หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 20 จากทั้งหมด 22

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    20845
    Status
    โพส
    862

มาตรฐาน นอกเรื่องสักเรื่องนะคับ ?????????

เพื่อนผมมันบอกว่า ถ้าเราดื่มจนรู้ตัวว่ายังไงก็เกิน 100 % อยู่แล้ว
    เพื่อนผมบอกว่าไม่ต้องปาว ถ้าปาวจะเข้าเงื่อนไข เมาแล้วคับมีโทษทั้งจำและปรับ
    เพื่อนผมมันบอกว่า คุยกับพี่ตำรวจดีดีว่า ผมรูตัวดื่มมาเยอะ ผมขอไม่ปาว พี่ตำรวจก็จะตั้งข้อหา ขัดเจ้าหน้าที่พนักงงานขณะบฎิบติ มีโทษปรับไม่เกิน 2000
    แล้วถ้าสมุมติผมไม่ปาว ณ ตอนนั้น พี่ตำรวจจะมีสิทธิ์จับเราเข้าคุกไหม ถ้าจับเราเข้าคุกแล้วเราจะโดนตั้งข้อหาไรบ้างคับ
    ระหว่างไม่ปาวโดนนอนคุกคืนหนึ่ง
    กับโดนทั้งจำทั้งปรับ อันไหนคุ้มกว่าคับ

สมาชิกถาวร : TTC00445 TTC-Member
    User ID
    4102
    Status
    โพส
    7,688

มาตรฐาน ตอบ: นอกเรื่องสักเรื่องนะคับ ?????????

ถ้าเป็นผม จะแกล้งหลับสลบ คารถไปเลยครับ 55 ไม่มีหลักฐาน หนักคงเป็นเบา ทางที่ดี ดื่มไม่กลับ ขับต้องไม่เมาครับ

User ID
    5576
    Status
    โพส
    4,194

มาตรฐาน ตอบ: นอกเรื่องสักเรื่องนะคับ ?????????

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ CONMAN ดูโพส
    ถ้าเป็นผม จะแกล้งหลับสลบ คารถไปเลยครับ 55 ไม่มีหลักฐาน หนักคงเป็นเบา ทางที่ดี ดื่มไม่กลับ ขับต้องไม่เมาครับ
    หรา...แล้วถ้ามีรูปประกอบอ่ะเกลอ 555555+

สมาชิกถาวร : TTC00445 TTC-Member
    User ID
    4102
    Status
    โพส
    7,688

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ aaa ดูโพส
    หรา...แล้วถ้ามีรูปประกอบอ่ะเกลอ 555555+
    ก็ฟ้องกลับฐานละเมิดสิทธิส่วนบุคคลซี่ หลับอยู่มาแอบถ่ายได้ไง เอิ้กๆๆๆๆ

User ID
    20845
    Status
    โพส
    862

เอาจริงๆซิคับน้า อย่าตลก _ _"

User ID
    4102
    Status
    โพส
    7,688

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ banan053 ดูโพส
    ขอโทษครับน้าผมไม่มีความรู้ แค่ผ่านมาเห็น ก็ดันให้คนอื่นมาเจอแล้วช่วยตอบบ้าง ขอโทษจริงๆครับที่กวนใจ ต่อไปจะไม่ทำ จำไว้

User ID
    27919
    Status
    โพส
    17

มีสิทธิฝากขังได้ครับ อย่างน้อย1คืน ถ้าประเมินแล้วว่าอาจจะก่อให้เกิดอุบัติเหตุ ถ้าปล่อยให้ขับต่อ ทางที่ดีก็ให้คนที่ไม่เมาไปส่งดีกว่าครับ
    อย่างน้อยก็เพื่อตัวเรา และครอบครัว
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย tum2721 : 10-01-2012 เมื่อ 14:18

User ID
    21332
    Status
    โพส
    69

มีเทคนิคที่ล่ำลือกันมาว่าได้ผล แต่ผมไม่กล้าทดลองกลัวพลาด..เรื่องลือที่ว่าคือ ถ้ารู้ตัวเองว่าทานเหล้า ไม่ว่าจะมากหรือน้อย หรือขนาดเดินเซ...ใหเอายาหม่องทาที่ลิ้นก่อนเป่า รับรองเป่ายังไงเข็มมิเตอร์ก็ไม่กระดิก...(หลักการและเหตุผล คือ เมนทอลในยาหม่องจะเป็นตัวสกัดแอลกอฮอล์ไม่ให้เครื่องตรวจจับได้) ท่านใดใจกล้าลองดูได้เลย..ขอบอก

TTC-00363 TTC-Member
    User ID
    2031
    Status
    โพส
    4,108

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ CONMAN ดูโพส
    ขอโทษครับน้าผมไม่มีความรู้ แค่ผ่านมาเห็น ก็ดันให้คนอื่นมาเจอแล้วช่วยตอบบ้าง ขอโทษจริงๆครับที่กวนใจ ต่อไปจะไม่ทำ จำไว้

...คนแก่ขี้ใจน้อย55555(แล้วตรูจะโดนกะเค้ามะเนี่ย อิอิ)...

User ID
    4385
    Status
    โพส
    2,824

อย่าดื่ม ดีที่สุดครับ ผมเลิกไปเลยครับ ที่จะไปดื่มที่อื่นแล้วขับกลับ ของผม มีประเด็นเยอะ ไม่เชิงเข็ด แต่ขี้เกียจใช้ Power กะตำรวจ

สมาชิกถาวร : TTC-02177 TTC-Member
    User ID
    14683
    Status
    โพส
    1,859

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ dsign ดูโพส

...คนแก่ขี้ใจน้อย55555(แล้วตรูจะโดนกะเค้ามะเนี่ย อิอิ)...

TTC-02122 TTC-Member
    User ID
    14160
    Status
    โพส
    4,187

ดื่มอยู่กะบ้านเมาแล้วก็นอนไม่ออกไปไหนดีกว่า

User ID
    4102
    Status
    โพส
    7,688

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ dsign ดูโพส

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ jessada ดูโพส
    แนะๆๆ เจ้าของทู้เขาขอสาระ ยังมาตลกอีกตาบอย กะ ตาเจษนี่

User ID
    5576
    Status
    โพส
    4,194

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ banan053 ดูโพส
    ผ่านมาก็ออกความคิดเห็น มาแลกเปลี่ยนความคิดเห็นกัน
    แบบพี่แบบน้องกัน ....ถ้าจะเอาสาระจริงๆ ในข้อกฎหมาย......
    ไม่โทรหา อ.ประมาณ กับ อ.ประมวล ล่ะคร้าบบบบ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย aaa : 10-01-2012 เมื่อ 16:12

User ID
    20845
    Status
    โพส
    862

อยากรู้เทคนิคมากกว่า เพราะ เพื่อนมันบอกว่ามันเคยทำแล้วได้ผล ท่านใดความคิดเห็นไงบ้างคับ

User ID
    20845
    Status
    โพส
    862

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ tum2721 ดูโพส
    มีสิทธิฝากขังได้ครับ อย่างน้อย1คืน ถ้าประเมินแล้วว่าอาจจะก่อให้เกิดอุบัติเหตุ ถ้าปล่อยให้ขับต่อ ทางที่ดีก็ให้คนที่ไม่เมาไปส่งดีกว่าครับ
    อย่างน้อยก็เพื่อตัวเรา และครอบครัว
    ถ้าประเมิณแล้วขับได้ ละคับ

User ID
    27919
    Status
    โพส
    17

พ.ร.บ.จราจรทางบก พ.ศ.2522 เกี่ยวกับการเพิ่มโทษของผู้ขับขี่ที่ดื่มสุรา หรือเสพยาเสพติดให้โทษ หรือเสพวัตถุออกฤทธิ์ต่อจิตประสาท โดยมีสาระสำคัญ ดังนี้

1.ผู้ใดฝ่าฝืนหรือไม่ปฏิบัติตามมาตรา 43 (2) ของร่าง พ.ร.บ.จราจรทางบก(ขับขี่รถยนต์ในขณะเมาสุราหรือเมาอย่างอื่น) ต้องระวางโทษจำคุกไม่เกิน 1 ปี จากเดิมจำคุกไม่เกิน 3 เดือน ปรับไม่เกิน 5,000-20,000 บาท จากเดิมปรับไม่เกิน 2,000-10,000 บาท หรือทั้งจำทั้งปรับ และให้ศาลสั่งให้ทำงานบริการสังคมหรือสาธารณประโยชน์ไม่เกิน 7 วัน และให้พักใบอนุญาตขับขี่ไม่น้อยกว่า 2 เดือน

2.ผู้ใดฝ่าฝืนหรือไม่ปฏิบัติตามมาตรา 43 (2) ของร่าง พ.ร.บ.จราจรทางบก จนเป็นเหตุให้ผู้อื่นได้รับอันตรายแก่ร่างกายหรือจิตใจ ต้องระวางโทษจำคุกไม่เกิน 2 ปี ปรับไม่เกิน 20,000-40,000 บาท หรือทั้งจำทั้งปรับ และให้ศาลสั่งพักใบอนุญาตขับขี่ไม่น้อยกว่า 6 เดือน

3.ผู้ใดฝ่าฝืนหรือไม่ปฏิบัติตามมาตรา 43 (2) ของ ร่าง พ.ร.บ.จราจรทางบก จนเป็นเหตุให้ผู้อื่นได้รับอันตรายสาหัส ต้องระวางโทษจำคุกไม่เกิน 2-6 ปี ปรับไม่เกิน 40,000-100,000 บาท หรือทั้งจำทั้งปรับ และให้ศาลสั่งพักใบอนุญาตขับขี่ไม่น้อยกว่า 1 ปี หรืออาจเพิกถอนใบอนุญาตขับขี่

4.ผู้ใดฝ่าฝืนหรือไม่ปฏิบัติตามมาตรา 43 (2) ของร่าง พ.ร.บ.จราจรทางบก จนเป็นเหตุให้ผู้อื่นถึงแก่ความตาย ต้องระวางโทษจำคุกไม่เกิน 3 -10 ปี ปรับไม่เกิน 60,000-200,000 บาท หรือทั้งจำทั้งปรับ และให้ศาลสั่งเพิกถอนใบอนุญาตขับขี่โดยไม่ต้องรอคำพิพากษาถึงที่สุด

User ID
    20845
    Status
    โพส
    862

ขอบคุณคับน้าๆที่แสดงความคิดเห็นคับ

TTC-00043 TTC-Member
    User ID
    224
    Status
    โพส
    2,203

จัดไปครับ แต่....
    ฝากนิดนึง.... เวปนี้ เขาอยู่กัน แบบ เพื่อน พี่ น้อง
    ที่เขาเข้ามาแสดงความคิดเห็น อาจจะนอกเรื่องบ้างอะไรบ้าง ก็อย่าไปจริงจังอะไรมาก บางเรื่องเขาอาจจะไม่รู้ แต่เขาก็สนใจกระทู้ของคุณ และไม่อยากให้กระทู้มันตกไป และ เขาเห็นว่าเป็นเพื่อน เขาถึงเข้ามาตอบ
    ถ้าเขาไม่ให้ความสนใจ เขาไม่เข้ามาพิมพ์มาตอบให้เมื่อยหรอก เขาขำมา เราก็ขำไป มันก็จบ อยู่กันได้ไม่มีปัญหา
    แต่คุณไปจริงจังแบบนั้น อีกหน่อยก็อาจจะไม่มีใครเข้ามาตอบกระทู้ของคุณก็ได้นะ

เข้าเรื่อง พรบ.ข้างล่างคงตอบคุณได้นะ

พระราชบัญญัติจราจรทางบก พ.ศ. 2522 แก้ไขเพิ่มเติม พ.ศ. 2535

มาตรา 43(2) ห้ามมิให้ผู้ขับขี่รถในขณะมึนเมาสุรา หรือของเมาอย่างอื่น

มาตรา 142 เจ้าพนักงานจราจรหรือพนักงานเจ้าหน้าที่มีอำนาจสั่งให้ผู้ขับขี่หยุดรถในเมื่อ (2) เห็นว่าผู้ขับขี่หรือบุคคลใดในรถนั้นได้ฝ่าฝืนหรือไม่ปฏิบัติตามบทแห่งพระราชบัญญัตินี้หรือกฎหมายอันเกี่ยวกับรถนั้นๆ

*ในกรณีที่เจ้าพนักงานจราจร พนักงานสอบสวน หรือพนักงานเจ้าหน้าที่เห็นว่าผู้ขับขี่ฝ่าฝืนมาตรา 43 (1) หรือ (2) ให้เจ้าพนักงานจราจร พนักงานสอบสวน หรือพนักงานเจ้าหน้าที่สั่งให้มีการทดสอบผู้ขับขี่ดังกล่าวว่าหย่อนความสามารถในอันที่จะขับหรือเมาสุราหรือของเมาอย่างอื่นหรือไม่

*ในกรณีที่ผู้ขับขี่ตามวรรคสองไม่ยอมให้ทดสอบ ให้เจ้าพนักงานจราจร พนักงานสอบสวน หรือพนักงานเจ้าหน้าที่มีอำนาจกักตัวผู้นั้นไว้ดำเนินการทดสอบได้ภายในระยะเวลาเท่าที่จำเป็นแห่งกรณี เพื่อให้การทดสอบเสร็จสิ้นไปโดยเร็ว และเมื่อผู้นั้นยอมให้ทดสอบแล้ว เหตุผลแห่งการทดสอบปรากฏว่าไม่ได้ฝ่าฝืนมาตรา 43 (1) หรือ (2) ก็ให้ปล่อยตัวไปทันที

*การทดสอบตามมาตรานี้ให้เป็นไปตามหลักเกณฑ์และวิธีการที่กำหนดในกฎกระทรวง

มาตรา 160 ผู้ใดฝ่าฝืนหรือไม่ปฏิบัติตามมาตรา 43(2) ต้องระวางโทษจำคุกไม่เกินสามเดือนหรือปรับตั้งแต่สองพันบาทถึงหนึ่งหมื่นบาท หรือทั้งจำทั้งปรับ

พระราชบัญญัติขนส่งทางบก พ.ศ. 2522 แก้ไขเพิ่มเติม พ.ศ. 2535

มาตรา 102 (3) ในขณะปฏิบัติหน้าที่ ผู้ได้รับใบอนุญาตปฏิบัติหน้าที่เป็นผู้ประจำรถ ต้องไม่เสพหรือเมาสุรา หรือของเมาอย่างอื่น

มาตรา 102 ทวิ ในกรณีมีเหตุอันควรเชื่อว่า ผู้ได้รับใบอนุญาตปฏิบัติหน้าที่เป็นผู้ประจำรถใดในขณะปฏิบัติหน้าที่นั้น มีสารอยู่ในร่างกายอันเกิดจากการเสพสุราหรือของเมาอย่างอื่นหรือยาเสพติดให้โทษ หรือวัตถุออกฤทธิ์ต่อจิตและประสาท ให้ผู้ตรวจการหรือพนักงานฝ่ายปกครองหรือตำรวจมีอำนาจตรวจ หรือทดสอบว่าผู้นั้นมีสารนั้นๆ อยู่ในร่างกายหรือไม่

มาตรา 127 ทวิ ผู้ได้รับใบอนุญาตปฏิบัติหน้าที่เป็นผู้ประจำรถ ผู้ใดฝ่าฝืนมาตรา 102 (3) ต้องระวางโทษปรับไม่เกิน 5,000 บาท แต่ถ้าผู้นั้นเป็นผู้ได้รับใบอนุญาตเป็นผู้ขับรถต้องระวางโทษปรับไม่เกิน 10,000 บาท

มาตรา 127 ตรี ผู้ได้รับใบอนุญาตปฏิบัติหน้าที่เป็นผู้ประจำรถผู้ใดฝ่าฝืน หรือไม่ปฏิบัติตามคำสั่งของผู้ตรวจการ พนักงานฝ่ายปกครอง หรือตำรวจ ตามมาตรา 102 ทวิ ต้องระวางโทษปรับไม่เกิน 1,000 บาท

กฎกระทรวง ฉบับที่ 16 (พ.ศ.2537)

อาศัยอำนาจตามความในมาตรา 5 แห่งพระราชบัญญัติจราจรทางบก พ.ศ. 2522 และมาตรา 142 วรรคสาม แห่งพระราชบัญญัติจราจรทางบก พ.ศ. 2522 ซึ่งแก้ไขเพิ่มเติมโดยพระราชบัญญัติจราจรทางบก (ฉบับที่ 4) พ.ศ. 2535 รัฐมนตรีว่าการกระทรวงมหาดไทยออกกฎกระทรวงดังต่อไปนี้

1. การทดสอบผู้ขับขี่ว่าเมาสุราหรือไม่ให้ตรวจวัดปริมาณแอลกอฮอล์ในเลือดของผู้ขับขี่โดยใช้วิธีการตามลำดับ ดังต่อไปนี้

(1) ตรวจวัดลมหายใจด้วยเครื่องมือและอุปกรณ์ที่ใช้ในการตรวจหรือทดสอบ ให้ใช้เครื่องตรวจวัดระดับแอลกอฮอล์ในเลือดโดยวิธีเป่าลมหายใจ (breath analyzer test) และอ่านค่าของแอลกอฮอล์ในเลือดเป็นมิลลิกรัมเปอร์เซ็นต์ วิธีการตรวจหรือทดสอบ ให้ปฏิบัติตามวิธีการตรวจสอบของเครื่องตรวจแต่ละชนิด

(2) ตรวจวัดจากปัสสาวะ

(3) ตรวจวัดจากเลือด

การตรวจวัดตาม (2) หรือ (3) ให้ใช้ในกรณีที่ไม่สามารถทดสอบตาม (1) ได้เท่านั้น

2. กรณีที่ต้องทดสอบโดยวิธีตรวจวัดจากเลือดตามข้อ 1 (3) ให้ส่งตัวผู้ขับขี่ไปยังโรงพยาบาลที่ใกล้ที่สุดหรือทำการเจาะเลือดภายใต้การกำกับดูแลของผู้ประกอบวิชาชีพเวชกรรมตามกฎหมายว่าด้วยวิชาชีพเวชกรรม

3. ถ้ามีปริมาณแอลกอฮอล์ในเลือดดังต่อไปนี้ ให้ถือว่า เมาสุรา

3.1 กรณีตรวจวัดจากเลือด เกิน 50 มิลลิกรัมเปอร์เซ็นต์

3.2 กรณีตรวจวัดจากลมหายใจหรือปัสสาวะ ให้เทียบปริมาณแอลกอฮอล์โดยใช้ปริมาณแอลกอฮอล์ในเลือดเป็นเกณฑ์มาตรฐานดังนี้

(ก) กรณีตรวจวัดจากลมหายใจ ให้ใช้ค่าสัมประสิทธิ์ในการแปลงค่าเท่ากับ 2000

(ข) กรณีตรวจวัดจากปัสสาวะ ให้ใช้ค่าสัมประสิทธิ์ในการแปลงค่าเท่ากับ เศษ 1 ส่วน 1.3

ให้ไว้ ณ วันที่ 15 พฤศจิกายน พ.ศ. 2537

ประมวลกฎหมายวิธีพิจารณาความอาญา

มาตรา 131/1 ในกรณีที่จำเป็นต้องใช้พยานหลักฐานทางวิทยาศาสตร์ เพื่อพิสูจน์ข้อเท็จจริงตามมาตรา 131 ให้พนักงานสอบสวนมีอำนาจสั่งให้ทำการตรวจพิสูจน์บุคคล วัตถุ หรือเอกสารใดๆ โดยวิธีการทางวิทยาศาสตร์ได้

ในกรณีความผิดอาญาที่มีอัตราโทษจำคุกอย่างสูงเกินสามปี หากการตรวจพิสูจน์ตามวรรคหนึ่งจำเป็นต้องตรวจเก็บตัวอย่างเลือด เนื้อเยื่อ ผิวหนัง เส้นผมหรือขน น้ำลาย ปัสสาวะ อุจจาระ สารคัดหลั่ง สารพันธุกรรมหรือส่วนประกอบของร่างกายจากผู้ต้องหา ผู้เสียหายหรือบุคคลที่เกี่ยวข้อง ให้พนักงานสอบสวนผู้รับผิดชอบมีอำนาจให้แพทย์หรือผู้เชี่ยวชาญดำเนินการตรวจดังกล่าวได้ แต่ต้องกระทำเพียงเท่าที่จำเป็นและสมควรโดยใช้วิธีการที่ก่อให้เกิดความเจ็บปวดน้อยที่สุดเท่าที่จะกระทำได้ทั้งจะต้องไม่เป็นอันตรายต่อร่างกายหรืออนามัยของบุคคลนั้น และผู้ต้องหา ผู้เสียหายหรือบุคคลที่เกี่ยวข้องต้องให้ความยินยอม หากผู้ต้องหาหรือผู้เสียหายไม่ยินยอมโดยไม่มีเหตุอันสมควรหรือผู้ต้องหาหรือผู้เสียหายกระทำการป้องปัดขัดขวางมิให้บุคคลที่เกี่ยวข้องให้ความยินยอมโดยไม่มีเหตุอันสมควร ให้สันนิษฐานไว้เบื้องต้นว่าข้อเท็จจริงเป็นไปตามผลการตรวจพิสูจน์ที่หากได้ตรวจพิสูจน์แล้วจะเป็นผลเสียต่อผู้เสียหายหรือผู้เสียหายนั้นแล้วแต่กรณี

ค่าใช้จ่ายในการตรวจพิสูจน์ตามมาตรานี้ ให้สั่งจ่ายจากงบประมาณตามระเบียบที่ สำนักงานตำรวจแห่งชาติ กระทรวงบมหาดไทย กระทรวงยุติธรรม หรือสำนักงานอัยการสูงสุด แล้วแต่กรณี กำหนดโดยได้รับความเห็นชอบจากกระทรวงการคลัง (แก้ไข*ฉบับที่ 28* พ.ศ.2551)

User ID
    20845
    Status
    โพส
    862

แต่ยังไงก็ขอบคุณที่น้าๆหาข้อมูลมาตอบให้นะคับ
    ก่อนอื่นผมต้องบอกว่าผมไม่ได้จะจิงจัง น้าๆจะสังเหตุว่าผมแสดงสัญลักษณ์. _ _" ซ่งสัญลักษณ์ผมถือว่าอ่อนน้อมถ้อมตนแล้ว
    ตอนนี้ก็ผิมไปงงไปว่า โดนเชิงตำหนิติเตียนว่าผมจิงจังไปหน่อย ถ้าผมจิงจังแบบนี้อีกหน่อยอาจจะไม่มีใครเข้ามาตอบกระทู้ผมอีกเลย
    ทั้งที่จริงผมไม่ได้เจตนาอย่างนั้นเลย. ?????????
    น้าบอกว่าสังคมนี้อยู่กันแบบพี่น้อง ผมเองก็คิดแบบนั้นเหมือนกัน ไม่ได้คิดไรจิงจังมากเลย บ้างกระทู้ที่ตอบไม่ค่อยจะถูกใจ ผมก็ปล่อยให้มันผ่านไป ไม่ถือสาอะไร
    ความคิดเห็นอาจจะไม่ถูกใจใครบ้างคน ก็ขออภัยคับ
    แล้วผมจะรอดูคอมเมนว่า ควรจะมาตั้งกระทู้ในเวปไทรทันอีกไหม เพราะผมออกรถได้สี่เดือนโพสไปเกือบ 400 โพส ผมก็ถามๆตอบในเวปมาสี่เดือน
    ขอบคุณน้าๆทั้งหลายคับที่แสดงความคิดเห็นคร๊าบบบ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย banan053 : 10-01-2012 เมื่อ 23:40

หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้