สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 6 จากทั้งหมด 6

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    10668
    Status
    โพส
    325

มาตรฐาน ขอความช่วยเหลือเรื่องกระจกไฟฟ้าด้านคนขับครับ

หลังจากที่แก้ปัญหาพวงมาลัยแข็งเหมือนขับรถไถแล้ว....

ปัญหาต่อมา คือ กระจกไฟไฟ้า ด้านคนขับทำงานไม่เป้นปกติ

อาการ : กดขึ้น กดลง ได้ เป็นบางครั้ง หรือบางที่ก็ทำท่าเหมือนจะหมดแรง(เช่นคนวัยทอง)

เป้นๆ หายๆ ต้องจอดทิ้งไว้ 1-5 นาที แล้วแต่อารมณ์ของมัน

เข้า 0 เช็ค คำตอบที่ได้ คือ ...."ใช้งานได้ปกติ ครับ พี่" (ตูล่ะเซง)

เรียนถามน้าว่าผมจะแก้ไขยังไงดีครับ ไม่เอาเข้า 0 แระ เบื่อ....

ก่อนหน้าที่น้ำจะท่วม(ส.ค.54) เอาเข้าเคลมรางกระจกฝั่งผู้โดยสาร รออะไหล่ 4 เดือน

ถึงวันนัดเปลี่ยน(พ.ย.54) ดันเบิกรางกระจกฝั่งด้านคนขับมาให้ จอดรถตั้งแต่10.00-17.00น.เซงจิตไป

ตามระเบียบ

สั่งกาบพลาสติกปิดเบาะ ของไทรทัน สีดำ 0 เบิก ของปาเจโร่ สีครีมมาให้ เหอ เหอ เหอ...เอากะเค้าสิ

ยังไงรบกวนน้าด้วยนะครับ ขี้เกียจมานั่งเอาใจช่วยลุ้นกระจกไฟฟ้ารถตัวเอง อื๊ด.....อื๊ด........

User ID
    19235
    Status
    โพส
    951

มาตรฐาน ตอบ: ขอความช่วยเหลือเรื่องกระจกไฟฟ้าด้านคนขับครับ

ของผมเป็นด้านคนขับเหมือนกันครับ แต่อาการอย่างนี้ครับ ผมกดขึ้นลงได้ แต่เวลาเรากดลงประตูสั่นเหมือเจ้าเข้าทรงเลยครับพร้อมกับเสียงสั่น ยิ่งถ้าเราเปิดประตูแล้วลองกดนะครับ ผมไม่อยากบอกเลยว่ามันทั้งสั่นทั้งดังเลยครับ แต่ข้างซ้ายปกติดีครับเดี๋ยวเช็คระยะว่าจะให้ทางศูนย์ดูให้หน่อย เอ่อ..น้าๆครับอุปกรณ์พวกนี้เขารับประกันนานเท่าไหร่ครับ...

สมาชิกถาวร: TTC-00434 TTC-Member
    User ID
    3623
    Status
    โพส
    5,626

มาตรฐาน ตอบ: ขอความช่วยเหลือเรื่องกระจกไฟฟ้าด้านคนขับครับ

ไม่แน่ใจว่าสวิทย์มันร่อแร่หรือยัง หรือมอเตอร์จะไป
    ผมแนะนำง่ายๆเอาให้แน่ใจ(แต่ไม่แน่ใจว่าช่องปลักมันเท่ากันทั้ง2ประตูมั้ย) ก็ลองไปถอดสวิทย์อีกฝั่งมาเสียบ ทดลองก่อนจะเสียเงินซื้ออะไหล่ครับ

ถอด4แฉกในหลุมเบ้ามือ แงะด้านหลังขึ้นเบาๆโยกซ้ายขวานิดหน่อย ดึงมาทางด้านหลังแล้วบีบเขี้ยวล้อคปลักเสียบ ยกมาทั้งแผงสวิทย์นั่นละ เอามาเสียบทดลอง

User ID
    6711
    Status
    โพส
    1,905

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ coppy42 ดูโพส
    ไม่แน่ใจว่าสวิทย์มันร่อแร่หรือยัง หรือมอเตอร์จะไป
    ผมแนะนำง่ายๆเอาให้แน่ใจ(แต่ไม่แน่ใจว่าช่องปลักมันเท่ากันทั้ง2ประตูมั้ย) ก็ลองไปถอดสวิทย์อีกฝั่งมาเสียบ ทดลองก่อนจะเสียเงินซื้ออะไหล่ครับ

ถอด4แฉกในหลุมเบ้ามือ แงะด้านหลังขึ้นเบาๆโยกซ้ายขวานิดหน่อย ดึงมาทางด้านหลังแล้วบีบเขี้ยวล้อคปลักเสียบ ยกมาทั้งแผงสวิทย์นั่นละ เอามาเสียบทดลอง
    +1 ครับ...อาการแบบนี้เป็นไปได้หลายกรณี ทำเองได้ควรเช็คดูเองก่อนเสียเงินซื้ออะไหล่ครับ
    ง่ายสุดเห็นจะเป็นสวิทซ์กดน่ะครับ ชื้น/สกปรกไฟก็เดินไม่สะดวกครับ แล้วค่อยไล่ด้านกลไกอีกทีถ้าไม่หายครับ..

User ID
    10668
    Status
    โพส
    325

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ chaiyasit ดูโพส
    +1 ครับ...อาการแบบนี้เป็นไปได้หลายกรณี ทำเองได้ควรเช็คดูเองก่อนเสียเงินซื้ออะไหล่ครับ
    ง่ายสุดเห็นจะเป็นสวิทซ์กดน่ะครับ ชื้น/สกปรกไฟก็เดินไม่สะดวกครับ แล้วค่อยไล่ด้านกลไกอีกทีถ้าไม่หายครับ..
    ขอบคุณครับ เดี๋ยวลองดูตามคำแนแนะของน้าครับ แล้วจะมารายงานผลให้ทราบอีกครั้งครับ

User ID
    10668
    Status
    โพส
    325

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ coppy42 ดูโพส

ลองทำดูแล้วครับป๋า
    1.สลับสวิทย์
    2.ทำความสะอาด
    3.ตรวจสอบรางและแขนกลไกลยกกระจก+ฉีดหล่อลื่นด้วยจารบีขาว
    4.ติดtweeter(อันนี้ไม่เกี่ยว)อิอิอิอิ
    สรุปว่า"ไม่หายครับ"
    สงสัยมอเตอร์แง๋ๆๆๆ
    ได้เสียตังละคราวนี้ Y_Y

ข้อมูลกระทู้