หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 20 จากทั้งหมด 22

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    148
    Status
    โพส
    4,023

มาตรฐาน กล้องผมลงคอมไม่ได้ ทำงัยดีน้า

ผมถ่ายรูปไว้เพียบเลยครับ แต่เอารูปลงคอมไม่ได้ครับช่วยหน่อยดิ

IIWSnoJ
    ผู้เยี่ยมชม

มาตรฐาน Re: กล้องผมลงคอมไม่ได้ ทำงัยดีน้า

เกิดอะไรขึ้นล่ะครับ
    อาการเป็นอย่างไร
    แล้วโหลดภาพผ่าน Card Reader หรือผ่านกล้องล่ะครับ

ขอรายละเอียดเพิ่มเติมอีกหน่อยอ่ะครับ จะได้โพกัสปัญหาได้ถูกจุดอ่ะคร๊าบบบบบบบบบบบบ

User ID
    2182
    Status
    โพส
    184

มาตรฐาน Re: กล้องผมลงคอมไม่ได้ ทำงัยดีน้า

ถ้าเครื่องมี Card Reader น้าก็ถอด SD Card มาเสียบได้เลย แต่ต้องดูด้วยนะครับว่ามีช่องสำหรับเสียบ SD Card มีช่องสำหรับรุ่นของเราหรือเปล่าเพราะเดียวนี้แต่ละยี้ห้อจะใช้แตกต่างกัน ถ้าเอาอย่างง่ายๆเลย น้าหมวดดำลองเอาสาย Data link มาเสียบกับกล้อง แล้วก็เอาปลายสายอีกข้างเสียบเข้าช่อง USB เครื่องก็จะรันไดร์ขึ้นมาเพิ่มอีก 1 ไดร์ น้าก็เปิดเข้าไปในนั้นแหล่ะ Copy มาวางลงเครื่องได้เลย อ่ะ...อ่ะ...หรือสาเหตุที่ลงไม่ได้เพราะไดร์เต็ม (เต็มไปด้วยรูปโป๊) ฮา........ลองดูครับ

User ID
    148
    Status
    โพส
    4,023

โหลดถาพจากกล้อง และ ผ่านcard Reader ทั้ง2อย่างครับ มันมองไม่เห็นภาพเลย
    ตอนแรกนึกว่าคอมที่บ้านเสีย เลยลองมาทำที่ทำงานก็ลงไม่ได้ครับอิๆๆๆๆ

สมาชิกถาวร: TTC-00254 TTC-Member
    User ID
    61
    Status
    โพส
    4,677

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ JADUM ดูโพส
    โหลดถาพจากกล้อง และ ผ่านcard Reader ทั้ง2อย่างครับ มันมองไม่เห็นภาพเลย
    ตอนแรกนึกว่าคอมที่บ้านเสีย เลยลองมาทำที่ทำงานก็ลงไม่ได้ครับอิๆๆๆๆ
    อาการแบบนี้อาจจะเป็นไปได้ว่าสั่งให้มันเซฟรูปที่ถ่ายไว้ที่หน่วยความจำของกล้องหรือเปล่า ไม่ได้สั่งให้เก็บไว้ที่ เมมโมรี่ อ่ะพี่จ่า ไม่งั้นก็เจ๊ง ลองดูถ้าไม่ได้เอาเข้าศูนย์ให้เขาเช็คดูดีกว่า

User ID
    560
    Status
    โพส
    684

โธ่! หมวด อุตสาห์เก๊กไว้ซะหลายรูป.... เสี่ยงตายก็แล้ว อย่างเนี่ยน่าจะให้หลุดตั้งแต่โค้งแรกที่ลงจากสันเขื่อนซะเนี่ย....

User ID
    764
    Status
    โพส
    95

เป็นไปได้อีกอย่างครับ คือตัวกล้องหรือการ์ด ติดไวรัส แต่วิธีแก้ไขมันต้องอธิบายกันยาว
    ลองใช้โปรแกรมสแกนไวรัสดูก่อนครับ

User ID
    148
    Status
    โพส
    4,023

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ jone500th ดูโพส
    เป็นไปได้อีกอย่างครับ คือตัวกล้องหรือการ์ด ติดไวรัส แต่วิธีแก้ไขมันต้องอธิบายกันยาว
    ลองใช้โปรแกรมสแกนไวรัสดูก่อนครับ
    ต้องขอโทษด้วยนะพงษ์ เมื่อวานไฟดับ ไม่ได้เอ่ยคำอำลาเลยอิๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

User ID
    148
    Status
    โพส
    4,023

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ แม่ลูกสาว ดูโพส
    โธ่! หมวด อุตสาห์เก๊กไว้ซะหลายรูป.... เสี่ยงตายก็แล้ว อย่างเนี่ยน่าจะให้หลุดตั้งแต่โค้งแรกที่ลงจากสันเขื่อนซะเนี่ย....
    พี่ตู่ซ่อมให้หน่อยดิ ............รูปเด็ดๆๆเพียบเลย

User ID
    148
    Status
    โพส
    4,023

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ น้องขาวมุก ดูโพส
    อาการแบบนี้อาจจะเป็นไปได้ว่าสั่งให้มันเซฟรูปที่ถ่ายไว้ที่หน่วยความจำของกล้องหรือเปล่า ไม่ได้สั่งให้เก็บไว้ที่ เมมโมรี่ อ่ะพี่จ่า ไม่งั้นก็เจ๊ง ลองดูถ้าไม่ได้เอาเข้าศูนย์ให้เขาเช็คดูดีกว่า

อ่อนหัด
    ผู้เยี่ยมชม

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ jone500th ดูโพส
    เป็นไปได้สูงครับว่าติดไวรัส เพราะผมเคยโดนมาแล้วครับ รูปหายไปหมดจาก Memory Card เลยครับ ก่อนอื่นต้องฆ่าไวรัสที่เครื่องคอมพิวเตอร์ก่อนครับ แล้วถึงไปตรวจใน Memory Card ต่อ ถ้าโชคดีก็สามารถกู้กลับมาได้ครับ แต่ case ที่ผมเจอ คือผมใช้กล้อง Format ตัว Memory Card ใหม่ จึงกลับมา save รูปได้ตามปกติครับ เสียดายรูปเหมือนกัน

IIWSnoJ
    ผู้เยี่ยมชม

เท่าที่อ่านดูสาเหตุอาจเป็นไปได้ดังนี้อะครับ

1. กล้องอาจจะมีปัญหาทั้งนี้รวมถึงปัญหาการตั้งค่าในกล้องด้วยนะครับ เช่นกล้องไม่สามารถ write ภาพลงการ์ดได้ อันนี้ลองหาการ์ดอื่นมาใส่แล้วลองถ่ายอ่ะครับถ้าอาการยังเป็นเหมือนกัน ก็สรุปสาเหตุมาจากตัวกล้องอ่ะครับส่งเข้าศูนย์ให้เขาตรวจสอบแก้ไขได้เลยครับ
    2. การ์ดเองที่เป็นปัญหา อันนี้สรุปได้จากวิธีทดสอบของข้อ 1. อ่ะ ถ้าถ่ายแล้วกล้อง write ภาพลงการ์ดได้ตามปกติ แปลว่าการ์ดเราอาจมีปัญหาได้ครับ
    3. อันนี้เคยเจอมากับเพื่อนๆ ในกลุ่มที่ไปถ่ายรูปด้วยกัน .... ปรากฏว่ารูปในการ์ดหายไปหมด สาเหตุไม่ใช้อะไร แต่ดันเข้าไป Set ค่าใน Menu แต่ดังไปกด format (ซึ่งในกล้องบางตัวที่แสดงค่าเป็นภาษาไทยมันดันแปลคำว่า Format เป็นคำว่า "รูปแบบ" เพื่อนก็คิดว่าสามารถกำหนดรูปแบบของภาพได้ก็ดันกดไปและดันตอบ "ตกลง" อีกสุดท้ายเลยหายหมดครับ

แต่ในกรณีที่ 3 เพื่อนผมได้ทำการแก้ไขโดยหาโปรแกรมกู้ไฟล์มากู้อ่ะครับก็ได้ภาพกับมาเหมือนกัน

ยังงัยลองดูนะครับว่าจากประสบการณ์ที่ผมเคยเจอมันพอจะช่วยอะไรได้บางหรือไม่ แต่ที่แน่ๆ การ์ดใบนั้นอย่างพึ่งเอาไปใช้งานอย่างอื่นอ่ะครับ เผื่อจำเป็นต้องกู้ไฟล์เราจะได้ภาพที่ต้องการเกือบๆ 100% อ่ะครับ

ปล.ยังงัยก็ขอให้ได้ภาพคืนมานะครับ

User ID
    764
    Status
    โพส
    95

ถ้าหากเป็นไวรัสตัวที่ผมเคยเจอ ไฟล์ไม่หายครับ เพียงแต่โดนซ่อนไม่ให้เรามองเห็นแค่นั้น

User ID
    764
    Status
    โพส
    95

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ JADUM ดูโพส
    ต้องขอโทษด้วยนะพงษ์ เมื่อวานไฟดับ ไม่ได้เอ่ยคำอำลาเลยอิๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
    อุตส่าห์ฝากคุณเบาหวิวมาบอกก็ซึ้งแล้วครับ

User ID
    148
    Status
    โพส
    4,023

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ IIWSnoJ ดูโพส
    เท่าที่อ่านดูสาเหตุอาจเป็นไปได้ดังนี้อะครับ

1. กล้องอาจจะมีปัญหาทั้งนี้รวมถึงปัญหาการตั้งค่าในกล้องด้วยนะครับ เช่นกล้องไม่สามารถ write ภาพลงการ์ดได้ อันนี้ลองหาการ์ดอื่นมาใส่แล้วลองถ่ายอ่ะครับถ้าอาการยังเป็นเหมือนกัน ก็สรุปสาเหตุมาจากตัวกล้องอ่ะครับส่งเข้าศูนย์ให้เขาตรวจสอบแก้ไขได้เลยครับ
    2. การ์ดเองที่เป็นปัญหา อันนี้สรุปได้จากวิธีทดสอบของข้อ 1. อ่ะ ถ้าถ่ายแล้วกล้อง write ภาพลงการ์ดได้ตามปกติ แปลว่าการ์ดเราอาจมีปัญหาได้ครับ
    3. อันนี้เคยเจอมากับเพื่อนๆ ในกลุ่มที่ไปถ่ายรูปด้วยกัน .... ปรากฏว่ารูปในการ์ดหายไปหมด สาเหตุไม่ใช้อะไร แต่ดันเข้าไป Set ค่าใน Menu แต่ดังไปกด format (ซึ่งในกล้องบางตัวที่แสดงค่าเป็นภาษาไทยมันดันแปลคำว่า Format เป็นคำว่า "รูปแบบ" เพื่อนก็คิดว่าสามารถกำหนดรูปแบบของภาพได้ก็ดันกดไปและดันตอบ "ตกลง" อีกสุดท้ายเลยหายหมดครับ

แต่ในกรณีที่ 3 เพื่อนผมได้ทำการแก้ไขโดยหาโปรแกรมกู้ไฟล์มากู้อ่ะครับก็ได้ภาพกับมาเหมือนกัน

ยังงัยลองดูนะครับว่าจากประสบการณ์ที่ผมเคยเจอมันพอจะช่วยอะไรได้บางหรือไม่ แต่ที่แน่ๆ การ์ดใบนั้นอย่างพึ่งเอาไปใช้งานอย่างอื่นอ่ะครับ เผื่อจำเป็นต้องกู้ไฟล์เราจะได้ภาพที่ต้องการเกือบๆ 100% อ่ะครับ

ปล.ยังงัยก็ขอให้ได้ภาพคืนมานะครับ
    จะลองดูครับน้าชิน ขอบคุณที่สละเวลามาตอบให้กระจ่างครับ ว่างๆๆเจอกันหน่อยนะครับ

User ID
    80
    Status
    โพส
    401

ผมรู้ปัญหาแลวว่าเป็นเพราะอะไร
    1 จ่าดำต้องเอากล้อง ตัวนี้ให้คนอื่นเขาไป หรือไม่งันก็ขายไปซะ

2 จ่าดำต้อง เอาเครื่องคอมจ่าดำขายทิ้งไป

3 ต้องพิจารณา คนถ่ายว่าเข้าใจ ในการใช่กล้องหรือเปล่า

4 รวบรวมเงิน ทั้งขาย กล้อง ขาย คอม ขาย อะไรต่าง ๆ มาเติม น้ำมัน ทุอย่างก็จะจบ แล้วขับรถมาหาผม ผมจะแก้ให้นะครับ อิอิ เป็นความจริง 55555
    สรุป ครับ ที่หลังไม่ต้องถ่าย ไม่ต้องไป แล้วจะไม่เกิด ปัญหาอะไรทั้งสิ้น อิอิ ล้อเล่น นะ ผู้กองดำ

User ID
    89
    Status
    โพส
    701

พี่หมวดดำ ผมรู้วิธีแก้ปัญหาของพี่หมวดแล้วล่ะ...ขว้างทิ้งใส่หลังคาบ้านใครก็ได้แล้วขอตังค์ ผบ. ไปซื้อใหม่ แล้วเวลาอาศัยรถใครไปไหนก็พกไปด้วย รถไม่ได้ขับถ่ายรูปให้ ก็ยังดีนะ ..วิธีนี้เพื่อนๆก็ยังรักเหมือนเดิมนะ อิอิ (รักหรอก จึงหยอกเล่น)

User ID
    148
    Status
    โพส
    4,023

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ singh ดูโพส
    พี่หมวดดำ ผมรู้วิธีแก้ปัญหาของพี่หมวดแล้วล่ะ...ขว้างทิ้งใส่หลังคาบ้านใครก็ได้แล้วขอตังค์ ผบ. ไปซื้อใหม่ แล้วเวลาอาศัยรถใครไปไหนก็พกไปด้วย รถไม่ได้ขับถ่ายรูปให้ ก็ยังดีนะ ..วิธีนี้เพื่อนๆก็ยังรักเหมือนเดิมนะ อิอิ (รักหรอก จึงหยอกเล่น)
    555555555555555555555555

TTC-00043 TTC-Member
    User ID
    224
    Status
    โพส
    2,203

สรุปแล้วแก้ไขได้หรือยังละพี่หมวด
    เมื่อวันอาทิตย์ที่แล้ว ผมไปธุระแถวบางบ่อ ประมาณ11โมงว่าจะแวะไปหาให้พี่เลี้ยงเบียร์ซะหน่อย
    แต่พี่หมวดไม่ยอมเปิดโทรศัพย์ เลย อด เลย

User ID
    148
    Status
    โพส
    4,023

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Joe043 ดูโพส
    สรุปแล้วแก้ไขได้หรือยังละพี่หมวด
    เมื่อวันอาทิตย์ที่แล้ว ผมไปธุระแถวบางบ่อ ประมาณ11โมงว่าจะแวะไปหาให้พี่เลี้ยงเบียร์ซะหน่อย
    แต่พี่หมวดไม่ยอมเปิดโทรศัพย์ เลย อด เลย
    จริงดิแย่เลย

หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้