สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 6 จากทั้งหมด 6

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    25199
    Status
    โพส
    592

มาตรฐาน ทริกเล็กน้อย กับรีโมทกันขโมยรถยนต์

ใครรู้แล้ว ก็ขออภัยด้วยนะครับ พอดีผมพึ่งรู้ ก็เลยคิดว่าน่าจะมีหลายท่านที่ยังไม่รู้ครับ

พอดีวันนี้เพื่อนผมคนนึงโทรเข้ามาหาผม บอกว่ารีโมทกันขโมยรถ
    ตกน้ำเสียใช้งานไม่ได้..พอเอากุญแจไปไขล็อคโดยตรงที่รถ
    กันขโมยมันก็ร้องไม่หยุด ทำงัยดีพี่เอส...ช่วยด้วย

คุณเคยเจอเหตุการณ์แบบนี้ไหมครับ!!!

ต่อไปนี้เป็นเทคนิคพื้นๆ ที่หลายคนอาจจะไม่เคยทราบเลย...
    ว่ารถยนต์ที่ติดกันขโมยทุกคันจะต้องมีปุ่มเล็กๆ แดงๆ ปุ่มนึง...
    ซ่อนอยู่แถวๆ ด้านใต้หรือด้านข้าง Control รถตรงฝั่งคนขับ
    อาจจะมองหาได้ง่าย...หรืออยู่ลึกลงไปในหลืบ จนเกือบถึงที่เหยียบคันเร่ง
    ซึ่งปุ่มที่ว่านี้จะมีขนาดเล็กๆ แดงๆ เกือบเท่าๆ กับหัวไม้ขีดไฟเท่านั้นเอง!!

แล้วไอ้ปุ่มนี้มีไว้ทำมัย...

ปุ่มที่ว่านี้เป็นปุ่ม reset สัญญาณกันขโมยในกรณีที่รีโมทกันขโมยเสีย
    หรือถ่านหมด...ซึ่งเราจำเป็นต้องเอากุญแจรถไปไขปลดล็อคโดยตรงที่ตัวรถ
    (ถ้าไม่มีรีโมทสำรอง) ซึ่งการไขแบบนี้..แน่นอนว่ากันขโมยร้องแน่
    (ถ้าตอนล็อคเราล็อคด้วยรีโมทนะ)

เค้าจึงให้มีปุ่มนี้ขึ้นมาเผื่อฉุกเฉินในกรณีแบบนี้...
    โดยเมื่อเรากดไขล็อครถเข้าไปแล้ว ให้เราไปกดปุ่มที่ว่านี้...
    แล้วเอากุญแจรถเสียบไขเข้าไปสตาร์ทเครื่องยนต์
    จากนั้นสัญญาณกันขโมยก็จะดับลง...แต่ถ้าเราไม่กดก่อน
    นอกจากสัญญาณจะไม่ดับแล้ว ในบางรุ่นเราอาจจะยังไม่สามารถ
    ติดสตาร์ทเครื่องยนต์ได้อีกด้วย.....

แล้วมาบอกเทคนิคกันแบบนี้ไม่เสร็จโจรหรืออย่างไร...

การไขรถของพวกโจรมักจะเป็นกุญแจผี...ซึ่งโดยปกติแล้วกุญแจไขรถ
    กับกุญแจสตาร์ทรถ จะเป็นคนละชนิดกัน... การเอากุญแจสตาร์ท
    ชนิดอื่นเสียบเข้าไปไข หรือการ jump สายสตาร์ทโดยตรง..
    จะไม่สามารถทำให้สัญญาณกันขโมยหยุดร้องได้
    แม้ว่าจะกดปุ่มแดงดังกล่าวที่ว่าไปแล้วก็ตาม...
    ซึ่งกว่าโจรมันจะหาวิธีอื่นได้ รถมันก็คงร้องจนน่าจะมีคน
    เดินมาดูรถกันบ้างแล้วล่ะครับ...แล้วมันจะอยู่หรือครับ

แต่ถ้าเป็นเจ้าของรถตัวจริง แน่นอนว่า..ย่อมมีกุญแจของจริงอยู่พร้อม
    การทำด้วยวิธีดังกล่าว จึงไม่ต้องใช้เวลามากมายอะไรเลย..
    และสามารถยืนยันความเป็นเจ้าของได้จริง ในกรณีที่มีคน
    เดินมาสอบถามเมื่อได้ยินเสียงสัญญาณดัง

ก็เป็นทริคบอกเล่าเล็กๆ น้อยๆ ครับ..เผื่อใครเจอเหตุการณ์แบบนี้กับตัวเองเข้า

ขอบคุณเวบอ้างอิง Cef31 Thailand ด้วยนะครับ

TTC-Member:00856 TTC-Member
    User ID
    8783
    Status
    โพส
    885

มาตรฐาน ตอบ: ทริกเล็กน้อย กับรีโมทกันขโมยรถยนต์

เหอๆ แต่โจรมันมีวิธีที่ีดีและเร็วกว่าการควานหาปุ่มรีเซ็ทนะครับ เพราะฉะนั้นอย่าไว้ใจกับอุปกรณ์กันขโมยแบบทั่วๆไปครับ ให้ดีติดหลายๆอย่างเพื่อถ่วงเวลาครับ จำไว้ว่ากันขโมยทุกชนิด ไม่สามารถกันได้ แต่สามารถถ่วงเวลาได้นิดหน่อยเท่านั้นเองครับ

User ID
    11699
    Status
    โพส
    160

มาตรฐาน ตอบ: ทริกเล็กน้อย กับรีโมทกันขโมยรถยนต์

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ joboysang ดูโพส
    เหอๆ แต่โจรมันมีวิธีที่ีดีและเร็วกว่าการควานหาปุ่มรีเซ็ทนะครับ เพราะฉะนั้นอย่าไว้ใจกับอุปกรณ์กันขโมยแบบทั่วๆไปครับ ให้ดีติดหลายๆอย่างเพื่อถ่วงเวลาครับ จำไว้ว่ากันขโมยทุกชนิด ไม่สามารถกันได้ แต่สามารถถ่วงเวลาได้นิดหน่อยเท่านั้นเองครับ
    ใช่เลยครับ ระบบถ่วงเวลา หรือเพื่อให้ยกเลิกเป้าหมาย

สมาชิกถาวร: TTC-00434 TTC-Member
    User ID
    3623
    Status
    โพส
    5,626

ก็ดีครับมีประโยชน์กับมือใหม่อยู่เหมือนกัน เกิดเจอแบบนี้เข้าไป ก็ถึงกับประสาทกินชั่วขณะได้เหมือนกันน่ะ ขอบคุณ จขกท.แทนชาวมือใหม่ด้วยครับ

User ID
    27178
    Status
    โพส
    28

ได้ความรู้เพิ่มครับ ขอบคุณ จขกท. มากครับ

User ID
    5576
    Status
    โพส
    4,194

ขอบคุณคร้าบบ.....

ข้อมูลกระทู้