สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 16 จากทั้งหมด 16

ชย1822
    ผู้เยี่ยมชม

มาตรฐาน ใบปัดน้ำฝน

อยากจะเปลี่ยนใบปัดน้ำฝน ไม่ทราบเพื่อนๆใช้ของอะไรคับ triton ใช้กี่นิ้ว
    ตอนนี้ปัดไม่สะอาด มีรอยเป็นเส้นๆ แถมมีเสียงดังเวลาปัดขึ้นสุด เวลารถสวนมองแทบไม่เห็น

ไทรทันคลับสุพรรณบุรี TTC-Member
    User ID
    34
    Status
    โพส
    511

มาตรฐาน Re: ใบปัดน้ำฝน

เป็นเหมือนผมเลย รถผม 15 เดือน มันได้ฤกษ์เปลี่ยนแล้วหรือ!!!

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    288
    Status
    โพส
    119

อย่ารอเวลาครับ มันเริ่มออกอาการก็เปลี่ยนเลย ยิ่งรถที่จอดตากแดดยิ่งต้องเปลี่ยนเร็วกว่าปกติ เป็นไรมามันไม่คุ้มครับ

User ID
    1215
    Status
    โพส
    217

ใช้ 18 นิ้ว กับ 20นิ้วครับ ส่วนยี้ห้อ เลือกเอาเองครับ

solod
    ผู้เยี่ยมชม

อายุการใช้งานแต่ละคนไม่เท่ากันหรอกครับ จอดจากแดด ตากลม ตากฝนไม่เหมือนกัน บางคนจอดแล้วยกก้านปัดน้ำฝนขึ้น บางคนไม่ยก ก็ความเชื่อต่างกันไป

เมื่อวิธีดูแลไม่เหมือนกัน อายุการใช้ก็ไม่เท่ากัน มาตรฐานแค่บอกว่าควรเปลี่ยนเมื่อไหร่เท่านั้นเอง แต่เราเป็นคนใช้รถ เมื่อไหร่ที่รู้สึกไม่ปลอดภัยผมว่ายังไงก็เปลี่ยนไปเหอะครับ ถึงจะยังไม่ถึงกำหนดก็ตาม

ดูแลรักษารถให้อยู่ในสภาพพร้อมใช้เป็นอีกทางที่ช่วยลดความเสี่ยงเรื่องอุบัติเหตุ แต่ยังไงก็อย่าลืมปัจจัยหลักคือมีสติและไม่ประมาทครับผม

User ID
    6
    Status
    โพส
    2,852

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ solod ดูโพส
    อายุการใช้งานแต่ละคนไม่เท่ากันหรอกครับ จอดจากแดด ตากลม ตากฝนไม่เหมือนกัน บางคนจอดแล้วยกก้านปัดน้ำฝนขึ้น บางคนไม่ยก ก็ความเชื่อต่างกันไป

เมื่อวิธีดูแลไม่เหมือนกัน อายุการใช้ก็ไม่เท่ากัน มาตรฐานแค่บอกว่าควรเปลี่ยนเมื่อไหร่เท่านั้นเอง แต่เราเป็นคนใช้รถ เมื่อไหร่ที่รู้สึกไม่ปลอดภัยผมว่ายังไงก็เปลี่ยนไปเหอะครับ ถึงจะยังไม่ถึงกำหนดก็ตาม

ดูแลรักษารถให้อยู่ในสภาพพร้อมใช้เป็นอีกทางที่ช่วยลดความเสี่ยงเรื่องอุบัติเหตุ แต่ยังไงก็อย่าลืมปัจจัยหลักคือมีสติและไม่ประมาทครับผม
    ตามนี้เลย เพราะแต่ละคนใช้ในสภาพแวดล้อมที่แตกต่างกัน
    จอดในร่ม จอดตากแดด
    มีฝุ่นน้อย มีฝุ่นเยอะ
    ดูแลรักษา ก็ต่างกัน
    แต่เท่าทีสังเกตุดูนะครับ บางทีอาจจะถึงต้องเปลี่ยนกันทุกปีเลยก็มี
    ถึงแม่ไม่เปลี่ยนก็อาจจะใช้ได้แต่ใช้งานได้ไม่ดี ปัดแล้วก็มัวเป็นฝ้า เป็นเส้น ไม่เกลี้ยง

สมาชิกถาวร: TTC-00254 TTC-Member
    User ID
    61
    Status
    โพส
    4,677

ของผมก็ปัดไม่เอี่ยมแล้วครับ 5 เดือน 10000 โลเอง คงเพราะจอดตากแดดเกือบทุกวันแน่เลย

User ID
    1509
    Status
    โพส
    32

205 บาทครับ ที่0
    รีบเปลี่ยนดีกว่าครับ

User ID
    71
    Status
    โพส
    100

นี่เลยครับท่าน วิธีการเปลี่ยนใบปัดด้วยตัวเอง....
    ขออนุญาตนำเสนอจาก พันทิป นะครับ

http://www.pantip.com/cafe/ratchada/.../V6531821.html

ผมว่า ยางใบปัดน้ำฝนมีอายุประมาณหนึ่งปี ก็คงต้องถึงเวลาเปลี่ยนกันแล้วล่ะครับ
    แต่จะเปลี่ยนแบบไหน ในยุคของน้ำมันแพงอย่างนี้ ก็ต้องเลือกตามกำลังทรัพย์ล่ะครับ

User ID
    1162
    Status
    โพส
    108

รถคันเดิมของผมก็เคยมีปัญหาปัดไม่สะอาดคล้ายๆมีน้ำมันเกาะติดกระจกทำให้เวลาใช้ใบปัดน้ำฝนแล้วยังมีน้ำเกาะเป็นฝ้าอยู่บนกระจก แรกๆคิดว่าใบปัดน้ำฝนเสื่อมซื้อมาเปลี่ยนยังเป็นอีก สังเกตุว่าจะมีปัญหาก็ตอนนำรถเข้าคาร์แคร์ไม่รู้ว่าผ้าที่เช็คกระจกนะมันเปื้อนน้ำยาอยู่รึปล่าวได้คำแนะว่าให้ใช้น้ำยาเคลือบกระจกเลยลองใช้ดูokเลยครับที่นี้ปัดทีน้ำเกลี้ยงไม่มีเกาะให้เห็นบางทีฝนตกไม่หนักไม่ต้องใช้ที่ปัดน้ำฝนให้รำคาญเสียงยางปัดด้วยเพราะน้ำฝนไม่มีโอกาสได้เกาะกระจกเลยมันจะไหลปรู้ดออกจากกระจกตลอดเลยครับ แล้วถ้าฝนตกหนักรถติดอยู่ผมจะปิดที่ปัดแล้วดูน้ำที่รวมตัวกันบนกระจกไหลวิ่งไล่เป็นตัวๆมีหัวมีหางด้วย ดูแล้วเพลินตาดีครับ

a_hypersony
    ผู้เยี่ยมชม

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ XLINE ดูโพส
    รถคันเดิมของผมก็เคยมีปัญหาปัดไม่สะอาดคล้ายๆมีน้ำมันเกาะติดกระจกทำให้เวลาใช้ใบปัดน้ำฝนแล้วยังมีน้ำเกาะเป็นฝ้าอยู่บนกระจก แรกๆคิดว่าใบปัดน้ำฝนเสื่อมซื้อมาเปลี่ยนยังเป็นอีก สังเกตุว่าจะมีปัญหาก็ตอนนำรถเข้าคาร์แคร์ไม่รู้ว่าผ้าที่เช็คกระจกนะมันเปื้อนน้ำยาอยู่รึปล่าวได้คำแนะว่าให้ใช้น้ำยาเคลือบกระจกเลยลองใช้ดูokเลยครับที่นี้ปัดทีน้ำเกลี้ยงไม่มีเกาะให้เห็นบางทีฝนตกไม่หนักไม่ต้องใช้ที่ปัดน้ำฝนให้รำคาญเสียงยางปัดด้วยเพราะน้ำฝนไม่มีโอกาสได้เกาะกระจกเลยมันจะไหลปรู้ดออกจากกระจกตลอดเลยครับ แล้วถ้าฝนตกหนักรถติดอยู่ผมจะปิดที่ปัดแล้วดูน้ำที่รวมตัวกันบนกระจกไหลวิ่งไล่เป็นตัวๆมีหัวมีหางด้วย ดูแล้วเพลินตาดีครับ
    หาซื้อได้ที่ใหนครับ น้ำยาเคลือบกระจก ลักษณะมันเป็นยังไงครับ เป็นครีม หรือ
    เป็นแบบ ที่ฉีดน้ำยาเช็ดกระจกครับ

EdTivE
    ผู้เยี่ยมชม

เห็นด้วยกับการใช้น้ำยาเคลือบกระจกครับ ช่วยได้ดีมากๆ เวลาฝนตกนี่แทบไม่ต้องปัดน้ำฝนเลย น้ำจะวิ่งหายไปเอง ถ้าขับสัก 80 ขึ้นไป นี่สบายตามากๆ เม็ดฝนวิ่งสวยงาม ที่ปัดน้ำฝนก็ไม่ต้องใช้ อยากให้ใช้ครับ ดีจริงๆ
    เรื่องน้ำยาเคลือบ ผมใช้กะรถทุกคันที่ใช้มาครับ มีทั้งแบบครีม แบบน้ำใส(เหมือนแอลกอฮอล) จากการที่ลองใช้มา แบบน้ำใสดีที่สุดครั้บ เทใส่สำลีครับเคลือบเป็นวงกลมสักสองรอบ แล้วเช็ดออกครับ ลองได้โดยเอาน้ำมาฉีดใส่กระจกครับจะเห็นผลทันที ล้างรถ 4 ครั้ง น้ำยาเคลือบก็ยังอยู่ครับ ผมเคลือบเดือนละครั้ง ส่วนน้ำยาที่เติมในกระบอกฉีดน้ำฝน ผมว่าน้ำธรรมดาดีกว่า ไม่เวิคเลยลองมาแล้วหลายยี่ห้อ

User ID
    1162
    Status
    โพส
    108

มีขายตามร้านประดับยนต์ หรือใน บิ๊กซี-โลตัส ก็มีขายครับ มีให้เลือกหลากหลายชนิด ครับท่าน a-hyper ขอให้ขับปลอดภัยกับกระจกใสปิ๊งนะครับ

Camp
    ผู้เยี่ยมชม

ใช้ของ clean view อยู่ครับ ราคา 130-150 บาท ใน บิ๊กซี-โลตัส
    1กระปุก ใช้จนลืมคับ

a_hypersony
    ผู้เยี่ยมชม

ผมก็ซื้อมาแล้วครับ ยังไม่ได้ลองใช้เลยครับ ของ Turtle Wax ราคา 499 บาท
    ลองหาดู มีอยู่ยี้ห้อเดียว ก็เลยซื้อมา รู้สึกว่าแพงเหมือนกัน

User ID
    1526
    Status
    โพส
    112

ของผมแล้ว โดยปกติเปลี่ยนทุกๆ 1 ปีครับช่วงเข้าหน้าฝน
    ขนาดสูงสุดที่tritonรับได้คือ
    19 และ 24 นิ้วครับ แต่ติดรถอยู่ที่ 20 และ 18 (นิ้ว)

แล้วก็ลองเคลือบกระจกครับ รับรองว่าบางทีอาจไม่ต้องเปิดที่ปัดน้ำฝนเลย อิ อิ

ข้อมูลกระทู้