สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 6 จากทั้งหมด 6

กระทู้: จอดรถตากแดด มีผลให้ แก๊ส lpg ระเหย ออกหรือเปล่าครับ

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    28377
    Status
    โพส
    107

มาตรฐาน จอดรถตากแดด มีผลให้ แก๊ส lpg ระเหย ออกหรือเปล่าครับ

ปกติเติมแก๊สไป 500 บาท. วิ่งได้ ประมาณ 290 - 300 กม. ขับไม่เกิน 120 กม./ชม.เช็คไมค์มาตลอด แล้วก็มาเติมใหม่อีก 500 บาท. ที่นี้วันนี้ต้องจอดรถตากแดด ทั้งวัน วิ่งได้แค่ 270 กม.เอง เลยไปเติมใหม่อีก 500 บาท ก็ต้องมาจอดรถตากแดดอีก ทั้งวันเพราะมาเฝ้าคนป่วย.. ก็วิ่งได้ 275 กม.เอง ..เลยเกินข้อส่งสัย..ครับ..

User ID
    6
    Status
    โพส
    2,852

มาตรฐาน ตอบ: จอดรถตากแดด มีผลให้ แก๊ส lpg ระเหย ออกหรือเปล่าครับ

ถ้าเติมแก๊สเต็มมากเกินไป เวลาอากาศร้อน แก๊สมันจะมีปริมาตรและแรงดันเพิ่มขึ้น ที่มัลติวาวล์ถังแก๊สจะมีวาวล์ที่ระบายแก๊สออกมาในกรณีที่แก๊สมีปริมาตรหรือแรงดันเกินกำหนด
    เพื่อป้องกันการระเบิดของถังแก๊ส วาวล์ตัวนี้สามารถปรับตั้งได้เหมือนกัน

อีกอย่างผมเคยสังเกตุว่า ช่วงเวลา ในการเติมแก๊สก็มีผลเหมือนกัน
    เช่นเติมแก๊สตอนเช้า วิ่งได้มากกว่า เติมแก๊สตอนเที่ยงๆครับ

User ID
    26131
    Status
    โพส
    3,912

มาตรฐาน ตอบ: จอดรถตากแดด มีผลให้ แก๊ส lpg ระเหย ออกหรือเปล่าครับ

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ MUNIC ดูโพส
    ถ้าเติมแก๊สเต็มมากเกินไป เวลาอากาศร้อน แก๊สมันจะมีปริมาตรและแรงดันเพิ่มขึ้น ที่มัลติวาวล์ถังแก๊สจะมีวาวล์ที่ระบายแก๊สออกมาในกรณีที่แก๊สมีปริมาตรหรือแรงดันเกินกำหนด
    เพื่อป้องกันการระเบิดของถังแก๊ส วาวล์ตัวนี้สามารถปรับตั้งได้เหมือนกัน

อีกอย่างผมเคยสังเกตุว่า ช่วงเวลา ในการเติมแก๊สก็มีผลเหมือนกัน
    เช่นเติมแก๊สตอนเช้า วิ่งได้มากกว่า เติมแก๊สตอนเที่ยงๆครับ
    จริง เห็นด้วยครับ

User ID
    27081
    Status
    โพส
    3,110

แก๊สสถานะเป็นก๊าซ
    เืมื่อเก็บด้วยความดัน
    มันจะเปลี่ยนสถานะเป็นของเหลว

แล้วมาผ่านหม้อต้ม ส่งไปหัวฉีด
    ความร้อนน่าจะทำให้แรงดันแก๊สเพิ่มขึ้นได้

แล้วตอนเติม 5 ร้อย รอบแรก กับ รอบ 2 ราคาแก๊สเท่ากันหรือเปล่าครับ?

User ID
    28377
    Status
    โพส
    107

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ iamday ดูโพส
    แก๊สสถานะเป็นก๊าซ
    เืมื่อเก็บด้วยความดัน
    มันจะเปลี่ยนสถานะเป็นของเหลว

แล้วมาผ่านหม้อต้ม ส่งไปหัวฉีด
    ความร้อนน่าจะทำให้แรงดันแก๊สเพิ่มขึ้นได้

แล้วตอนเติม 5 ร้อย รอบแรก กับ รอบ 2 ราคาแก๊สเท่ากันหรือเปล่าครับ?
    ราคาเท่ากันครับ ปั้มเดี่ยวกันด้วย.... สู้สึกตอนนี้ รถกินวิ่งได้น้อยกว่าเดิมเรื่อยๆๆ ครับ

User ID
    27081
    Status
    โพส
    3,110

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ kling_m ดูโพส
    ราคาเท่ากันครับ ปั้มเดี่ยวกันด้วย.... สู้สึกตอนนี้ รถกินวิ่งได้น้อยกว่าเดิมเรื่อยๆๆ ครับ
    รถวิ่งไปกี่ km แล้วครับ
    ถ้าตัวแปรเรื่องรถติดไ่ม่ต่างกัน
    ลองตรวจเช็ครอยรั่วดูก็ดีน่ะครับ

รถใหม่ป้ายแดงจะกินมากหน่อยเพราะเครื่องยังฟิต
    ใช้ไปสักพักจะประหยัดขึ้น จนกว่าเครื่องจะหลวมแล้วจะกินอีกที....

ข้อมูลกระทู้