุเนื่องจากรถของลูกค้าทำการโหลดมา จึงทำให้แล็คเอียงมากจนปั๊มปั่นน้ำมันไม่ไหวอาการจึงเป็นอย่างที่เห็น
    และด้วยสาเหตูมาจากการดัดแปลงสภาพรถโดยส่งผลถึงอุปกรณืที่เกี่ยวข้อง จึงทำให้อุปกรณ์(ปั๊ม)ดังกล่าวหมดระยะการรับประกันโดยสิ้นเชิง
    T_T
    ผมจึงได้ตกลงซ่อมกับทาง 0 โดยทำการเช็คราคา ก่อนดังนี้
    1.ปั๊มพาวเวอร์ ราคา 6331 บาท ยังไม่รวม vat 7%
    Q_Q
    2.น้ำมันพาวเวอร์ ราคา 200 บาท
    3.ค่าแรง 1900-2000 บาท

แต่ เนื่องจากทาง 0 ปิ่นเกล้า(ผู้ทำการเบิกอะไหล่)ได้ประสบอุทกภัย ต้องงดให้บริการอย่างไม่มีกำหนด
    ผมจึงได้รับคำแนะนำจากพนักงานใน 0 ว่า..
    ให้ลูกค้านำไปซ่อมข้างนอกก่อนก็ได้ เพราะทางเราไม่มีอะไหล่จิงๆ หากรออะไหล่ เกรงว่าลูกค้าอาจจะได้รับอันตรายจากการใช้รถที่ไม่สมบูรณ์
    และปั๊มตัวนี้ได้หมดประกันไปแล้ว ถ้าซ่อม อู่ นอก จะประหยัดค่าใช้จ่ายมากกว่า...เพราะบางทีอาจจะแค่ซ่อมอุปกรณ์แค่บางตัว ไม่ต้องเปลี่ยนยกตัวเหมือนทาง 0
    ผมก็ใจชื้นขึ้นมาเยอะเลย จากก่อนหน้านี้เกือบโดน ไปร่วม 9000 บาท

จึงได้ตัดสินใจไปหาน้าโย่ง
    ระหว่างทางผมรู้สึกว่ามันเบาเป็นปกติแล้ว (อาจเป็นเพราะช่างเค้าอาจแก้ปัญหาอะไรบางอย่างให้พอใช้งานได้รึป่าว ไม่แน่ใจเหมือนกัน)
    พอถึงเท้าน้าโย่ง แกขับหายไป 5 นาที แกก็บอกว่า มันก็ปกติดีนี่ ไม่เห็นเปนไร เอ๊า ไอ้นี่ พอถึงตีนช่าง ดันไม่เป็น
    น้าโย่งแนะว่า อาจเป้นที่ลูกสูบของปั๊มมันอาจจะติด(ซึ่งมันก็มีโอกาสบ้างเกิดขึ้นได้ เป็นเรื่อง ธรรมดา) ผมละ งง????
    น้าโย่งแกบอกวิธีเช็คปั๊มว่าทำงานปกติรึป่าวดังนี้
    1.เปิดฝาโปรง
    2.ติดเครื่อง
    3.เปิดฝาน้ำมันพาวเวอร์
    4.ดูน้ำมันถ้า มีการเคลื่อนตัวแบบหมุนวน แสดงว่า ปกติ ถ้าไม่มีการเคลื่อนตัว แสดงว่า ปั๊มมีปัญหา
    น้าแกบอกว่าถ้ามันเป้นค่อยเอามาใหม่

ขอขอบคุณ
    1.ความเห็นและคำแนะนำของน้าๆในบอร์ดทุกท่าน
    2.ช่าง 0 พระราม 2 ที่แก้ไขปัญหาเฉพาะหน้าหั้ย(ไม่รู้ว่าทำอะไรกับปั๊ม งง เหมือนกัน)
    3.พนักงานฝ่ายบริการ พี่ตุ๊กและพี่ผึ้ง ที่แนะนำให้เอาออกมาซ่อมนอก 0 (ไม่เสียตังเลยสักบาท)^o^V
    4.น้าบอม ที่อยู่เป้นเพื่อนคุยสัพเพเหระ(แกมาจอดรอติดบังโคลน)
    5.น้าโย่ง ผุ้ให้ความรู้เรื่องการตรวจสอบปั๊มพาวเวอร์เบื้องต้น(ที่แกยัง งงๆ กับอาการรถผมอยู่ ไม่รู้ว่าจะซ่อมยังงัย 555)

User ID
    5724
    Status
    โพส
    1,177

น้าเป็นคนที่โชคดีครับ....แม่ย่านางคงแรงน่าดู..

User ID
    15626
    Status
    โพส
    628

ผมก็เป็นเหมือนกันหลังจากขับรถลุยน้ำมา http://www.thaitritonclub.com/forum/...31328&p=516499

User ID
    4344
    Status
    โพส
    266

ของผมก็เพิ่งเปลี่ยนมาครับ แบบนี้เลย อาการเหมือนพวงมาลัยล็อคนิดๆ แต่ขับได้ เปลี่ยนที่ 110,000 กิโล ที่ศูนย์ครับ

ราคาลูกปืน 130 แต่ค่าแรง 600 ครับ

User ID
    10668
    Status
    โพส
    325

เอ......หรือว่า.....ช่าง 0 เค้าจะหมั่นไส้ ไอ้สติ๊กเกอร์ ไทรทัน คลับ ที่คาดอยู่ที่หน้ากระจก กับ ที่ฝาหลังรถเราหว่า??????

วินิจฉัยอาการซะแพงเชียว.....

^_^

User ID
    4344
    Status
    โพส
    266

มันเป็นบางศูนย์ครับน้าต้น ผมขับหาอยู่ 3-4 ศูนย์ที่น่าเชื่อถือครับในกทม และ ปริมณฑณ จะให้เปลี่ยนแกนพวงมาลัย (8 พันกว่า) สุดท้ายไปจบที่บ้านนอก

TTC-00016 TTC-Member
    User ID
    56
    Status
    โพส
    69

เช็คลูกปืนปลายแกนพวงมาลัยก่อนเลย ส่วนมากจะเป็นที่ลูกปืนตัวนี้ ราคาก็ตามที่เพื่อน สมช.บอกละครับร้อยกว่าบาท แต่ค่าเปลี่ยนนี่ศูนย์คิดเป็น ชม.ขั้นต่ำค่าแรงน่าจะเริ่มที่ 300 บาท

สมาชิกถาวร: TTC-00434 TTC-Member
    User ID
    3623
    Status
    โพส
    5,626

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ tonzatriton ดูโพส
    เอ......หรือว่า.....ช่าง 0 เค้าจะหมั่นไส้ ไอ้สติ๊กเกอร์ ไทรทัน คลับ ที่คาดอยู่ที่หน้ากระจก กับ ที่ฝาหลังรถเราหว่า??????

วินิจฉัยอาการซะแพงเชียว.....

^_^1.ปั๊มพาวเวอร์ ราคา 6331 บาท ยังไม่รวม vat 7% Q_Q
    ปั้มเสียยาก ถ้าเสียจริงลองหาดูตามเชียงกงก่อนครับราคาไม่น่าเกิน1000-. ผมมองๆดูปั้มเพาเวอร์เจ้าตั่น หน้าตามันเหมือนของเก๋งแลนเซอร์เรานี่ละ ลองถอดแล้วหิ้วไปเทียบนะ

User ID
    10668
    Status
    โพส
    325

ขอบคุณคร้าบ น้าๆทุกท่าน

หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้