สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 19 จากทั้งหมด 19

สมาชิกถาวร : TTC-02177 TTC-Member
    User ID
    14683
    Status
    โพส
    1,859

มาตรฐาน รบกวนช่วยตอบปัญหาที่เกิดจากรถผมหน่อยครับ

รถผมรุ่น Plus รุ่น 2010 เกียร์ M/T ถอยมาปลายปีผมายมาแล้วก็ 1ปี 5 เดือน ช่วงนี้รู้สึกว่ารถมีอาการ

1. พวงมาลัยรถสั่น เวลาขับบนถนนที่ขรุขระจากเล็กน้อย ถึง มาก วิ่งบนถนนที่ไม่เรียบ วิ่งบนถนนที่มีการปะซ่อมแซม และ อื่น ๆ .. ถ้าขับรถเกิน 80 ขึ้นไปแล้วจะบังคับรถค่อนข้างยาก ถ้าเจอถนนที่มีความเอียง (เอียงที่เกิดจากหลุม เอียงที่เกิดจากการยกตัวของดินพื้นถนน รถนะมีอาการเขว และจะเลี้ยวลงไปตามพื้นที่ที่เอียง รู้สึกได้จากพวงมาลัยอย่างเห็นได้ชัดจะปล่อยมีละทิ้งจากพวงมาลัยไม่ได้เลยถ้าปล่อยมีการเสียหลักแน่นอน

อยากถามว่าอาการเกิดจากอะไรครับ มีวิธีแก้ไขมั้ยครับ

2. เวลาปล่อยรถไหลเองช่วงเกียร์ต่ำ (1 2 3)แบบไม่แตะคันเร่ง จะมีเสียงดัง กึก ๆ....มาจากด้านหลัง ยิ่งกว่ารถ 10 อีกต่างหาก ถ้าเรื่องรอบของเครื่องยนต์ต่ำอันนี้ผมพอเข้าใจปัญหา แต่มันไม่น่าจะมีเสียงอย่างนี้เกิดขึ้นได้ ในความเข้าใจของผมน่าจะเป็นเฟืองท้าย

อยากถามว่าอาการนี้น้า ๆ คิดว่าน่าจะเกิดจากอะไรครับ

3. ที่ปัดน้ำฝน หลังจากที่ไม่ได้ใช้มาค่อนข้างนาน (หลังจากหมดจากฤดูฝน) เมื่อว่านขับรถบนถนนพระราม 2 ช่วงประมาณ บ้านแพร้ว สุทรสาคร มีฝนตก
    ถ้าผมจะไม่ผิด ช่วง speed ของที่ปัดน้ำฝนจากตำแหน่งที่ไม่ใช้งานแล้ว
    1. ถ้าโยกขึ้นระบบปัดน้ำฝนจะทำงานแต่จะเด้งกลับตามมือเราปล่อย ตรงคันโยกซึ่งจะไม่ค้าง (ผมว่าอันนี้น้า ๆ คงเข้าใจนะครับ)

อันนี้ของผมใช้งานได้ปกติครับ

2. ถ้าโยกลง ระดับ 1 ที่ปัดจะทำงานอัตโนมัติ และจะปัด 1 ครั้งแล้วก็เว้นช่วงปัดประมาณ 10 หรือ 15 วิ ประมาณนี้

อันนี้ของผมผิดปกติครับ

3. ถ้าโยกลง ระดับ 2 ที่ปัดจะทำงานอัตโนมัติ และจะเป็นจังหวะการโยกปัด ที่พอดี ไม่เร็ว ไม่ช้า

อันนี้ของผมปกติครับ

4. ถ้าโยกลง ระดับ 3 ที่ปัดจะทำงานอัตโนมัติ และจะเป็นจังหวะการโยกปัดนะเร็วกว่าระดับ 2

อันนี้ผมก็ปกติ

อยากถามน้า ๆ ในข้อ 2. รถของผมการทำงานของที่ปัด มันจะอยู่ในระดับข้อ 3. อะครับมันเกิดจากอะไรครับ ทั้ง ๆ ที่เมื่อก่อนมันไม่เป็นแบบนี้ มันจะเป็นตามข้อ 2

พอมีรถน้าท่านใดที่มีอาการคล้ายกับรถผมบ้างครับ
    รบกวนน้า ๆ ช่วยให้คำชี้แนะ และแนะนำ ผมด้วยครับ
    ขอบคุณครับ

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    267
    Status
    โพส
    354

มาตรฐาน ตอบ: รบกวนช่วยตอบปัญหาที่เกิดจากรถผมหน่อยครับ

1. พวงมาลัยรถสั่น เวลาขับบนถนนที่ขรุขระจากเล็กน้อย ถึง มาก วิ่งบนถนนที่ไม่เรียบ วิ่งบนถนนที่มีการปะซ่อมแซม และ อื่น ๆ .. ถ้าขับรถเกิน 80 ขึ้นไปแล้วจะบังคับรถค่อนข้างยาก ถ้าเจอถนนที่มีความเอียง (เอียงที่เกิดจากหลุม เอียงที่เกิดจากการยกตัวของดินพื้นถนน รถนะมีอาการเขว และจะเลี้ยวลงไปตามพื้นที่ที่เอียง รู้สึกได้จากพวงมาลัยอย่างเห็นได้ชัดจะปล่อยมีละทิ้ง จากพวงมาลัยไม่ได้เลยถ้าปล่อยมีการเสียหลักแน่นอน
    อยากถามว่าอาการเกิดจากอะไรครับ มีวิธีแก้ไขมั้ยครับ
    ลองเช็คลมยางดูก่อนครับ ยางอาจจะแข็งไป

2. เวลาปล่อยรถไหลเองช่วงเกียร์ต่ำ (1 2 3)แบบไม่แตะคันเร่ง จะมีเสียงดัง กึก ๆ....มาจากด้านหลัง ยิ่งกว่ารถ 10 อีกต่างหาก ถ้าเรื่องรอบของเครื่องยนต์ต่ำอันนี้ผมพอเข้าใจปัญหา แต่มันไม่น่าจะมีเสียงอย่างนี้เกิดขึ้นได้ ในความเข้าใจของผมน่าจะเป็นเฟืองท้าย

อยากถามว่าอาการนี้น้า ๆ คิดว่าน่าจะเกิดจากอะไรครับ

น่าจะเกิดจากความเร็วของรถไม่สัมพันธ์กับรอบเครื่องนะครับ รถผมก็เป็น ถ้าเหยียบคันเร่งตามปรกติจะไม่เป็น

3. ที่ปัดน้ำฝน หลังจากที่ไม่ได้ใช้มาค่อนข้างนาน (หลังจากหมดจากฤดูฝน) เมื่อว่านขับรถบนถนนพระราม 2 ช่วงประมาณ บ้านแพร้ว สุทรสาคร มีฝนตก
    ถ้าผมจะไม่ผิด ช่วง speed ของที่ปัดน้ำฝนจากตำแหน่งที่ไม่ใช้งานแล้ว
    1. ถ้าโยกขึ้นระบบปัดน้ำฝนจะทำงานแต่จะเด้งกลับตามมือเร าปล่อย ตรงคันโยกซึ่งจะไม่ค้าง (ผมว่าอันนี้น้า ๆ คงเข้าใจนะครับ)

2. ถ้าโยกลง ระดับ 1 ที่ปัดจะทำงานอัตโนมัติ และจะปัด 1 ครั้งแล้วก็เว้นช่วงปัดประมาณ 10 หรือ 15 วิ ประมาณนี้

ลองปรับความเร็วของระดับการปัดน้ำฝนที่ก้านดูครับ เข้าใจว่าถูกตั้งอยู่ในระดับหน่วงเวลา คือมันจะปัดน้ำฝนตามจังหวะเวลานะครับ

3. ถ้าโยกลง ระดับ 2 ที่ปัดจะทำงานอัตโนมัติ และจะเป็นจังหวะการโยกปัด ที่พอดี ไม่เร็ว ไม่ช้า

4. ถ้าโยกลง ระดับ 3 ที่ปัดจะทำงานอัตโนมัติ และจะเป็นจังหวะการโยกปัดนะเร็วกว่าระดับ 2

สมาชิกถาวร : TTC-02177 TTC-Member
    User ID
    14683
    Status
    โพส
    1,859

มาตรฐาน ตอบ: รบกวนช่วยตอบปัญหาที่เกิดจากรถผมหน่อยครับ

1. พวงมาลัยรถสั่น เวลาขับบนถนนที่ขรุขระจากเล็กน้อย ถึง มาก วิ่งบนถนนที่ไม่เรียบ วิ่งบนถนนที่มีการปะซ่อมแซม และ อื่น ๆ .. ถ้าขับรถเกิน 80 ขึ้นไปแล้วจะบังคับรถค่อนข้างยาก ถ้าเจอถนนที่มีความเอียง (เอียงที่เกิดจากหลุม เอียงที่เกิดจากการยกตัวของดินพื้นถนน รถนะมีอาการเขว และจะเลี้ยวลงไปตามพื้นที่ที่เอียง รู้สึกได้จากพวงมาลัยอย่างเห็นได้ชัดจะปล่อยมีละทิ้ง จากพวงมาลัยไม่ได้เลยถ้าปล่อยมีการเสียหลักแน่นอน
    ลองเช็คลมยางดูก่อนครับ ยางอาจจะแข็งไป
    มันมีผลถึงขนาดนี้เลยหรือครับ เพราะก่อนหน้านี้ผมเติม หน้า 32 หลัง 34 และล่าสุดขยับเป็น 36 ทั้งหน้าและหลัง แล้วถ้าปกติตามมาตรฐานของรถที่ไม่บรรทุกนี้ต้องเติมเท่าไหร่ครับ ถึงจะไม่เกิดปัญหานี้

น่าจะเกิดจากความเร็วของรถไม่สัมพันธ์กับรอบเครื่องนะครับ รถผมก็เป็น ถ้าเหยียบคันเร่งตามปรกติจะไม่เป็น
    ที่น้าว่าปกตินี่ ผมก็อุ่นใจ แต่ถ้ามีโอกาสผม อยากลองนั่รถคันอื่นดูบ้างจังว่าจะเป็นเหมือนกันมั้ย
    แล้วน้าท่านอื่นว่าไงบ้างครับ ช่วยแนะนำเพิ่มเติมด้วยครับ...

1. ถ้าโยกขึ้นระบบปัดน้ำฝนจะทำงานแต่จะเด้งกลับตามมือเร าปล่อย ตรงคันโยกซึ่งจะไม่ค้าง (ผมว่าอันนี้น้า ๆ คงเข้าใจนะครับ)

ลองปรับความเร็วของระดับการปัดน้ำฝนที่ก้านดูครับ เข้าใจว่าถูกตั้งอยู่ในระดับหน่วงเวลา คือมันจะปัดน้ำฝนตามจังหวะเวลานะครับ
    ส่วนอันนี้ผมว่าผมลอง Test ดูแล้วในระดับต่าง ๆ Test แล้ว Test อีกแต่ระบบการปัดตามข้อ 3 ที่กล่าวข้างต้น มันไม่ต่างกันเลยครับ ก็อย่างที่บอก ก่อนหน้านี้มันไม่เป็นแบบนี้
    หรือว่ามันมีที่ปรับระดับความหน่วงว่าเราต้องการให้ทำงานในระยะเวลาเท่าไร(อันนี้ในรถเรามีด้วยหรือครับ)

4. ถ้าโยกลง ระดับ 3 ที่ปัดจะทำงานอัตโนมัติ และจะเป็นจังหวะการโยกปัดนะเร็วกว่าระดับ

TTC-Member:00856 TTC-Member
    User ID
    8783
    Status
    โพส
    885

ช่วยตอบครับ
    ข้อ1. น่าจะเป็นที่ศูนย์ล้อ ถามคืนบ้างว่า เคยสลับยางถ่วงล้อและตั้งศูนย์ครั้งสุดท้ายเมื่อไหร่ เพราะยางใช้มานานมันสึกหรอเรื่อย แถมอาจมีบวมมีกินข้างไม่เสมอกันได้
    ข้อ2. อันนี้ผมไม่เป็นครับ เลยไม่ทราบ
    ข้อ3.2 สับสนในระบบอีแท็คหรือป่าวครับ เท่าที่จำได้ มันจะหน่วงเวลาตามช่วงความเร็วด้วย ถ้าวิ่งเร็วเกินมันจะปรับเป็นระดับ2-3ทันที โดยที่ไม่หน่วงให้อ่ะครับ ตามจังหวะหน่วง คือล็อคแรก ช้าสุด จะตัดที่ประมาณ60กิโล/ชั่วโมง ล็อค2ตัด80 ล็อค3ตัด100หรือป่าวไม่แน่ใจ ยังไงลองเอาคู่มือมาทบทวนอีกทีครับ ผมก็ลืมๆแระ มาแรกๆเล่นบ่อยอยู่

TTC - 01705 TTC-Member
    User ID
    12496
    Status
    โพส
    2,931

มาช่วยตอบครับน้า ตัวปัดน้ำฝน ผมว่ามันทำตามความเร็วรถด้วยน่ะครับ ถ้าเราบิดมาที่ตัวช้าสุดที่น้าว่ามีปัญหาผมจอดรถหรือรถติด ประมาณสัก 15-20 วิ ถึงจะปัด แต่ถ้ารถวิ่งเเล้ว ระยะห่างการปัดจะสั้นลงครับ ไม่รู้ถูกป่าวนะ เท่าที่รถผมเป็นอยู่ครับ

สมาชิกถาวร: TTC-00434 TTC-Member
    User ID
    3623
    Status
    โพส
    5,626

ตามน้าแจ๊คว่ามาครับ รถน้าไม่มีไรผิดพลาด
    ไอ้ข้อ2รอบของล้อมันตามทันเครื่องครับเกิดอาการตามรอบกันทันก็กระชากแน่นอนแบบไปเล่นแบบนี้เราต้องกดครัชไว้ครับหรือก็ลองเช็คพวกกากบาทเพลา+ให้ช่างถอดตั้งเซ็ทระยะเฟืองท้ายชิด
    ปรกติครับ ม่ะผมตอบเรื่องที่ปัดน้ำฝนข้อ3.2ครับ มันเป็นออโตครับถ้าเราเปิดไว้ที่ปัดหยุด พอความเร็วได้60-80ขึ้นไปจะปัดตลอดจนกว่าจะลดความเร็วลงมาก็จะกลับไปปัดหยุด ตามที่ตั้งหน่วงเวลาไว้ตามเดิม
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย coppy42 : 12-03-2012 เมื่อ 10:13

User ID
    27716
    Status
    โพส
    127

ที่ปัดน้ำฝน ในข้อ2. ถ้าเราขับไม่เร็วมากมันจะหน่วงเวลาในการปัด แต่พอความเร็วรถมากขึ้น (100+กม./ซม.) มันจะปรับให้ที่ปัดน้ำฝน
    ให้ปัดเร็วถี่ขึ้นเอง เพื่อความปลอดภัยในการขับขี่ ดูในคู่มือรถก็มีบอกครับ

User ID
    996
    Status
    โพส
    777

พวงมาลัยสั่นนี่จะเป็นเรื่องแกนพวงมาลัยอ่ะเปล่าครับ มันเคลมได้นะตอนแรกผมก็เป็นลงทางขรุขระๆจะสั่นมากๆเห็นยี่ห้ออื่นขับรูดกันสบายใจ พอไปเคลมกลับมานิ่งสนิทรูดกันเพลินเลยทีเดียว

ส่วนเรื่องเสียงกึกๆนี่ไม่แน่ใจดังยังไงอาจจะเป็นที่กากบาทหรือไม่ก็พวกยางแท่นเครื่องแท่นเกียร์ขาดอ่ะครับ ก่อนหน้านี้ผมก็เป็นเหมือนกัน(อีกแล้ว)ยางแท่นเกียร์ขาดเวลาวิ่งเบาจะดังครืนๆและก็สั่นพอเปลี่ยนก็หายครับ แต่ตอนนี้เริ่มเป็นอีกแล้วสงสัยขาดอีกแล้วมั้ง อิอิ

User ID
    14683
    Status
    โพส
    1,859

ขอบคุณมากครับสำหรับทุกชี้แนะ และแนะนำ
    เรื่องที่ปัดน้ำฝน อันนี้ผมไม่เคยรู้เลยว่ามันอยู่ที่ระยะความเร็วของรถด้วย น่าจะเป็นไปได้ครับ เพราะที่พักผมกับที่ทำงานอยู่ไม่ไกลกันนัก และถนนก็ไม่สะดวกวิ่งที่กว่าเร็วเกิน 60 ขึ้นปกติก็ขับอยุ่ที่ 40 เอง ขอบคุณที่ทุกท่านมาอธิบายให้ฟังครับ (ข้อนี้กระผมขอยอมรับผิดแต่เพียงผู้เดียวที่อ่านคู่มือไม่ระเอียดครับ)

ส่วนเรื่องพวงมาลัยสั่นตามที่น้าแจ็คถามกลับมา "เคยสลับยางถ่วงล้อและตั้งศูนย์ครั้งสุดท้ายเมื่อไหร่" อันนี้รถผมพึ่งใช้งานมา 1 ปี กับ 5 เดือนเอง รถยังวิ่งไม่ถึง 15,XXX โลเลย การสึกของยางมันจะขนาดที่น้าว่าเลยเหรอครับ

และตามที่น้า coppy42 แนะนำนี่ที่ว่า "เช็คพวกกากบาทเพลา+ให้ช่างถอดตั้งเซ็ ทระยะเฟืองท้ายชิด"นี่อาการนี้จะหายใช่มั้ยครับ เราจะให้ทางศูนย์ทำให้ได้มั้ย หรืออู่แถวไหนได้บ้าง ผมอยู่แถวตลาดมหาชัยแถนนี้มีรับทำหรือป่าวครับ
    บางทีเวลาไปไหนที่มีเพื่อน ญาต พี่น้อง ติดรถไปด้วยถ้าปล่อยไหลนี่ในห้องโดยสารได้ยินเสียงนี้ชัดมาก มันช่างน่าอับอายยิ่งนักรถใหม่แท้ ๆ แต่ทำไมมันถึงเป็นเช่นนี้ ต้องคอยเลี้ยงครัชช่วยตลอด ปวดขาครับ

ส่วนเรื่องที่น้า น้องลูกหิน แนะนำอย่างที่น้าว่างั้นผมต้องคอยเปลี่ยนแท่นยางตลอดเลยสิครับ ปีหนึ่งต้องคอยเปลี่ยนกี่ครั้ง แล้วรถค่ายอื่นต้องคอยเปลี่ยนเหมือนของเรามั้ยครับ ขนาดรถผมใช้งานน้อยถึงกับน้อยมาก ถ้าเป็นอย่างที่น้าว่า แล้วรถท่านอื่น ๆ ที่เข้าใช้เยอะขนาดรถป้ายยังแดงอยู่วิ่งไปแล้ว 2 3 หมึ่น คงต้องเปลี่ยนไปหลายรอบ (อันนี้ผมแค่สงสัยครับน้าไม่ได้พูดกวนอะไรครับน้า ผมแค่สงสัย)

User ID
    18866
    Status
    โพส
    282

มาตอบข้อ 1 กะ 2 ครับ
    1. ลองตรวจสอบดูพวกแร็คพวงมาลัย คันชัก หรือตั้งศูนย์ล้อใหม่ดูครับ บางทีพวกลูกยางลูกหมากมันเสื่่อมหรือหลวม ก็อาจทำให้เวลารถวิ่งทางขรุขระมันจะมีแรงมาที่พวงมาลัยมากขึ้นหรือบางทีอาจเป็นที่ยางหน้ายางมันเริ่มมีอารมณ์(แข็งตัว)แล้วก็ได้
    2. คิดว่าปรกตินะ รถผมก็เป็น เวลาวิ่งในซอยตอนจะเข้าบ้านผมก็เข้าเกียร์ 2 ไม่ก็ 3 ไว้แล้วปล่อยให้มันไหลไปตามรอบเครื่อง ส่วนเสียงที่ดังก็อาจเกิดจากระยะการให้ตัวของพวกข้อต่อต่างๆ ของเพลาขับครับ

User ID
    14149
    Status
    โพส
    494

ลมยางมันแข็งไป....ป่าวครับ ถ้าขับทางขรุขระ 30 นี่มันก็เด้งแล้วนะครับ

ผมขับเข้าทางลูกลังบ่อย เติมลมยางแค่ 25 เองครับ...มากกว่านี้ลงข้างทางแน่นอนครับ

User ID
    14683
    Status
    โพส
    1,859

ผมเคยเห็นกระทู้ที่ถามถึงลมยาง ว่า เติมลมยางกันเท่าไหร่บ้าง แต่ละท่านส่วนมากก็บอก 30 ขึ้น บางท่านก็บอก 30 ปลาย ๆ บางท่านก็บอก 40 ขึ้น แล้วท่านที่ใช้ลมยางมาก ๆ นี้ มีอาการเหมือนผมมั้ยครับ

TTC-02122 TTC-Member
    User ID
    14160
    Status
    โพส
    4,187

ตอบข้อ 1 ให้หน่อยละกัน
    ช่วงล่างเดิมๆ ปกติเวลาวิ่งถนนไม่เรียบมันจะสะเทือนถึงพวงมาลัยมาก เพราะโช๊คอัพติดรถไม่สามารถหยุดอาการเต้นของสปริงได้ไม่ดี ส่วนอาการเขวตามถนนที่เป็นคลืนหรือถนนลาดเอียง ตรงนี้ต้องเช๊คมุมแคมเบอร์ครับ ถ้าเลี้ยวซ้ายเลี้ยวขวา สาวพวงมาลัยสุดเท่ากัน แต่วงเลี้ยวไม่เท่ากันตรงนี้เช๊คมุมโทอินโทเอ้าครับ ถามหน่อย เวลาพวงมาลัยสั่นมีเสียงดังหรือเปล่า ถ้าดังเช๊คแกนพวงมาลัยครับ

สมาชิกถาวร: TTC-00434 TTC-Member
    User ID
    3623
    Status
    โพส
    5,626

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ jessada ดูโพส
    ขอบคุณมากครับสำหรับทุกชี้แนะ และแนะนำ
    ส่วนเรื่องพวงมาลัยสั่นตามที่น้าแจ็คถามกลับมา "เคยสลับยางถ่วงล้อและตั้งศูนย์ครั้งสุดท้ายเมื่อไหร่" อันนี้รถผมพึ่งใช้งานมา 1 ปี กับ 5 เดือนเอง รถยังวิ่งไม่ถึง 15,XXX โลเลย การสึกของยางมันจะขนาดที่น้าว่าเลยเหรอครับ

และตามที่น้า coppy42 แนะนำนี่ที่ว่า "เช็คพวกกากบาทเพลา+ให้ช่างถอดตั้งเซ็ ทระยะเฟืองท้ายชิด"นี่อาการนี้จะหายใช่มั้ยครับ เราจะให้ทางศูนย์ทำให้ได้มั้ย หรืออู่แถวไหนได้บ้าง ผมอยู่แถวตลาดมหาชัยแถนนี้มีรับทำหรือป่าวครับ
    บางทีเวลาไปไหนที่มีเพื่อน ญาต พี่น้อง ติดรถไปด้วยถ้าปล่อยไหลนี่ในห้องโดยสารได้ยินเสียงนี้ชัดมาก มันช่างน่าอับอายยิ่งนักรถใหม่แท้ ๆ แต่ทำไมมันถึงเป็นเช่นนี้ ต้องคอยเลี้ยงครัชช่วยตลอด ปวดขาครับ
    เรื่องที่สงสัยดังหลวมที่ช่วงล่างหลัง รถยังได้รับประกันศูนย์อยู่ลองเข้าไปแจ้งดูครับมีไรเสียเรายังเคลมได้อยู่
    รถได้แค่ปีครึ่ง แต่ขอถามหน่อยที่เกิดปัญหากับชุดประคองบังคับเลี้ยวหน้าตอนนี้ น้าชอบเอารถขึ้นแท่นอัดฉีดใต้ท้องโดยเฉพาะช่วงล่างบ่อยๆป่าว? -เดียวค่อยมาว่ากันต่อ-

User ID
    14683
    Status
    โพส
    1,859

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ AKNet ดูโพส
    ตอบข้อ 1 ให้หน่อยละกัน
    ช่วงล่างเดิมๆ ปกติเวลาวิ่งถนนไม่เรียบมันจะสะเทือนถึงพวงมาลัยมาก เพราะโช๊คอัพติดรถไม่สามารถหยุดอาการเต้นของสปริงได้ไม่ดี ส่วนอาการเขวตามถนนที่เป็นคลืนหรือถนนลาดเอียง ตรงนี้ต้องเช๊คมุมแคมเบอร์ครับ ถ้าเลี้ยวซ้ายเลี้ยวขวา สาวพวงมาลัยสุดเท่ากัน แต่วงเลี้ยวไม่เท่ากันตรงนี้เช๊คมุมโทอินโทเอ้าครับ ถามหน่อย เวลาพวงมาลัยสั่นมีเสียงดังหรือเปล่า ถ้าดังเช๊คแกนพวงมาลัยครับ
    ไม่มีเสียงดังครับ แล้วที่ว่าให้เช็คมุมโทอินโทเอ้า (เช็คยังไงครับ ไม่ค่อยรู้เรื่องรถสักเท่าไหน ช่วยอธิบายต่อให้ด้วยครับ)

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ coppy42 ดูโพส
    เรื่องที่สงสัยดังหลวมที่ช่วงล่างหลัง รถยังได้รับประกันศูนย์อยู่ลองเข้าไปแจ้งดูครับมีไรเสียเรายังเคลมได้อยู่
    รถได้แค่ปีครึ่ง แต่ขอถามหน่อยที่เกิดปัญหากับชุดประคองบังคับเลี้ยวหน้าตอนนี้ น้าชอบเอารถขึ้นแท่นอัดฉีดใต้ท้องโดยเฉพาะช่วงล่างบ่อยๆป่าว? -เดียวค่อยมาว่ากันต่อ-
    รถผมไม่ค่อยได้ขึ้นแท่นอัดฉีดครับ ปีนึงจะขึ้น 2 ครั้งก่อนเข้าพ่นกันสนิมเท่านนั้นเองครับ เพราะรถไม่ได้วิ่งไกลเฉลี่ยต่อวันก็ประมาณ 14-15 โล ไป-กลับ ที่ทำงานครับ

User ID
    3623
    Status
    โพส
    5,626

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ jessada ดูโพส
    รถผมไม่ค่อยได้ขึ้นแท่นอัดฉีดครับ ปีนึงจะขึ้น 2 ครั้งก่อนเข้าพ่นกันสนิมเท่านนั้นเองครับ เพราะรถไม่ได้วิ่งไกลเฉลี่ยต่อวันก็ประมาณ 14-15 โล ไป-กลับ ที่ทำงานครับ
    หมดข้อสงสัยเรื่องลูกหมากต่างๆ ที่เกิดจากน้ำแรงๆตอนอัดฉีดเข้าไปในยางหุ้มลูกหมากที่สนิมมันจะกินหลวมไปครับ

User ID
    14683
    Status
    โพส
    1,859

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ coppy42 ดูโพส
    หมดข้อสงสัยเรื่องลูกหมากต่างๆ ที่เกิดจากน้ำแรงๆตอนอัดฉีดเข้าไปในยางหุ้มลูกหมากที่สนิมมันจะกินหลวมไปครับ
    ขอบคุณครับน้า

ผมยังรอคำแนะจากท่านอื่น ๆ อยู่ครับ...

TTC-Member:00856 TTC-Member
    User ID
    8783
    Status
    โพส
    885

ลองตั้งศูนย์ดูไงครับ บอกแล้ว แล้วที่น้าว่า รถเพิ่งวิ่งมาได้แค่15xxx ก็ไม่ได้หมายความว่าจะไม่มีอะไรเกิดขึ้นเลยนะครับ ยาง มันมีการเสียดสี ถึงไม่ได้ขับขี่มันก็แบกน้ำหนักเกือบ2ตันอยู่ตั้งปีครึ่ง หรือดีไม่ดี ระยะที่วิ่งน้อยๆอาจจะเคยไปกระแทกกับหลุมบ่อ หรือถนนที่ไม่ได้มารตฐานมาบ้างก็ได้ ซึ่งอาจทำให้ศูนย์ล้อ เพี้ยนขึ้นมาบ้าง หรือยางเคยไปเหยียบอะไรมา มีรอยปะ แค่นี้ก็ทำให้น้ำหนักยางไม่เสมอกันแล้ว ฉะนั้น แค่ลองดูไม่เสียหายครับ แถมดีกับช่วงล่างเราด้วย ก่อนที่มันจะเป็นอะไรไปมากกว่านี้ครับ ตั้งศูนย์ถ่วงล้อ ไม่น่าเกิน500มั้ง อ้อ หรือก็ไม่แน่ อาจจะเป็นแบบที่น้าตั้ม AKNET ว่าก็ได้เรื่องโช๊ค ยังไงลองแบบผมบอกก่อน ไม่ไหวจริงๆถึงดูเรื่องโช๊คครับ

User ID
    14683
    Status
    โพส
    1,859

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ joboysang ดูโพส
    ลองตั้งศูนย์ดูไงครับ บอกแล้ว แล้วที่น้าว่า รถเพิ่งวิ่งมาได้แค่15xxx ก็ไม่ได้หมายความว่าจะไม่มีอะไรเกิดขึ้นเลยนะครับ ยาง มันมีการเสียดสี ถึงไม่ได้ขับขี่มันก็แบกน้ำหนักเกือบ2ตันอยู่ตั้งปีครึ่ง หรือดีไม่ดี ระยะที่วิ่งน้อยๆอาจจะเคยไปกระแทกกับหลุมบ่อ หรือถนนที่ไม่ได้มารตฐานมาบ้างก็ได้ ซึ่งอาจทำให้ศูนย์ล้อ เพี้ยนขึ้นมาบ้าง หรือยางเคยไปเหยียบอะไรมา มีรอยปะ แค่นี้ก็ทำให้น้ำหนักยางไม่เสมอกันแล้ว ฉะนั้น แค่ลองดูไม่เสียหายครับ แถมดีกับช่วงล่างเราด้วย ก่อนที่มันจะเป็นอะไรไปมากกว่านี้ครับ ตั้งศูนย์ถ่วงล้อ ไม่น่าเกิน500มั้ง อ้อ หรือก็ไม่แน่ อาจจะเป็นแบบที่น้าตั้ม AKNET ว่าก็ได้เรื่องโช๊ค ยังไงลองแบบผมบอกก่อน ไม่ไหวจริงๆถึงดูเรื่องโช๊คครับ
    อืม...ก็เป็นไปได้ครับ เดี๋ยวผมลองไปเช็คตามที่น้าแนะนำก่อน ดีขึ้นหรือแย่ลง เดี๋ยวค่อยว่ากันใหม่ครับ
    ขอบคุณครับน้า

ข้อมูลกระทู้