หน้า 1 จากทั้งหมด 4 หน้า 1 2 3 4 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 20 จากทั้งหมด 65

กระทู้: แนะนำด้วยคร๊าบบ..!! สายพานไทม์มิ่งผมขาด พังทั้งเครื่องเลย..

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    3118
    Status
    โพส
    5,862

มาตรฐาน แนะนำด้วยคร๊าบบ..!! สายพานไทม์มิ่งผมขาด พังทั้งเครื่องเลย..

เมื่อ 3 วันก่อน ขับรถจากบ้านจะออกไปหาซื้อโต๊ะหินอ่อนที่รังสิต มาวางหน้าบ้าน เพื่อเอาไว้ต้อนรับเพื่อนสมาชิกเราที่จะมาเยี่ยมเยือนที่บ้าน ขับไปด้วยความเร้วไม่เกิน 100/ ชม. พอศูนย์อีสุสุ ก่อนถึงห้างฟิวเจอร์พาร์ครังสิต มีเสียงดัง เปี๊ยะ..!! แล้วก็มีกลิ่นเหม็นไหม้ เหมือนเราเผายางอ่ะครับ แล้วเครื่องมันก็ดับกลางอากาศเลย ไฟเอ็นจิ้นขึ้นโชว์ในทันใด ผมเลยหักรถเข้าข้างทาง ดูจากสมาร์ท เกจุ ขึ้นโค๊ต P0340 เลยเปิดฝากระโปรงดู มีควันขึ้นฉุยๆ ลอยขึ้นมา เลยเปิดฝาครอบดู ปรากฎว่า สายพายไทม์มิ่งลุ่ยเลยครับ เปื่อยเลย เลยลากกลับเข้าศูนย์มิตซูอยุธยา ปรากฎว่าทางศูนย์เขาไม่เคลมให้ เพราะอ้างว่าเราคงขับไปลุยน้ำมา แต่เราสามารถเคลมซ่อมกับประกันชั้น 1 ที่เรามีได้ ผมเลยอยากสอบถามว่า
    1.ถ้าเอารถซ่อมที่ศูนย์ของมิตซู อาการแบบนี้ เท่าที่สอบถามเพื่อนๆ สมาชิกเรามา ก้าน ฝา ลูก แคมป์ วาร์ว น่าจะไปหมด แล้วยังงี้ ใช้เวลาซ่อมนานมั้ยครับ
    2.เมื่อซ่อมเสร็จแล้ว รถเรา จะสมบูรณ์ปกติเหมือนเดิมหรือป่าว ในกรณีที่เรา เปลี่ยน ฝา ก้าน วาว ลูกสูบ หรืออะไหล่ต่างๆ ของเครื่องภายในใหม่หมดทุกอย่าง และเป็นของแท้จากศูนย์อ่ะครับ
    3.เมื่อซ่อมเสร็จแล้ว มีจุดไหน ที่ต้องระวัง หรือหมั่นตรวจเช๊ค เป้นพิเศษหรือป่าวครับ
    4.ในกรณี ที่รถผม มีประกันชั้น1 แต่เป็นเบี้ยซ๋อมอู่ ไม่ใช่ซ่อมห้าง แล้วผมสามารถเอารถซ่อมในกรณีนี้ ที่ศูนย์มิตซูได้หรือป่าวครับ หรือว่า ต้องลากรถออกไปซ๋อมอู่นอก ในเครือของประกันเอง เพราะถ้าซ่อมอู่นอกในเครือของประกัน ผมก้คงไม่มั่นใจ ว่าอะไหล่ต่างๆ ในเครื่อง เขาจะเบิกของแท้มาให้ทุกชิ้น ทุกส่วนหรือป่าว
    ยังไงรบกวน เพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ แนะนำด้วยครับ รถผมวิ่งมาได้แค่ 86790 กม.เองครับ
    ด้วยความเคารพครับ..

User ID
    11411
    Status
    โพส
    701

มาตรฐาน ตอบ: แนะนำด้วยคร๊าบบ..!! สายพานไทม์มิ่งผมขาด พังทั้งเครื่องเลย..

รถพ่อผมเคยขาด ซ่อมกลับมาก้อพอใช้ได้ครับ แต่ผมรู้สึกว่าไม่ 100% นะคับ แต่ถ้าเปลี่ยนเยอะขนาดนั้นไม่แน่ครับ รอท่านอื่นมาตอบนะครับ

แต่เหนช่างบอกว่า ถ้าขาดแล้ว เราไม่สตาท เครื่อง มันก้อไม่พังครับ อันนี้ไม่แน่ใจจริงรึป่าวครับ น้าท่านไหนรู้บอกด้วยนะครับ

User ID
    3118
    Status
    โพส
    5,862

มาตรฐาน ตอบ: แนะนำด้วยคร๊าบบ..!! สายพานไทม์มิ่งผมขาด พังทั้งเครื่องเลย..

นั่นไง..!!! ผมก็ดันไปสตาร์ทแห้ง มัน 2-3 ครั้ง เพราะจะฟัง หาสาเหตุว่าเป็นเพราะอะไร สงสัยงานนี้ คงยาวๆ แน่ๆ เลยครับรถผม
    เพราะตอนแรก คิดว่าถ้ามันพังยกเครื่อง และซ่อมมาไม่รู้ว่าจะเหมือนเดิมหรือป่าว เลยคิดว่า จะข้ามสายพันธุ์ไปวางเครื่อง j หรือไม่ก็พวก uz ไปเลย เพราะคงถูกกว่ามาซ่อมเครื่องเก่า แล้วได้มาไม่สมบูรณ์เหมือนเดิมด้วยอ่ะครับ สุ้วางเครื่องใหม่ และติดแก๊สไปเลย ถูกกว่า แถมยังได้ความแรง และความประหยัดขึ้นมาอีกอ่ะครับ

User ID
    17016
    Status
    โพส
    4,974

เสียใจด้วยครับน้าตั้ว

User ID
    25666
    Status
    โพส
    1,861

น่ากลัวมากๆๆเลย ทำไมไม่ทำเป็นโซ่เหมือนอีซูซุหว่ามั่นใจดี แบบนี้น่ากลัวเพราะเราไม่รู้ว่ามันจะขาดก่อนกำหนดเมื่อไหร่

User ID
    14888
    Status
    โพส
    717

เครื่องตระกูลเราวาล์วยันทุกรุ่น...ไทมิ่งขาด หมดเพียบ...วาล์ว+อาจจะแคมด้วย+ลูกสูบ+แหวน+ก้านข้ออาจจะ+เสื้อ+ฝา+ซาร์ปอาจจะ
    สรุปผมว่าน้าซื้อเครื่องมือสองมายกใส่ดีกว่าครับ....ทั้งหมดข้างบนผมว่าแพงมาก บางคันทำแล้วไม่จบ...เพราะมันไม่เดิม...

User ID
    5576
    Status
    โพส
    4,194

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ กรุงเก่า ดูโพส
    นั่นไง..!!! ผมก็ดันไปสตาร์ทแห้ง มัน 2-3 ครั้ง เพราะจะฟัง หาสาเหตุว่าเป็นเพราะอะไร สงสัยงานนี้ คงยาวๆ แน่ๆ เลยครับรถผม
    เพราะตอนแรก คิดว่าถ้ามันพังยกเครื่อง และซ่อมมาไม่รู้ว่าจะเหมือนเดิมหรือป่าว เลยคิดว่า จะข้ามสายพันธุ์ไปวางเครื่อง j หรือไม่ก็พวก uz ไปเลย เพราะคงถูกกว่ามาซ่อมเครื่องเก่า แล้วได้มาไม่สมบูรณ์เหมือนเดิมด้วยอ่ะครับ สุ้วางเครื่องใหม่ และติดแก๊สไปเลย ถูกกว่า แถมยังได้ความแรง และความประหยัดขึ้นมาอีกอ่ะครับ

เหงาเลย เมื่อคืนนี้....
    หายไวๆ พ่อรูปหล่อ จุ๊บบ จุ๊บบ

สมาชิกถาวร : TTC-01501 TTC-Member
    User ID
    11695
    Status
    โพส
    1,873

เสียใจด้วยคร้าบบบบบบ
    เหมือนได้เครื่องใหม่ ครับ

TTC - 01705 TTC-Member
    User ID
    12496
    Status
    โพส
    2,931

เสียใจด้วยครับน้าตั้ว คงนานเลยครับ ถ้ารออะไหล่ เพราะรถผมรอเรือนไมล์ตั้งเเต่เดือน กย. อะไหล่ยังไม่ได้เลยครับ นี่ก็จะข้ามปีเเล้วเพราะอะไหล่ผลิตไม่ทัน ส่งทั่วประเทศ ยังไงเป็นกำลังใจให้ครับน้า เสร็จเเล้วมาเอาบูสมือด้วยนะครับ จะเก็บไว้ให้ .......

User ID
    3118
    Status
    โพส
    5,862

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ its ดูโพส
    เครื่องตระกูลเราวาล์วยันทุกรุ่น...ไทมิ่งขาด หมดเพียบ...วาล์ว+อาจจะแคมด้วย+ลูกสูบ+แหวน+ก้านข้ออาจจะ+เสื้อ+ฝา+ซาร์ปอาจจะ
    สรุปผมว่าน้าซื้อเครื่องมือสองมายกใส่ดีกว่าครับ....ทั้งหมดข้างบนผมว่าแพงมาก บางคันทำแล้วไม่จบ...เพราะมันไม่เดิม...
    นั่นดิครับ ผมก็คิดอยู่เหมือนกัน ว่าถ้าซ่อมมา แม้อะไหล่ทุกชิ้นมันจะเป็นของแท้ เบิกศูนย์ทั้งหมด แต่ก็ไม่รู้ว่าเครื่องจะกลับมาสมบูรณ์เหมือนเดิมหรือป่าว เพราะถ้าซ่อมแล้ว ซึ่งประเมินมาแล้วประมาณ 7หมื่นกว่า แต่ถ้าซ่อมเครื่องเดิมแล้วมันไม่จบ ไม่สมบูรณ์ ผมว่า ผมจะหันไปเล่นเครื่อง 2 Jz gte vvti หรือไม่ก็พวก UZ ไปเลยให้มันรู้แล้ว รู้แรดกันไปเลย แล้วเอามาติดแก๊สหัวฉ๊ดไปด้วย เพราะลองโทรไปสอบถามราคาแล้ว ค่าเครื่อง+ ค่าวายริ่งสายแบบจบๆ ก็ราคาไม่เกินนี้ อย่างมากก็ 9หมื่น แบบครบๆ จบๆ เลย แถมยังจะได้ทั้งความแรง และความประหยัดเพราะใช้แก๊สได้ด้วยอ่ะครับ ตอนนี้ก็กำลังคิดๆ อยู่ว่าจะเอายังไงดีอ่ะครับ

User ID
    3118
    Status
    โพส
    5,862

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ chairat_k ดูโพส
    เสียใจด้วยคร้าบบบบบบ
    เหมือนได้เครื่องใหม่ ครับ
    ขอบคุณมากๆ เลยครับน้าท็อป แล้วอย่างนี้ ถ้าในกรณีผม เคลมซ่อมที่ศูนย์มิตซูเลย อะไหล่ ทุกชิ้นเป้นของแท้ ของใหม่ ซ่อมออกมาแล้ว เครื่องผม มันจะสมบูรณ์เหมือนเดิมหรือป่าวอ่ะครับน้าท็อป เพราะผมคิดว่า ถ้าฝืนซ่อมไปแล้ว ถึงอะไหล่ทุกชิ้นส่วนจะเป้นของแท้ ของใหม่ แต่ถ้ามันซ่อมออกมาแล้ว ไม่สมบูรณ์เหมือนเดิม ผมจะเปลี่ยนเครืองใหม่ พวก เครื่อง J หรือไม่ก็พวก Uz แล้วเอาไปติดแก๊ส ให้มันรู้แล้ว รู้แรดไปเลยอ่ะครับน้าท็อป

User ID
    3118
    Status
    โพส
    5,862

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ NANEK_BW ดูโพส
    เสียใจด้วยครับน้าตั้ว คงนานเลยครับ ถ้ารออะไหล่ เพราะรถผมรอเรือนไมล์ตั้งเเต่เดือน กย. อะไหล่ยังไม่ได้เลยครับ นี่ก็จะข้ามปีเเล้วเพราะอะไหล่ผลิตไม่ทัน ส่งทั่วประเทศ ยังไงเป็นกำลังใจให้ครับน้า เสร็จเเล้วมาเอาบูสมือด้วยนะครับ จะเก็บไว้ให้ .......
    ขอบคุณมากๆ เลยคร๊าบบบ น้าเน๊ค

สมาชิกถาวร : TTC00445 TTC-Member
    User ID
    4102
    Status
    โพส
    7,688

ตอนขับท้ายเบ็น ฉันก็เคยสตาร์ทแห้งตาตั้ว ไม่เป็นไรเลยเปลี่ยนทามมิ่งอยางเดียว แต่ตอนที่มันขาดอะ ขับแค่ 30 ครับ ถ้าเครมได้แนะนำให้รักษาสิทธิ์เครมครับ เพราะอะไร เพราะว่า เครมแล้วเครื่องมันสตาร์ทติดใช้งานได้
    ทีนี้ จะใช้ต่อไป หรือจะขายเทินเครื่อง เอา เจ เอา ยู ก็ตามแต่น้า เครื่องเดิมเรามันก็จะได้มีราคา ปกติครับ

User ID
    3118
    Status
    โพส
    5,862

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ CONMAN ดูโพส
    ตอนขับท้ายเบ็น ฉันก็เคยสตาร์ทแห้งตาตั้ว ไม่เป็นไรเลยเปลี่ยนทามมิ่งอยางเดียว แต่ตอนที่มันขาดอะ ขับแค่ 30 ครับ ถ้าเครมได้แนะนำให้รักษาสิทธิ์เครมครับ เพราะอะไร เพราะว่า เครมแล้วเครื่องมันสตาร์ทติดใช้งานได้
    ทีนี้ จะใช้ต่อไป หรือจะขายเทินเครื่อง เอา เจ เอา ยู ก็ตามแต่น้า เครื่องเดิมเรามันก็จะได้มีราคา ปกติครับ
    อืม..!! ใช่แกรตาโต้ง เพราะตอนที่ขาด ผมขับไม่เกิน 80 หรือ 60 ด้วยนะแกร เพราะตอนนั้น รถมันติดด้วยอ่ะแกร ก็กะว่าจะเคลมประกันแล้วซ่อมดูก่อน แต่ถ้าซ่อมมาแล้ว เครื่องมันไม่ปกติ หรือไม่สมบูรณ์เหมือนเดิม ถึงแม้ว่าอะไหล่ ลูก ก้าน แคมป์ หรืออะไหล่ต่างๆ ทุกชิ้นจะเป็นของแท้ เบิกศูนย์ ก็คงจะขายเครื่องเดิม แล้วไปเข้าสมาคมน้าปอง 2J หรือไม่ก็ อีทีป Uz แล้วอ่ะครับ

User ID
    1322
    Status
    โพส
    92

หายไวๆ ครับน้า
    รบกวนสอบถามหน่อยครับว่าลุยน้ำลึกแค่ไหนที่จะมีโอกาสทำให้สายพานไทม์มิ่งเสียหายได้ครับ แล้วของน้าตั๊วลุยมาลึกแค่ไหนครับ

User ID
    14888
    Status
    โพส
    717

น้าได้กินเจ ก็คราวนี้แระ...อิอิ ชอบเร็ววางเจ ชอบแรงวาง uz ครับ อิอิ

User ID
    5576
    Status
    โพส
    4,194

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ กรุงเก่า ดูโพส
    อืม..!! ใช่แกรตาโต้ง เพราะตอนที่ขาด ผมขับไม่เกิน 80 หรือ 60 ด้วยนะแกร เพราะตอนนั้น รถมันติดด้วยอ่ะแกร ก็กะว่าจะเคลมประกันแล้วซ่อมดูก่อน แต่ถ้าซ่อมมาแล้ว เครื่องมันไม่ปกติ หรือไม่สมบูรณ์เหมือนเดิม ถึงแม้ว่าอะไหล่ ลูก ก้าน แคมป์ หรืออะไหล่ต่างๆ ทุกชิ้นจะเป็นของแท้ เบิกศูนย์ ก็คงจะขายเครื่องเดิม แล้วไปเข้าสมาคมน้าปอง 2J หรือไม่ก็ อีทีป Uz แล้วอ่ะครับ
    โถถ...ตั้ว 80 เพื่อนตรู

สมาชิกถาวร: TTC-00434 TTC-Member
    User ID
    3623
    Status
    โพส
    5,626

สักนิดนะครับน้าตั้ว รถขับไปลุยน้ำมาพังการซ่อมประกันชั้น1อาจไม่จ่ายครับ นอกจากว่าเราจอดแล้วจมอยู่ในบ้านเราเองตามหลักฐานภาพและประกันเข้าไปดูเท่านั้น คนที่ย้ายไปจอดหนีน้ำแล้วจมที่อื่นก็ไม่จ่ายครับ ลองติดต่อประกันก่อนที่จะสั่งซ่อม

TTC_402 TTC-Member
    User ID
    2112
    Status
    โพส
    3,433

เอาใจช่วยครับน้าตั้ว ขอให้หายเร็ว ๆ เช็คอ่ะไหล่ที่มันเสียหายก่อนครับ ถ้าไม่มากก็ซ่อมครับ แต่ถ้ามากแนะนำคบพี่ เจ ไปเลยครับน้า ขอให้หายเร็ว ๆ ครับ

User ID
    3118
    Status
    โพส
    5,862

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ kamsai ดูโพส
    หายไวๆ ครับน้า
    รบกวนสอบถามหน่อยครับว่าลุยน้ำลึกแค่ไหนที่จะมีโอกาสทำให้สายพานไทม์มิ่งเสียหายได้ครับ แล้วของน้าตั๊วลุยมาลึกแค่ไหนครับ
    ตอนที่อยุธยาผมเริ่มแตก เพราะน้ำเริ่มเข้าท่วมเมืองแล้ว ผมลุยประมาณ ครึ่งไฟหน้ารถอ่ะครับ ถ้ามีรถสวนมา คลื่นน้ำก้มายันฝากระโปรงหน้าเลยอ่ะครับ แล้วผมก็ใช้ลุยแทบทุกวัน แต่แนะนำอย่าไปชะล่าใจนะครับ
    มีเวลาหาประแจเบอร์สิบ ไขฝาครอบสายพานตรวจสอบดูบ้างนะครับ หรือไม่ก้เปลี่ยนมันไปเลยดีกว่าครับ อย่าไปเสียน้อยเสียยาก เสียมากเหมือนผมเลย เพราะผมคิดว่า ตอนนั้น รถผมมันก็ 86790 กว่ากิโลแล้ว เดี๋ยวแสนโลก็จะได้เปลี่ยนอยู่แล้ว เพราะครบกำหนดของศูนย์ ก็เลยใช้ไปก่อน แล้วก็งานเข้า ต้องมาเสียเงิน 6-7 หมื่นในตอนนี้อ่ะครับ
    ด้วยความเคารพครับ.

หน้า 1 จากทั้งหมด 4 หน้า 1 2 3 4 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้